Quản lý app ngoài màn hình Home trên iOS 14

Mikeknowsme
7/7/2020 10:18Phản hồi: 78
Quản lý app ngoài màn hình Home trên iOS 14
Trên iOS 14, Apple đã thay đổi khá nhiều về giao diện màn hình Home, không chỉ Widgets hay App Library mà còn có một số thao tác quản lý trang home mà chúng ta cần biết, mình xin chia sẻ một vài tính năng đáng chú ý.

Widgets

Widgets trên iOS sẽ nằm ở một mục riêng khi bạn vuốt qua bên tay trái kể từ trang Home chính và bạn hoàn toàn có thể thoái mái kéo thả nó ở bất cứ chỗ nào trên trang Home của iPhone. Khi bạn nhấn giữ một icon Widget, bạn có thể nhấp vào dấu + phía trên để thêm các Widgets khác như Stack, pin, Lịch, Files, Fitness, Bản đồ, Apple Music, Ghi chú, Nhắc nhở, Hình ảnh, Screen Time, vân vân...

Và khi bấm chọn vào Widget bạn có thể thay đổi kích thước của Widget đó, tuỳ vào cách bạn kéo thả ra trang home và mục đích của bạn cần to hay nhỏ.

Smart Stack là gì? - Stack là một Widget cho phép bạn vuốt qua lại nhiều app khác nhau, trong một Stack bao gồm hình ảnh, lịch, nhạc, ghi chú, bản đồ, thời tiết... Và nó gom lại thành một ô Widget riêng biệt. Bạn có thể gạt cái nút "Smart Rotate" lên để trên iPhone nó sẽ hiển thị ngẫu nhiên các mục đó trên Stack.

Khi xong mọi thứ bạn chỉ cần bấm Done bên góc phải là được.

App Library

App Library là nơi chứa toàn bộ ứng dụng trên iPhone của bạn cho dù nó có hiển thị trên trang Home hay không, nó được phân theo các mục thể loại ứng dụng cho bạn dễ tìm kiếm. Hoặc bạn có thể tìm kiếm app riêng trên App Library, nó sẽ hiển thị tên từ A-Z.

Di chuyển app, xoá app

Quảng cáo

Chúng ta không phải mất thời gian rườm ra để di chuyển icon app hay xoá app trên Home, chỉ cần chạm giữ vào một khoảng trống trên màn hình Home là lập tức có thể làm chuyện đó mà không nhất thiết phải chạm giữ vào một icon app bất kỳ.

Di chuyển nhanh giữa các trang Home

Bạn có thể nhấn giữ phần chấm bên dưới rồi vuốt qua lại giữa các trang Home (giữ yên ngón tay trên màn hình). Bạn sẽ thấy iPhone rung feedback một lực nhẹ trên ngón tay.

Ẩn trang Home

Bạn có thể ẩn bớt trang Home cho đỡ rối hơn, bằng cách chạm vào một khoản trống hay bất kỳ icon app nào trên Home, sau đó chạm vào phần chấm phía dưới.

Lúc này sẽ hiện ra toàn bộ trang Home của bạn, để ẩn trang bạn chỉ cần bỏ dấu tick đi là xong.

Quảng cáo

Tất nhiên các ứng dụng đó vẫn tồn tại trên App Library mà thôi. Muốn tìm kiếm thì tìm trên Spotlight cũng được. Khi nào muốn hiện lại trang Home đó chỉ cần làm theo cách trên và đánh dấu tick trở lại là được.
78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

App library này đich thi hoc android, nhưng chớ trêu la các ô tàu thì lại ko dùng mà làm giao diện android như ip ( cho hết app ra màn hình home) vd như miui kaka loạn thật
see022
CAO CẤP
4 năm
@kevin2210 Thêm tắt mở trong cài đặt thì tốt hơn . Nhìn app library rối mắt tệ nhuệ androi
@see022 thật, mình cũng chả khoái cái app library này lắm, thư muic thì tự gom, mình ko tự làm 1 thư mục riêng đc, cái thanh tìm app thì chả bao h dùng
Tìnhh93
ĐẠI BÀNG
4 năm
@see022 Library này ngu hơn Android nhìu. Bên Android thích thì gom vô folder k thì thôi. Ios kéo đến tận cuối trang mới có. Nếu ai thích library này phải vuốt tận cuối mới dc sài và ai k thích thì muốn ẩn cũng k xong
Cơ bản thì thấy homescreen của 14 tiện lợi hơn nhiều. Remove được mấy cái không dùng hoặc ít dùng, cho vô app library hết. nên nhìn màn hình của mình rõ gọn gàng, sạch sẽ.
@ᴏʀᴅɪɴᴀʀʏʙᴏʏ vốn cái đống ko dùng vẫn nhét nguyên vào 1 thư mục cũng đc mà bác
@trần hưng vp Ý e là ở ios14. E remove nó khỏi homescreen luôn ấy bác. Để chi ngoài màn hình. Còn gom folder thì ở ios 12 13 em đã và đang làm rồi. Do em theo xu hướng minimalism nên e ko thích show ra nhiều app lắm
@ᴏʀᴅɪɴᴀʀʏʙᴏʏ khi nào bác muốn màn hình trống trơn ko còn 1 app nào thì mới cần ẩn đi thôi chứ nếu ko thì thêm 1 cái folder cũng có ảnh hưởng mấy đâu bác 😬, trong khi thêm nguyên 1 trang app library kia lại khá rườm rà, ăn thêm tài nguyên hệ thống
@trần hưng vp Không nha. Cá nhân tôi thấy thì muốn dùng app nào chỉ cần vuốt xuống search tên là ra ngay rồi. Homesreen chỉ cần tối giản các folder và icon app thường xuyên sử dụng thôi. Tối ưu hợp lý nhất có thể. Bởi trên ios14 homescreen của mình rất đơn giản luôn bác ạ. Nhưng vẫn tối ưu cho nhu cầu sử dụng mỗi ngày
Đã tạo Folder còn thêm thằng App Library này —> 🙏🏻
@ldthai Ram nhiều để làm gì 😬
@ldthai Ở phiên bản tiếp theo Apple sẽ bỏ App Library đi và gọi đó là một sự nâng cấp đáng kể 😂
Nên cho adđ thêm các wiget. App library thi ko khoái lắm
Cái app library mình thấy ko cần thiết lắm
@sharinran141 thực ra cái tìm kiếm của app library bá hơn spotlight trong khoản tìm app thật, nhưng dù sao vẫn ko cần thiết lắm 😂
@trần hưng vp Mình cũng thấy nó quá thừa thật thêm ios vốn đã gọn rồi chứ ko như android nên thêm cái app library chỉ tổ thêm cắn pin 😬
@Robert Langdon chắc thằng apple sợ tích hợp vào spotlight thì cái app library chả còn lí do j để tồn tại nữa đó bác 🤣
Đơn giản cho đời thanh thản đi...
Đã có App folder còn làm ra củ cải App Library cho thêm rối, app nào ít dùng thì giấu đi
kevin2012
TÍCH CỰC
4 năm
Dù giống giao diện ăn-roi hơn, nhưng do apple làm nên bao mượt nha, không ngốn ram với lại đơ đơ như ăn-roi nha
Rườm ra vl 😁 iOS xưa nay còn đâu. Giờ giống Android quá rồi, đc cái ổn định, update lâu, ko lag giựt như Android...
@Giàng A Lúa Như Google Pixel RAM phải nhiều hơn iPhone nhưng lại lag lòi nhỉ.
App library nhìn rối thêm
Tái định nghĩa lại màn hình Home, Android lại nhái theo ngay
Tìnhh93
ĐẠI BÀNG
4 năm
@centernc Ng ta có thời nào rồi nhái cmm j nữa cừu ngáo. Sài muốn chán rồi nhái j nữa vậy cừu 😁😁😁
Mình thấy cái App Library không cần thiết, mình chẳng bao giờ mò tới đó. Nếu Apple muốn người dùng sử dụng nhiều hơn thì đưa lên đầu trang Home hoặc bỏ luôn. Thay vào đó Apple cho phép người dùng tuỳ biến nhiều hơn ở trang Home, kích thước icon app hay hiển thị thêm thông tin ở icon như Windows Phone ngày xưa làm Live Tiles.
Thích iPhone vì sự đơn giản và tiện dụng
Nhưng có vẻ iphone lại đang càng ngày càng phức tạp và thừa thãi!
mimosa1805
TÍCH CỰC
4 năm
Trên IOS 14 hiện tại chỉ có một số widget của apple là mới đưa ra ngoài màn hình còn mấy cái khác sao không đưa ra được vậy cách bạn
@mimosa1805 do app chưa hỗ trợ, đợi bên làm app update nha
mimosa1805
TÍCH CỰC
4 năm
@mouse_gaga thanks bác, cứ tưởng nó bị lỗi gì
Nhìn nó cứ "Android" 😅
Iphone XS có ẩn được các trang home như hướng dẫn ở mục cuối cùng của bài viết được ko mod. Chỉ để lại App library được ko vậy ? Cảm ơn
khoanhotn
TÍCH CỰC
4 năm
@vogiangnam Đc bạn
.acu.
TÍCH CỰC
4 năm
Có option disable app library đi thì ngon
bắt đầu rối như android rồi
Mình vẫn không hiểu mục đích của cái App Library này là để làm gì. Cứ để như cũ để cho người dùng tự gộp các app vào folder theo sở thích và thói quen còn tiện và nhanh hơn cái này nhiều.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019