? RAM hay SSD cải thiện tăng tốc chơi game xin lựa chọn
nam77197
4 nămBình luận: 9
ae cho mình ?
vì điều kiện có hạn :
mình chỉ có thể nâng cấp 1 trong 2 :
- ssd 120 khe cắm m2
hay
- Ram 4G DdR4
cho LapTop , chắc chắn nâng cấp cả 2 rồi
nhưng ko đủ nâng 2 câi cùng lúc đc ( đầu tiên 😔 ^^
ae góp ý với nên nâng cái nào trc
9 bình luận
Tags:windows
nếu bạn chơi game thì nâng Ram nhé vì ổ cứng chỉ lưu dữ liệu và làm tốc độ mở máy tính nhanh hơn thôi
Hungtham1980
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nâng cấp ổ SSD sẽ thấy hiệu suất tăng lên đáng kể cho tất cả các thể loại !
Về cơ bản game offline cũng phải cài vào ổ cứng mới chơi được.Nếu ổ cứng truy xuất chậm sẽ làm game có hiện tượng giật lag.Nếu là game online thì khi nâng cấp SSD hiệu suất hệ điều hành, truy cập các ứng dụng cũng cải thiện đáng kể nên hiệu suất cho chơi game cũng mượt hơn!
Mình cũng đã từng nâng ram nhưng chẳng thấy có gì khác biệt so với trước và khi đổi HDD sang SSD cảm thấy quá hài lòng như đi xe máy trên đường đua công thức F1 vậy hi hi
Nếu máy bạn chạy DDR4 thì chăc cũng tầm từ Kaby Lake (thế hệ 7) trở lên, vậy nên HDD cũng còn mới, hiệu năng chưa giảm nhiều. Khuyên bạn nên xúc cây Ram 4G trước, chạy đa tác vụ sẽ đỡ tràn bộ nhớ, với lại share Ram cho cả con Intel HD Graphic 620 nữa. Cảm giác chạy game sẽ mượt hơn.
Còn SSD thì cải thiện được hiệu năng truy suât, load ứng dụng, chứ tốc độ xử lý vẫn nằm ở CPU, đa nhiệm thì Ram.
Nên bạn cứ cân nhắc.

P/s: nếu bạn chịu khó mua Ram tháo máy trên mạng thay vì mua Ram mới 100% nguyên hộp, thì nhiều khi bạn mua được cả con SSD M.2 2280 128GB WD Green đó. trên Lazada bán đâu tầm 900K thôi.
@duatrebinguyenrua sao biết chuẩn máy minh thế
i5 7200
vga 940Mx và graphic620
cảm ơn nhé
Sang Trần
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nếu ram hiện tại của bạn đã đáp ứng đủ điều kiện của game mà bạn sẽ chơi rồi thì nâng cấp SSD nha.
Còn nếu ram chưa đủ điều kiện thì nâng ram trước, tại ko đủ ram yêu cầu chơi lát nó hết bộ nhớ nó đá mình ra 😁
Chơi game mà Ram 4GB thì ưu tiên nâng ram trước (nếu VGA on thì càng cần hơn để chạy dual bandwidth bổ trợ cho iGPU), game gủng trừ game khủng mới cần cái SSD load cho nhanh, mà cái lap này default 4GB thì chơi đc game gì cho khủng chứ. vậy nên ưu tiên nâng ram trước, SSD sau
mình nghĩ 4gb ko quà bèo, bạn nên lên ssd trước. 😁
egoz
ĐẠI BÀNG
4 năm
chơi game quan trọng CPU, GPU trước. RAM giờ 4GB yếu lắm rồi, 16GB đi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019