Bàn chải điện Sonic Whitening

Ráy tai để làm gì, tại sao tai này nhiều ráy hơn tai kia?
Nam Air
5 thángBình luận: 91
Ráy tai để làm gì, tại sao tai này nhiều ráy hơn tai kia?
Hỏi: Bác sĩ ơi, tại sao tôi luôn cảm thấy lỗ tai phải của tôi lại có nhiều ráy hơn tai trái vậy? Mà ráy tai để làm gì?

Mitchell Hecht, bác sĩ nội khoa ở bệnh viện Wellstar North Fulton (Mỹ) trả lời: Cách giải thích hợp lý nhất cho lý do vì sao tai phải của bạn có nhiều ráy tai hơn tai bên trái là: do thói quen ngủ nghiêng đầu qua bên phải của bạn. Khi ngủ, bạn nghiêng đầu qua bên phải thì tai trái sẽ thoáng khí hơn, khiến cho ráy tai khô hơn và dễ bị bong tróc ra ngoài hơn so với tai phải sẽ bị bí khí, ẩm và nóng hơn vì chúng ta nghiêng đầu qua phải, do đó tai phải cũng sẽ có nhiều ráy tai hơn.

Ráy tai không vô dụng như chúng ta nghĩ mà nó có tác dụng tích cực đối với tai của chúng ta. Khi mới hình thành, ráy tai ẩm, nhớt do đó nó sẽ hút lấy nước và bụi đi vào ống tai của chúng ta, không cho các dị vật xâm nhập sâu vào tai giữa và tai trong. Ngoài ra ráy tai còn là hệ phòng thủ của cơ thể, nó có thể tiêu diệt vi khuẩn thâm nhập vào tai.

Da của phần ngoài ống tai chứa các tuyến đặc biệt có tác dụng tạo ra và chứa ráy tai. Những người nào không sản sinh ra đủ ráy tai sẽ bị khô tai, ngứa tai vì vi khuẩn và nấm tấn công, lâu ngày sẽ dẫn tới viêm tai giữa.

Quảng cáo

Cơ thể của chúng ta có cơ chế tự động làm sạch ráy tai để vệ sinh ống tai. Ráy tai cũ sẽ khô đi, thông qua vận động hàng ngày của cơ thể như đi đứng, nhai thức ăn, cười nói vv và vv... mà ráy tai khô sẽ trôi ra ngoài vành tai và tự động rớt ra ngoài. Tuy nhiên vẫn có những người cơ địa sản xuất ra nhiều ráy tai hơn mức bình thường, lâu ngày ráy tai cũ sẽ đóng lại nhiều và cản trở âm thanh đi vào tai, tức là hạn chế thính giác.

Để vệ sinh ống tai, chúng ta có thể rửa tai nhẹ nhàng bằng dung dịch giấm pha với nước, hoặc ô-xy già (H2O2) hoặc nhờ sự can thiệp của bác sĩ tai mũi họng.

Xem lại:
Khi bị ngứa lỗ tai, đừng nên tự tiện lấy đồ ngoáy tai vì da ống tai và màng nhỉ rất mỏng, dùng dị vật gãi ống tai có thể làm tổn thương ống tai, tệ hơn là rách màng nhĩ. Đã có nhiều bệnh nhân bị viêm tai giữa vì để lọt tăm bông hoặc giấy vào ống tai khi ngoáy tai cho đã ngứa.

Ráy tai có 3 loại gồm ướt, khô và dạng sáp và nó mang tính di truyền. Nghiên cứu cho thấy phụ nữ có ráy tai khô sẽ ít có nguy cơ bị ung thư vú hơn so với người có ráy tai ướt.

Theo Inquirer
ráy tai, giống rỉ mũi, tốt cho sức khỏe. Tuy nhiên nhiều quá cũng không tốt mà ít quá cũng không tốt, đã thế vệ sinh lại khó
@WXYZ Còn một điều nữa ráy tai nhiều có thể gây nghiện nhất là để mấy bé lấy ráy dùm .
@ngoinhala Đứng bên trái lấy ráy tai bên phải đúng không bác?
vitdet2002
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Nam Air Vậy thì có thể tử vong vì nghẹt thở.
Mình bị ghiền ráy tai. Thường xuyên đi láy ráy mặc dù biết k tốt. Mỗi lần ráy phê lắm, đôi khi ngủ quên luôn áh 😂
@NHAN-TS Mẹ con tin là dc dzồi 😜😜😜😜😜
Mày vui tính vãi
@NghiepTranVINA Mẹ đang nghi ngờ, bán tín bán nghi đấy 😆
Mình cả năm có khi mấy năm mới lấy rái tai vì nó đau vl, mình còn dễ bị giựt mình nữa nên càng sợ hơn..
@NHAN-TS Nhân phẩm của con mới dễ bị nghi ngờ 😜. Của bố là năm bờ oanh nhá 🤣🤣🤣🤣🤣
Vâng. Ko để ý là nó lại nhiều lắm.
Từng đọc tác dụng của ráy tai ở đâu đó trước đây mà nhớ mãi ko ra, ko biết có phải từng đọc trên Tinh Tế hay ở trang nào. Xưa cũng tưởng đây là thứ vô giá trị, ai dè có tác dụng ngăn bụi, nước & dị vật từ bên ngoài lọt vô 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
A to Z
TÍCH CỰC
5 tháng
@crazysexycool1981 Xàm
@crazysexycool1981 Đúng rồi trên TT luôn đó anh, có link trong bài đó.
ufdb
CAO CẤP
5 tháng
@crazysexycool1981 Bài của mod Hassler, "lấy ráy tai có tốt ko?"
@Nam Air Thì ra đúng là A đọc trên Tinh Tế trước đây, bảo sao thấy nội dung quen quen 😁
@ufdb Cảm ơn bạn đã nhắc, chắc bài đó cũng lâu lâu òi 😎
cảm ơn bạn đã chia sẻ
Thông tin thú vị
Thông tin thú vị
Thành thật chia buồn với những anh em thuộc team ráy tai khô, mình thuộc team ráy tai ướt nên vệ sinh dễ dàng hơn nhiều.
Keyword là “ear wax removal” , mời anh em thưởng thức

trieuvhh
TÍCH CỰC
5 tháng
@n.a.v.i.p Team ướt đây, nhà lúc nào cungz có bông ngoáy tai, nhiều lúc cảm giác rõ đc nó đang chảy ra :v
P.Bản
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@n.a.v.i.p cảm giác ráy tai ước mang tai nghe nhiều nó ướt thêm lên ế 🤣🤣
@P.Bản Ướt tức là mình ngoáy ra thấy nó màu vàng vàng vậy, chứ có phải chảy rề rề đâu bạn. Còn mình thì luôn ngoáy sau khi tắm, nên cũng không đến nỗi bị xa lánh, hắt hủi vậy =)))))))
@trieuvhh Bạn nên ngoáy thường xuyên hơn chút, để vậy là lâu lâu mới ngoáy một lần rồi
@n.a.v.i.p Coi thấy ghê ghê quá bác kaka
Saigonam
TÍCH CỰC
5 tháng
Lấy ráy tai cho đã tay
Ráy tai ẩm, nhớt để chống dị vật đi sâu vào trong.

Còn “chỗ kia” càng ẩm, nhớt thì “dị vật” lại càng dễ đi sâu vào trong.

Tạo hoá thật kì diệu.
trieuvhh
TÍCH CỰC
5 tháng
@ThuanNguyen94 Cả 2 đều có màng, 1 cái rách thì tốt, 1 cái rách là ăn ***
@ThuanNguyen94 Bác có ảnh minh hoạ không?
Lấy ráy tai quen rồi rất hay ngứa
Gì chứ ngứa tai, khó chịu lắm!!!
@hemilo Ngứa ngáy bứt rứt lắm bác ha.
minhit1298
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Hay
Ráy tai chiên giòn, thơm ngon bổ dưỡng
@Scorpius DLord 😡😡😡😡😡 ghê quá bác.
QuyPham111
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Tui còn mua cả bộ lấy ráy tay về để khi nào ngứa thì tự lấy luôn cho phê chứ khỏi đợi đến đi hớt tóc mới lấy
@QuyPham111 Hehe mà tự lấy cũng không đã bằng ngoài tiệm mà bác.
Thắc mắc lâu nay cũng được giải đáp, hóng bài về ráy lỗ ghèn bằng sợi tóc 😃
@ycaca Để tìm hiểu nha bác. 😁
@Nam Air lõ ghèn ban đầu còn sợ sợ chứ mà kiểu quen rồi hay ai làm chuyên nghiệp là phê luôn hic
A to Z
TÍCH CỰC
5 tháng
Mình hay bị ngứa tai nên dùng que sắt đập mỏng và uốn cong đầu để móc ra hết. 2_3 ngày móc một lần, mỗi lần ra bằng hạt gạo. Nó thật phiền phức.
@A to Z Bạn nên lấy cây tăm tre bẻ đầu nhọn xong đè nó vào vậy cứng cho tè đầu ra. Sau đó lấy bông Gòn quấn sơ đừng vo tròn. Đút vào tai xe xe , cái bông gòn nó còn bung thì khi xe trong lỗ tai nó sẽ quấn ráy theo . Xong nghe( cảm giác) nó dứt ra khỏi da là rút ra. Mình hay làm kiểu đó lắm nên sướng. Dùng bông tăm đã xe tròn bán sẵn không quấy nó ra được.
A to Z
TÍCH CỰC
4 tháng
@Nam Air Đây nhé, đi đâu xa 2_3 ngày trở lên là mình phải mang theo.
@A to Z Nhưng nguy hiểm hơn ngoáy bằng bông gòn tự quấn
A to Z
TÍCH CỰC
4 tháng
@timkiemhoai Ngoái bằng bông nó không ra, không khéo còn đẩy ráy vào sâu hơn ấy.
Ráy tai có tác dụng giải trí xem video lấy ráy tai rất đã
Previa 7
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Thích nhất lấy ráy tai ngược, ngồi bên này lấy bên kia, phê đừng hỏi
Cười vô mặt
@Previa 7 Có hình minh hoạ cho dễ hình dung không bác?

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019