Read aloud - đọc to trang web, sách tiếng Việt trên Microsoft Edge, hay và hài hước
bk9sw
3 năm trướcBình luận: 31Lượt xem: 24.271
Read aloud - đọc to trang web, sách tiếng Việt trên Microsoft Edge, hay và hài hước
Microsoft đã bổ sung một tính năng rất hay trên trình duyệt Edge mới là Read aloud. Đây là tính năng cho phép chúng ta nghe nội dung của một trang web, file văn bản PDF hay ePUB khi không thể đọc hay lười đọc. Điều quan trọng là Read aloud có hỗ trợ tiếng Việt, mình sẽ hướng dẫn anh em cách cài đặt và dùng Read aloud.
Thiết lập Read aloud:
Lưu ý là tính năng này chỉ khả dụng trên trình duyệt web Microsoft Edge mặc định của Windows 10 Fall Creators. Bạn cũng sẽ phải cần cài đặt thêm các gói ngôn ngữ và giọng nói tùy theo ngôn ngữ mà bạn muốn Edge đọc to cho nghe. Mặc định sẽ có sẵn tiếng Anh nếu bạn dùng Windows 10 bằng giao diện tiếng Anh.

Add a language.jpg
Nếu muốn Edge đọc nội dung bằng tiếng Việt, bạn chỉ việc vào Settings > Time & Language > Region & language > nhấn nút dấu + Add a language và tìm chọn Tiếng Việt.

Lưu ý mặc dù gói ngôn ngữ sẽ tự động được cài đặt nhưng anh em cũng cần phải kiểm tra và cài thêm gói giọng nói tiếng Việt. Chúng ta nhấn vào Tiếng Việt > Options

Kiểm tra Speech.jpg
Sau đó nhấn Download Speech như hình trên. Nếu Windows yêu cầu khởi động lại máy thì bạn nên khởi động để các cài đặt mới được áp dụng.
Sau khi cài đặt xong anh em nên kiểm tra lại xem đã có ngôn ngữ tiếng Việt trong phần Speech hay chưa. Nếu đã có thì giọng đọc tiếng Việt sẽ là Microsoft An - giọng nam. Cũng trong phần Speech này anh em có thể chỉnh tốc độ đọc.

Sử dụng Read aloud:

Read alout từ Context.jpg
Để sử dụng chúng ta chỉ việc mở một trang web bất kỳ hay một văn bản, truyện EPUB bằng Edge. Sau đó click chuột phải vào đoạn văn bản muốn đọc và chọn Read aloud.

Read aloud từ Menu.jpg
Anh em cũng có thể bật Read aloud từ menu … của trình duyệt Edge, lúc này tính năng sẽ bắt đầu từ đầu trang web hay văn bản.
H Read aloud.jpg
Nghe cứ như anh Phúc nhà mình đọc tiếng anh vậy
@halong148 ma - zê in việt nam nhé, hôm trước lên Youtube có ông còn bảo :"là do Việt hóa để gần gũi với người VN, chúng mày chửi cc à" . Đến cũng lạy =))
@halong148 Dám nói xấu đại ka nhà mềnh nhá...
@Bủm Bô ý của bạn là vị tủ lạnh nào đó hả? hắc hắc, e thì ko ưa gì cái chú phỉnh này.
@halong148 Suỵt...Nhỏ thôi. Tai vách mạch dừng nhé!
Nghe cũng ổn đấy chứ, hơn chán google
@Lò Văn Sò công nhận dễ nghe hơn chị go o gle 😁
Có thử mấy hôm nay. Tiếng Anh nó đọc khá hay và dễ nghe. Tiếng Việt thì mỗi khi cần giải trí bật lên là vui ngay!=]]
Đọc tên tiếng anh thấy mắc cười. Còn lại ổn. muốn đọc từ đoạn nào thì click đôi vào từ đầu tiên thôi.
troll chút đã
có contana tiếng việt chưa mấy bác ơi
Có hỗ trợ Edge mobile không
@nguyenly2016 Android với iOS vẫn đang ở beta nên tất nhiên là không.
Còn Windows Phone thì 😔
win đâu sờ 10
Nghe sao giống Ếch Ếch thì phải, đâu đây có ếch ễnh ương😁
Cái này thì có con bồ mở truyện sếch lên rồi làm theo nhẩy 😆)
bookmark :3
@cctoti Đọc đều đều như tụng kinh mà ô cũng hứng đc thì đến chịu
@AZwarrior Đôi lúc thử cái mới cho nó thay đổi không khí thôi. Bác tuýp người classic à :p
@cctoti già rồi chỉ thích làm ngựa cho kị sỹ cưỡi
@AZwarrior này có tí bia vào là xác cmn, ra bã =))
Đọc như là tụng kinh. Cứ ngang ngang k cảm xúc cái khỉ khô gì hết.
edge giờ không còn tiéng việt trong setting hả các bác
@Lumisur @@ tiếng việt windows khó xài
Mình thấy nó ăn đứt con thị nở của Google rồi, những vẫn cần cải thiện thêm, chỗ nào cần đọc nhanh, chỗ nào cần đọc chậm, chỗ lên và xuống giọng, tiếng anh, bla bla...
Chức năng rất hay. đã chuyển qua xài Edge luôn. haha
mới phát hiện hôm qua...ngon!!!
giọng dễ nghe hơn con bitch google 😁
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 244VIPhemilo
9.804 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 84CAO CẤPquangthegtvtk49
5.055 bài đăng
Siêu nhân gầy+ 72CAO CẤPSiêu nhân gầy
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156