RBC: Doanh số bán ra iPhone năm nay sẽ đạt 70 triệu máy
Didu
11 nămBình luận: 74

Theo số liệu mới được một công ty trong ngành đầu tư ngân hàng tại Canada mang tên RBC Capital Markets công bố thì doanh số bán ra iPhone của Apple trong năm tài chính này có thể sẽ đạt 70 triệu chiếc. Bên cạnh đó thì cổ phiếu và doanh thu của hãng cũng sẽ tăng mạnh trong vòng hai năm tới.

Những dự đoán trên được giám đốc quản lý của RBC Capital Markets, ông Mike Abramsky công bố hôm thứ 4 vừa rồi. Ông cho biết trong năm tài chính 2011 này, Apple có thể sẽ có được khoản doanh thu là 90,8 tỉ USD và sẽ tăng lên thành 103,3 tỉ USD một năm sau đó. Bên cạnh đó, RBC Capital Markets còn dự đoán doanh thu trong quý đầu tiên của năm 2011 sẽ là 25 tỉ USD nhưng trong quý tiếp theo, con số này sẽ giảm xuống chỉ còn từ 20 tới 21 tỉ USD.

Nói về phiên bản iPhone 4 CDMA mới ra mắt, công ty này cho biết Apple kỳ vọng sẽ bán ra được 3 triệu iPhone 4 CDMA trong quý II tới, con số này cho cả năm sẽ là 9 tới 10 triệu máy. Với sự xuất hiện của iPhone CDMA và có thể iPhone mới (ra mắt hè năm nay), RBC ước tính doanh số bán ra iPhone của Apple trong năm nay sẽ là 70 triệu máy, chiếm khoảng 19% trong tổng số smartphone toàn cầu.

Nguồn: BGR
74 bình luận
RHINO_BOY
TÍCH CỰC
11 năm
nhiều người vẫn thích ip nó hấp dẫn và mê hoặc người ta.
Mình rất ghét Apple vì nó làm cho hàng IT của mình lỗi thời vì thế ko ủng hộ mà mong sao cho Apple bán dc càng ít càng tút, ai có chung ý kiến vs mình thì comment ha
chiase83
ĐẠI BÀNG
11 năm
Kẻ đi ngược thời đại!
làm cái Motorola 7200 cục gạch ko bao giờ sợ lỗi thời
Suy nghĩ zầy sao mà thế giới phát triển nổi @@ ....!
asus G73SW A1 i7-2630QM, GeForce GTX 460M 1,5 GB, 17,3 inch Full HD, 16 GB RAM DDR3, HDD 1TB
HTC Desire HD Android, Blackberry 9550 AT&T. Archos 70 internet tablet 250GB
Sony Walkman NWZ-S754, NWZ-S544, Sony PSP-3000 Slim
Canon PowerShot S95, Sony HDR XR550E
bạn yên tâm Apple chưa sản xuất máy ảnh nên máy ảnh của bạn vẫn chưa lỗi thời =))
"Bán mơ ước không bán sản phẫm" những ai đã yêu sản phẫm Apple đang yêu và sẽ yêu.
Kagoma
ĐẠI BÀNG
11 năm
mua đẳng cấp ko mua điện thoại (đẳng cấp rồ)
RBC ước tính doanh số bán ra iPhone của Apple trong năm nay sẽ là 70 triệu máy, chiếm khoảng 19% trong tổng số smartphone toàn cầu.

Cái đoạn này,19% smartphone toàn cầu,khủng quá!
Hơi nhầm chút. cứ 5 người dùng smartphone thì có 1 ng dùng iPhone, chứ ko phải cứ 5ng trên thể giới thì 1 ng dùng iPhone đâu bạn ah.
Mà mình ko tin con số này lắm. Nhiều đến vậy sao :|
dân số thế giới là khoảng 7 tỉ người .... lấy 7 tỉ chia cho 70 triệu = 100 thưa bố trẻ =))
ciao2me
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nếu nhà bạn quả thực như vậy, thì khi mọi người hùn nhau mua apps bản quyền về xài, lợi ích kinh tế cũng khá ư là đáng kể àh nha, vì số tiền chia đều cho mỗi người sẽ rất thấp.
ductholc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác này bị nhầm. Họ nói là 19% thị phần smartphone thôi mà. Không phải 19% tổng số ĐT trên toàn cầu. Như năm 2010 vừa rồi, lượng smartphone chỉ chiếm 30% lượng điện thoại bán ra toàn cầu thoi (Nokia ít thị phần smartphone nhưng vẫn là hãng bán nhiều điện thoại nhất). Trong tiếng anh thì mình thấy nó hay dùng từ features phone.
jing
CAO CẤP
11 năm
vãi nhái, trong 1 năm, công ty Apple này bán iphone = GDP cả vietnam (87tr dân) làm trong 1 năm o.0
Đẳng cấp là ở chỗ đó đó pác.
VN mình ko đầu tư vào nghiên cứu R&D thì 100 năm nữa vẫn như bây giờ. Vẫn chỉ sản xuất lúa gạo và bán mấy con cá basa. Không phải là người VN ngu dốt, nhưng là vì họ sống quá cầu toàn, sợ thay đổi.... Ôi ! Người VN đừng nhìn qua Mỹ cho xa, hãy nhìn Đài Loan thui, để mà phấn đấu nhá.
Lên diễn đàn này mà thấy, nhiều bác cứ phát ngôn là bênh vực sản phẩm ngoại, tôn sùng nó, phân bè chia phái để bênh vực nó, hây dà.
Không biết bên Tây họ có chia bè phái ra để bình luận con cá Basa của mình không? Họ có bình luận giày dép, quần áo của mình không? Hay là vài bữa họ ngẩu hứng kiện vài cú, làm cả Quốc hội phải sốt vó, báo chí giật tung đít vì sợ....
IPhone bán phá giá ở VN ghê gớm, liệu VN mình có kiện nó không nhỉ ? ko biết Obama có lo sốt vó vì ở VN đang bán phá giá IPhone hay không nữa?
Hây dza
Lại có 1 thằng ... so sánh VN mới Mĩ. [​IMG] và kèm theo đó là những dẫn chứng như sh!t. (Sorry các mod nhưng em gặp cái loại này em không chịu đc).
Btw, dự đoán chỉ là dự đoán nhưng coi bộ bác đưa ra dự đoán này có họ hàng với thằng Gia Cát Dự 😁
kinh khủng quá, Apple ngày càng thể hiện sức mạnh đáng sợ của mình :running:
bantayden
TÍCH CỰC
11 năm
Ôi, bán rau muống mà với số lượng chừng đó còn giàu chứ đừng nói gì đến hàng công nghệ......:giggle:
Rồi tới 1 ngày ng ng dùng ip nhà nhà xài ipad thì k có j thể hiện đẳng cấp nữa. Lúc đó nhiều ng chạy đi mua hàng khác là anh táo lại trở lại làm ng bt thôi . Cái j cũng có thời của nó và hiện tại đang là thời của táo.
sky.vu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hihi, ngày này là ngày nào đây😆. Không phải fan Táo nhưng chắc ngày đó còn xa lắm bác à;D
nếu có cuộc thi về chém gió, cty này sẽ được chiếm ngôi vô địch chém gió siêu bão, đéo hiểu suy nghĩ thế nào mà tuyên bố 19% toàn cầu, vậy là trong năm nay tất cả các hãng smartfone khác ngưng sản xuất hết, để 1 mình iPhone là sản phẩm sf duy nhất trên toàn cầu à? có biết hiện tại số lượng BB, Android, Nokia hiện tại bao nhiu ko mà chém vcl? Mà nếu trong năm nay iPhone đạt mức này thì chỉ đáng xách dép cho Android thui, năm nay là năm của Android mà he he he
leechifu
ĐẠI BÀNG
11 năm
đúng ..ca ve chỉ thích iphone...gái đú chỉ thích iphone...mà em là nông dân nên em theo iphone 😃

---------- Post added at 09:18 AM ---------- Previous post was at 09:17 AM ----------

Lượng một máy thì không thằng nào qua iphone nổi..nhưng chung cả 5 hãng lớn thì dĩ nhiên là hơn iphone rồi...thông số là thông số..thời gian sẽ chứng minh mà..
70 triệu máy, sợ thật, k tin vào mắt khi đọc câu này luôn
Cowboyz
TÍCH CỰC
11 năm
Có mà bán vào mắt

Dự đoán thôi. Iphone hết hot rồi các chú ạ.
CIRCLE H
TÍCH CỰC
11 năm
Apple quá thành công đấy chứ, chắc còn nhiêu hàng cũng bán hết à ;)
hoang511
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không phải mình bênh gì với iPhone nhưng các bạn hãy nhận xét khách quan 1 chút! Có thể hiện tại (sau khi iPhone 4 ra mắt được gần 1 năm) iPhone không còn là đỉnh về cấu hình nhưng với vi xử lý 1Ghz; Ram 512; ổ 32G; màn hình dùng tấm nền IPS độ phân giải 640x960; 5 bộ cảm biến bao gồm một con quay hồi chuyển; cảm ứng luôn được đánh giá là xuất sắc nhất; có camera đàm thoại mặt trước, có 2 mic dùng để khử tạp âm khi thoại và nghe (liệu có máy nào có thể nói chuyện bình thường trong phòng Karaoke như iP4) không kể đến thiết kế của iP4 là một cuộc cách mạng với phong cách tối giản minimalism cùng độ mỏng 9.3mm hay bộ phần mềm hỗ trợ cực kỳ phong phú trên AppStore. Vào thời điểm ra mắt, bác nào chỉ ra được máy nào có cấu hình mạnh hơn, hay ở thời điểm hiện tại, máy nào hội tụ được tất cả các yếu tố như vậy mà giá rẻ hơn Iphone thì báo với mọi người 1 tiếng đi!
mình rất thích iphone nhưng câu cuối của bác hơi vô lí, thứ 1 cùng thời với iphone 4 có galaxy s nhưng giá co 12 triệu, còn iphone thi giá trên trời, xét về công nghệ nhé, Galaxy S được hiệp hội hình ảnh châu âu bình chọn là smartphone tốt nhất 2010, SGS cũng là đt đâu tiên nhận chứng chỉ DivX đầu tiên trên TG, chứng chỉ wifi direct, công nghệ màn hình Super Amoled đến giờ vẫn chưa có đối thủ, đứng thứ 2 là SS wave, thứ 3 là Xperia mini, cùng 1 thời với iphone nhưng nói thật ko có ĐT nào có công nghệ vượt mặt được SS đâu, iphone nó hot không fai vì nó công nghê cao, mà vì nó đẹp và đẳng cấp, còn ai chê SS thì xin lỗi chứ, màn hình iphone là do LG sx, chip thì do SS làm, ai nói 2010 có con nào công nghê vượt trội hơn GALAXY S xin reply để mình mở mang tầm mắt.
mantico47
TÍCH CỰC
11 năm
Cùng quan điểm với bác , Samsung có hướng đi tốt,tương lai sẽ phát triển mạnh .
-Nhưng em thấy nó không thực sự đầu tư mạnh vào khoản Design và chau chuốt sản phẩm của nó,"nên chi nhiều tiền thuê nhân viên Design tốt".
hoang511
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thấy bạn nói cũng có phần đúng nhưng không hoàn toàn, bạn có thể kể ra những gì mà Galaxy S vượt trội iP4 dc chứ! Mình xin so sánh qua iP4 và SGS ở đây:
+ Phần cứng :
-Về chip, về ram đều ngang ngửa;
-Về màn hình thì rộng hơn nhưng độ phân giải thấp hơn, 1 bên dùng tấm nền IPS 1 bên dùng S-Amoled cũng khó mà đánh giá nên về màn hình coi như ngang ngửa đi;
-Về cảm ứng thì cũng khó nói, coi như ngang ngửa đi;
-Về lọc âm thì iP4 hơn vì có thêm 2 mic lọc âm còn SGS k có cái nào;
-Về cảm biến thì iP4 cũng hơn vì có cảm biến Gyroscope ngoài 2 cảm biến Accelerometer, Compass (bạn có thể tham khảo trong phần tech của phonearena.com)
-Về thiết kế thì chắc bạn cũng đánh giá cao iP4 hơn vì dc làm bằng kim loại chống sước chứ không phải là vỏ nhựa cũng như độ dày 9.3 với 9.9!
+ Phần mềm:
-Kho market của GG và AppStore thì chắc chắn là AppStore hơn, điều này là không phải bàn cãi vì thời gian cũng như số lượng app, các bạn thường nói app trên Mareket của GG tiện dụng và free nhiều hơn là k chính xác nếu các bạn đã khám phá AppStore!
-Về DivX thì trên Store có app free VLC chạy cho iP4 nuột tất cả các file video mình biết, k thua bất kỳ máy nào!
+ Giá: Vào thời điểm ra mắt, cả SGS và iP4 bản quốc tế đều tầm 5-600$, giá của iP4 ở VN là do bị làm giá thôi, chứ giá trị thật của nó bạn có thể thấy khi Vina và Vietel bán hàng chính hãng hay mua qua trang chủ của Apple. Có 1 điều chắc chắn là mình không mua iP4 nếu nó bị làm giá vì số tiền của mình không trả cho giá trị thực của máy mà là mất 1 số tiền lớn cho dân buôn để khoe mẽ!
Qua 1 vài so sánh như trên mình chưa thấy SGS có gì nổi trội hơn mà thậm chí là ngược lại. Có thể hiện nay với các máy với chip duo, hay 1.2Ghz thì có thể là ip4 đã bị vượt qua về phần cứng nhưng để tích hợp tất cả vào 1 thiết kế tinh tế thì các hãng vẫn còn phải học hỏi Apple nhiều!
Với cả những điều mình nói trên đây k phải là để bênh vực hay cổ súy cho ip4 mà mình chỉ muốn nói đó thực sự là 1 sản phẩm đỉnh cao của công nghệ (nhất là tại thời điểm ra mắt) vì mình khá khó chịu khi có rất nhiều người cứ bảo ip4 chỉ dc giỏi cái PR còn công nghệ thì chẳng có gì!
Thanks bạn đã đọc! Hy vọng các phản hồi của bạn sẽ làm mình mở rộng tầm mắt!
Để so sánh SGS và Iphone 4 thì phải dựa vào tiêu chí của người sử dụng nó chú trọng vào điều gì, có người thích trải nghiệm các loại phần mềm khác nhau trên đt của mình, mặt này thì Iphone nắm ưu thế, có người lại thích xem phim trên màn hình có màu tuyệt đẹp, thực tế màn hình iphone rất đẹp, nhưng nếu so sánh và cho ra kết quả ngang ngữa như bạn nói là chưa chính xác, bạn có thể tham khảo link sau đây http://sohoa.vnexpress.net/SH/Dien-thoai/Smartphone/2010/11/3B9B35A1/ đây là bài so sánh của GSM Arena về khả năng hiển thị của nhìu loại công nghệ màn hình khác nhau, và SS amoled của SS và CBD amoled của Nokia vẫn đứng đầu, bạn có thể xem phần kết luận cho nhanh, còn về phần bạn có xem đây gọi là sự '' vượt trội'' hay không thì còn tùy vào đánh giá chủ quan của mỗi người, cá nhân mình thì màn hình IPHONE 4đẹp, nhưng Super Amoled thì đẹp hơn. bạn đã cho mình thấy 2 cái mà theo bạn là vượt trội hơn là khả năng lọc âm và cảm biến, mình không biết là với bạn nó quan trọng thế nào nhưng với mình thì nó không được xem là vượt trội được, vượt trội là từ diễn tả cái gì đó tiên phong và những cái khác ko thể làm được( ý kiến cá nhân) , ví như màn hình S.A của SS, tính đến thời điểm bây giờ vẫn chưa có hãng ĐT nào chế ra được 1 màn hình đẹp như thế, ngay cả công nghê Bravia mobile của SE đình đám vậy cũng chỉ đứng hàng thứ 3 sau S.A và retina thôi, màn hình S.A đã thực sự tạo ra sự khác biệt và là 1 bước tiến quan trọng để các hãng khác nhìn lại mình và cố gắng cãi thiện công nghệ màn hình của họ, bạn có thể thấy trước khi S.A ra đời, hầu như mặc định ĐT là TFT, và cũng chả ai màn đến hay đòi hỏi phải có màn hình đẹp hơn, với mình, đây mới gọi là đột phá, còn về màn hình retina trên iphone, đã có bài viết của các chuyên gia phân tích và chỉ ra những điều mà bác JOB đã nói quá 1 cách ...thuyết phục, vì không phải ai cũng đủ mức độ ''chuyên gia'' để biết được điều đó, bạn có thể tham khảo phần '' iphone 4 có thực sự sỡ hữu màn hình võng mạc'' tại đây http://www.vatgia.com/hoidap/4149/214301/tim-hieu-mot-chut-ve-retina-display-cua-iphone-4-co-ai-biet-ko.html , bạn có thề xem 1 bài review tren GSM ảena so sanh giữa SGS và Iphone 4 tại đây http://www.gsmarena.com/samsung_i9000_galaxy_s_vs_apple_iphone_4-review-500.php bài review này chỉ ra SGS chỉ thua iphone ở phần design và số lượng app. còn toàn bộ SGS đều hơn, xét trên 10 tiêu chí SS đã hơn 8, tiếc là, ko phải ai cũng ngâm cứu kĩ càng trước khi sỡ hữu 1 món đồ công nghệ, 2 điều trội hơn của iphone lại là 2 cái làm nên tên tuổi cũng như sức hút mãnh liệt của nó, S.job quả là thiên tài khi cho ra đời iphone làm say đắm rất nhìu người, nếu ở VN có lẽ mình sẽ nói ông ta chơi ngãi ( đùa), nhưng quả thật, mình đã gạt qua tất cả để sỡ hữu Iphone 4, vì ... nó đẹp, đẹp 1 cách khó diễn tả = lời, mình đánh giá cao khâu thiết kế của apple, quả thật nét đẹp không đụng hàng và sang trọng, khá giống phong cách của SE, luôn khác người, nhưng thiết kế của iphone 4 phần nào làm mình liên tưởng đến thiết kế của Mobiado dòng professional, dùng 2 tấm saphia nguyên khối ở 2 mặt và 2 bên là kim loại nẹp chặt lại. SS thiết kế SGS quá xấu với lớp vỏ nhựa rẻ tiền, và quá giống iphone 3 nhìn từ phía trước, không có sự đột phá, và tôi cũng thích vọc các ứng dụng trên iphone, dù là lí do nào hay tiêu chí nào, nhìn vào sự thành công của iphone , ta có thể ko cần tìm hiểu tại sao, mà mạnh dạn sỡ hữu ngay iphone.
PS: mình nghĩ không phải SS không làm được khả năng lọc âm cũng như cảm biến như iphone, có chăng là SS chưa chú trọng đến nó mà thôi, màn hình S.A đã làm tốn ko ít giấy mực và tạo nên cơn sốt 1 thời gian dài, nhưng mình vẫn chưa thấy điều đó ở chế độ lọc âm và cảm biến của iphone, nó không ''hot'', ko là chủ đề bàn tán trên diễn đàn mạng như S.A, dù gì mọi sự so sánh đều là khập khiễng, mình cảm thấy so sánh iphone với SGS giống như so sánh Britney với lady gaga vậy, cùng là ca sỹ hát nhạc pop những mỗi người mỗi vẻ, cả 2 đều có những điểm chưa hoàn hảo, nhưng nhắc đến brit hay lady gaga cta đều phải công nhận họ là những người thực sự tài năng, cống hiến cho thế giới những sản phẩm âm nhạc ấn tượng và đi vào lịch sử, iphone và SGS cũng vậy, rất nỗi tiếng, rất nhìu cái hay lẫn cái chưa hay, thay vì moi móc xem nó chưa được ở điểm nào thì tại sao cta không tận hưỡng sự phát triển trong công nghệ mà cả 2 đã làm được và hy vọng SS va Apple sẽ phát triển hơn nữa trong tương lai, đôi lời chia sẻ, mong các bác góp ý nhẹ tay. thân
nó rút tiền của dân mình đã thiệt, khỏi cần phải xâm lăng chi cho mệt. :mstickle:
chả biết IP bán được bao nhiêu nhưng cứ thế này đã thấy nó quá thành công rồi: từ người già đến trẻ con chưa biết đọc cho nó cái IP là biết tự chới game nghịch ngợm mà chả cần phải hướng dẫn gì cả! Ông nào dùng IP rồi cũng gắn với 1 câu " dùng cái này rồi chả muốn dùng đt khác! :|"
cái này tầm thường quá. "dùng điện thoại khác vẫn muốn xài thêm IP" mới ghê chứ. :mstickle:
trời chỉ là dự đoán làm e tương thật. e cũng dự đoấn Vn năm 2011 thành cường quốc thứ 2 sau Mĩ.
lâu ko đi club ,hôm qua đi club,ko ngờ 80% xài Ip,po tay đặc biệt là những wan cf sang trọng,toàn Ip va Ip,po tay. Nhưng ko phụ nhận Ip4 đẹp mà,tại Ifan làm quá nên ng ta ghét thôi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019