Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Resize ảnh tự động với Automator (macOS): viết bài trên tinhte nhanh hơn

5/1/2022 8:3Phản hồi: 21
Resize ảnh tự động với Automator (macOS): viết bài trên tinhte nhanh hơn

Lượng bài chia sẻ lên tinhte ngày càng nhiều hơn, mình chia sẻ mọi người cách resize ảnh tự động để việc viết bài nhanh và vui vẻ hơn nhé.

Setup Quick Action trên Automator

Screen Shot 2021-12-30 at 13.06.32.png

Đầu tiên mọi người bấm Command + Space và gõ “Automator” rồi mở App lên

Screen Shot 2021-12-30 at 13.14.31.png
Chọn Quick Action

Screen Shot 2021-12-30 at 13.27.03.png
Phần Workflow receives current → chọn image files

Screen Shot 2021-12-30 at 13.28.43.png
Ô tìm kiếm các bạn gõ: Duplicate và kéo Action vào khung bên phải → lệnh này sẽ nhân đôi file mà chúng ta chọn để chỉnh sửa

Screen Shot 2021-12-30 at 13.32.32.png
Tương tự các bạn thêm Action “Change Type of Images” vào và chọn JPEG

Screen Shot 2021-12-30 at 14.21.03.png
Tương tự các bạn thêm Action “Scale Images" và set độ phân giải, nếu viết bài trên tinhte thì độ phân giải tối ưu sẽ là 2048

Screen Shot 2021-12-30 at 15.34.40.png
Cuối cùng là Action “Rename Finder Items” → các bạn chọn Add Text để thêm hậu tố phía sau tên của file mới, ví dụ mình sẽ thêm đuôi tinhte_2048

Quảng cáo

Screen Shot 2021-12-30 at 15.36.28.png
Bấm Command + S và đặt tên cho Quick Action

Screen Shot 2021-12-30 at 15.43.06.png
Các bạn vào System Preferences -> Extensions -> Finder rồi stick chọn Action vừa tạo

Giờ mình sẽ resize hàng loạt ảnh chụp từ Sony A6000
Screen Shot 2021-12-30 at 15.54.13.png
Chọn tất cả ảnh → chuột phải → Quick Actions → Auto Resize for tinhte

Screen Shot 2021-12-30 at 15.57.41.png
Ảnh mới sẽ được tạo và tự động resize theo kích thước 2048, sẵn sàng để up lên tinhte ^^

Quảng cáo

Mẹo thêm Text cho ảnh bìa tinhte

Screen Shot 2021-12-30 at 16.06.42.png

Ảnh bìa bài viết khi lên trang chủ sẽ hẹp lại hai bên, các bạn thêm Text và cách cho mình 150px mỗi bên

Screen Shot 2021-12-30 at 16.10.41.png
Khi lên trang chủ Text sẽ hiển thị đầy đủ và không bị cắt mất.

Hy vọng thủ thuật sẽ giúp mọi người viết bài nhanh và tiện lợi hơn, mong được đọc những chia sẻ thú vị từ thành viên tinhte ạ ^^
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công nhận không phải IT, nhìn vào phức tạp dã man. Bạn thớt cho hỏi cái độ phân giải 2048 là chiều ngang phải không?
@Cu Cứng Dạ đúng ạ.
Akinori
TÍCH CỰC
2 năm
Bài viết hay cho những anh chị em chưa biết về ứng dụng của Automator. Cảm ơn Mod Qsangp
Cười vô mặt
A xài duy nhất ứng dụng RePix để resize bất cứ kích cỡ nào, tốc độ cũng nhanh, dung lượng app nhẹ như ko, chưa bao giờ thấy ứng dụng nào đơn giản mà hiệu quả như RePix 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
hmm, macos nó scale hình dựa trên encode nào nhỉ?
@trunghieu7393 mình cũng không chắc, nhưng thường là chất lượng bị giảm nên mình cũng không còn xài cách như bài này. Hiện tại mình tin dùng mỗi bộ resize của Photoshop =)))
novavn
CAO CẤP
2 năm
Việc gì phải khổ thế này, trên mạng thiếu gì trang cho resize ảnh + nén ảnh + convert ảnh all in one luôn. Ảnh up bài phải nén lại cho nhẹ chứ có phải mỗi resize là xong đâu.
@novavn Ý mình là cái thao tác nó lâu, chứ không phải là cái mạng nó lâu. Mình thì đang xài Photoshop rồi 😁.

Workflow của bạn này và nhiều creator tinhte cần tới automator này sẽ là kiếm được cái hình to to, cần resize nhẹ lại trước khi up. Lúc này thì xài automator là hợp lý.

Còn nếu chup ảnh rồi nhét vô edit thì sẽ dùng Lightroom hoặc Photoshop, lúc export thì ra 2048 luôn.
novavn
CAO CẤP
2 năm
@Duy Luân Ko rõ workflow của Mod thế nào chứ up bài mà chỉ mỗi resize ảnh thì chưa đủ dc process. Đã là làm ảnh để up bài thì workflow sẽ cần: Convert to jpg or Webp, Resize, Compress, Rename chưa kể còn gắn Geotag, watermark. Ý của mình nếu chỉ làm dc như trong bài viết thì còn thiếu rất nhiều bước. Vẫn phải kết hợp thì chi bằng công đấy ngồi làm 1 cái actions trong PTS làm dc tất cả những việc trên. Hoặc lên trên mấy cái web online cũng có đủ hết chỉ việc drop vào và ấn nút là xong. Ý của bạn bên trên là gợi ý để mọi người dùng automator cho nhanh 1 số tác vụ thông thường thì mình đồng ý.
@novavn việc của mod nếu không cần edit hình thì chỉ cần như trên thôi bạn 😁
@novavn Up ảnh nhiều ai làm như bác, rảnh ghê up lên rồi chờ nó xong tải xuống.
booy2booy
ĐẠI BÀNG
2 năm
bài có thông tin hay quá. Tks bác
Hiệp PQ
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tuyệt vời. Dựa vào bài viết có thể làm thêm nhiều thứ tương tự.
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cảm ơn bạn nhiều.
madmanmoney
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thanks bạn, giờ mới biết cái Automator này hay ghê. để mày mò xem nó giúp mình làm được cái j hay ho nữa cho công việc hàng ngày 😁
Ủa cái này giờ đâu cần nữa đâu, Monterey nó add sẵn vào Menu cho rồi mà!
từ Big Sur trở về trc thì cần chứ ...
Ngon
ồ cũng hay đó, khi có tuỳ chỉnh này 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019