Review Acer Swift 3 SF314-57G-53T1

chijuri
15/9/2021 15:46Phản hồi: 20
Review Acer Swift 3 SF314-57G-53T1
Đây là review về Acer Swift 3 SF314-57G-53T1 của mình. Mình mua nó với giá khoảng 20 triệu. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Acer Swift 3 SF314-57G-53T1

Máy mua năm 2020, hiện đã dùng hơn 1 năm, cấu hình tầm trung
- CPU: Intel Core i5-1035G1
- Màn hình: 14" IPS (1920 x 1080)
- RAM: 8GB Onboard LPDDR4 2666MHz
- Đồ họa: NVIDIA GeForce MX250 2GB GDDR5 / Intel UHD Graphics
- Lưu trữ: 512GB SSD M.2 NVMe /

- Hệ điều hành: Windows 10 Home 64-bit
- Pin: 3 cell 48 Wh Pin liền
- Khối lượng: 1.2 kg

Screenshot 2021-09-15 202401.png

Những thứ mình thích

1. Thiết kế mỏng, gọn, trẻ trung, nhẹ nhàng, tính cơ động cao.
2. Màn hình sáng mà không chói, góc nhìn rộng, hạn chế mỏi mắt, đặc biệt là cho người dùng máy ít nhất 10h một ngày như mình.
3. Bàn phím dùng rất thích, phản hồi tốt, Touchpad tuy nhỏ hơn Mac nhưng đủ dùng, mình ra mồ hôi ở đầu ngón tay khá nhiều nhưng dùng Touchpad này vẫn rất mượt, không còn bị ảnh hưởng nhiều như mấy chiếc máy tính cũ của mình.
4. Pin tầm trung, khoảng 4h nếu họp online liên tục đồng thời mở vài tab Edge, vài file Excel. Tác vụ văn phòng thì khoảng 8h, đủ cho một ngày ngồi văn phòng. Không được 17h như quảng cáo đâu.

Quảng cáo

5. Bảo mật vân tay
6. Số cổng kết nối đủ dùng cho các nhu cầu của mình

Những thứ mình không thích

1. Máy dễ bị nóng nếu dùng để xem Youtube lâu hoặc họp online khoảng 1h30 trở lên, phải dùng đế tản nhiệt rời. Không biết là do máy mình (ban đầu nhà sản xuất quên tra keo tản nhiệt, mới dùng đã nóng, mà mình lại bị lỗi account phải dùng máy cũ đến quá thời hạn đổi trả 7 ngày của máy này mới fix được nên chỉ được bảo hành mở máy dán keo); do card đồ họa trong option của mình (thêm 1tr), hay do máy quá mỏng tản nhiệt không được tốt.
2. Hợp kim nhôm-magie này nhẹ nhưng lại dễ bị oxi hóa, nhìn khá chán. Mình ngứa tay lột hết mấy cái nhãn phụ, giờ không biết xử lý thế nào, mình thì không thích option dán máy lắm.
3. Không thể nâng cấp RAM.

Nên mua hay không?

Quảng cáo

Với trải nghiệm sử dụng khoảng 17 tháng của mình thì mình không hối hận khi chọn mua chiếc này, cực kỳ phù hợp với dân văn phòng, nhẹ nhàng dễ di chuyển. Nhưng sẽ không phù hợp với những bạn mua chủ yếu cho nhu cầu giải trí vì máy có thể bị nóng nhanh khi xem phim hoặc cài Android ảo chơi game 😅

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thien2802
ĐẠI BÀNG
3 năm
vỏ màn hình kim loại luôn hả ??
chijuri
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Thien2802 mặt lưng màn hình là kim loại thôi bạn, phần viền ngoài màu đen ở mặt trước màn hình là nhựa.
Mỏng ntn thì không tản được nhiệt là quá bình thường
Tem bóc hết sao xấu thế bác
chijuri
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Star Legend Tại hồi đầu đú đởn theo phong trào ở chỗ làm, dán cái decal logo, xong rồi chất lượng giấy in không tốt, một thời gian nó lớm quá phải gỡ ra, cái ngứa tay gỡ tất 😃
Man404
TÍCH CỰC
3 năm
@chijuri Ủa mình tthấy bóc tem đẹp mà, bác lau lại tí là nó đều màu thôi
daivigold
TÍCH CỰC
3 năm
Như máy này, có card đồ họa không biết làm j luôn? Hhehe có lẽ hơi phí khoảng này
chijuri
ĐẠI BÀNG
3 năm
@daivigold Phí thật. Mua bản có card về định để chơi game nhẹ nhẹ kiểu Among Us, nhưng sau bận, có chơi đc đâu 😅.
Mà hình như năm nay các phiên bản dòng này đều có card đồ họa thì phải
Dòng Swift này nghe bảo tản nhiệt ngon. Cơ mà tháo ra xem lòng mề thiết kế nhìn rất chán.
cũng được
Mình đang máy này nhưng là chip AMD (Acer Swift 3 bản Ryzen 7 4700U, Ram 16GB, SSD 512GB, màn hình 14’’ IPS Full HD), pin được 1 ngày làm việc liên tục mà ko nóng, chắc do dùng chip AMD, tốc độ xử lý mượt mà, rất ổn. Còn chạy chip Intel chắc chắn sẽ nóng hơn!
Có một vấn đề hiện tại rất bức xúc cần chia sẻ với anh em . TP HCM , Đồng Nai , Bình dương đang tổ chức học online . Nhưng tất cả các siêu thị máy tính đều không có laptop có giá dưới 20tr . Thời điểm dịch bệnh này khó khăn quá
T Tin
TÍCH CỰC
3 năm
@Thientc1 Điện máy xanh vẫn có giao nha bác, tuy không quá đa dạng nhưng nếu không phải sử dụng các tác vụ nặng thì vẫn đáp ứng tốt mà...
sk.eleton
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Thientc1 Mình ở HCM đang có cái laptop bị hỏng nguồn 1 tháng nay mà không có chỗ nào sửa chữa để làm việc đây.
Thật sự bó tay với các bác ở trển, mùa dịch làm việc học hành đều qua máy tính điện thoại MTB và internet, mà cáp quang thì đứt, máy tính - điện thoại - máy tính bảng lỡ có hư hỏng cũng không ai sửa chữa.
Ra chính sách thì nhanh mà hình như não xử lý không kịp với tốc độ đóng mộc văn bản.
mình cũng dùng con này, cái bản lề nó cứng quá nên làm bung 1 bên ốc lun, ngoài ra mọi thứ oki, hihi
chijuri
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hjhdahjdo Bản lề của mình thì ngon, nhẹ nhàng, có điều không mở bằng 1 tay được như Mac hay Surface
Man404
TÍCH CỰC
3 năm
Đang tính mua con này bản 16GB 2021 mà đọc xong review thôi nhắm con khác, cảm ơn bác
hell.wavetau
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đang dùng bản ryzen7 4700u cảm giác khá ngon, nhẹ tênh, pin ổn. mỗi tội có 2 điểm ko thích là touch pad khá chán và khi làm việc với adobe audition thì còn lag hơn i7 6300u
chijuri
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hell.wavetau Mình không dùng Adobe Audition nên không so được. Còn cái touchpad tuy không so được với Mac nhưng cũng khá thích. Tay mình ra mồ hôi đầu ngón tay khá nhiều nên việc dùng touchpad rất vật vã, mà dùng cái touchpad ni rất OK, mấy cái gestures đều xài rất nhẹ nhàng.
Fb bán râts nhiều và rẻ vì ko phải đóng thuế. Còn amd thì hơn intel rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019