Ra phố đi bộ chơi game bằng 5G với OPPO Reno6 5G: ổn định, không lag, không nóng

MinhTriND
8/11/2021 13:0Phản hồi: 28
Ra phố đi bộ chơi game bằng 5G với OPPO Reno6 5G: ổn định, không lag, không nóng
Mặc dù ở thời điểm này, 5G vẫn chưa thực sự phổ biến rộng khắp, nhưng những lợi ích mà 5G mang lại so với kết nối 4G hiện tại là điều mà chúng ta đã có thể nhìn thấy trước được. Nhân dịp được mượn một loạt máy OPPO Reno6 5G, mình rủ mấy anh em ở Tinh tế tổ chức “tranh tài” với nhau để xem 5G và 4G có khác biệt lớn về trải nghiệm hay không và liệu 1 chiếc máy có hỗ trợ 5G như Reno6 thì trải nghiệm các tác vụ với kết nối này sẽ như thế nào.

Thử nghiệm tải game bằng 5G

Mình và 3 người bạn khác đều cầm trong tay một chiếc OPPO Reno6 5G, 2 máy lắp SIM đã kích hoạt 5G, 2 máy còn lại thì vẫn sử dụng 4G. Tụi mình chia ra làm 2 phe để bảo vệ quan điểm. Mình với mod Tiến thuộc team 5G, cho rằng 5G vượt trội hơn hẳn, trong khi 2 mod còn lại thì cho biết 5G tốn kém hơn, làm máy nóng hơn nhưng hiệu quả thì chưa chắc vượt trội.

Trong “cuộc chiến” đầu tiên, bọn mình cử mỗi team 1 đại diện để thi tải về game Liên Quân Mobile. Kết quả thì không cần phải bàn cãi, OPPO Reno6 với mạng 5G có thể nhanh chóng tải về và cài đặt vào máy, trong khi mạng 4G lại chậm chạp hơn rất nhiều. Vậy là trong đợt thử đầu tiên, 2 mod bên team 4G đành phải chấp nhận thua cuộc với tốc độ tải cách biệt rõ rệt.

Thử đấu Liên Quân Mobile

Tiếp tục màn thách đầu, mình với Tiến rủ 2 bạn team 4G đánh Liên Quân với nhau. Bọn mình tạo phòng đấu 3vs3, slot thiếu bọn mình lấp vào bằng bot. Kết quả chung cuộc cho thấy bên team 5G bọn mình có thể dễ dàng giành chiến thắng. Team mình có mình thì chơi Liên Quân cũng khá lâu, em mod Tiến thì mới tập chơi, ngược lại bên team 4G có mod Gia Khang là chơi chuyên nghiệp, còn bạn Huy thì cũng là người mới chơi gần đây.

Trong quá trình chơi, mình để ý thấy mặc dù thiết lập mức đồ hoạ như nhau, FPS để ở mức cao, thế nhưng bên team 4G bị 1 cái là độ trễ tín hiệu đôi khi nhảy lên gần 100ms, thế nên một số tình huống băng trụ xong kẹt lại trong trụ luôn và lúc đó thì mình với em Tiến không cần ra chiêu cũng đủ lấy mạng 2 bạn bên team 4G. Sau 2 trận đấu, bên team 4G đều thua cả 2 nhưng tỏ ra không phục và đòi chiến tiếp, thế nên mình rủ chơi thử PUBG Mobile xem thế nào.

Chơi PUBG Mobile cùng nhau xem ai gánh team

Quảng cáo

Ở tựa game này, cả 4 mod bọn mình sẽ cùng nhau tạo thành 1 team squad để chiến đấu trong các vòng bo sinh tồn. Trong thử thách này, bọn mình thiết lập đồ hoạ ở cùng 1 mức, ưu tiên độ mượt của chuyển động nhiều hơn. 1 tình huống xảy ra trong lúc chơi mà tới giờ lúc gõ bài này mình vẫn còn nhớ đó là cả team đi loot thính, 1 tình huống khá nguy hiểm trong game.

Bọn mình khá may mắn khi chạy tới cái thính thì chưa có team nào tới, nhảy xuống loot các kiểu thì lên xe. Lúc này trên đồi có 1 team đã camp thính và mình đã nhanh chóng phát hiện thế nên kêu mấy anh em mau mau lên xe. Thế nhưng trái ngang thế nào đó bạn Khang bên team 4G lại không thể nhanh chóng lên xe mà bị kẹt lại. Sau đó người bị bắn gục lại là bạn Huy cũng thuộc team 4G. Xong cả team phải dừng lại, vừa cứu vừa bắn trả team địch. May mắn là tụi mình đã thoát khỏi tình huống khó khăn đó.

Kết trận, bọn mình bị bắn chết khi không vào được top 1, team 4G gần như không có được mạng nào. Riêng team 5G thì mình kill được 2 mạng, chắc chắn không phải bot rồi nha anh em haha.

Kết quả chung cuộc: team 4G đành phải chấp nhận những giá trị mà 5G mang lại, vừa giúp tiết kiệm thời gian hơn khi tải nội dung, vừa giúp việc chơi game online trở nên tối ưu và đảm bảo hơn.

Quảng cáo

Thử thách chơi Genshin Impact

Genshin Impact là 1 tựa game rất nặng, với data cần tải về lên tới hơn 13GB. Trong bài thử thách này, mình nhờ một anh game thử ở công ty chuyên chơi game này để anh đánh giá xem hiệu năng của nó như thế nào. Anh này đã đầu tư số tiền gần 20 triệu vào nick của ảnh, chơi qua nhiều dòng máy khác nhau thế nên mình khá tin tưởng với những nhận xét của ảnh.

Với thiết lập đồ hoạ ở mức FPS 60, các thông số khác giữ ở mức trung bình để tối ưu độ mượt, máy tỏ ra khá ổn trong các tình huống di chuyển thông thường. Trong tình huống đồ hoạ hơi phức tạp hơn 1 xíu, chẳng hạn như trời mưa, FPS tụt xuống 30. Trung bình thì đạt mức hơn 50. Trong các tình huống đánh quái chung và đông, FPS giảm còn 23 là thấp nhận và quan sát của mình thấy FPS tuy giảm nhưng không có hiện tượng lag, không ảnh hưởng đến trải nghiệm tổng thể của pha combat đó.

Những gì mà Reno6 thể hiện với Genshin Impact có làm mình hơi bất ngờ bởi trước đó, mình có sử dụng 1 chiếc flagship khác để chơi thử tựa game này thì máy nhanh nóng và FPS tụt xuống rất thấp, đến mức không thể chơi một cách bình thường được. Về cấu hình thì Reno6 5G dùng xi xử lý MediaTek Dimensity 900, cộng với RAM 8GB để cho khả năng đa nhiệm tốt. Với những bài test thực tế thì có thể thấy rằng con chip này đang làm khá tốt nhiệm vụ của nó.

Ngoài CPU, có 2 yếu tố khác mà mình cũng đánh giá cao đối với OPPO Reno6 5G đó là màn hình lớn 6,43 inch và có tốc độ làm mới 90Hz giúp mọi thứ mượt mà hơn, đặc biệt là ở các thao tác cuộn thông thường. Ngoài ra, việc có công nghệ sạc siêu nhanh SuperVOOC 2.0 65W, sạc đầy 100% chỉ trong 28 phút giúp cho trải nghiệm chơi game được liền mạch, không bị ngắt quãng quá nhiều.
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dễ thương quá.
Mấy Mod còn hên, chưa bị giật là may rồi. Chắc mấy cái Oppo này giật không được giá.
@chim-hịp-01
Cười vô mặt
@chim-hịp-01 Chắc vậy
May mà xài điện thoại tàu nên không bị giật đấy.
Nếu sóng khỏe thì ít nóng ít hao pin hơn. Chờ cho nó Final lúc đó .....ngắm vì giá của nó hem cóa rẻ.Máy thì có thể mua mấy chục nhưng trả cước vài triệu thì hem
. Lúc trước bạn mình nó dùng phone không tắt dữ liệu. Nó không để ý. Tới hồi trả tiền .... triệu . Hic trả sau cũng cóa cái hay như dùng Credit Card vậy. Hahaha
Cười vô mặt
@pond1597 giờ ai còn dùng kiểu pay as you go nữa bạn trẻ =))
jack_hard369
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đã ra phố còn chơi game, dở hơi ah ? không ngồi quán cf máy lạnh cho mát. Chưa kể cướp giật, nắng nôi, sáng gắt khó nhìn màn hình ???
vitunet
TÍCH CỰC
2 năm
@jack_hard369 được tiền qc mà, ô mod này chuyên post bài nhảm
vinhsgt
TÍCH CỰC
2 năm
@vitunet Bà chứ Ông cái gì mà ông 🤣🤣🤣
@jack_hard369 mình gửi câu này cho bạn lo bò trắng răng đồ ko phải của mình, mình ko làm thì lựa comment sao cho có duyên, chứ comment của bạn ko có duyên dùng 😆
@Công Thành 1115 Quảng cáo phi thực tế còn gì nữa.
Tâng bốc hơi quá, vì ping 5g sub 6ghz không thấp hơn 4g+ nhiều lắm, do đang ít người dùng nên chơi nó ổn định hơn thôi. Còn tốc độ thì không phải bàn cãi rồi
Tạo room chơi tặng lại máy cho ai top 1 đi mod ơi
The Dust
TÍCH CỰC
2 năm
Tầm giá này chíp MT này thì mi11t nó vả rớt hết răng 😌
Bài này hình như ko nhằm mục đích quảng bá 5G mà là quảng cáo Oppo trá hình. Gì mà fps giảm xuống còn 23 nhưng vẫn mượt mà ko lag là nhờ 5G, nghe cứ sai sai thế nào ấy, mạng có nhanh có tốt đến đâu mà cấu hình máy ko đủ khỏe để tụt fps thấp thì lag lòi ke chứ mượt gì mà mượt
nublast
TÍCH CỰC
2 năm
@chocolate12345 Quảng cáo công khai mà trá hình gì bạn
Cười vô mặt
@chocolate12345
Cười ra nước mắt
sangva
ĐẠI BÀNG
2 năm
@chocolate12345 @chocolate12345 viết bài rác thực sự
InfoGraphic hơi mờ nhỉ
Mày vui tính vãi
thanhlambk
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nói thật trang tinhte giờ chỉ lo đi quảng cáo kiếm tiền, chứ ko còn đánh giá khách quan nữa. Giờ chỉ biết ăn tiền thôi
boozyer
CAO CẤP
2 năm
mod này review chán, có thể tăng bài viết của mod long đen vs thanhtung làm mấy bài trải nghiệm ko nhỉ
5k?
ra đường chơi game
oppo chơi lớn nhỉ
Test thêm tốc chiến nữa đi anh ơi
ducdsm
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hài...đem cái game kỹ năng ra xong nói win nhờ 5g với 4g, xàm...
Hyper But
TÍCH CỰC
2 năm
Quảng cáo quá nhàm và đánh tráo khái niệm
Thanh275.dn
ĐẠI BÀNG
2 năm
loanh quanh thành phố thì ok, ra ngoại ô là tạch
E đang phân vân giữa con này và con ip xsm cũ vì ngang giá nhau, có bác nào từng trải nghiệm cho e xin tư vấn nên chọn con nào đc ko ạ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019