Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review: AMD Ryzen 5800X3D đánh bại Intel Core i9-12900KS về hiệu năng gaming?

doctailieu
12/4/2022 2:44Phản hồi: 25
Review: AMD Ryzen 5800X3D đánh bại Intel Core i9-12900KS về hiệu năng gaming?
Đây là 1 CPU chơi game hỗ trợ V-cache đầu tiên của AMD, Ryzen 7 5800X3D, sẽ được phát hành vào ngày 20 tháng 4. Vài chuyên gia đã thử một số bài kiểm tra CPU tổng hợp trước khi chuyển sang đo hiệu năng chơi game cho Ryzen 7 5800X3D. Mặc dù nó chỉ là thông số đo benchmark duy nhất cho đến nay, nhưng bộ nhớ đệm L3 bổ sung của con chip này dường như là 1 tiềm năng tạo ra sự khác biệt lớn trong việc chơi game.

Đọc thêm: Laptop chơi game Asus ROG Zephyrus G14 (2022)

Họ đã chạy benchmark để đo hiệu năng của con chip Ryzen 7 5800X3D khi chơi tựa game Shadow of the Tomb Raider, và chạy kèm với một công cụ phân tích thời gian khung hình. Hệ thống AMD và Intel được sử dụng trong các thử nghiệm có phần cứng khác nhau. Hệ thống Intel sử dụng cả CPU 12900K và 12900KS với RTX 3090 Ti và RAM DDR5-4800 C40 trong khi hệ thống AMD có RTX 3080 Ti với bộ nhớ DDR4-3200 C14, vì vậy thông số kỹ thuật của nó thấp hơn một chút so với hệ thống của Intel. Mặc dù vậy, 5800X3D của AMD vẫn vượt qua cả hai chip Intel trong các lần đo benchmark.
Ở độ phân giải 1280 x 720p, Ryzen 7 5800X3D có thể đạt được 231 khung hình / giây, trong khi 12900KS của Intel chỉ có thể đạt được 200 khung hình / giây, đó là một chiến thắng khá quyết định trước 12900KS của Intel, CPU Intel có thể chạy hai core tới 5,5 GHz hoặc 5,2 GHz. Tuy nhiên, trong quá trình đo hiệu năng cũng cho thấy 5800X3D có tốc độ 4,45GHz trong quá trình thử nghiệm. Nó cũng cho thấy hiệu suất sử dụng CPU tổng thể trên tất cả 8 lõi ở mức 84,5%. Qua những thử nghiệm với 2 con chip của AMD và Intel thì đủ để nói rằng CPU mới nhất của AMD có thể sẽ soán ngôi chip của Intel để giành lấy ngôi vị "CPU chơi game nhanh nhất". Thậm chí nó có thể làm tốt điều này mà không cần phải ép xung .
Cần lưu ý rằng 64MB V-Cache mà AMD thêm vào con chip của họ là dành cho mục đích chơi game. AMD cũng nhấn mạnh rằng nó là một con CPU chơi game, vì vậy đừng nên mong đợi sự gia tăng hiệu suất lớn của nó trong các ứng dụng khác. Sau một tuần nữa khi con CPU Ryzen 7 5800X3D được tung ra thị trường thì chúng ta mới có thể biết được chính xác khả năng của nó có thể làm được gì.

Tác giả: doctailieu
P/S: Nếu bạn yêu thích bài viết này và các bài viết khác của tôi, hãy ủng hộ tôi bằng cách đánh giá 5 sao cho bài viết này và truy cập : tin tức để xem thêm các tin tức mới nhất. Mọi sự ủng hộ của các bạn sẽ giúp tôi có thêm động lực cải thiện và viết nhiều bài thú vị hơn, chia sẻ các thông tin mới và hay nhất đến các bạn, cảm ơn các bạn rất nhiều.

#tinhtefact #tinhtecreator

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất hay họ đã sản xuất 1 con chịp chỉ phục vụ mục đích chơi game. Tất nhiết nó làm nhiều việc khác nhưng không quá giỏi.
tim90
ĐẠI BÀNG
2 năm
"Ở độ phân giải 1280 x 720p"- vấn để ở đây!
@tim90 Độ phân giải nào cũng thế thôi
@tim90 Để GPU ko tác động tới kết quả.
Chói ló
TÍCH CỰC
2 năm
@tim90 phải test thế để nghẽn cổ chai ở ngay CPU chứ
mog
TÍCH CỰC
2 năm
@tim90 Vấn đề là bạn ko hiểu về test CPU. Khi test CPU thì người ta dùng độ phân giải càng thấp càng tốt để giảm thiểu ảnh hưởng từ GPU. Và sự chênh lệch fps giữa các CPU rõ ràng hơn. Bạn có thể google ra được mà.
Ghê vậy hả
Nếu có giá tốt nữa mình sẽ nâng cấp thay con 3600 đang xài 😆 còn nếu giá cao thì mình đợi ryzen 7000 cuối năm vì hiện con 3600 vẫn đang ổn
@nhd1986 Con của mình là 3600 chứ không phải 3600x bạn ơi 😆 có 6 nhân thôi. Test thử đơn nhân thấy được 1200, đa nhân có 6600 thôi hà ở 4.0GHz nha, còn xung cơ bản con 3600 này thấp lắm
MK360
ĐẠI BÀNG
2 năm
@gatheringviolet Bạn cho m xin thông số undervolt với oc cụ thể đc ko? Bạn config ntn và temp bn thế? :3
mà con 3600 của b chỉ dùng tản stock thôi á?
@MK360 Yes, mình chỉ xài tản stock theo cpu. Mình undervol trong bios chứ không xài amd ryzen master nên nó hơi khác một xíu ở các loại main nhé. Bạn có thể tham khảo setup test thử mức trên dưới mức của mình một tí xem có ổn không, vì mỗi main và cpu nó sẽ có khác nhau phải thử mới biết chính xác, main của mình là Asus TUF B450M-***(quên mã rồi) . Thông số của mình đã chạy test bằng prime95 60 phút chứ chưa chạy lâu hơn 😆, mục năng lượng là lúc chơi game AOE mình đo bằng hwinfo64 mức trung bình nhé, thực tế có thể khác nha, phần nhiệt độ thì mình không có ghi lại. Tuy nhiên sau 1 thời gian sử dụng mình khuyên nên set ở ratio 37,38 là đẹp nhất, mát mẻ mà hiệu năng vẫn đảm bảo lại ít hao điện khi fullload liên tục.
MK360
ĐẠI BÀNG
2 năm
@gatheringviolet Thanks bạn nha 😃
Mà cột năng lượng b có thể ghi tiếng anh là power cho ngắn gọn 😃

À mà m đang xài chip Intel chứ ko phải AMD 😄, đang xài con i6 8400 thấy vẫn khá ổn. Mà con 6c6t ntn chơi CP2077 thấy vẫn hơi thốn á vì đôi lúc lag stutter hơi bị ghê khi ở trong scene nặng cpu phải load rất nhiều 😶, gpu đang chạy là rx580 8gb mà đôi khi sụt load xuống ~85-90%. Bạn xài con 6c12t bạn có chơi CP2077 ko cho m xin ít review về trải nghiệm của bạn với, có giật lag nhiều như m ko?
```
ndta13
CAO CẤP
2 năm
Mình đang dừng chân ở bộ combo gọn nhẹ là miniPC ASRock X300 + Ryzen 4650G + 2x8GB RAM 3200 để làm việc và giải trí nhẹ nhàng.
Phải nói là mấy con APU của anh AMD ngon vãi chưởng, đánh đúng nhu cầu gọn nhẹ đủ dùng không phô trương 😁
Giờ già rồi không thích máy bự đèn đóm các thứ nữa, có gì để PS5 lo rồi :v
oánh nhau đi, để mọi thứ lại có sự cạnh tranh. chứ intel từ năm ngoái tới năm nay chiếm sóng hơi nhiều.
Mai KhanhBL
ĐẠI BÀNG
2 năm
Người ta nói ra rồi chạy mới biết
iáT Tài
TÍCH CỰC
2 năm
Suất ngày so kè x86 vs nhau làm gì. Thực tế đi. Cái người dùng cần bjo là những cái như m1 kia kìa. Ông này hơn ông kia dc ít trong khi người dùng hiện tại mấy ai qtam, cái người ta cần bjo hiệu năng/ điện năng
amdxxx
TÍCH CỰC
2 năm
@iáT Tài Người ta đang làm tốt mảng X86 thì người ta tiếp tục cạnh tranh với nhau & cùng nhau phát triển - >có lợi cho người dùng thôi.
Chứ đang làm thị trường X86 ngon lành xong thấy ông A làm Arm ngon quá lại đu theo - rồi chưa biết có ăn dc ai hay không hay lại fail...trong khi họ là 2 đối thủ duy nhất trên thị trường to lớn của cpuX86
Bác nói không ai quan tâm "Ông này hơn ông kia dc ít" chứ fan của mỗi bên cà khịa nhau mỗi ngày cái vài fps hay vài % điểm số bench đấy bác ah
Còn người mua máy để làm việc/kiếm $ thì cũng chẳng quan tâm đến hiệu năng/ điện năng đâu.
@iáT Tài mình nghĩ không phải 2 hãng làm x86 không quan tâm. mà có thể họ đã nghiên cứu nhưng chỉ mới khởi đầu nên chưa muốn cho ai biết. mọi thứ đang còn trong phòng thí nghiệm,khi nào nó đạt tới mức độ nào đó thì mới đưa ra thị trường. như thằng card dời của intel cũng bao nhiêu năm mới được ra đời. trước đấy còn XE graphich, rồi khi hiệu năng rồi độ ổn định của mấy con ARC mới cho nó ra đời. còn nói không quan tâm là sai,mỗi khi 2 hãng này ra sản phẩm mới là youtuber công nghệ chẳng thi nhau benmark nó là gì. chưa kể mấy cửa hàng máy tính to xuất ngày chẳng ra video build linh kiện máy tính.
nttrung90
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mấy thánh cuồng apple vào bảo thua tất m1 ultra nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019