Review Airpods Pro: Trải nghiệm của một ông bố bỉm sữa

duyennd1207
14/5/2021 6:38Phản hồi: 111
Review Airpods Pro: Trải nghiệm của một ông bố bỉm sữa
Đây là review về Airpods Pro: Trải nghiệm của một ông bố bỉm sữa của mình. Mình mua nó với giá 3.690.000 VNĐ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Airpods Pro: Trải nghiệm của một ông bố bỉm sữa

Câu chuyện bắt đầu từ hơn một năm trước khi vợ chồng mình chào đón em bé đầu lòng. Mọi sở thích như nghe nhạc, chơi game, xem phim giải trí của 2 vợ chồng (chủ yếu là mình) đều được chuyển sang chế độ im lặng. Loa vi tính, loa dàn đều được phủ lên 1 lớp màu thời gian đầy bụi bặm và thỉnh thoảng được chạy 1 lúc để mở nhạc thiếu nhi cho thằng cu ăn cháo quẩy thôi anh em ạ. Từ đấy là mình phải dùng tai nghe cho gần như toàn bộ thời gian giải trí, đến xem phim 2 vợ chồng cũng cắm tai nghe vào đt xem, mỗi đứa đeo 1 tai, thế có khổ không chứ lị. Càng ngày tai nghe có dây càng phát sinh nhiều bất tiện, ví dụ là dây dợ lằng nhằng vướng víu, không thể vừa sạc điện thoại vừa cắm tai nghe, 2 người dùng chung tai nghe thì phải khéo khéo ko tuột,… vậy là mình nghiên cứu tai nghe true wireless và quyết định quất em Airpods 2 để dùng với iPhone cho ổn định. Phải nói là tai nghe TWS khắc phục được hoàn toàn những nhược điểm của tai nghe có dây. Thời gian thấm thoát thoi đưa, đợt sale 4/4 vừa rồi mình săn được Airpods Pro với giá khá hời, chỉ 3.690.000 VNĐ trên Lazada Mall.
Airpods Pro thì chắc anh em cũng không còn lạ gì cả về tính năng, ngoại hình, chất âm nữa rồi, với lại mình cũng thuộc dạng tai trâu thôi nên mình cũng không nói nhiều về thông số kỹ thuật và chất âm chi tiết mà chủ yếu đưa ra cảm nhận cá nhân qua thời gian sử dụng thôi.

1. THIẾT KẾ VÀ CẢM GIÁC ĐEO
- Airpods Pro vẫn được thiết kế theo hơi hướng truyền thống của Apple đó là đơn giản, đơn giản tạo nên sự tinh tế và lịch sự. Chất liệu làm vỏ case và tai nghe vẫn là nhựa bóng, màu trắng y chang trên Airpods 1 và 2 trước đó. Ngoại hình nhìn chung thì cũng đẹp, tuy nhiên sẽ rất dễ xước nên anh em nào muốn giữ gìn chiếc tai nghe của mình thì hãy đeo case hoặc bao da cho em nó nhé. Phụ kiện cho các sản phẩm của Apple thì cứ phải gọi là cực nhiều. Mình cũng đang nhắm bao da của Khắc tên nhưng giá rổ có vẻ hơi cao nên hi vọng bài
#reviewtainghe này sẽ giúp mình sở hữu 1 quả bao da Khắc tên hê hê.
- Tai nghe được thiết kế theo dạng in ear và có 3 bộ tips đi kèm giúp cho phù hợp với nhiều kích cỡ tai khác nhau, Apple còn có cả 1 phần mềm bên trong để kiểm tra xem bạn đeo tai nghe có vừa và chuẩn hay không để có chất lượng âm thanh và chống ồn tốt nhất. Thiết kế này sẽ có nhiều người thích và cũng nhiều người không thích. Hồi mới chuyển sang Airpods Pro thì mình đeo khoảng 1 tiếng là hơi đau tai, thỉnh thoảng hơi ngứa nên mình đã chuyển sang tips cỡ nhỏ nhất, tuy bị giảm khả năng chống ồn đôi chút nhưng đeo lại dễ chịu hơn. Mình mất vài ngày để làm quen lại với tai nghe in ear, trước đó mình cũng dùng 1 số loại in ear khác rồi.

- Cảm giác đeo Airpods Pro phải nói là thoải mái hơn đa phần những mẫu tai in ear khác trong cùng tầm giá, không bị bí hơi nhiều như những mẫu khác.
Mình rất thích chức năng điều khiển trên Airpods Pro. Thay vì việc phải gõ gõ lên housing như nhiều các mẫu TWS khác thì bạn sẽ bóp vào đuôi của tai nghe, âm thanh và cảm giác khi bạn bóp vào đuôi tai nghe cũng như khi bấm nút home trên iphone 7, iphone 8 vậy. Việc gõ và điều chỉnh trên housing sẽ tao các tiếng lộp bộp không mấy thoải mái với mình, nếu tai nghe dang earbud thì còn đỡ chứ in ear thì không thoải mái tí nào.

2. KẾT NỐI VÀ TÍNH NĂNG
- Đối với cá nhân mình thì điểm quan trọng nhất trên các sản phẩm không dây nói chung và tai nghe TWS nói riêng là kết nối. Cho dù chiếc tai nghe của bạn tính năng có đỉnh cao đến đâu, chất âm có tuyệt vời đến đâu mà kết nối khó khăn, không ổn định thực sự thì mình cũng sẽ bỏ qua sản phẩm đó liền. Đó cũng là lí do mình quyết định chọn Airpods chứ không phải 1 chiếc tai nghe nào khác (trước đó mình cũng có đắn do với Sony WF-1000XM3 vì chất âm). Vì là sản phẩm trong hệ sinh thái của Apple nên đương nhiên khi bạn sử dụng chung với những sản phẩm của Apple thì không có gì để bàn, kết nối đơn giản, cực kì ổn định là những gì mà Airpods Pro có, mình sử dụng hơn 1 tháng rồi và số lần chập chờn hay chỉ kết nối đc 1 bên tai chỉ mới gặp 1 hoặc 2 lần gì đó.
- Điểm ăn tiền và được cho là Pro so với 2 sản phẩm tiền nhiệm trước đó là tính năng chống ồn. Tai nghe có 3 chế độ, Bật – tắt chống ồn – Xuyên âm. Trong thực tế sử dụng thì mình hay dung nhất là Xuyên âm và Bật chống ồn. Chế độ tắt chống ồn hiếm khi mình dùng vì lúc ý nó ko khác gì những chiếc tai nghe inear khác cả, hơi ù ù, vừa đeo tai nghe vừa ăn cơm nó bị ục ục khó chịu lắm. Nếu bạn bật tính năng xuyên âm lên thì có cảm giác thoáng đãng, nhẹ nhàng như không đeo tai nghe vậy, mọi âm thanh xung quanh anh em đều nghe rất rõ ràng, thoải mái nói chuyện với bạn bè, đồng nghiệp. Con khóc phát là kịp thời hành động ngay. Khi bật tính năng chống ồn lên thì sẽ có cảm giác áp suất trong tai hơi thay đổi 1 chút và sẽ mất khoảng 1 2s để không gian từ từ im lặng dần, cảm giác lúc này nó đã lắm anh em ạ. Tuy nhiên do có vẻ như áp suất thay đổi nên anh em cũng mất 1 chút thời gian để làm quen. Tính năng chống ồn của Airpods pro với mình là tốt, nó không làm các bạn như bị điếc đặc mà chỉ là loại bỏ gần như hoàn toàn tạp âm, những âm thanh cười nói hô hố ngoài kia được giảm âm lượng xuống mức dễ chịu và mình có thể chill cùng những bài nhạc, những bộ phim yêu thích, những trận Liên Quân nảy lửa.
- Độ trễ của Airpods pro được công bố là thấp hơn Airpods 1 và 2, nếu bạn để ý kỹ thì có thể nhận ra được sự khác biệt này. Trường hợp bạn xem phim hoặc youtube thì gần như không cảm thấy bị trễ tiếng, còn chơi game Liên Quân như mình thì có cảm thấy khi tung chiêu, tuy nhiên vẫn chơi được, không bị khó chịu. Tuy nhiên nếu anh em nào chơi game kiểu FPS, bắn súng và đòi hỏi cao thì tai nghe có dây vẫn là sự lựa chọn ưu tiên. Mình cũng có đeo thử 1 vài mẫu TWS khác tầm 2 triệu đổ về nhưng thực sự độ trễ của mấy mẫu này làm mình khó chịu ngay cả khi xem youtube.
- Ngoài dùng với iPhone ra thì mình còn dùng với PC Windows trên công ty nữa. Kết nối dễ dàng, ổn định và tuyệt vời là những điều mà Airpods Pro không có vào lúc này haha. PC của mình phải cắm thêm 1 USB Bluetooth Ugreen để sử dụng do mình ko muốn dây dợ lằng nhằng. Độ trễ bị cao hơn, sự ổn định bị giảm đi rõ rệt, bỏ tai nghe ra nhạc vẫn không dừng lại, các tính năng như pause, chuyển bài, chống ồn vẫn hoạt động bình thường. Mình đeo 1 buổi sáng thì tình trạng giật cục xảy ra khoảng 2 3 lần, đi ra xa khoảng 5 mét là kết nối chập chờn ngay. Tuy nhiên vì k muốn dùng tai có dây để tạo sự thoải mái khi dùng phím chuột nên mình vẫn chấp nhận.

3. CHẤT ÂM
Những điểm khác của Airpods đối với mình là gần như hoàn hảo, chỉ còn chất âm là không hoàn hảo thôi. Không phải là nó không tốt, chỉ là trong tầm giá thì nó bị thua thiệt so với những homiez khác thôi. Âm thanh có cải thiện rõ rệt so với 2 đời Airpods trước như là âm bass nghe chắc, thích hơn, chi tiết tốt hơn nhưng so với các mẫu như kiểu Senheiser hay Sony khác cùng tầm thì rõ ràng Airpods Pro như cái ghế vậy, vì nó không có cửa 😁

4. THỜI LƯỢNG PIN
Tai nghe có thời lượng pin 4 – 4,5 tiếng sử dụng liên tục. Hộp sạc có thể sạc cho tai nghe thêm khoảng 4 lần nữa. Sạc tầm 5 phút là có thể nghe gần 1 tiếng. Nói chung thì pin cũng đủ dùng, không có gì nổi trội so với những mầu tai nghe TWS khác.

Quảng cáo

Chất liệu làm vỏ case và tai nghe vẫn là nhựa bóng, nhỏ gọn và đơn giản.

Tai nghe được thiết kế theo dạng in ear

Cảm giác đeo Airpods Pro phải nói là thoải mái hơn đa phần những mẫu tai in ear khác trong cùng tầm giá, không bị bí hơi nhiều như những mẫu khác.

Thao tác bóp để điều khiển có độ nhạy và chính xác cao

Quảng cáo

Những thứ mình thích

- Thương hiệu Apple đi vào lòng người,
- Thiết kế đẹp, hiện đại,
- Nhiều phụ kiện, đồ chơi,
- Kết nối ổn định với những sản phẩm của Apple,
- Tính năng chống ồn hiệu quả tốt,
- Đỗ trễ khá thấp
- Là một trong những mẫu tai nghe TWS có khả năng đàm thoại tốt nhất.

Những thứ mình không thích

- Giá thành cao
- Kết nối không ổn định với Windows
- Chất âm bình thường
- Không thu âm được khi quay video

Nên mua hay không?

- Nên mua: nếu bạn yêu thích Apple và đang sử dụng cùng những sản phẩm trong hệ sinh thái của Apple như iphone, ipad, Macbook,... Bạn cần một sản phẩm tai nghe có thiết kế đẹp kiểu đơn giản, nhẹ nhàng. Bạn muốn một chiếc tai nghe TWS có chất lượng đàm thoại tốt, độ trễ thấp để giải trí và không quá khắt khe về chất âm.
- Không nên mua: nếu bạn muốn sử dụng 1 chiếc tai nghe TWS cho mọi thiết bị, mọi nền tảng hệ điều hành. Bạn là người đam mê âm thanh và có yêu cầu cao về chất âm.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Với mình airpods quá ổn, đang dùng airpods 2 nếu có điều kiện sẽ trải nghiệm qua pro.
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
3 năm
@greensky20 lúc đầu mình cũng không thích in ear lắm, nhưng dùng airpods Pro thấy cũng ô cê, không giống mấy con in ear khác bạn ạ. Nên thử 😁
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@greensky20 Bạn mua con ZNT Pro chừng 300-400K xài cũng ngon mà pin trâu vãi. Tôi mua lúc có khuyến mãi 500K 2 cái, nghe sướng
dccuong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@greensky20 Mình chuyển từ pro qua 3 nè, pro có cái mút mình cứ thấy bí và cảm giác bẩn
Đừng nói nữa, quất đi em
bác làm sao mà mua được giá ngon quá vậy ?
@duyennd1207 Citibank hay có vc ngon nhỉ. N mà lại ko mở đc tk online
Microbird
ĐẠI BÀNG
2 năm
@duyennd1207 thể nào, mình bảo Airpro sao có giá ngon thế? đang định hỏi xem bác mua ở đâu, xin link. Hóa ra ...hahaahaha
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Microbird Dạo này lazada cũng hay sale airpods pro lắm bác ạ. Hoặc bác mở thẻ visa mới cũng hay đc tặng voucher 1-2 củ lắm 😁
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@trongvongbankinh Bạn mua con ZNT Pro chừng 300-400K xài cũng ngon mà pin trâu vãi. Tôi mua lúc có khuyến mãi 500K 2 cái, nghe sướng
tranbao81
TÍCH CỰC
3 năm
Cho mình hỏi tai nge airpods có dùng để chơi PUBG được ko ? Có độ trễ âm thanh ko ?
Mr.Chuong
TÍCH CỰC
3 năm
@tranbao81 Mình đang dùng con airpods 2 để chơi PUBG ngon không trễ âm. Ráng con pro luôn thì cực mượt.
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tranbao81 có độ trễ âm thanh nhé bạn, tuy nhiên cũng ít thôi, bạn chơi PUPG vẫn chơi đc, nhưng nếu bạn yêu cầu khắt khe thì vẫn nên là có dây 😁
@tranbao81 Airpods dùng chung với iphone thì độ trễ các hãng khác phải gọi là sư phụ, còn chê nó về độ trễ thì không ai hơn nó đâu.
Vãi, giá này ngang con Airpod 1 😔
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Vo Huu Phuc Hồi 1 năm trước thì giá bình thường của airpods Pro là 4.990.000 bác ạ, bác mua 5tr9 thì quá ác rồi 😃)))
ph@m.duy
TÍCH CỰC
2 năm
@duyennd1207 Cách đây hơn 1 năm mình mua 5tr1, chả hiểu sao có bác mua 7tr được 😁
Mà comment cách nhau 1 năm đọc ảo kinh
@duyennd1207 Ác thiệt chớ, đúng 1 năm vừa hết bảo hành. Chắc do mua fpt nó bán mắc, mua xong lên search review thấy bài của bác muốn chửi 😃)
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Vo Huu Phuc Đúng bác mua fpt đắt r, chứ hồi ý bt chỉ 4tr9 đến 5tr1 thôi 😁
norimo
TÍCH CỰC
3 năm
Tôi có cả airpods 2 lẫn airpods pro, tôi thấy airpods 2 rẻ mà đeo dễ chịu hơn.
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nếu bỏ tính năng chống ồn đi thì có lẽ mình vẫn sẽ chọn airpods 2 😁
@norimo Thử airpods 3 đi rồi biết
norimo
TÍCH CỰC
2 năm
@HyH đang dùng 3 đây bạn ơi.
@norimo Ở trên bạn chỉ nói 2 và pro, chứng tỏ cmt kiểu sĩ
ph@m.duy
TÍCH CỰC
3 năm
Chống ồn chưa tốt lắm, âm bass yếu. Còn lại thì hài lòng
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ph@m.duy Mình thấy chống ồn như vậy là cũng đủ rồi. Đi đường vẫn nghe đx tiếng còi xe 😁
Ngon
ủa sao Pro mà rẻ vậy ta,
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
3 năm
@clemantis135 Rẻ vì mình săn sale được đó bạn 😁
Bác may mắn quá, mua được giá hời
Mình từng dùng Sony, về âm thanh thì không còn gì phải bàn. Nhưng rồi cũng phải chuyển sang Airpod3 vì sự đồng bộ từ iMac, MacBook Pro của mình. Âm thanh chưa bằng nhưng về kết nối và đồng bộ thì tuyệt vời
Hôm qua vừa mang ra tt bảo hành lần 3 cho vụ lỗi nghe thấy tiếng lụp bụp của con tai nghe này. Sản phẩm tốt mà cũng tệ nhất của Apple từ trước tới nay 😃
@Nguyễn Duy Hải Kyle Số nhọ quá nhọ
@HyH Bệnh kinh niên của dòng này rồi bác. TT họ đổi mới cho đấy nhưng cứ đem về dùng mấy bữa lại bị, đến nản
@Nguyễn Duy Hải Kyle Có mỗi bạn bị như vậy
haya
TÍCH CỰC
2 năm
Mình mua cả Airpods 3 và Pro cho vợ. Theo cảm nhận của mình khi mượn đeo thử thì Airpods 3 thoải mái thiệt nhưng nằm coi phim thì ko đc secure, dễ rớt ra, khó chịu lắm vì coi phim một hồi tự nhiên thấy cái tai nghe nó trôi từ từ ra, mình đeo bằng cách đeo vào + vặn. Còn bản Pro thì nút tai đeo lâu bị bí mặc dù lỗ tai mình cũng ko phải là nhỏ, đeo một hồi phải bỏ ra cho lỗ tai thông thoáng. Ko biết trên thị trường có nút tai êm hơn cho bản Pro ko.
@haya Đi sửa tai đi pa
haya
TÍCH CỰC
2 năm
@HyH Mua tai nghe có vài triệu bạc mà phải trả góp lại còn đắn đo mang đi hỏi vậy rồi có mua cho vợ 1 cái xịn ngang hoặc hơn ko? Hay chỉ dám mua cho bản thân xài thôi? 😆
satan87
ĐẠI BÀNG
2 năm
@haya em mua 3 cho vợ rồi em dùng lại con 2, sau 1 tg cuối cùng thì em lại phải dùng con 3 vợ em về lại 2 😆)
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
2 năm
@haya Ơ kìa, mua trả góp thì có sao đâu bác, e mua con airpods 2 hồi nó 3tr5. Trả góp 6 tháng đây. E nghèo nhưng muốn dùng đồ xịn vì tính nắng, hiệu năng nó mang lại thôi mà 😁
Giá ổn quá
mình thì lại cực ghét inear, trước đây chơi inear từ khoảng 2011 2012 gì đấy cơ mà càng về sau càng thấy inear thật sự không thoải mái chút nào 😁 đã quất AP3 và MW3 và bán gần hết đám inear hay chơi, còn giữ lại mỗi con Klipsch X10 cũng vì nó đeo thoải mái nhất
Ôi! con Airpod Pro của bạn quá tuyệt vời khi pin từ 4-4,5h? Lại còn được sạc thêm 4 lần nữa.
Con của mình chỉ được tầm hơn 3h một chút xíu thôi; mình đang đợi dung lượng pin giảm xuống 80% để đi bảo hành pin mà vẫn chưa có cách nào để check được nó đây.
Cá nhân mình đang dùng Airpod Pro với B&O E8 Gen 3 nhưng thấy thích nhất ở tính năng tranpergency của Airpod Pro. Khi bật tính năng này lên thì mọi tiếng động xung quanh vẫn luôn được cảm nhận. Còn chống ồn thì cũng ko phải quá xuất sắc cho lắm.
Khả năng chuyển đổi giữa MacBook và iPhone cũng rất nhanh nhạy và thông minh ở chỗ, nó có thể biết lúc nào mình cần nghe âm thanh từ Mac hay là iPhone. 😁
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ĐINH QUANG VƯƠNG bài viết của mình 1 năm rồi, hnay đc lôi ra trang chủ 😆)
Tình trạng bây h của mình là vẫn dùng được gần 4 tiếng, nhưng dock sạc để không 1 ngày cũng mất ~10%, ko biết của bác thế nào :D
Con air nào ngon mà ko dùng nút caosu cccm nhỉ
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
2 năm
@toivaem986 bây giờ thì airpods 3 bác ạ, nhưng e thấy con này giá hơi cao
@duyennd1207 Hơi cao so với những gì nó mang lại hay ntn hả bác. Dùng Android thì có tai nào ok bác nhỉ. E chỉ là ng dùng cơ bản và ko thích nút caosu thôi
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
2 năm
@toivaem986 dùng Android thì e khuyên thật bác bỏ qua bộ môn Airpods luôn, có mấy con LG hình như cũng ngon thì phải 😁
@duyennd1207 Bác ns đt lg hay tai nghe lg. Đt lg thì phải dùng có dây bác ah
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
2 năm
@toivaem986 Tai nghe lg bác ạ
Có quả voucher down giá quá ngon luôn!
Tai của apple đúng là có ưu điểm là đeo rất thoải mái, có thể đeo đc lâu. Chất âm cũng rất hài hoà. Bản pro cải thiện âm bass rõ rệt. Nghe âm thì mình vẫn thích Sony hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019