Review AirPods Pro 2: âm hay hơn, chống ồn tốt hơn... 8/10 điểm.

cuhiep
29/11/2022 18:10Phản hồi: 125
Review AirPods Pro 2: âm hay hơn, chống ồn tốt hơn... 8/10 điểm.
Mình đã đeo tai nghe Airpods Pro 2 được hơn một tháng và mình muốn chia sẻ với anh em những trải nghiệm của mình về các tính năng nó làm ra để thực hiện khả năng chơi nhạc, khả năng chống ồn rồi cảm giác khi mình đeo nó trên tai, khi mình điều khiển nó cũng như những thứ liên quan như là pin hay là hộp sạc và dĩ nhiên mình sẽ nói với anh em để có được như vậy thì nó dựa vào phần cứng gì hay là những tiến trình gì của Apple ở thế hệ mới này.

Ưu điểm:
  • Âm thanh hay hơn đời trước
  • Chống ồn tốt
  • Điều khiển thông minh
  • Hộp sạc có thể tìm kiếm bằng Find My khi thất lạc
Khuyết điểm:
  • Hộp sạc bám bẩn
  • Dễ trày sứt

Điểm: 8/10

Âm thanh: hay hơn đời trước, đáng giá

Trước tiên mình nói về âm thanh, Airpods Pro hay là Airpods nói chung từ trước đến giờ không được anh em đánh giá cao về âm thanh khi mà so sánh đặc thù với những tai nghe khác

Tuy nhiên, khi mà mình nghe thử Airpods Pro 2 thì mình cảm nhận được sự thay đổi rõ ràng về chất lượng âm thanh mà nó có được và mình nghĩ rằng là bây giờ Airpods Pro 2 có thể so sánh được với những tai nghe không dây hoàn toàn khác về chất lượng âm thanh. Nó được như vậy hầu hết dựa vào việc Apple trang bị cho nó một con chip mới,giống như là chúng ta sẽ có một hệ thống dac với amp mới vậy, nó giúp cho tai nghe có được âm thanh tốt hơn và không bị méo tiếng khi mà anh em nghe lớn hoặc là nghe nhỏ, thậm chí khi nghe nhỏ thì âm thanh vẫn chi tiết và nghe lớn thì cũng thể hiện rất rõ ràng, đó là một trong những cái khó mà những tai nghe khác hoặc hệ thống âm thanh bình thường khác không có diễn đạt được.

Trước tiên khi mà anh em đeo thử Airpods Pro 2 này để nghe thì nó sẽ cho anh em cảm giác âm thanh rõ ràng hơn, nó tách biệt hơn và chi tiết hơn, đặc biệt là âm bass bây giờ nó tròn và mạnh hơn thì mình nghĩ đó là cái quan trọng nó mang lại nền tảng âm nhạc. Tức là nếu anh em khắt khe quá về một cái tai nghe hay là một hệ thống âm thanh thì anh em sẽ đòi hỏi chi tiết nó nhiều hơn nữa, nhưng mà đối với một tai nghe di động hoặc một tai nghe không dây hoàn toàn như vậy thì mình nghĩ là nếu họ làm được âm bass tốt và những chi tiết khác chỉ hơi tốt chút xíu thôi thì đã thể hiện được.

Đối với âm bass của Airpods Pro 2 này, mình thấy nó đậm, nó mạnh và chơi được nhanh do đó kể cả anh em nghe những nhạc khó chơi như metal hay là rock hay là pop hay Hip hop. Pop, Hip hop thì dễ hơn nhiều so với metal nhưng mà nó chơi được metal thì nó chơi mấy thứ kia thoải mái thôi, âm thanh mình đánh giá cao. Như vậy, chúng ta có một tai nghe Airpods Pro 2 với khả năng âm thanh tốt hơn và phần lớn là dựa vào con chip mới - con chip H2 mà Apple trang bị cho nó.

Chống ồn: rất tốt và thoải mái

Tính năng thứ hai mà mình nghĩ nó quan trọng với chúng ta hay là với cá nhân mình là chống ồn. Ví dụ như mình chẳng hạn mình rất thích đeo tai nghe Airpods Pro 2 để mình đi ngủ buổi trưa vì nó giúp cho mình chống ồn được so với môi trường xung quanh nhiều hơn.

Chống ồn tốt hơn ở trên Airpods Pro 2 nó sẽ dựa trên những yếu tố như sau

Quảng cáo

Thứ nhất là bây giờ những cái eartip mà Apple để trong hộp nó gồm 4 cái, thường thì trước đó gồm 3 cái nhưng bây giờ gồm 4 cái với 4 kích thước khác nhau thì chúng ta sẽ lựa được cái eartip nào đó phù hợp với chúng ta và như vậy nó sẽ cách âm tốt hơn.

Thứ hai là khả năng chống ồn chủ động tức là Apple họ sẽ dùng microphone để đo âm thanh môi trường bên ngoài sau đó họ đưa một cái sóng âm để chặn âm thanh đến thì đó là một nguyên tắc cơ bản thôi. Bởi vì cấu hình máy này mạnh, chip mạnh, nó có tới hơn 1 tỉ bóng bán dẫn trong chip H2 do đó nó mạnh lắm và nó đo tới 48,000 lần mỗi giây âm thanh môi trường xung quanh để nó đưa ra thông tin chống ồn và nhờ như vậy nó có thể chống ồn gấp 2 lần so với Airpods Pro đời đầu và anh em có thể cảm nhận được điều đó rất rõ ràng.

Có 1 tính năng mà Apple trang bị trên Apple Watch để cho chúng ta thấy rằng nó chống ồn như thế nào và mình thử thì mình thấy rằng là nó chống được khoảng chừng 20 dB cho môi trường nói chuyện bình thường, ví dụ như anh em đang nói chuyện bình thường như mình thì nó khoảng chừng 50 mấy 60 dB nhưng mà âm thanh trong tai chúng ta khi mà đeo Airpods Pro 2 bật lên chống ồn thì nó chỉ khoảng 30 mấy 40 mấy dB thôi như vậy nó rất là tuyệt vời. Vậy anh em có thể ở trong văn phòng cách âm được xung quanh, ở quán cafe, đi xe, đi tàu và không chỉ là nó chống ồn dựa theo việc nó đo được xung quanh mà bản thân Apple họ cũng chuẩn bị sẵn những cấu hình cho những môi trường như vậy để khi mà họ đo được âm thanh xung quanh họ phát hiện ra đây là đang ngồi trên tàu, đang ngồi văn phòng, ở chợ hay đâu đó thì nó sẽ đưa ra một cấu hình chống ồn tốt nhất.

Như vậy nhờ eartip phù hợp với kích thước, nhờ chip mạnh hơn, nhờ khả năng đo được âm thanh cũng như là thông số có trước hoặc là nó sẽ học để đưa ra một cấu hình chống ồn tốt hơn và điều đó làm nên một Airpods Pro 2 có khả năng chống ồn rất tốt.

Điều khiển: thông minh, UX tốt

Có 1 cái mới ở trên Airpods Pro 2 này so với đời trước đó là chúng ta sẽ có thể điều khiển được ở trên tai nghe bằng cách chạm và vuốt vào tai nghe. Nghe thì có vẻ rất là giống với những cái tai nghe khác, chúng ta vẫn có thể chạm, vuốt lên tai nghe để điều khiển ở rất nhiều tai nghe khác, tuy nhiên sự khác biệt là khu vực mà anh em vuốt ở tai nghe Airpods Pro 2 nó nằm ở phần đuôi tai nghe và họ cố tình thiết kế để anh em muốn vuốt hay chạm thì anh em phải để ngón tay cái vào sau đó vuốt, ngón tay cái giúp anh em định vị được chỗ vuốt và thứ hai nữa là hấp thụ lực khi anh em vuốt hay chạm như vậy cái lực đó sẽ không đi vào trong tai của anh em.
Bình thường khi mình đeo các tai nghe khác có tính năng vuốt hay chạm thì mình rất ít sử dụng bởi vì khi chúng ta chạm hay vuốt, tất cả những gì chúng ta chạm hay vuốt nó đều đi vào trong tai gây cảm giác khó chịu, thốn. Còn đối với Airpods Pro 2 thì có ngón cái để triệt tiêu sự thốn đó. Với setting trên iPhone thì anh em có thể điều khiển được nhiều hơn, anh em nhớ khai thác phần đó.

Quảng cáo

Hộp sạc: dễ bám bụi, dễ tìm thấy

Hộp sạc có nhiều thay đổi so với đời cũ, thứ nhất là chúng ta sẽ có 1 case sạc có thể tìm kiếm được, phát ra âm thanh để biết nó ở đâu. Giống như Apple sẽ bỏ 1 cái AirTag vào trong cái case đó, khi nào anh em cần tìm thì sẽ tìm rất dễ, hiện tại thì mình chưa gặp một tình huống nào mình phải tìm nó hết, tất cả những gì mình thử nghiệm đều là giả định ví dụ mình cho nó xuống dưới khe ghế sofa hay để quên nó ở đâu đó thì mình có thể dùng Find My để tìm nó, mình tạo âm thanh để mình tìm nó và âm thanh đó không chỉ kêu ở cái hộp mà nó kêu cả ở tai nữa để chúng ta tìm được nó, tính năng đó rất là hay rất tiếc là mình chưa có trải nghiệm thực tế, khi có mình sẽ chia sẻ sau với anh em.
Sạc cho hộp bằng đế sạch của Apple Watch. Như vậy là anh em có 3 cách để sạc cho hộp sạc của AirPods Pro 2:
  • Dây đầi Lightning
  • Sạc không dây QI bình thường
  • Sạc không dây size nhỏ loại cho smartwatch

Hộp sạc còn có thêm 1 chỗ móc để anh em có thể móc dây đeo vào cho dễ cầm.

Hộp sạc cũng có pin nhiều hơn so với các đời trước và bản thân tai nghe cũng có pin nhiều hơn các đời trước, nhiều hơn 1 tiếng khi nghe với lại vài tiếng thì mình nghĩ pin của Airpods đã rất là tốt rồi chúng ta không cần quá quan tâm chi tiết về pin đó.

Hộp sạc AirPods Pro 2 nói riêng hay AirPods nói chung đều dễ bám bẩn và phải vệ sinh thường xuyên. Không vệ sinh là nhìn khó chịu lắm.

Kết: Chiếc tai nghe không dây hoàn toàn tốt nhất

Đối với mình, mình vẫn đánh giá Airpods Pro là cái tai nghe không dây hoàn toàn có cách âm đáng mua nhất, tốt nhất và ở đời 2 này thì nó còn cải tiến tốt hơn nữa.

3 năm trời Apple mới nâng cấp tai nghe của họ và mình thấy rằng nó tốt hơn rất nhiều, như vậy Airpods Pro 2 trong thế giới tai nghe không dây hoàn toàn vẫn là cái mang lại trải nghiệm tốt nhất, trải nghiệm về âm thanh, về cách âm, về cảm giác đeo, về cách chúng ta điều khiển, về ứng dụng và về cách mà nó kết nối so với những thiết bị xung quanh của nó. Rất dễ dàng để chuyển từ iPhone qua iPad, qua MacBook, qua Apple Watch, qua đủ thứ hết và càng ngày nó càng mạnh hơn.

Đối với Airpods Pro 1 thôi là các hãng khác cũng mệt mỏi để mà cạnh tranh được rồi, bây giờ Airpods Pro 2 thì còn khó hơn nữa.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

.acu.
TÍCH CỰC
một năm
"Sạc cho hộp bằng đế sạch của Apple Watch. Như vậy là anh em có 3 cách để sạc cho hộp sạc của AirPods Pro 2:
Dây đầi Lightning
Sạc không dây QI bình thường
Sạc không dây size nhỏ loại cho smartwatch"

Cái vụ sạc bằng sạc AW là chỉ AirPods Pro 2 thôi ạ? còn mẫu AirPods thường nào hỗ trợ cái này không ạ ?
@.acu. AirPods Pro 2
Giá Pro 2 bây giờ cũng như Pro lúc mới ra
https://tiki.vn/apple-airpods-pro-2-mqd83-p19766467.html
iPhuc
TÍCH CỰC
một năm
@.acu. Mình như airpods 3 dòng magsafe có thể sạc không dây được
Giá giờ tầm 5tr, đáng mua nếu xài iPhone
@ninhmos Em ở Hà Nội ạ
@tddai1999 Dạ e vừa rep ạ. Sr bác ko check TT thường xuyên
hdtuan87
ĐẠI BÀNG
một năm
@tjendung b ở đâu? check ib nhé
@hdtuan87 Ok bác e vừa rep ạ
Vẫn đỉnh của chóp.
@danganhuyen Của nhân loại chứ!!
Cuhiepes
K cuồng apple nhg nghe thử rất nhiều loại tai của mấy th bạn từ bose jbl sony jabra và senhei thì thấy dùng ip nghe airpod vẫn hay và đồng đều hơn nhiều cảm giác nó mượt nữa chắc do mình nghe tạp với tai trâu
@dangkhoi17 dùng đồ của Apple cảm giác đơn giản. chuyển đổi giữa các thiết bị cùng nhà với nhau cũng đơn giản nữa.
kaoaye
TÍCH CỰC
một năm
@dangkhoi17 Chỉ nội việc đeo thoải mái hơn hẳn đã ăn điểm rồi!
@dangkhoi17 Mình dùng ip nhưng ko dùng ap vì ko thích chất âm của nó, nhưng mà bà xã mình thì cực kết con ap3. Ko phải ai cũng thẩm âm tốt, và để biết về tai nghe thì phải nghe nhiều mà ko phải ai cũng có thời gian nghe. Mình đang có 5 chiếc cả in ear và over ear sony, sen, technics, b&o và b&w. Nhưng như bà xã mình ko thèm để ý mấy thứ đó, vì có nhu cầu phải giải âm nọ giải âm kia đâu mà chỉ thích thoải mái, dễ sử dụng và spatial audio. Nên ai thích cái j thì dùng cái đó, sp hợp nhu cầu thì mua, và mình cũng dị ứng với những ai động tí là kêu những ngừoi thích ap là tai trâu, thừa tiền…
@nguyenhieu100289 thì rõ ràng tai nghe âm nào cũng như nhau o gọi là tai trâu chứ sao bác?

thừa tiền cũng đúng mà vì tai nghe hãng nào h cũng kết
nối nhanh mà
Mình mới chuyển qua IP 14 Plus được 1 tháng, đang dùng WF 1000xm3 được 3 năm rồi, chai pin cũng nhiều, tính làm 1 con Airpod Pro hoặc Pro 2 hoặc WF 1000xm4 mà vẫn lăn tăn vụ âm thanh và đeo lâu ko đau tai.
Đã nghe thử Pro 1 thì thấy nó cứ đều đều chứ không quá nổi bật.
Được cái connect với ip cực nhanh, chống ồn ngon và hiếm khi bị rớt.
Anh em cho xin tý cmt nhé.
@MinhHy Nguyen Đang bàn về earbuds/in-ear mà bác cho full size vào làm gì ạ 😁
@jealings Ooph, xí lộn.
Sorry
tin692
ĐẠI BÀNG
một năm
@jealings Định nói với bác về use-case, về việc ko nhất thiết phải dùng hết function mà nsx cho và cũng ko phải đúng use-case một cách máy móc dập khuôn như vậy cho lắm nhưng mà nghĩ lại thấy thôi.

Vì chẳng biết mấy người dị hợm đó có thích chỉ trích hay cổ hủ cứ phải đúng use-case ko, chứ trao đổi với bác có 1 cái comment này là tôi ko muốn được về làm "người bình thường" một cách bảo thủ hay là thích chỉ trích, xúc phạm người khác cho lắm, chào bác.
@tin692 Ok bác, có thể mình nói hơi nặng, nhưng nó thuần tuý logic và bác cũng cần phải xem nguyên nhân nó xuất phát từ đâu!
1 ông già trâu chê 1 con tai nghe chống gió không tốt, đi đường đeo tai nghe thấy tiếng gió???? Nói thật với bác những trường hợp như này tôi còn ngồi tranh luận lịch sự như này là rất tử tế rồi! Hành động vừa đi đường vừa nghe điện thoại/nhắn tin hay đeo tai nghe ko luật pháp nào ủng hộ cả, đồng thời nó cũng gây nguy hiểm cho người khác, tôi đã chứng kiến và cũng hứng chịu hậu quả của hành động đó rồi nên tôi cực kỳ khinh bỉ những hành vi tương tự như thế, vậy nên tôi gay gắt từ đầu và mấy bác nhảy vào bênh thế là thành to chuyện thôi!
Chả nhà thiết kế tai nghe nào sẽ sản xuất sản phẩm phục vụ nhóm đối tượng vừa đi đường vừa đeo tai nghe cả, và nhóm đối tượng bị ảnh hưởng nhất chỉ là nhóm người dùng Đông Á, đi xe máy nhiều và quen vi phạm luật, đi xe nhanh thì gió to và chống ồn của tai nghe ko đáp ứng đc, lúc này quay trở lại trách nhà sản xuất làm tai nghe lọc gió kém????
Lọc gió cho việc đi bộ chạy bộ thôi chứ lọc gió cho mấy ông đi xe máy mấy chục km/h thì bố thằng Bose hay Apple nó cũng ko làm tốt đc. Vậy thôi! Còn việc đeo 1 bên giải thích đến vậy rồi mà bác vẫn cứ khăng khăng thì mình cũng chịu, ko quan tâm đến sức khoẻ bản thân thì quan tâm gì đến lời nói của mình nữa 😁
Nếu giá chỉ còn 200k thì mới thực sự đáng giá
@anhlucky2 mua hổ vằn 2nd hand đi bạn
@BlackCat_94 Chưa thấy ai có tư duy như vậy mà giàu cả! 😃
@anhlucky2 200K thì mua được bát cháo lòng xe điếu à 😁
@anhlucky2 Nói thế, ifans cho gạch xây nhà hoặc ném gạch bể nhà
Đang sang chảnh cho ngang hàng chợ 😃
@anhlucky2 Giá nó về 1-2tr là ko thể rồi bạn còn mơ 200k, tầm đó mua hổ vằn cũng dc.
puppy198
ĐẠI BÀNG
một năm
Đang dùng AirPods pro 1 đọc review xong muốn lên ghê
@puppy198 Mình cũng vậy, đang chờ hôm nào mua kèm 14 tím luôn thể.
@puppy198 Lên phí tiền trừ phi đối điện thoại hoặc sử dụng với amp, DA. App iPhone nghe nhạc dỡ, hoặc phải mua App nghe nhạc nâng cấp
Mình không hợp với núm cao su trên Airpods Pro nên đã mua Airpods 3. Nhưng nghe Airpods 3 đúng là không hay hơn Pro thật.
@TRUNGKIENVEVO nếu ở k gian yên tĩnh thì cũng ok mà bro, mình cho vợ con 3 mua pro 2 về đây chốc
Man404
TÍCH CỰC
một năm
Sao admin hành văn như 1 người Tây viết tiếng Việt nhỉ, rồi còn thứ nhất thứ hai tùm lum tà la nữa.
Hay hay không thì vẫn chỉ là hàng bí tai, chống điếc tạm thời thôi, thực tế về độ thoải mái thua đời đầu. Nghe nhiều chóng điếc
Từ ngày Apple bỏ cổng 3.5 là từ đó hãng ăn nên làm ra khối tiền đấy. Tuy nhiên xét về mọi khía cạnh vẫn không hay bằng âm thanh tai nghe có dây nhé mọi người. Ngoài ra chưa kể độ bền của tai nghe không dây này nó có niên hạn sử dụng Quá lắm là 3 năm pin tai nghe này coi như bỏ trong khi đó tai nghe càng lâu thì càng hay Thật đáng tiếc cho một sản phẩm chất lượng mà sớm vứt vào sọt rác ttong khi chưa cảm nhận dc gì nhiều âm thanh.
@Emranhieulam1990 fan của Apple không ai qan trọng âm thanh đâu bác 😆 nên bác có comment kiểu này họ cũng o hiểu đâu mà
@hoangtien123 Mình trước giờ cũng chỉ sử dụng đồ của Apple, thời gian gần đây mình cũng rất thích con AirPod Pro này, cũng đang tính sắm cái đeo để nghe nhạc, trước khi mua thì mình cũng có mượn của thằng cháu nghe thử tầm được tuần thì mình quyết định bỏ ý định luôn, nghe chỉ dừng ở mức tạm ổn, bass thì chẳng có nghe cứ tẹt tẹt thế nào ấy. Bỏ 5 triệu ra mà nhận lại chất lượng âm thanh như vậy là quá đắt đỏ.
@trungmot99 Airpod Pro inear còn đỡ.. Airpod thường o khác gì con Earpod cắt đi sợi dây.. đeo vừa đau mà âm vừa dở

nhiều bác vào khoe tính năng kết nối nhanh giữa các thiết bị, nhưng nhanh vài giây mà ngồi chịu đựng thứ âm thanh kinh dị đó cả tiếng đồng hồ thì mình xin tiễn

không biết từ khi nào.. tai nghe làm ra mà âm thanh chỉ là thứ íu
thường thì mình củng hay đeo để đi ngủ cho đở ồn mà lúc dậy thì mỗi tai quăng 1 nơi :v, sẵn đây mình củng đang phân vân con này với con Yamaha TW-E7B
mình đang phân vân con này vs con Yamaha TW-E7B thì nên chọn con nào nhỉ
Chưa bao h hi vọng vào chất lượng âm thanh của tai nghe Apple với Beats.
@caocaolatre199x Tai apple tối ưu mọi thứ để nhắm vào đối tượng số đông đang dùng đồ của hãng, chỉ số ít có đòi hỏi cao về âm thanh thì dùng hãng khác, trải nghiệm khác.
@caocaolatre199x Beats lâu rồi không còn phổ biến nữa nên không rõ, chứ Airpod pro 1 2 đập chết ăn thịt 99% số tai nghe tws trên thị trường, chắc chỉ có Samsung buds pro ngang cơ
Từ ngày dùng tai nghe bluetooth dạng vòng cổ chẳng bao giờ ngó tới mấy cái này nữa. Chỉ mong apple không bao giờ nhảy về mảng tai nghe có dây, với tai nghe vòng cổ để giá các sp này không tăng theo.
@arisato1508 Bác đang dùng hãng nào thế?
chờ bài ss với tai nghe Marshall :v
Con này chất âm với Airpod 3 thì sao các bác nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019