Raspberry Pi đạt 1 triệu máy bán ra

Didu
10/1/2013 6:18Phản hồi: 65
Raspberry Pi đạt 1 triệu máy bán ra

Raspberry Pi Foundation mới đây công bố Element14, một chi nhánh sản xuất thuộc công ty Premier Farnell đã sản xuất ra chiếc máy tính Raspberry Pi thứ 500 ngàn. Ngoài Element14 thì còn một công ty khác được Raspberry Pi Foundation cấp giấy phép sản xuất và bán chiếc máy tính nhỏ gọn giá 35 USD của mình là RS Components. Dù chưa có những số liệu thống kê cập nhật từ RS Components nhưng Raspberry Pi Foundation cho biết đã có tổng cộng 1 triệu máy Pi được bán ra kể từ khi họ giới thiệu nó vào tháng 2 năm 2012.

Ở giá bán 35 USD một máy và số máy tiêu thụ đã đạt 1 triệu chiếc thì doanh thu mà họ thu về đạt 35 triệu USD, một con số cho thấy mức độ thành công trên diện rộng của chiếc máy tính giá rẻ này. Raspberry Pi là một chiếc máy tính nhỏ gọn chạy trên nền Linux hướng tới mục đích học tập và nghiên cứu về khoa học máy tính. Infographic từ Element14 mô tả tổng số 500.000 máy mà họ đã sản xuất nếu xếp chồng lên nhau thì chiều cao sẽ đạt hơn 41 km, tức cao hơn chiều cao mà Felix Baumgartner đã chọn để đạt kỷ lục về rơi tự do.

Người đứng đầu Raspberry Pi Foundation không giấu khỏi vui mừng khi nói về thành công của chiếc máy tính do họ nghiên cứu và phát triển. "Nhờ Raspberry Pi mà thế hệ trẻ đã dễ dàng hơn trong việc họp tập lắp ráp cũng như thiết lập các thiết bị máy tính mới", Eben Upton người đồn sáng lập ra Raspberry Pi Foundation cho biết. Trong năm 2013, họ sẽ tiếp tục hợp tác với Element14 trong việc mở rộng hơn nữa thị trường cho Raspberry Pi.

Nguồn: Wired
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuanbode
TÍCH CỰC
11 năm
Chưa từng thấy cái máy tính này😔
@tuanbode Cái này tốt cho ai học lập trình kernel Linux hay hệ nhúng, có thể dùng cả Android nữa nếu đầu tư thêm màn cảm ứng! 😃
đang tìm để thử đây chắc cài thử Linux hoặc Chrome OS
chúc mừng, nghe nói ng tạo ra chỉ mong muốn bán ra từ nay đến cuối đời 1000 chiếc vậy mà giờ đã có 1tr chiếc, mua 1 cái biến tivi thành smart tv thui :p
@LuxuryAcaiEnergy 100000 chứ không phải 1000 bác ạ 😁
Không biết con này cài được XP không nhỉ? o_O
cutifight
ĐẠI BÀNG
11 năm
@LuxuryAcaiEnergy Thêm 35 $ để có 1 chiếc TV internet full tính năng. Có lý lắm
Vẫn chưa thấy chiếc máy này xuất hiện ở thị trường VN mình nhỉ!! Mình đã ngóng em nó tử khi mới ra mắt mà giờ vẫn chưa thấy có bác nào rao bán..! Ju
@jumbosanlat có bán đó bro.Trên 5s bửa thấy có mấy Bro bán.Trên TT thì hình như dã hết hàng giá tầm 800k
@lonely_cat ồ thế ak bác!! phải tìm ngay làm em về chiến xem thế nào!! thế bác đã dùng thử chưa cho em ý kiến với..! Ju 😃
Nhìn giá hấp dẫn quá
Raspberry Pi là cái gì vậy mấy bác 😁:D:D:D:D
Giá quá tốt, mua 1c về lướt web là đẹp ^__^
Cái này thật sự chưa phổ biến lắm, nếu phổ cập hơn nữa chắc hăn số lượng sẽ ko dừng lại ở đó
@DidongViet.vn Hiện chủ yếu cho dân lập trình nhúng bạn ạ!
để mua 😁
Trên TinhTe đã có người rao bán rồi đó. Hình như giá 1tr2 thì phải.
chưa thấy bao giờ
đây mới gọi là 'máy tính bỏ túi' quá tiện dụng và mạnh mẽ 😃
n.kien
TÍCH CỰC
11 năm
@boy_tech Bỏ túi những ko có màn hình, pin. Dùng bằng niềm tin khi ko có mấy thứ kia
@n.kien bỏ túi tức là mang đi dễ dàng còn dùng thì phải đầy đủ rồi chứ bác, sao bác thích vặn em thế
giá rẻ hơn 1 chầu nhậu nữa
không phải là không phổ biến. Mà sx ra k đủ để xuất về Vn. PI ve Vn thành 70$. Bi pc Vn-TQ bán 990k. Nhỏ bẳng cái usb. Chất luợng thì k biêt ntn.
hongducwb
TÍCH CỰC
11 năm
làm 1 cái lắp vào TV full HD cũng tốt chán 😁
Việt Nam mà có thì cũng mua một cái xài luôn 😁
Xem video này để hiểu rõ về nó hơn:

@vuhai6 Em có làm bài trên tay rồi
www.tinhte.vn/threads/1776639
Con này không biết có cho đặt hàng online không nhỉ?
@addbud Có, Amazon ý. Key word là tên máy, một số loại khác cũng có bán như BeagleBoard chẳng hạn.
@addbud Đặt hàng online trên đây nè bạn, 2 ngày nữa là có ở VN rồi.
http://kubii.vn/
http://kubii.fr/
con APC cũng hay, có khi hay hơn con này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019