Reeder: trình đọc tin tức RSS tuyệt đẹp cho MacOS

Tip4PC
3/8/2011 9:9Phản hồi: 35
Reeder: trình đọc tin tức RSS tuyệt đẹp cho MacOS

Đọc tin RSS là một điều không thể thiếu nếu như bạn có thói quen lướt qua nhiều mảng tin tức khác nhau của nhiều trang tin điện tử hay diễn đàn trực tuyến.

Tuy rằng Google đã cung cấp cho bạn ứng dụng trực tuyến Google Reader để bạn có thể đăng ký (Subscribe) các nguồn tin vào để tự động nhận các bảng tin RSS vừa được phát hành. Song giao diện của Google Reader vẫn khá chán, đặc biệt là khi bạn chọn một mẩu tin cần xem thì Google tự động chuyển sang trang tin gốc với nhiều nội dung không mong muốn. Vì vậy có một ứng dụng mà người dùng hệ điều hành MacOS có thể sẽ rất ưng ý là Reeder – chương trình đọc tin RSS lấy từ Google Reader. Đây là một ứng dụng có tính phí (9,99$), bạn có thể tìm và tải về từ Mac App Store, hoặc có thể tải bản dùng thử tại đây.

Khi đã cài đặt và chạy, Reeder sẽ yêu cầu bạn đăng nhập bằng tài khoản Gmail của mình vào, ở giao diện chính của chương trình được chia thành 03 thanh dọc, thanh phía trái sẽ hiện danh sách các nguồn tin đã đưa vào Google Reader, thanh ở giữa sẽ hiện thị các tin trong nguồn tin đang được chọn, và thanh phía phải sẽ hiển thị giản lược nội dung của tin đó.

Để thêm một nguồn tin vào, bạn chọn hình bánh xe ở dưới thanh bên trái rồi chọn Add Subscription.

Ở khung hiện ra bạn dán liên kết đến nguồn tin của website vào, chọn thư mục chứa nguồn tin rồi chọn Subscribe. Để quản lý cũng như sắp xếp nguồn tin bạn cũng chọn vào hình bánh xe và chọn Manage Subscriptions, tuy nhiên ở phiên bản hiện tại, Feeders không thể cho phép bạn sửa tên nguồn tin theo ý thích, để làm việc này bạn cần truy cập vào Google Reader.

Tại khung ngoài cùng phía phải, để xem toàn bộ thông tin của bài viết đó, bạn nhấp vào dòng chữ Readability, chương trình Reeder sẽ tải nội dung về, đồng thời bóc tách những nội dung không cần thiết như hình ảnh quảng cáo trên website để giúp bạn có một trang tin trông rất chuyên nghiệp, tương tự như tính năng Reader của trình duyệt Safari.
Tip4PC​
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái này ai bận rộn thì hay nè 😁 mình vẫn có thú vui lướt net hơn :p
thanks anh em chia sẻ
Có gì đẹp đâu hả trời.
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái này hay nhở. Nhưng giao diện ko được đẹp lắm.
Hì! K xài Mac, ta là anti fan
mrvodka
TÍCH CỰC
13 năm
Tự kỷ ám thị vãi lều, cứ macos là phải tuyệt đẹp 😔 cái kia thì đẹp gì trời
mrvodka
TÍCH CỰC
13 năm
xin lỗi bạn mình ko phải là anti fan cua apple. mình đang trả lời bạn bằng cái ipad của mình, định hướng nghề nghiệp của mình là dev objective c cho ca mac va ios, nhưng sự thật thì ipad nó như vậy bạn ạ, ngoài màn hình ips và cảm ứng rất tốt ra thì nó khác gì netbook hả bạn, thậm chí cấu hình còn lởm hơn nhưng chính hai điều đấy cùng hệ thống marketing của apple đã khiến nó thành công 😃. mình ko là anti cái gì cả mình là enduser và mình có quyền nhận xét trung thực về sản phẩm thế thôi
tienvinh137
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn có thấy mình có nói gì ko nè ? Thì như bạn nói thôi,iPad là 1 Tablet,những Tablet khác cũng là Tablet ==> ko phải là bạn nên sửa cái chữ ký à ? Ko mọi người lại hiểu lầm bạn là 1 anti đó,thân.
mrvodka
TÍCH CỰC
13 năm
mình hỏi bạn nhé bạn mua cái netbook 500$ thì rõ ràng ai nhìn thấy cũng bảo rẻ tiền bạn chẳng dám khoe, nhưng bạn mua 1 cái ipad hay galaxy tab chẳng hạn cũng tầm 500$ bạn cầm ai cũng nhìn ai cũng khen thế sự khác biệt ở đây là gì?
tienvinh137
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn ko hiểu ý mình à,cái chữ kí của bạn tại sao ko phải là "Tablet" mà lại là "iPad",ghi vậy ko phải người khác hiểu lầm à? .Còn chuyện khoe hay ko khoe là chuyện khác,cái đó tùy tính cách mỗi người thôi.
Đắt quá!
StylelaB
ĐẠI BÀNG
13 năm
Phần mềm đẹp không phải là lúc nào cũng màu mè rồi icon đủ màu sắc tùm lum etc, Reeder được nhiều người chọn vì giao diện của nó rất tốt, không rối rắm như các phần mềm đọc tin tức khác, đẹp hay không đâu chỉ phụ thuộc mấy cái thứ màu mè, còn phụ thuộc vào UX (trải nghiệm người dùng) nữa.

Phải xài qua các phần mềm đọc RSS mới biết thằng nào thiết kế tốt hơn, đọc tin dễ chịu hơn, thiết kế các button đúng vị trí hơn, hiện text đẹp hơn etc. Reeder cố gắng thiết kế sao cho đúng với style của HDH Mac nên không cần thiết phải có các thứ màu mè, cứ tưởng tượng nếu icon mà màu mè rồi sao tập trung vào tin tức, gặp ai đọc RSS nhiều thì phải nói là loạn.

App này có trên iOS nữa, auto-sync, có thể chia sẻ tin tức qua các mạng xã hội hiện giờ hoặc các ứng dụng như ReadItLater hoặc Instapaper. Ai thích những phần mềm khác giống Reeder có thể coi sơ vài cái review ở đây http://mac.appstorm.net/tag/rss/
Có thằng Mixtab(free) màu mè chắc phù hợp các bạn xì tin ở trên.
alexzai
TÍCH CỰC
13 năm
Đúng là đẹp thật đơn gian bao giờ cũng là đẹp nhất nhưng có bác nào biết phần mềm đẹp tương tự bên windows k nhỉ?
Đem cái topic ra trang chủ luôn mà chỉ có bảng dùng thử thôi, tui xài bảng full cũng lâu ơi là lâu rồi, không biết post vô đây có bị ban nick hay cảnh cáo không nhỉ? Bị canh me mấy lần rồi nên chưa dám post.
Mềnh thì mềnh thích dùng NetNewsWire 😁 miễn phí mà ngon
StylelaB
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình từ bỏ NNW vì không thể chịu nổi cái phần late news nằm ngang của nó, giống y như Mail phiên bản trước đây của HDH Mac, bác để ý thì sẽ thấy, bây giờ Mail của Mac cũng thay đổi layout hiển thị 3 cột dọc giống kiểu Reeder, các App khác cũng giống vậy ví dụ như các App cho Twitter, Sparrow (đọc mail, thằng này ngon, nhẹ, có icon trên Menu bar).
Mà NNW hồi xưa UI cũng kinh dị lắm, giờ mới thay đổi lại thôi =)
Icedrakin
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình khoái dùng Reeder nhất, trên cả Mac và iPad vì cái tích hợp cái Readability. Trên bản Mac mới có version 1.1.1 hỗ trợ full screen, rất tuyệt.
Cái này ai thích đọc nhiều thì nên sở hữu. Và nếu dùng iPad thì nên sử dụng thêm Flipboard.
cảm thấy quen với lướt web đọc báo điện tử sáng cùng smartphone rồi. máy bàn ở nhà thì "miễn" mang theo.

có bác nào bị như mình ko? cứ topic nào tinhte coment là y như rằng sẽ gửi mail thông báo bài mới về mail liên tục. vài ngày mà ko xóa là vài trăm comment như chơi (dù đã cài đặt không gửi thông báo qua mail trên tinhte, nhưng vẫn vậy.. lực bất tòng tâm hay tinhte chức năng này chưa hoàn thiện như các web khác?)
Mình rất thích cái Reader này, Lần nào bật máy lên cũng mở nó và Sparrow trước tiên 😁. Thích nhất cái Readability của nó. Mà mình vẫn chưa hiểu lắm khi click trên biểu tượng chiếc ghế nó hiện Readability: User name, pass và save account for seding Readability only. Chưa hiểu cái chức năng nàyl lắm. Khì đăng ký phải mất tiền nữa :D.
Mail đọc RSS cũng ngon rồi mà 😃
cosster_91
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mấy bác phía page 1 chắc phải dùng Pulp mới hợp với định nghĩa đẹp của các bác @@
vistazer
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái lý do duy nhất để mình chưa múc cái này ngay là cái giá 😔 Mình nghĩ nó vẫn hơi đắt, dù đúng là tính năng và giao diện rất ổn. Nếu nó tầm trung trung như nhiều apps khác, $4.99 thì mình mua ngay rồi :(
Đúng là tiện cho các bác bận rộn thật.
mrkissn
TÍCH CỰC
13 năm
Ai có bản xxx rồi cho em xin với 😁
Tip4PC
ĐẠI BÀNG
13 năm
Down thử cái link đi :bounce:
haruku21
ĐẠI BÀNG
10 năm