Quay trở lại giao diện Windows 7 quen thuộc từ Windows 8

nhjmiurua94
18/9/2011 1:40Phản hồi: 29
Quay trở lại giao diện Windows 7 quen thuộc từ Windows 8
Nếu bạn đã cài thử phiên bản dành cho nhà phát triển của Windows 8 thì hẳn bạn cũng biết cách sử dụng của giao diện Metro mới có phần hơi khó chịu với người dùng. Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn loại bỏ vấn đề đó.
Windows 8 có nhiều thay đổi, đặc biệt dễ thấy nhất chính là ở giao diện. Start Menu, Windows Explorer và Task Manager đều được tân trang mới. Nếu bạn chỉ muốn thử trải nghiệm các tính năng tiềm ẩn mới mẻ của Windows 8, nhưng lại không thích giao diện mới của hệ điều hành này và muốn quay về giống với Windows 7 để dễ dàng thao tác thì thủ thuật sau đây sẽ biến Start Menu, Windows Explorer và Task Manager của Windows 8 trở về với Windows 7 quen thuộc.

Đầu tiên trong hộp thoại Run, bạn gõ regedit để tiến hành chỉnh sửa Registry của Windows.

Tìm đến khóa HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer ở cột bên trái.

Ở khung bên phải của giao diện Registry, bạn nhấp đôi vào khóa RPEnabled, sau đó thay đổi giá trị ở trường DWORD Value thành 0.

Bây giờ bạn có thể khởi động lại để xem sự thay đổi. Menu Ribbon của Windows Explorer cũng như Start Menu, Task Manager… đều được quay về giống với Windows 7 mặc dù bạn đang dùng bản thử nghiệm của Windows 8.

Để quay lại như cũ, tại mục DWORD Value bạn thay thành 1.

Trích: Addictivetips

Quảng cáo

29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thz kiu ban roi nhe
đang thám hiểm giao diện mới của win8 preview thì dùng cái này làm gì.cài 2 hđh thì tiện lợi rồi, ổ cứng ai ít thì đừng nên cài win8 preview,hàng mới còn nhiều lỗi lắm,sài thử khắc biết.
Thanks bạn
thay đổi giao diện về win7 thì dùng thử làm gì nhỉ
Bữa cài thử trên con lap thì k có driver, lại phải cài về win 7 😁 mà k hiểu sao em k cài đc trên máy ảo, cả virtual box lẫn vmware đều k xài đc 😔
em còn chưa dùng thử win 8 thấy bảo down lâu lắm =.=
nghịch mấy cái này cũng hay nhỉ, cơ mà vẫn thích dùng win 7 hơn
chưa có bản chính thức thành ra chẳng dám táy máy up lên win8 nghịch làm chi 😆 Cứ an phận xài win 7 đã đến khi có win 8 tính sau 😁
thì win 7 còn chưa dùng hết tính năng của nó ý 😆 mà nhất là chưa sờ vào win bản quyền bao vờ ko biết tốt ko
chuẩn đấy bác ạ. Còn bao nhiêu cái chưa nghịch ra hết. Như ngay cái giao diện thôi mà còn chưa tìm tòi hết😃
giống tôi quá cái đấy nhiều cái quá mò mãi cũng chưa thấy hết
chắc là hơn rồi, ít ra thì update liên tục đc bản mới, các fix lỗi trong hệ thống 😆
Thế thì dùng win 8 làm gì . Dùng VMware cài thêm bản win7 là ok.
Em hỏi ý ko phải chứ VMware là gì vậy 😔
kinisorao
TÍCH CỰC
12 năm
chương thì chạy máy ảo í,mà như vậy lại ko tiện,máy phải dư dả ram, chả mấy ai nghịch hệ điều hành trên máy ảo cả, chủ yếu là dùng để giả lập mạng con thôi:devil:
Đang dùng WIn 7 và không muốn chuyển lên WIn 8 nên không chú trọng cái này lắm😁
Win8 đẹp hơn và nhiều tiện ích hay hơn chứ bác . Trước ai cũng bảo XP tốt và chỉ dùng XP thế mà giờ ai cũng thích win7 hơn :D
nói thế thôi. Chứ đến lúc win8 ra mắt thì lại muốn up lên mà dùng 😃
Đúng là ngược đời ^^, hqua e còn vừa đọc 1 bài đưa giao diện win 7 về win xp nữa 😆
thế win bản quyền XP có lên đc win 7 bản quyền ko bác ơi :-s
Cái này mình k rõ =) nếu có thì lâu lắm, update lên vista xong lại up 1 lần nữa lên win 7 à? hay là up thẳng 😁 mình có up bao h đâu mà biết :D

Chỉ biết là có cái chuyển giao diện xp thành win 7 thôi
Haha , thế thì không hiểu xài win 7 làm gì xài luôn xp cho nhanh . Win 7 đẹp hơn bao nhiêu :|
cái đấy giúp tìm lại cảm giác ngày xưa mà bác =)) Nhưng cái đó chắc chỉ có 1 số ít người rảnh rỗi ngồi làm thôi 😁
munhana
ĐẠI BÀNG
12 năm
đúng là nhiều thủ thuật thật đấy :-s
good.................
Quá rảnh đó bác . Cảm giác ngày xưa thì xài 98 với 95 luôn . Xài XP làm gì vẫn gần lắm 😁
Xa quá sợ trở lại ko được ý chứ =)) thôi chẳng ham hố nghích linh tinh. GIờ dùng win7 chán đi rồi chờ win8
tìm hiểu hết WIn 7 rồi sẽ tìm hiểu sang WIn 8 à bác=))
nếu dùng win 8 mà giao diện cảu win 7 thì thà xài win 7 còn hơn, chứ cài win8 làm gì . Chính giao diện cá tính của win8 nó làm nên thương hiệu cho win8, cái đặc trưng cảu win8 mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019