[Quiz] Một vài thông tin nhanh và một bài quiz nhỏ về căn bệnh trầm cảm

Hassler
26/4/2018 14:22Phản hồi: 63
[Quiz] Một vài thông tin nhanh và một bài quiz nhỏ về căn bệnh trầm cảm
Chúng ta đang sống trong thế giới hiện đại với hàng tỷ thứ có thể làm con người ta thấy mệt mỏi, chán chường, Đó có thể là việc học tập, công việc, gia đình, tài chính, tình cảm... tùm lum các thứ khó có thể nói ra được nữa. Tất cả những thứ đó dần dần đè nặng lên tinh thần của bạn, làm bạn thấy mệt mỏi, bứt rứt khó chịu mà chả hiểu tại sao, nhất là giai đoạn này có khá nhiều mem chuẩn bị thi cử. Cứ để vậy rồi thì rối loạn giấc ngủ, tự dưng nổi khùng cáu giận hay buồn chán quá mức với những việc không đâu. Nếu bạn thấy có hình ảnh của mình ở 1 trong những vấn đề trên, thì rất có thể bạn đã bị trầm cảm.

Khái niệm về trầm cảm thì chắc các bạn dù có để ý hay không thì cũng đã được nghe rồi vì hiện tại căn bệnh này đang là một vấn đề khá là đau đầu trong cách nhận biết cũng như xử lý do tính phức tạp trong đánh giá. Theo WHO hiện trên thế giới có khoảng 300 triệu người mắc bệnh trầm cảm, trải đều trên tất cả các giới tính và độ tuổi, đặc biệt nghiêm trọng là trầm cảm có thể dẫn đến tự sát, hiện đây là nguyên nhân đứng thứ hai trong các nguyên nhân dẫn đến cái chết cho những người ở độ tuổi 15-29 tuổi. Có thể nói hiện tại ngoài những bài test (thường được gọi là các thang đánh giá mức độ) để kiểm tra mức độ nghiêm trọng của bệnh nhân khi đến thăm khám bệnh thì chưa có một chuẩn chung nào được áp dụng cả. Tất cả các thang đánh giá này được áp dụng tuỳ vào vùng miền hoặc quốc gia, hoặc đơn giản là tuỳ vào quyết định của bác sỹ khi khám bệnh, chính vì vậy phải đến 80% bệnh nhân bị trầm cảm khi đi khám bị nhầm sang các bệnh khác,

Mọi người vẫn nghĩ rằng nữ giới thường hay bị trầm cảm hơn nam giới do họ có nhiều giai đoạn biến động trong tâm sinh lý hơn (dậy thì, đẻ con, mãn kinh...) trên thực tế nếu so về số đầu bệnh thì có vẻ đúng, nhưng ta không thể dùng tỷ lệ trầm cảm giữa 2 bên để coi nhẹ vấn đề này ở nam giới. Trầm cảm ở nam giới thường nguy hiểm hơn do người bệnh nếu không được chữa trị kịp thời thì sẽ dẫn đến cái chết do tự sát nhiều hơn, ở nữ giới ý nghĩ sẽ tự sát cao hơn, nhưng từ ý nghĩ đến hành động lại là 1 câu chuyện khác. Gần đây nhất như phần lớn các bạn đều biết ca sỹ Chester Bennington của Linkin Park đã tự treo cổ sau khoảng thời gian dài chống lại căn bệnh trầm cảm.

Theo Viện sức khoẻ tâm thần quốc gia thì đây là 10 dấu hiệu phổ biến để tự nhận biết bạn hay người thân của bạn có bị trầm cảm hay không:

- Cảm giác buồn chán, trống rỗng

- Khó tập trung suy nghĩ, hay quên

- Luôn cảm giác mệt mỏi, không muốn làm việc gì

- Cảm giác mình có tội lỗi, vô dụng, không xứng đáng

- Mất ngủ, hoặc ngủ quá nhiều

- Hay cáu gắt, giận dữ

- Giảm thích thú trong các hoạt động hoặc sở thích hàng ngày

- Giảm cảm giác ngon miệng, sụt cân hoặc ăn quá nhiều

Quảng cáo

- Nghĩ về cái chết, có ý tưởng hoặc hành vi tự sát

Có rất nhiều dạng test liên quan đến trầm cảm trên thế giới, mình có lấy 1 cái test ngắn hiện đang được sử dụng nhiều là Depression Anxiety Stress Scales (DASS) (bản mình dùng là phiên bản ngắn gọn có 21 câu hỏi, bản đầy đủ có 42 câu lận) để mời các bạn thử kiểm tra xem bản thân hay người thân của mình có khả năng bị trầm cảm không.

Bạn có thể tải bài test tại đây.

Sau đó tra theo bảng này nhé

Bạn nào có ý kiến gì khác hay muốn bổ sung thêm thì comment nhé. Hoặc nếu các bạn muốn chia sẻ kết quả bài test, hoặc kể câu chuyện của mình đang gặp phải thì cứ thoải mái chia sẻ nhé!

Quảng cáo

Chúc các bạn sống vui sống khoẻ!

Tham khảo WHO, UNSW
Ảnh Ganjiblog
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kamazt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có vài cái dấu hiệu như trên: Cảm giác buồn chán, trống rỗng; Cảm giác mình có tội lỗi, vô dụng, không xứng đáng; Giảm thích thú trong các hoạt động hoặc sở thích hàng ngày. Có lẽ là dạng nhẹ. Tuy nhiên lên list việc cần làm xong là mấy cái dấu hiệu mất sạch =))
Nhờ vào tinh tế, mình có 1 nửa các gạch đầu dòng trên
=)))
XBlue
CAO CẤP
6 năm
@adagioleonard còn dùng điệu cười trẻ trâu đó là tốt yên tâm sống ko trầm cảm tí nào đâu
Chỉ mong tất cả những đứa đang yêu nhau, có người yêu bị tan biến hết thôi, những ai đang độc thân hay các cặp đã cưới nhau thì được tiếp tục sống , những đứa mà đi xem phim, đi ăn, đi uống vô cứ nắm tay nhau, ngồi ôm hun là những đưa không đáng sống trên cõi đời này
17benthuy
TÍCH CỰC
6 năm
@anhlucky2 Bác tự kỷ cmnr chứ trầm cảm gì
faraway93
TÍCH CỰC
6 năm
@anhlucky2 "Tiền ăn còn không có nói chi tiền giao, trước giờ đi ăn cái gì phải đi vòng vòng nhiều lần xem chỗ nào rẻ thì vô ăn, chỉ dám ăn cơm 20k, phở 20k chứ trên 20k còn không bao giờ dám ăn.nói gì thêm 15k tiền giao, 15k là đã mua được 3 gói mì làm bữa ăn sáng 3 bữa rồi . càfe trên 15k là không bao giờ uống toàn 12k.ăn bánh mì thì mua ổ bánh mì không 3k rồi xịt nhiều nước tương, tương ớt chứ không mua ổ nào 12k"
Sống khổ ntn thì suy nghĩ như trên cũng là bình thường thôi.
danhdang2603
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đọc đa số là cái nào ít hoặc nhiều là dấu hiệu trầm cảm 😆))
cuối tháng mà chờ mãi không thấy ting ting ting là cảm giác buồn chán trỗi dậy, còn đã có ting ting thì ông chấp hết
@Airblade14 Cái giọng này có vẻ đượm chút hờn dỗi vì ting ting chưa đủ đô 😆
Khệnh con
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đôi khi bế tắc trong công việc cũng như cuộc sống, trong đầu cũng xuất hiện nhiều ý nghĩ tiêu cực, cảm giác mình luôn có lỗi và vô dụng, không muốn giao tiếp và cả ý nghĩ về cái chết nữa. Giờ đọc bài này tự nhiên lại thấy cần phải mạnh mẽ vượt qua chính bản thân thôi. Làm người mà chết kiểu lãng nhách thì nhục lắm
@Khệnh con Em thấm nhuần tư tưởng: sống mới khó chứ chết thì quá dễ.
Ủa rồi xem kq ở đâu, mấy cái cột D A S ở bên phải để làm gì vậy chủ post?
@Đinh Quang Hiếu sorry, mình quên chưa add cách tính và kết quả, mình vừa add xong rồi nhé
@Đinh Quang Hiếu Sao nhìn avatar của ông sao tôi cảm thấy mình bị trầm cảm mãn kinh vậy...
benkwok
ĐẠI BÀNG
6 năm
Làm sao mình có thể biết kết quả của bài test đây các bạn, nhiều điểm hay ít điểm sẽ tốt, cột nào đại diện cho cái gì? rồi mức độ của mình đang bị.
@benkwok sorry, mình quên chưa add cách tính và kết quả, mình vừa add xong rồi nhé
benkwok
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hassler thanks!
Just kill ur self.
zleo90
ĐẠI BÀNG
6 năm
có tất cả triệu chứng khi hết tiền :eek:
mức độ S cmnr
m.khoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhớ có lần bị tắt nững.
Sáng ra thấy đầu óc trống rỗng, làm việc gì cũng sợ sợ, chỉ 1 câu nói của người khác cũng làm suy nghĩ lung tung, sợ bị trầm cảm. Cũng may sáng hôm sau ngủ dậy và nững trở lại 😁
Bảo sao không trầm cảm.

dxkien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Đu Máy Bay chấm com Original: "The more I learn about people, the more I like my dog" - Mark Twain
Đa số thất tình, sự nghiệp long đong, gia đình ko êm ấm, và áp lực xã hội.. Mà thôi kệ sống được là muôn năm. Ai tự kỷ thì cũng phải xem lại thái độ sống, ko cố gắng hay do đươc lo đủ từ nhỏ nên khi lớn ra đời va vấp lần đầu thì ko có đủ dũng khí để nhìn nhận và tự đứng lên...
@Bão Sài Gòn Mỗi người một hoàn cảnh một tính cách thôi ;). Đừng phán xử sách vở.
PentiumT
TÍCH CỰC
6 năm
7 điểm các vị ạ
Mấy cái gạch đầu dòng cái nào cũng có
etihad
ĐẠI BÀNG
6 năm
36 😔
Mình từng phải điều trị trầm cảm trong thời gian dài nên mình biết bệnh này nó ntn, nói chung là khốn nạn.
1 điều muốn nhắn nhủ cho ai đọc được cmt này:
TRẦM CẢM KHÔNG THỂ TỰ VƯỢT QUA, MÀ PHẢI ĐIỀU TRỊ BẰNG THUỐC, ĐỨA NÀO BẢO ĐÓ CHỈ LÀ BỆNH TÂM LÝ CÓ THỂ ĐIỀU TRỊ BẰNG TÂM LÝ THÌ NÓ CHẲNG BIẾT MẸ GÌ CẢ. TIN MÌNH ĐI, MÌNH ĐÃ THẤY, ĐÃ NGHE VÀ ĐÃ SỐNG CHẾT VỚI NÓ NÊN MÌNH BIẾT NÓ KHỐN NẠN THẾ NÀO.
@tieutuvodanh192 Nếu có thể, bác chia sẻ cho ae ít trải nghiệm về bệnh này được ko? E học Bk, 1 năm dăm ba vụ tự tử, e muốn biết biểu hiện, nhỡ bạn e mà bị e có thể giúp nó
ccie
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tieutuvodanh192 Hi Bác,
Bác chia sử một số kinh nghiệm vượt qua nó đi ạ. Hóng bác quay lại.
@tieutuvodanh192 bác này phán chuẩn nè. còn mấy bác khác muốn tìm hiểu về bệnh này có thể lên face redditVN cũng có khá nhiều bài dịch về vấn đề này trên đó cả của nước ngoài và việt nam
@pro744 Biểu hiện Khốn Nạn lắm.
@tieutuvodanh192 Mình luôn nghĩ về gia đình, người mình yêu thương, tiền bạc và sự chết. Cảm thấy sẽ thế nào trong tương lai, sẽ thế nào nếu ta chết đi ? Hư vô ? Vô ý thức ? Đôi khi bất giác lại lâm vào cảnh sợ hãi cái chết ! Tinh tế từng có một bài viết về ý nghĩa cuộc sống ấy. Nhưng mà mình không bao giờ tìm đến cái chết cả vì trên hết nếu cuộc sống này vô nghĩa mình sẽ cố làm cho nó có nghĩa khi mình còn ý thức. À mà bài kiểm tra trên mình được 25 điểm chưa nhân 2

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019