Quản lý,Convert và đọc sách với Calibre và KindleBeta trên Hp Touchpad

nova_ck
27/12/2011 16:41Phản hồi: 27
Quản lý,Convert và đọc sách với Calibre và KindleBeta trên Hp Touchpad
Hôm nay nhân lúc đang chép sách vào để đọc , thấy một số bạn vẫn còn gặp khó khăn khi đọc sách với Kindle trên Touchpad mình xin chia sẻ cách quản lý , convert và đọc sách bằng phần mềm Calibre và Kindle trên Touchpad .
Thực ra bạn Mr Kop đã có một bài hướng dẫn khá cụ thể và rõ ràng rồi , mình chỉ muốn thêm một số hình ảnh để các bạn dễ làm hơn .

1) Các phần mềm cần thiết trên Hp Touchpad :

+ Kindle Beta 0.12.50 : Các bạn tải về và cài vào Touchpad
Chú ý là trong máy cần có fonts chữ Georgia , nếu chưa có bạn lấy 4 fonts Georgia trong máy tính rồi send vào Touchpad .

http://www.megaupload.com/?d=PSD8P5W8

http://www.mediafire.com/?q7a3sue8kfq2g50
http://www.filejungle.com/f/btTs5S

+ Kindle Import : Các bạn mở Preware trong Touchpad , search Kindle Import và cài đặt .

2) Các phần mềm cần thiết trên máy tính :

+ Calibre : Phần mềm để quản lý và convert sách , hỗ trợ rất nhiều định dạng sách phổ biến hiện nay .

http://calibre-ebook.com/download

+ KindleSide : đây là ứng dụng để tạo sách cho Kindle . Các bạn tải về và giải nén ra sẽ thấy thư mục KindleSide , copy cả thư mục đó vào một chỗ vì sau này sẽ còn dùng nhiều mỗi khi muốn làm sách mới .

http://www.mediafire.com/?534fmqj0imsgzi0

3) Quản lý và Convert sách :

Quảng cáo

Sau khi đã cài các phần mềm xong xuôi cả trên máy tính và Touchpad . Chúng ta bắt đầu với phần mềm Calibre trên máy tính .

Chạy Calibre , các bạn sẽ thấy giao diện của chương trình như thế này :

Các bạn chọn Add Books và thêm sách vào thư viện .
Nếu các bạn đã có sẵn sách định dạng mobi rồi thì không cần convert . Đối với các định dạng sách khác như epub,prc,doc.... thì cần chuyển sang định dạng mobi vì Kindle chỉ đọc được định dạng này .

Các bạn chọn cuốn sách và chon Convert Book , trong cửa sổ mới , phần Output các bạn chọn MOBI .
Chú ý phần Title,Author , nếu là tiếng việt có dấu thì bạn chịu khó sửa thành tiếng việt không dấu , để sau này khi dùng KindleSide sẽ không bị hiện chữ loằng ngoằng .

Quảng cáo

Sau khi convert xong thì phía bên cửa sổ chính của Calibre sẽ hiện thêm ở phần Formats định dạng MOBI .
Các bạn nhấn vào phần Path : Click to open , nó sẽ mở thư mục chứa cuốn sách đó ra .

Thường các sách có tên file kiểu : <tên sách>-<tên tác giả>.mobi

Bây giờ các bạn vào thư mục KINDLESIDE ( thư mục được giải nén từ file Kindleside.zip )
Copy cuốn sách có định dạng mobi mà bạn vừa convert ở trên vào thư mục KindleSide .
Sau đó chạy file kindleSide.bat

Khi xong xuôi thì một thư mục tên là .palmkindle sẽ hiện ra trong đó .

Nếu đây là lần đầu tiên bạn copy sách hay sử dụng Kindle thì bạn copy nguyên cả thư mục .palmkindle vào trong Touchpad .
Còn nếu bạn đã có sách rồi và muốn thêm sách thì bạn chỉ cần vào thư mục .palmkindle , copy file sách *mobi mà nó mới tạo trong đó vào thư mục .palmkindle trên Touchpad .
Còn Cover thì cũng làm tương tự , copy 2 file ảnh cover trong đó vào thư mục tương ứng trên Touchpad .

4 ) Thêm sách bằng Kindle Import trên Touchpad :

Xong khi đã copy xong xuôi các bạn chạy ứng dụng Kindle Import trên Touchpad .

Chọn Load New Books , chờ 1 chút nó sẽ tìm ra cuốn sách mà bạn mới copy vào .
Sau đó chọn tiếp Import Books .

Bây giờ các bạn mở Kindle trên Touchpad và sẽ thấy cuốn sách vừa được thêm vào .

Các bạn nhấn vào giữa 2 trang sách , chọn chữ A và chuyển sang font chữ Verdana để đọc tốt tiếng việt .

----

Cách làm tương tự cho mỗi lần muốn thêm sách .

Để sang trang tiếp theo các bạn nhấn vào rìa bên tay phải , để quay lại trang trước thì nhấn vào rìa bên trái .

Mặc dù là bản Beta nhưng Kindle chạy khá mượt và nhanh , xứng đáng là một ứng dụng rất tốt để đọc sách .
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sao mình chuyển đuôi prc sang mobi nó bảo là "this book is locked by DRM", bác có cách nào chuyển được ko? cảm ơn bác trước
Như vậy là file prc của bạn đã bị khóa rồi .
Bạn thử add cái plugin này vào xem có được không nhé .
Bạn nhấn vào hình hai cái mũi tên >> ( góc trên cùng bên phải , cạnh biểu tượng save to disk ) , chọn Preferences / Advaned / Plugin / Load Plugin from File ( sau đó chọn file zip mới tải về )

Nếu không được thì bạn tham khảo cách làm cụ thể ở đây nữa :

http://www.tinhte.vn/f426/su-dung-calibre-de-quan-ly-thu-vien-sach-dien-tu-258558/

Chỗ "Mở khóa những file PRC bị khoá" ấy .
MobiDeDRM_plugin.zip
cảm ơn bác, để e làm thử.
br9snan86
ĐẠI BÀNG
12 năm
quá tuyệt.nhưng ko còn hp touch pad để thử.lên cho anh em cần nào
junpeioribe
ĐẠI BÀNG
12 năm
Một số file của mình khi dùng calibre convert sang mobi thì KindleSide.bat ko nhận được và báo là ko phải file mobi 😁 Bạn có biết cách để Kindle side nhận ra ko :D
Mình chạy kindle import thì nó báo loading fail sau đó nó lại báo operation in progress mãi mà không tìm được sách nhỉ.
vấn đề booc sync error có xử lý đc k hả bác Nova
Cụ thể là các file định dạng nào vậy ?
Nếu đã là mobi rồi thì đâu cần convert nữa bạn ?

Bạn xem lại từng bước ở trên xem có quên chỗ nào không ?
Nếu dùng calibre thì sau khi convert , tên file sẽ tự động có dạng <tên sách>-<tên tác giả>.mobi
Sau đó khi dùng KindleSite để tạo sách cho Kindle thì nó sẽ thêm 1 loạt số nữa , ví dụ :
TruyenthuyetTamQuocChi - Unbekannt - B001291734 - 4264.mobi

Chép file này vào thư mục .palmkindle trong Touchpad là nó nhận ra luôn.

Vấn đề này mình chưa gặp lần nào cả .:p
junpeioribe
ĐẠI BÀNG
12 năm
ah, đầu tiên mình convert file pdf và prc sang mobi. xong rồi chép vào thư mục kindleside. nhưng khi kindleside chạy thì báo lỗi và cho rằng file mình chép qua ko phải là mobi >"< dù mình đã convert qua mobi rùi. mình nghĩ chắc lỗi nằm ở calibre lúc convert nhưng ko biết chỉnh sao cả

---------- Post added at 12:30 PM ---------- Previous post was at 12:28 PM ----------

à quên, những file mobi mà kindleside ko nhận thì vẫn dùng kindle import chép vào kindle để đọc đc. nhưng mà nó đánh sai trang với ko có hình.
Thanks bác , vấn đề của em là các bước trên em làm đúng rồi,
nhưng khi vào TP mở cái kindle import ra để chạy load book thì ngay sau khi nhấn load book nó báo load fail khoảng 3 giây sau đó nó lạ hiện operation in progress.
chắc vấn đề là do cái kindle import của em chuối không chạy, Bác nova_ck có file kindle import tốt cho em xin để em cài vào TP xem thế nào.
Thanks bác nova_ck đã trả lời em.
Kindle Import bạn tải trên Preware ấy . Bản của mình Version 1.3.2 , bạn xem có giống bạn không .
Hoặc có khi khởi động lại máy nó lại được cũng nên , hên xui :p
Thanks bác đúng là phải restart lại TP thật
kjhenrie ông này nói version tiếp sẽ thông báo phải reboot lại TP sau khi cài
ý mình là thỉnh thoảng có cái thẻ book sync error nó hiện ra báo lỗi connect ấy bác Nova ạ
Chào bạn no_vack, cám ơn bạn về bài viết hữu ích này, mình có làm theo nhưng vấn đề là chỉ trang đầu tiên mình đọc được TV, còn khi lật qua những trang sau thì không đọc được, mặc dù mình vẫn thấy có 2 font Georgia và Verdana như trên hình vẽ, và chỉnh đúng như hướng dẫn. Mong bạn giúp mình với ... đang nôn xem mục này lắm. Thanks.

---------- Post added at 10:27 AM ---------- Previous post was at 10:21 AM ----------

Chào bạn nova_ck, cám ơn bạn về bài viết hữu ích này, mình có làm theo nhưng vấn đề là chỉ trang đầu tiên mình đọc được TV, còn khi lật qua những trang sau thì không đọc được, mặc dù mình vẫn thấy có 2 font Georgia và Verdana như trên hình vẽ, và chỉnh đúng như hướng dẫn. Mong bạn giúp mình với ... đang nôn xem mục này lắm. Thanks.

Sorry vì mình type lộn tên bạn, nên bây giờ sửa lại
Ý bạn là mấy trang sau bị ô vuông hay là không đọc được trang sau ?
Fonts chữ verdana bạn lấy trên máy tính phải không ,đủ 4 cái ?
Bạn thử với cuốn sách khác xem sao , có thể khởi động lại máy cho chắc ăn .
Nếu ko dc mình có thể gửi cho bạn cuốn tam quốc (như hình ) để bạn test thử , vì cuốn này mình đọc tốt .
Bây giờ mình cũng ko rõ là lỗi của bạn do khi convert sách hay do trên touchpad .
Đúng vậy, bắt đầu mấy trang sau là không đọc được, chữ bị ô vuông ... nói chung là không ra TV.
Font verdana và font georgia gì đó thì mình đã cài trước đây nên có sẵn trong bộ fonts trong Touchpad rồi, mình cũng đã copy lần nữa những font đó cho chắc ăn.
Mình cũng đã restart máy TP lại rồi ...
Khó hiểu là sao trang đầu đọc TV ok, nhưng khi lật sang trang thứ hai thì không được.
Rất cám ơn nếu bạn gửi cho mình bộ Tam Quốc Chí
Hi nova_ck, mình đã tìm ra lỗi rồi ... chẳng qua là file download của mình bị lỗi Tv nên không đọc được. Mình copy mấy ebook khác thì đều ok. Cám ơn bạn nhiều nhe.
nouvo
TÍCH CỰC
12 năm
Mình làm theo các bước của bạn Nova_ck đều ok hết, đến lúc mở Amazon Kindle beta ra để đọc thì nó báo
Not connected to the Internet
Please enable networking and connect to the Internet before trying again

Mình đang dùng WebOS 3.0.5 và Amazon Kindle beta 0.12.50 theo link của bạn nova_ck. Thanks
mboom7
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao em convert mà nó báo là file not found vậy anh nova ới
Bạn import sách vào calibre đã , xong rồi chọn cuốn sách đó ,rồi chọn convert .
Bác nova cho mình hỏi tại sao mình convert mà toàn bị 47% rồi đúng im. hôm trước tưởng bị mỗi cuốn truyện " cực phẩm gia đinh" thôi. nhưng hôm nay thử convert thêm các sách khác cũng bị vậy. cài vào máy khác rồi convert cũng bị y chang.
làm theo huóng dẫn của bác này nhưng khi vao kindle import thì hiện lên dòng "operation in progress". rồi báo là không tìm thấy sách. potay loay hoay mấy ngày nay mà vẫn ko được.
agent7t7
ĐẠI BÀNG
12 năm
hề hề ngồi 1 lúc mình cũng bó tay ko làm đc. hay bác nào đã convert đc sách up lên cho cả nhà xem chung vậy 😁
Nhiều khi do file sách bị lỗi nên không thể convert được , giống như cuốn truyện " cực phẩm gia đinh" của bạn petapati mình phải tìm đến file thứ 3 mới convert được .
Bên box Ebooks trên diễn đàn có bạn chia sẻ hơn 10000 cuốn sách của vn thư quán dạng epub , mình tải cả bộ đó về rồi thưởng thức từ từ , chưa cuốn nào bị lỗi cả .
Các bạn có thể thử sử dụng chương trình convert khác để chuyển sách sang dạng mobi .
agent7t7
ĐẠI BÀNG
12 năm
e làm ngon lành đến đoạn bật file kindleside. thế nào mà nó cho ra thư mục .palmkindle trống rỗng. TT
Nghe mấy bạn khác nói là sau khi convert sang *mobi , bạn có thể copy thẳng vào TouchPad rồi dùng Kindle Import luôn cũng được , không phải qua KindleSide nữa . Bạn thử làm như vậy xem sao .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019