Quản lý thông báo trên Android đã hay hơn iOS từ Android 8.0... Vì sao hay mời anh em xem chi tiết.

RedT
17/1/2022 4:11Phản hồi: 148
Quản lý thông báo trên Android đã hay hơn iOS từ Android 8.0... Vì sao hay mời anh em xem chi tiết.
Vài năm gần đây chủ yếu mình dùng Android làm máy chính, mới hôm trước mình mua lại con iPhone và setup lại như một máy chính thì bị khá phiền về phần thông báo và hiện chưa có cách giải quyết triệt để.

Trên iOS, khi cài mới một ứng dụng chúng ta có thể cho phép ứng dụng đó được hiển thị thông báo hoặc không hiển thị thông báo. Chúng ta cũng CHỈ có thể can thiệp được việc on/off quyền hiển thị thông báo trong phần cài đặt mà không thể can thiệp chi tiết các “kênh” thông báo cụ thể.

Trên Android, với phiên bản Android 12 về trước mặc định các ứng dụng được phép hiển thị thông báo (Mình nghe ông chú bên Viettel nói là Android 13 sẽ có phần xin quyền tương tự như iOS), chúng ta có thể on/off trong phần cài đặt của máy. Tuy nhiên, trên Android cụ thể hơn là từ Android 8.0 thì chúng ta có thể on/off riêng lẽ theo từng “kênh”. Mình lấy ví dụ ứng dụng Lazada, họ sẽ có các kênh như ưu đãi, đơn hàng… Mình thì chỉ quan tâm cập nhật đơn hàng nên mình chỉ muốn chó phép kênh đơn hàng được thiển thị thông báo, còn lại mình tắt hết.
Vài thông tin bên lề:
  • Từ Android 8.0 việc hiển thị thông báo bắt buộc sẽ phải khai báo kênh, tuy nhiên việc phân loại kênh nó vẫn phụ thuộc vào nhà phát triển của ứng dụng, kiểu như có nhiều kênh nhưng họ cố tình không phân loại (để cùng id và ten_kenh) thì cũng chịu. Hiện tại, mình thấy đa số các ứng dụng họ điều phân loại cụ thể.
  • Bản chất Android lẫn iOS nếu nhà phát triển muốn thì họ vẫn có thể cho phép bật tắt thông báo theo từng kênh riêng trong phần cài đặt của “ứng dụng”, nhưng xui cái là họ không chịu làm. Xài app Lazada, Shopee, Grab… trên iOS mình luôn phải tắt thông báo vì bị spam quá nhiều, mà tắt thì đồng nghĩa với việc không biết tình hình đơn hàng thế nào.
  • Ở Android hiện có thể đè lâu trên cái thông báo muốn tắt và vào phần quản lý kênh trực tiếp từ đó từ hệ thống android. iOS vuốt trên notification thì có thể có 2 tùy chọn, 1 là vào phần quản lý của hệ thống, 2 là vào cài đặt của ứng dụng nhưng rất ít ứng dụng làm việc này, đa số phải mở ứng dụng rồi vào phần cài đặt, với mình thì để vào phần cài đặt của ứng dụng mò chỗ tắt nếu có thì cũng cả một quá trình.
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhưng thực tế là android báo noti chậm rì, có khi ko thèm báo luôn.
Cười vô mặt
@Edward Đỗ Mình hok biết sao tại hồi đó con 6s báo luôn đúng lúc còn sam note 9 (chính hãng vn) chậm hơn. Bị mấy lần sếp nt ko nhận đc bị gọi lên họp riêng nên tởm luôn. Lúc đó 6s làm máy phụ đó nhé.
Im lặng đi
satoshi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Edward Đỗ Chậm thông báo là iphone chứ. Mình cài 2 acc Zalo trên 2 máy mà có chat group thì con iPhone 12 lúc nào cũng nổ thông báo chậm hơn con Sony vài giây.
hp8784
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hypous Mail dùng outlook auto nhanh cả trên ios và android
@satoshi Zalo nhiều khi lỗi không thông báo, phải gỡ đi cài lại
Mmonster
TÍCH CỰC
2 năm
Đỡ hơn chứ vẫn chưa triệt để, đơn cữ như Tik Tok, mình đã tắt thông báo nhưng app vẫn có thể gửi dc.
Mmonster
TÍCH CỰC
2 năm
@RedT Mình làm đủ cách vẫn hiện lại. IOS thì không bị
Sam Vũ
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Mmonster Mình dùng SS Note 9 tắt hết thông báo mấy cái app như FB, TW, INS có bao giờ thấy báo gì đâu nhỉ.
batieCA
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Mmonster tại nhiều lúc mới cài đặt mình giao quyền cho app đó, nên mấy cái mạng XH chuyên thông báo quá nhiều. xài iPhone thì k đa dạng như android nhưng đc cái k muốn tb thì vô tắt là xong 😁
truongflyson
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình cũng vừa đổi qua ios trải nghiệm thử và cũng thấy nhớ tính năng này của android, ba cái notification trên laz, shopee, baemin trên ios khá là bực mình. tắt hết thì không biết đc trạng thái đơn hàng
Notification trên ios tào lao vl.
Ốp iPhone loại gì đấy thớt? Nhìn ham thế
RedT
TÍCH CỰC
2 năm
@abbvvhh Mình mua chỗ ở chỗ này nhé https://www.facebook.com/iPhukien/posts/2997768433809421
RedT
TÍCH CỰC
2 năm
@minhthai2411 Mình mua chỗ ở chỗ này nhé https://www.facebook.com/iPhukien/posts/2997768433809421
thuvienhay
ĐẠI BÀNG
2 năm
@minhthai2411 https://shorten.asia/t57BNPgS Shopee bán đầy nè bạn
@RedT Cảm ơn bạn
Nên tắt hết thông báo để lợi pin và không bị xao lãng công việc.
@Team B nhưng có thông báo quan trọng bác làm thế nào
traneupcqk
TÍCH CỰC
2 năm
Chuẩn. Chuyển qua iOS thấy cái này ngu học vl. Bên android thì còn tắt được noti quảng cáo của grab, bên iOS thì chịu. Đành phải signout luôn ra cho đỡ phiền. Cũng may là mình ít dùng grab.
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
2 năm
iFan sẽ bảo là iPhone không cần trung tâm thông báo. Họ tự nhìn cái số đỏ trên icon để vào check =)))
@Quy Le Anh chứ có bị đui đâu mà không thấy mấy cái đó 😆
tomato459
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MID217 đ' liên quan
Bác thớt bán Fold3 về combo này. Hi ngon nè.
Notification bên iOS rối lắm, đơi giản bên Android notification Hội thoại luôn được đặt trên cùng
tvnh.lsd
ĐẠI BÀNG
2 năm
Iphone trên hình dùng Case bảo vệ của hãng nào vậy mấy bác.
RedT
TÍCH CỰC
2 năm
@tvnh.lsd Case cuả rhinoshield nhé bạn.
tvnh.lsd
ĐẠI BÀNG
2 năm
@RedT cảm ơn bạn nhiều .
chúc bạn có 1 ngày an lành.
tomato459
ĐẠI BÀNG
2 năm
@RedT rhinoshield đặt ship từ nước ngoài về hay s v bạn
emmitday
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cười vô mặt
emmitday
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tet21: Mong là có lộc
con android phụ của mình để ở nhà tắt mạng tầm 1 ngày hôm sau kết nối vào wifi thì nó spam noti nhảy tưng tưng như được mùa, chắc phải đơ máy tầm phút mới xong, Galaxy Z Fold nhứ ko phải mấy con máy cỏ. Cả những noti mình đã xem ở chỗ khác thì nó vẫn báo lại.
@Minh Chung Hứa Cùng thắc mắc
@Minh Chung Hứa chắc nó sẽ ko nhảy noti như thác lũ kiểu android mà sẽ nhảy 1 noti sau mỗi 10s chẳng hạn
@O.R.A.N.G.E chắc với chả không, biết thì nói không biết thì thôi đừng comment, với tốc dộ nhả noti đó thì nửa tiếng sau vẫn chưa nhận đủ noti à?
@Minh Chung Hứa nói chơi tí, làm gì căng vậy bạn
Shopee với tiki md, có kênh thông báo mà vẫn báo loạn xà ngầu. Bực tắt hết. Mà lúc vào app còn kêu bật thông báo để "được nhận các ưu đãi mới nhất", lol.
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
2 năm
Android báo rác nhiều vl 😔, tắt cũng được mà mất thời gian. Nói chung là cần điện thoại nghe - gọi - chát - face với mấy app các kiểu thì iphone. Mua về dùng luôn, khỏi nghĩ
valve
TÍCH CỰC
2 năm
@cu_cai_nho rác hay ko là do app, iPhone mua về nghe gọi, đéo cài app thì lấy đâu thông báo mà đòi. xàm lông y như thằng chymHiep
@cu_cai_nho Android là hệ điều hành thân thiện cho người dùng, nên dùng android vì dùng ios khổ dâm tù túng lắm
@cu_cai_nho mỗi rom của các hãng khác nhau thì sẽ có những tính năng khác nhau nên nó sẽ thông báo tùy theo cách hãng tinh chỉnh. Đặc biệt các rom TQ kiểu MIUI thì sẽ nhồi nhét khá nhiều tính năng nên nó đẩy nhiều thông báo lắm, mua máy về thì nên tắt những cái thông báo mình ko quan tâm đi
tập trung kiếm tiền thôi, ai rảnh háng như ông
@bangnguyenxuan Vậy tập trung kiếm tiền đi đọc mấy cái này mần chi
@tiethanhung Công nhận 😆
thachd
ĐẠI BÀNG
2 năm
máy android bị một cái chết người là chất lượng loa và mic thoại luôn rất tệ, dù đó là flagship
@MID217 Nghe gọi ngon và dẹp mảng di động có liên quan nhau à?
@D.lord Có chứ sao lại không
thachd
ĐẠI BÀNG
2 năm
@D.lord @D.lord chắc chỉ có iphone
@MID217 Đúng là xạo ke...
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM