Raspberry Pi có đối thủ mới: HummingBoard, cấu hình nhỉnh hơn, giá từ 45 USD

TDNC
8/7/2014 4:47Phản hồi: 98
Raspberry Pi có đối thủ mới: HummingBoard, cấu hình nhỉnh hơn, giá từ 45 USD

Raspberry Pi từ lâu được biết đến là những cỗ máy tính mini có kích thước nhỏ cỡ một cái thẻ ATM nhưng lại có đầy đủ sức mạnh như một chiếc máy tính để bàn. Nó được ứng dụng rất nhiều trong các thiết bị điện tử và đồ chơi thông minh vì có thể cài thêm hệ điều hành. Nhưng sắp tới nó sẽ có thêm một đối thủ đến từ hãng SolidRun có tên là HummingBoard. Máy tính HummingBoard cũng nhỏ tương tự như Raspberry Pi, có cấu hình nhỉnh hơn một chút và giá cũng cao hơn với 3 mức cấu hình khác nhau, khởi điểm từ 45 USD nên sẽ cung cấp cho người dùng thêm nhiều sự lựa chọn hơn.

HummingBoard có 3 phiên bản: HummingBoard-i1, HummingBoard-i2HummingBoard-i2eX với giá lần lượt là 45, 75 và 100 USD. Trong đó bản 45 USD thấp nhất có cấu hình CPU 800MHz một nhân, 512 MB RAM, 2 cổng USB 2.0, 1 khe cắm microSD, cổng 3.5mm... Cấu hình chi tiết của 3 phiên bản có thể xem trên website của hãng: Solid-run.com.

Theo Gizmodo
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

htdu87
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đang làm việc với con Raspberry Pi nói nó có đầy đủ sức mạnh như máy tính để bàn thì phải nói thêm là cách đây 10 năm
@hieupy89 của di động là Arm sao bác so với máy bàn đc dù là cùng xung nhịp 😃
htdu87
ĐẠI BÀNG
10 năm
@longhorn Mặc định trên Raspberry Pi Debian chỉ có 1 chương trình play được video ngon là OMX Player. Các chương trình khác như VLC, MPlayer đều chạy không nổi. Chạy chút là đứng máy luôn. Cái OMX Player thì có một nhược điểm là không tự loop được
@andy_mylove187 Mình so sánh máy bàn 15 năm với chip ARM hiện giờ chứ có phải lấy core 2 duo so sánh với ARM đâu.
mình so sánh như vậy nghĩa là nếu 2 phần mềm giả lập của android với windows viết tốt như nhau 1 con ARM 1,2Ghz ko bằng pen 3 600Mhz. Nhưng android chạy bằng java hơi chậm nên .....😁
albatron
ĐẠI BÀNG
10 năm
ngon nhỉ? hy vọng ở VN có bán và sau này có thể chế tạo được
Chắc chơi pikachu còn lag
mykenty
ĐẠI BÀNG
10 năm
cấu hình này dùng cho play slide demo ở các cửa tiệm là chủ yếu quá
robotncc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cấu hình ngon, hy vọng là được cộng đồng lập trình hưởng ứng, phần cứng là một chuyện, chạy được cái gì trên đó là chuyên khác
hoatien2i
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao mà na ná raspberry thế. Con 45$ mua raspberry còn hơn. Rasp có 35$, cộng động đông đảo nhiều ứng dụng.
Sao không đặt tên HummingBoard-i3, HummingBoard-i5, HummingBoard-i7 cho hấp dẫn hơn nhỉ 😃
giá cao, android tv box ATV1200 chip 2 nhân, ram DDR3 1G chỉ có 1.450.000vnđ ( giá lẻ )
@huynhphu bạn có chút kiến thức gì về máy tính không vậy?
Ghostgabmt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@huynhphu khi nào cài được win8 32bit lên em nó thì hẵng nói nhé
@huynhphu X7 Mini 2nd giá 1tr3 ^^
bambiba
TÍCH CỰC
10 năm
@huynhphu Tổ lái đây rồi :v
phithienhd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@huynhphu Chú huỳnh phú này spam quảng cáo vô tội vạ ở hdvn bị ban vĩnh viễn, nick mới thì bị ban 7 ngày, 1 tháng liên tục, mà vẫn ko chừa, ác đời 1 cái chú ấy là giám đốc cty chứ ko phải nhân viên
Mua ở VN thì thế nào nhỉ
mới mua 1 lap cũ giá 1tr mà ram 2gb rùi
con pi dc cái nhỏ gọn
câu nói: raspberry pi có đủ sức mạnh như máy tính để bàn làm mình mắc cười ngay từ khi chưa kịp đọc hết bài !😁
@Moto 360 Thế máy bàn chạy CPU Pentium 3 ko phải máy bàn hả bạn :D
Sunslayer
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Moto 360 Tuỳ ứng dụng, ví dụ chơi rắn ăn số basic thì sức mạnh ngang như máy tính để bàn là đúng thôi.
Mấy cái máy tính cỡ nhỏ này nhiều ứng dụng lắm, nhất là các ứng dụng tự động hoá hoặc theo dõi. Nôm na, các bạn mua 1 cái về lập trình điều khiển các thiết bị khác để tự động bơm nước tưới vườn, bơm thuốc hồ cá, kiểm tra nhiệt độ , lọc nước, đo pH,... hay đơn giản hơn là kết hợp với camera IP làm hệ thống thông minh, smart home này nọ...
bk2group
ĐẠI BÀNG
10 năm
nó có làm được như Pi ko?
nhìn thế mà kêu = thẻ ATM à?
cấu hình bằng máy cách đây 10 nam @@
steven0811
ĐẠI BÀNG
10 năm
cũng hay nhưng hơi yếu nhỉ 😃
hanpihoon
TÍCH CỰC
10 năm
Cho em Pi ăn thôi 😃
Các thánh chưa xài Raspberry Pi cứ phán lung tung, mình đã và đang sử dụng Raspberry Pi + OpenElec và rất hài lòng với em nó. Stream Youtube, Phim3s.net, xem torrent ko cần download (1080)... Rất nhiều thứ hay ho. Đáp ứng được mọi nhu cầu giải trí của mình. Now đang tìm hiểu về game giả lập.
@luhuongduong ẹc. ý là chủ yếu đường truyền. còn stream thì dễ :3
@luhuongduong Đường truyền tốt nhưng seed với per ko tốt thì cũng ko xem đc đâu...
@luhuongduong em dân chơi torrent. 😁
phithienhd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thangngoc89 Dân chơi torrent nên mua Raspberry. sắm thêm hdd di động cày kéo cả ngày lẫn đêm, ko hao bao nhiêu điện :D
sao mấy bro bên hdvietnam nói là chơi được cả 4k với rap? cấu hình này thì chơi sao nhỉ? thấy nó yếu quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019