Ráp máy cho bạn, tiện thể đánh giá Core i7-12700F - hiệu năng/giá quá ngon

bk9sw
17/8/2022 3:37Phản hồi: 107
Ráp máy cho bạn, tiện thể đánh giá Core i7-12700F - hiệu năng/giá quá ngon
Nhân dịp giá card đang xuống, một người bạn đã nhờ mình build một dàn máy để vẽ và dựng 2D, 3D với các công cụ như Blender, Unity, các công cụ Adobe như Photoshop, Illustrator, Premiere, After Effect. Ngoài ra, bạn này cũng xài OBS để stream và record, xài cả công cụ phân tích dữ liệu IBM SPSS nữa, nhìn chung là một chiếc máy đa năng.

018 Core i7-12700F.jpg
CPU mình chọn là Core i7-12700F - một con CPU thế hệ Alder Lake-S 12 nhân 20 luồng với 8 nhân mạnh (P-core) xung tối đa 4,9 Ghz và 4 nhân tiết kiệm điện (E-core) xung tối đa 3,6 GHz. Trong dòng Core i7-12700 thì phổ biến có Core i7-12700/12700F, 12700K/KF, mình chọn bản Core i7-12700F bởi đây cũng là phiên bản Core i7-12700 rẻ nhất, không tích hợp GPU và cũng không hỗ trợ OC nhưng vẫn có cấu hình 12 nhân xung tương tự Core i7-12700. Giá của Core i7-12700F vào khoảng 8 triệu đồng, mình mua được giá 7tr6.

018 B660M AORUS Pro.jpg
Với con CPU này, áp lực về bo mạch chủ cũng không lớn. Mình chọn chiếc bo Gigabyte B660M Aorus Pro AX, giá 4tr6. Đây là một chiếc bo tầm trung với thiết kế tốt, tính nnawg đầy đủ, có Wi-Fi và hệ thống VRM với 12 (6 x2) phase cho CPU, DrMOS 60A. Trước đó mình có xem qua một số bài review về các phiên bản B660, nhận thấy Gigabyte B660M Aorus Pro AX có thể kéo tốt các phiên bản Core i7, i9 thế hệ 12 (dĩ nhiên dòng B thì không OC được các phiên bản K). Heatsink dành cho VRM của chiếc bo này rất dày và chất lượng, nhiệt độ MOSFET khi mình test hệ thống tối đa 54 độ C.

B660M Aorus Pro AX dùng RAM DDR4 với 4 khe, đây cũng là lựa chọn phù hợp với tình hình hiện tại khi bộ nhớ DDR5 vẫn còn đắt, DDR4 vẫn phổ biến hơn với nhiều model và giá cũng rẻ hơn. Nếu anh em có ý định nâng cấp máy lên thế hệ 12 thì yếu tố dùng RAM DDR4 hay DDR5 rất đáng quan tâm, chọn bo DDR4 thì anh em sẽ có thể tận dụng lại kit RAM cũ. Chipset B660 theo đánh giá của mình là dòng chipset đáng xài nhất của Intel bởi đây cũng là thế hệ chipset dòng B đầu tiên hỗ trợ OC RAM, anh em không OC thì cũng đã có thể bật XMP của RAM để chạy ở xung cao hơn với timing thiết kế thay vì chạy ở xung mặc định.

018 Kingston Fury Beast.jpg
Kit RAM mình dùng với bo mạch chủ này là Kingston Hyper Fury BEAST BLACK DDR4-3200 CL16, 2 thanh 16 GB. Dòng RAM này không có đèn, có heatsink màu đen, giá mình mua 1tr4 mỗi thanh và mình thấy nó khá rẻ. Core i7-12700F hỗ trợ tối đa 128 GB RAM, dàn máy này mình gắn 2 x 16 GB vẫn còn trống 2 khe, về sau nếu nhu cầu tăng có thể nâng lên 64 GB dễ dàng. Mình nghĩ với nhu cầu dựng chỉ 1080p của bạn mình thì khởi đầu với 32 GB là đủ.

018 Samsung 980.jpg
Ngoài ra, B660 đã hỗ trợ PCIe 4.0 với 6 lane và 8 lane PCIe 3.0. Như chiếc bo B660M Aorus Pro AX thì nó có 2 khe M.2, cả 2 đều hỗ trợ PCIe 4.0 x4 SSD với 4 lane PCIe 4.0 được CPU cấp và 4 lane PCIe 4.0 được PCH cấp. Trong tình huống muốn gắn thêm ổ SSD tốc độ cao thì nó vẫn có 1 khe PCIe x16 (chạy ở PCIe 3.0 x4), anh em có thể mua card chuyển PCIe - M.2 hoặc mua SSD dạng card add-in.

018 Samsung 980 CDM.jpg
Mình lắp 2 chiếc SSD đều là dòng Samsung 980 PCIe 3.0 x4 NVMe, một ổ 500 GB cho Windows và phần mềm, 1 ổ 1 TB để lưu trữ và xử lý project. Dòng ổ này thì chắc anh em đã quen mặt, tốc độ đọc/ghi tuần tự của bản 1 TB là 3500 MB/s đọc và 3000 MB/s ghi, bản 500 GB thì đọc 3100 MB/s và ghi 2600 MB/s. 2 chiếc ổ này mình mua 3tr5.

018 B660M AORUS Pro IO.jpg
Phần còn lại đáng chú ý của chiếc bo B660M Aorus Pro AX là tích hợp sẵn Wi-Fi 6 + Bluetooth 5.2 và tại panel I/O sau có cổng USB-C hỗ trợ USB 3.2 Gen2 x2 (20 Gbps). Với cái cổng này thì anh em có thể xài SSD gắn ngoài tốc độ cao kiểu như con SanDisk Extrem PRO, Seagate FireCuda Gaming SSD hay WD Black P50 để đạt tốc độ đọc/ghi gần 2000 MB/s.

018 RTX 3070 Ti Gaming OC 1.jpg
Card đồ họa thì mình chọn RTX 3070 Ti, phiên bản Gaming OC của Gigabyte. RTX 3070 Ti theo đánh giá của mình vẫn là dòng card đồ họa có giá/hiệu năng tốt, giá mình mua là 13tr7. Gigabyte GeForce RTX 3070 Ti Gaming OC 8G có thiết kế khá đẹp, chất lượng dù nó không thuộc dòng Aorus. Nó cũng được trang bị hệ thống tản nhiệt WindForce 3X thế hệ mới với 3 quạt tản nhiệt, 2 quạt 90 mm quay theo chiều kim đồng hồ và quạt 80 mm ở giữa quay ngược chiều để tối ưu dòng khí, giảm nhiễu động khí. Heatsink dày lấy nhiệt từ 7 ống đồng làm mát cho GPU, VRM và các chip GDDR6.

Quảng cáo

018 RTX 3070 Ti Gaming Ojp2.jpg
Backplate card cũng được khoét một phần để đưa hơi nóng lên trên để được các quạt nóc và quạt sau hút ra ngoài. Chiếc card cũng có một dải đèn RGB có thể tùy biến được qua RGB Fusion. Hiệu năng của RTX 3070 Ti thì anh em có thể xem chi tiết hơn trong bài này.

018 Build.jpg
Case, nguồn và tản nhiệt là những thứ mình có sẵn, ít dùng tới nên để lại cho bạn với giá như cho. Chiếc case mình xài là Cooler Master K501L ARGB. Chiếc case này trước đó mình dùng cho một dàn máy có bo mạch chủ form E-ATX nên khá là rộng rãi, có thể lắp tản nhiệt nước 360 mm với rad đặt trên nóc hoặc mặt trước. Case có 3 quạt lắp sẵn, 2 quạt trước có đèn ARGB khá đẹp, quạt sau cơ bản. Điều mình thích ở case này là nó thoáng và lắp được rad trên nóc không mấy khó khăn. Anh em thậm chí có thể gắn 6 quạt cho rad ở nóc vẫn được nếu bỏ quạt sau. Chiếc case này có giá mới khoảng 1tr5, hơi đáng tiếc là nó thiếu cổng USB-C tại panel trước.

018 Build 2.jpg
Tản nhiệt mình có sẵn là MasterLiquid ML360 Illusion cũng của Cooler Master. Chiếc tản này có hiệu năng ổn, đủ sức kéo Core i7-12700F. Thiết kế tản rất đẹp với block có đèn ARGB nằm trong lớp nhựa mờ, mặt trên block có một miếng nhôm phay xước khắc logo Cooler Master và 3 quạt cũng có đèn ARGB.

018 Build 3.jpg
MasterLiquid ML360 Illusion vẫn dùng rad nhôm, bơm được Cooler Master quảng cáo là bơm 2 tầng thế hệ 3. Riêng phần quạt thì MasterLiquid ML360 Illusion được trang bị 3 quạt MasterFan MF120 Halo, tốc độ 650 - 1800 rpm, áp suất tĩnh 1.6 mmH2O. Chiếc tản này đã hỗ trợ socket LGA 1700 của Alder Lake-S với một chiếc mount dành riêng, lắp đặt đơn giản. Hiệu năng của chiếc tản này theo trải nghiệm của mình là nó đủ để kéo Core i7-12700F.

Quảng cáo

Nguồn cho hệ thống là cục nguồn Deepcool DQ750-M-V2L màu trắng. Mình xài nhiều cục nguồn model này, giá tốt và hiệu năng tốt, đạt chuẩn 80 Plus Gold, Active PFC, thiết kế full modular. Về cơ bản thì đây là một chiếc nguồn do Seasonic gia công, nó dựa trên dòng Focus Gold.

Lắp xong thì mình cũng cài luôn Windows và test thử hiệu năng, nhiệt độ của dàn máy. Mình test bằng một loạt các phần mềm quen thuộc như Cinebench, Corona, Blender, V-RAY và Core i7-12700F cho thấy hiệu năng của nó rất tốt trong tầm giá. Liệt kê lại cấu hình dàn máy này cho anh em dễ theo dõi:

• CPU: Intel Core i7-12700F (Alder Lake-S) 12 nhân 20 luồng: 8 nhân P, tối đa 4,9 GHz + 4 nhân E, tối đa 3,6 GHz, 25 MB cache (7tr6)
  • GPU: Gigabyte GeForce RTX 3070 Ti Gaming OC 8 G (13tr6)
  • MOBO: Gigabyte B660M AORUS Pro AX (4tr6)
  • RAM: 2 x Kingston Hyper Fury BEAST BLACK DDR4-3200 CL16 16 GB (2tr8)
  • SSD: Samsung 980 500 GB + Samsung 980 1 TB (3tr5)
  • Tản nhiệt: Cooler Master MasterLiquid ML360 Illusion (2tr7)
  • Thùng máy: Cooler Master K501L (1tr5)
  • PSU: Deepcool DQ750-M-V2L. (2tr5)

So với những con CPU mà mình từng xài, từng test thì Core i7-12700F cho hiệu năng Cinebench chỉ xếp sau Ryzen 9 5900X (12 nhân 24 luồng, Zen 3), nó mạnh hơn Core i9-11900K lẫn Ryzen 7 5800X (đều là CPU 8 nhân 16 luồng) về xử lý đa nhân. Với đơn nhân, Core i7-12700F chỉ xếp sau Core i9-12900K và đây cũng là thế mạnh của vi xử lý Intel khi dễ dàng đạt xung đơn nhân đến 4,9 GHz khi chạy Cinebench R15/R20. Với các bài test render còn lại, Core i7-12700F cũng xếp thứ 4, thua Ryzen 9 5950X, Core i9-12900K và Ryzen 9 5900X, còn lại đều bỏ xa những Core i9-11900K, Ryzen 7 5800X. Có thể thấy Core i7-12700F đáng từng xu và rất phù hợp để anh em dùng để render.

018 Temp Clock.jpg
Về xung nhịp và điện năng tiêu thụ, khi chạy Cinebench R20 và Blender thì các nhân P duy trì mức xung 4,5 GHz toàn nhân và nhân E ở 3,4 GHz, Vcore chỉ 1,176 V, ăn 144 W, nhiệt độ của nhân ở 76 - 78 độ C, toàn CPU là 84 - 86 độ C. Cũng qua các thử nghiệm này thì mình nhận ra chiếc bo B660 AORUS Pro Wi-Fi AX rất ổn áp khi dùng với Core i7-12700F nhưng chiếc tản nhiệt Cooler Master MasterLiquid ML360 Illusion thì chưa ngon. Dàn máy này nếu có thời gian mình sẽ thay keo tản nhiệt khác với công suất dẫn truyền nhiệt cao hơn hoặc đổi quạt với áp suất tĩnh lớn hơn thì lúc đó mới có thể cải thiện được hiệu quả tản nhiệt.

018 SSD Heatsink.jpg
Một điều nữa mình phát hiện ra, không rõ là có phải do phần mềm HWInfo64 đọc sai thông tin từ cảm biến hay không đó là chiếc ổ SSD Samsung 980 1 TB rất nóng. Khi chạy CrystalDisk Mark, một cảm biến của nó báo nhiệt độ lên đến 107 độ C - rất không bình thường. Trong khi đó chiếc Samsung 980 500 GB lại có nhiệt độ khi chạy CrystalDisk Mark không quá 70 độ C. Chiếc ổ 500 GB này mình đã gắn heatsink đi theo bo mạch Gigabyte, chiếc ổ 1 TB không có heatsink bởi chiếc bo chỉ trang bị 1 heatsink cho khe M.2 đầu tiên. Vì vậy mình sẽ phải trang bị thêm heatsink cho chiếc SSD này nếu muốn đảm bảo hiệu năng và độ bền.
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chỉ thắc mắc trong bài viết dùng từ chiếc nhiều quá, khá khó chịu
vanthoan
TÍCH CỰC
2 năm
Sao thím không mua cái gông lắp vào cho khỏi cong CPU?
Ruiz
CAO CẤP
2 năm
@vanthoan Ở đây chúng tôi không làm thế, cong thì mình bỏ mua CPU khác bạn
mình thấy một là i5 hai là i9, chứ i7 nó cứ lưng chừng kiểu gì ấy.
@bomduc Bị cắt igpu thì lại chả rẻ hơn bt hả bác 😁
@namnguyen1011 con này vẫn thua xa 3700x bác nhỉ
@toilachi9 ông bị điên à, giờ nào rồi còn 3700x, 5700 còn ra chuồng gà chứ nói gì 3700 cổ đại ... ông là acc clone của thằng nospecial à.
@-KhangThien- Thực ra con i5 12600K nó lại nằm ở lưng chừng bác ạ. Cụ thể là nó cách con i7 có tầm dưới 1 triệu 5.
Giá card giờ giảm nhỡ. 3070Ti mà còn có 13tr
web08
ĐẠI BÀNG
2 năm
@baotam2101 uh, trước nó phải tầm 30tr ấy, kinh thật.
MR.PhucTD
TÍCH CỰC
2 năm
@baotam2101 Em gửi anh.
https://tandoanh.vn/gigabyte-geforce-rtx-3070-ti-gaming-oc-8gb-gddr6x/

Hàng có sẵn luôn ạ.
jeetkunedo
TÍCH CỰC
2 năm
coi mà buồn, T11-2021 ráp bộ core i5-12600k 8,5tr con chip, Z690 A-pro msi 5,5tr, rtx 2060 mua hồi tháng 3 8tr huhuhu
@jeetkunedo Tôi cũng mua I5 12600k là hơn 7 triệu hình như 7 triệu 4; con này I7 nhưng là dòng F mà ông; không có VGA On; nên rẻ hơn chút;
@jeetkunedo Xtu là gì bác, có hướng dẫn oc kg mình main z690 asus
jeetkunedo
TÍCH CỰC
2 năm
@moitapkinhdoanh intel extreme tuning Utilities đó bác! Mình undervolt và kéo core ratio lên thôi, vừa thử vừa test với cinebench r23, khi nào nó chạy 30f mà không bj crash thì ok!
Phucnguyen11
ĐẠI BÀNG
2 năm
@jeetkunedo Mua chơi trước người ta gần 1 năm rồi còn tiếc gì nữa. Thời gian đấy bạn chơi phè phỡn rồi còn người ta đợi dài cổ.
thuan.tknt
ĐẠI BÀNG
2 năm
PC bác ráp ở đâu mà rẻ thế nhỉ, thanh ram 16gb có 1tr4 😁
Sơn Kao
TÍCH CỰC
2 năm
@thuan.tknt Thanh đó hôm nay còn 1tr250 thôi 🙄
@Sơn Kao Ngon nhỉ; mình mua 1 triệu 7;
@thuan.tknt nhớ khủng hoảng bộ nhớ năm 2019 mua cặp ram 5tr2 16gb, evo 970 500gb gần 6 củ đắt vcl.
thuan.tknt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@namnguyen1011 Thời bão giá, giờ coin giảm cái mua dàn pc còn nửa giá
thuan.tknt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Sơn Kao B mua ở tin học ngôi sao hả?
thuan.tknt
ĐẠI BÀNG
2 năm
12700F này render so với dual xeon 2680 V3 thì ăn đc ko nhỉ?
@thuan.tknt hóng bác nào test thử, chứ em thấy về thông số hay benchmark các kiểu mấy con xeon đời này làm gì chạy lại i7 đời mới, dù là về test đa nhân hay đơn nhân.
thuan.tknt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ngokimphuc Chờ nhận đc job mới quất b ơi, khi nào có mình test thử cho b xem, mình cũng hóng , k biết i7 ăn đc ko, mà ăn đc thì hơn nhiều k, do bộ dual xeon kia cty mua cũ hơn 1 năm trc mà giá cũng đâu đó 35tr cơ, giờ lấy bộ i7 tầm 25tr mà ngon hơn thì việc gì phải xài xeon.
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
2 năm
@thuan.tknt i7 ăn thế nào được dual xenon kia khi render 😁. Con xenon render lâu nó cũng trâu bò hơn.

Nếu có ý định thay dàn dual xenon thì nên chọn chip K vì con chip này ngoài khỏe hơn thì chất lượng cũng tốt hơn :D. Có tiền thì i9 12900k (13900k) mà chơi. Vừa dựng vừa render
thuan.tknt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cu_cai_nho Trên vray 5 benchmark điểm của 12700f gần ngang với dual xeon 2680 v3, vậy nếu như ngang về thời gian render nhưng các tác vụ khác như dựng hình và tác vụ đơn nhân đều cao gấp đôi thì i7 mạnh hơn khá nhiều, và giá lại rẻ hơn nữa
Sai lầm của tuổi trẻ là ham hố đi tư vấn lắp máy cho thằng bạn, sau có vấn đề gì nó cũng đè mình ra nói, mọe
alexnam
TÍCH CỰC
2 năm
@_Sơn Nguyễn_ và sớm muộn cũng sẽ bị hỏi là làm sao để bật intel Quick Sync trong Adobe Premier và OBS với con F trên :v
Cái thùng chưa tới 40tr mà đc Rờ Ti quá phê
Năm ngoái khứa nào mua 1660s giá 15-16 củ chắc khóc mấy năm nữa mới nính đc 😆
@tía-thằng-cu-hói nhắc mới nhớ , cái card 1660 ti của tui mua có 270$ (2018) nhờ bitcoin bán tận 450$ ( 12/2020) , nhờ vậy có tiền mua ps5 😃))))
@Nguyễn Chí Danh Tháng 10 năm ngoái hỏi con 1070 1fan giá 7tr9, giờ giá còn hơn 3 củ. May sao chờ thủ mua đc 2060 quýnh game FHD êm vl fen 😃)
@Nguyễn Chí Danh Nhắc mới nhớ; tôi mua 3 con trâu về lắp chơi chơi; 3 con là 4 triệu; thì tèo 1 bán 2 triệu; bán 1 con gần 4 triệu; 1 con để lại dùng 😃) Biết thế bán nốt 😃)
Sao re vay ta
MR.PhucTD
TÍCH CỰC
2 năm
@ewgatwtwqt4fdas Em gửi anh.

Hàng có sẵn luôn ạ.
và méo o.c ram =))
SeekerT
TÍCH CỰC
2 năm
con này xung cơ bản 2.1
đúng ra bằng xung 3.6 của bản 12700K thì ngon, đã không có GPU rồi lại còn xung thấp nên hiệu năng cơ bản thấp hơn các dòng khác
riruan
TÍCH CỰC
2 năm
@SeekerT Xung cơ bản (base clock) khác nhau thì ảnh hưởng tới hiệu năng thực tế ra sao mới là vấn đề. Cụ thể là trên tác vụ nào? Phần mềm nào? Nói chung chung là hiệu năng cơ bản thấp hơn các dòng khác ko có ý nghĩa mấy.

Test thực tế 2 bản 12700K và non K qua cinebench, blender, Ps, Pr.. thì hiệu năng ko chênh lệch quá nhiều. Cứ google/youtube là ra hết điểm số, cả bên puget họ cũng có benchmark rồi. 12700 non K vẫn làm tốt 3d, kể cả là tác vụ dựng/render mô hình hay công đoạn export về cuối.

Bản K xung base mặc định cao hơn vì đơn giản nó là những con chip đc cắt ra từ những đế chip (wafer silicone) tốt nhất nên về lí thuyết chịu đc nhiệt cao hơn, tdp lớn hơn. Xung base của bản K là 3.6 thì tdp cũng sẽ ở mức 125w so với 2.1 @65w của bản non K. Bản non-k khi mở power limit thì cũng sẽ chạy mức base 3.6.

Mục đích chính của bản K là để ép xung bằng tay trên mức giới hạn của nhà sx, cụ thể toàn bộ 8 nhân P-Core lên trên mức 5GHz, chủ yếu cho người thích vắt kiệt hết hiệu suất của 1 con cpu. Ngoài ra setup tản nhiệt, bộ nguồn cũng phải cực kì tốt.

Cuối cùng là dòng F là dòng ko có bộ xử lí đồ họa tích hợp (igpu). Nếu đã cặp với 1 con gpu như 3070ti thì ko cần thiết phải là bản có sẵn igpu như 12700k hay 12700.
@riruan Bác cho em hỏi, dùng mấy phần mềm như Photoshop, illustrator, premier hình như không cần vga mạnh phải không ạ, vì e đang dùng thấy nó toàn chạy bằng cpu, như premier mà lúc xuất video cũng toàn thấy ăn vào cpu. Nói đồ họa cần vga thì là đồ họa bên 3D mới cần vga mạnh phải k ạ,
riruan
TÍCH CỰC
2 năm
@ngokimphuc Cứ cái gì dính tới 3d sẽ dùng nhiều tới card. Trên Ps, Pr, Ai nếu chỉnh sửa cơ bản và đơn giản thì chỉ cần cpu nhưng nếu dùng nhiều các preset hiệu ứng 3d thì cần card mạnh bấy nhiêu. Ngoài ra nếu dùng màn 4k cũng sẽ dùng tới card nhiều.
@riruan Vâng, cám ơn bác, tại e thấy đi mua máy mấy ông bán hàng cứ nghe nói làm đồ họa là tư vấn card đồ họa mạnh bét nhè mà k cần biết ng ta làm 2D hay 3D.
tophit
TÍCH CỰC
2 năm
Hồi trẻ còn ham hố card với chip này nọ build case chiến GTA 5 hay Fallout, giờ thì chỉ cần em Mac Mini gọn nhẹ lướt face, youtube là đủ ....
grozar
CAO CẤP
2 năm
@tophit Lớn rồi lại chán game thôi :v
grozar
CAO CẤP
2 năm
Gen 12 giờ p/p nhất rồi
VGA mua ở tinhocngoisao ha?
MR.PhucTD
TÍCH CỰC
2 năm
@trunghieu7393 Em gửi anh.

Hàng có sẵn luôn ạ.
hipppo
CAO CẤP
2 năm
Giờ cứ quất 12th trở lên thôi, đừng nên chọn 11th.
SeekerT
TÍCH CỰC
2 năm
@hipppo 12 nhiều nhân hơn, khoẻ hơn… mà chả chênh lệch mấy
Cho mình hỏi ở thời điểm này có nên lên Main với Ram DDR5 ko mọi người? Nếu chỉ xài i5-12600k
@An Thành Võ Có tiền thì cứ múc thôi, công nghệ mới bao giờ chả sướng, ram ddr5 xung cao vãi chưởng, mua giờ không sợ lỗi thời hay sau này thay thế, dùng lại thoải mái.
nhà có cửa hàng nhập linh kiện từ hãng phải ko. giá đâu rẻ thế. haha
MR.PhucTD
TÍCH CỰC
2 năm
@trungmum Em gửi anh,

Hàng có sẵn luôn ạ.
@trungmum À thấy trong bài viết có vài linh kiện cũ vừa bán vừa cho nên bộ này khá rẻ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019