Quick Charge 4.0: sạc 5 phút xài thêm 5-6 tiếng, hỗ trợ USB-C đầy đủ, sẽ có trong Snapdragon 835

Duy Luân
17/11/2016 23:3Phản hồi: 182
Quick Charge 4.0: sạc 5 phút xài thêm 5-6 tiếng, hỗ trợ USB-C đầy đủ, sẽ có trong Snapdragon 835
Qualcomm vừa ra mắt công nghệ sạc nhanh Quick Charge 4.0 và nó sẽ có mặt trong con chip Snapdragon 835. QC 4.0 có thể cung cấp thêm 5-6 tiếng sử dụng với chỉ 5 phút gắn sạc, hoặc 50% nếu sạc 15 phút. Hãng nói tốc độ sạc của công nghệ mới này nhanh hơn 20% và hiệu quả sử dụng điện tăng 30% so với QC 3.0. Đáng chú ý, QC 4.0 đã hỗ trợ đầy đủ cho cổng USB-C cũng như cấu hình truyền điện USB Power Delivery, điều này đồng nghĩa với việc điện thoại vẫn sẽ sạc được khi sử dụng cục sạc bình thường không có Quick Charge. Đây cũng là một trong những yêu cầu mới của Google đối với thiết bị chạy Android 7.0 nhằm đảm bảo người dùng có thể thoải mái xài bất kì adapter nào họ muốn, bất kể là có Quick Charge hay không.

Qualcomm còn đưa vào QC 4.0 thuật toán quản lý điện INOV. Nó cho phép chip kiểm soát nhiệt độ điện thoại khi sạc theo thời gian thực, từ đó lựa chọn điện áp và cường độ dòng điện đưa vào cho phù hợp. Qualcomm nhấn mạnh rằng việc sạc nhanh diễn ra rất an toàn - cho cả điện thoại lẫn cho cục sạc - vì cơ chế bảo vệ và điều chỉnh dòng điện diễn ra trên nhiều lớp, xuyên suốt quá trình sạc, từ cổng kết nối cho đến dây cáp, pin và adapter. QC 4.0 cũng sẽ kiểm soát để đảm bảo pin đã đầy thì không bị đưa điện vào nữa.

Snapdragon 835 đi kèm Quick Charge 4.0 sẽ bắt đầu xuất hiện trong các thiết bị thương mại vào nửa đầu năm sau. Chưa có thông tin nào về con chip này cũng như cấu hình của nó.

Nguồn: Qualcomm
182 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Google thì khuyến khích không sạc nhanh quá
Qualcomm thì lại ra mắt QC4 sạc nhanh hơn bao giờ hết
Để coi các hãng làm Android sẽ theo kèo nào đây.

Nói chuyện cũ...
Cách đây hơn 10 gì đó thì Sony đã trang bị công nghệ sạc nhanh trên các máy MD (miniDisc) của họ rồi. sạc 15 phút gì đó nghe được mấy tiếng nhạc.

Một thời yêu thích MD 😁
MrZerock
ĐẠI BÀNG
7 năm
@benchimto Trước khi bác trả lời bác có đọc ko? Thứ nhất là bác trích ý của ông Hiệp sai cmnr. Thứ 2, bây giờ nó tương thích cho mọi củ sạc và cổng thì độc quyền cái gì? Hay nó phải cho free công nghệ sạc nhanh này cho các hãng làm chip khác mới là ko độc quyền?
@hypous Có vậy mà sũng phải hú lên vậy trời
bumbum2010
TÍCH CỰC
7 năm
@duyanh407 Ifan chẳng thấy cần charge nhanh làm éo gì, cứ an toàn là ok, đi nhanh mau gặp IS chứ được mẹ gì
@cuhiep :D

Giờ Sony lại là 1 trong những hãng tiên phong trong việc GIẢM SẠC NHANH .... smartphone, walkman đời mới đều có thêm chức năng Baterycare ( sạc chậm sau 70% trên smartphon - hoặc không cho sạc quá 90% pin trên walkman)

...và mình cũng rất yêu MD hồi xưa :D
Mới mua cục QuickCharge 3.0 của Anker, giờ chuẩn bị lỗi thời rồi 😃

kutamitsu
TÍCH CỰC
7 năm
@hungphamheroin Iphone đâu có hỗ trợ sạc nhanh hả bạn?. mình đang dùng bộ anker qc 3.0 nhưng là cho htc 10 chuẩn qc 3.0 tương đương, còn mình chưa nghe thấy nói iphone có hỗ trợ sạc nhanh bao h.
@nuhuta Cái dây nhìn quen quen... :v
@nuhuta
@nuhuta Em dùng cả cáp và củ anker nó vẫn sạc nhanh mà a, 5v-2A ạ.-. Qi ý ạ.-.
Sạc nhanh thì mạch sạc cũng phải ngon không là tèo ngay 😁
Không liên quan mà cục sạc đi kèm iphone đã quá lâu ko đổi 😔
@ste7en9x91 😆
Vaanres
CAO CẤP
7 năm
Cũng thắc mắc là nguyên nhân gì mà ip ko trang bị quickcharge cho điện thoại của mình ta
@8800 Carbon Arte Nhục là chú bảo con Ip ghẻ của chú xài được gấp 2 gấp 3 cơ. Tôi đem ví dụ con khủng nhất trong đám Android thì chú lại lôi con yếu sinh lý nhất. Ko lẽ con Ip ghẻ của chú xét về pin chỉ hơn được con V10 ?
@8800 Carbon Arte Chú nói 3k 3k 3k thì chả khác nào quơ đũa ? Nói 1 hồi lòi ra con V10. Khổ. Chê cho lắm rồi cũng mua V10 xài. Cực thân chú quá !
kutamitsu
TÍCH CỰC
7 năm
@cuong199128 Th đấy nó bị điên, hiện nay pin iphone đang bị cho là yếu nhất mà lại dám kêu là sử dụng gấp 2-3 lần, tôi dùng htc 10 tầm hơn 1 ngày (30h) nó mà gấp 2-3 chắc nó dùng dc 2-3 ngày😆. nhốt nó vào trại giùm cái.
Trừ trường hợp bất đắc dĩ. Còn không cứ sạc thường. Giờ nghỉ trưa hoặc tối.
Kemehoa
ĐẠI BÀNG
7 năm
Phát minh của Binladen: sạc nhanh bằng cách tăng dòng , tăng áp vào cục pin,
K mong sạc nhanh hơn làm gì. Trừ khi sạc max nhanh. 10 phút đầy 100% pin thì khỏi phải mong tăng dung lượng pin
@phanhuy5491 chỉ mong công nghệ sạc k dây phủ sóng toàn thành phố =))
Ko liên quan nhưng bác nào dịch hộ em cái.em dốt tiếng anh IMG_6230.JPG IMG_6229.JPG
@Hải Laz https://www.dienmayxanh.com/kinh-nghiem-hay/cach-kiem-tra-phien-ban-lock-hay-quoc-te-tren-ipho-697079
Bác làm theo link em gửi cho dễ hiểu
Hải Laz
TÍCH CỰC
7 năm
@anh cô đơn Cảm ơn bạn nhiều nhé ^^
tuananh223
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anh cô đơn Cho tôi biết iphone của tôi với số imei xxx có bị khóa hay không
Bạn có thể kiểm tra tại trang web này nếu nó bị khóa http:.....
Bị khóa hay đã đc mở khóa?
Bạn có thể kiểm tra bởi chính bạn với số imei tại trang web này nếu nó bị khóa http:....
BẠn vẫn còn ở đây?
TÔi không nhận được phản hồi từ bạn trong một thời gian. Bạn vẫn cần sự giúp đỡ chứ?
Từ khi tôi không nhân được tin nhắn của bạn trong một thời gian, tôi sẽ kết thúc cuộc trò chuyện này. NẾu bạn vẫn cần giúp đỡ, vui lòng nói chuyện với chúng tôi
E GÀ NÊN CHỈ DỊCH ĐC NHƯ VẬY THÔI Ạ
@tuananh223 Bác dịch hay vồn. Giỏi thật
jonathan_ive
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngày xưa e cũng có cái máy mp3 sony hay quảng cáo sạc 3 phút xài 3 tiếng
Xài full cả ngày tối về sạc.khỏi lo cháy nổ
sạc nhanh mau nổ, mau chai pin, cái cần là phát triển công nghệ pin phù hợp chứ lion giờ quá lạc hậu rồi:rolleyes:
zdng12
TÍCH CỰC
7 năm
nhanh thật. máy mình có quickcharge 1.0 mà đã ra 4.0 rồi. mong là an toàn thật. ko biết so VOOC thì ntn nhỉ
@Hoa96 VOOC sạc nhanh nhưng kén củ sạc và khá nóng
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
7 năm
Anh em cho ý kiến về việc mua sợi cap Type C >> Lightning (trừ hàng Apple)
xtmg1
CAO CẤP
7 năm
Số mình sao ấy, điện thoại cứ hết pin những lúc cần kíp làm trễ nải công việc, có công nghệ sạc nhanh quả là hay lắm
sck84
TÍCH CỰC
7 năm
@xtmg1 sạc dự phòng ra lâu rồi.
Quá bá đạo
Cái gì cũng có 2 mặt: Nhanh thường đi đôi với Ẩu. Nên cái gì cũng ở mức bình thường mà an toàn là tốt nhất.

Có hãng gì đó, cũng nhanh nhanh chóng chóng cho ra mắt sản phẩm. Cuối cùng hoá Ẩu. Nhãn tiền còn trước mắt.

Em cứ chậm chắc, an toàn...
@Khẩu trang xanh Tư duy kiểu cầu toàn, chỉ muốn người khác đi trước, khôn lỏi
caobang200
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Khẩu trang xanh Bạn thích chậm mà chắc thì nên đi bộ thay vì đi xe máy hoặc ô tô nhé? Họ sản xuất thì phải nghiên cứu an toàn nữa chứ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019