Review: Ăn gì khi đến Hàn Quốc?

Do Thuy Linh
19/4/2018 4:31Phản hồi: 4
Review: Ăn gì khi đến Hàn Quốc?
Xứ sở kim chi không chỉ nổi tiếng với mì lạnh, gimbap, cơm trộn, sườn nướng hay gà hầm sâm... như bạn thường thấy trong phim ảnh. Bên cạnh đó còn có rất nhiều món ăn đường phố cực hấp dẫn và ngon lành khác nữa, rất đáng để bạn thưởng thức đấy.

Nếu đã có cơ hội đặt chân đến Hàn Quốc, đừng quên tự thưởng cho mình những món ăn sau đây nhé. Đảm bảo ngon quên lối về luôn =))

Khám phá ẩm thực đường phố Hàn Quốc

1. Bulgogi: Bulgogi hiểu một cách đơn giản là món thịt bò barbecue kiểu Hàn. Thực sự mà nói thì mình rất mê mẩn món này. Gọi là ngon quên sầu luôn ấy ạ.

2. Thịt heo xào cay: Món ăn này thường được chế biến với rất nhiều tỏi, vừa thơm lại vừa kích thích vị giác. Nếu bạn thích ăn đồ Hàn thì tuyệt đối không nên bỏ qua thịt heo xào cay. Nhâm nhi với chút rượu Soju trong ngày mưa lạnh nữa thì... *chẹp chẹp*

Miến trộn Hàn Quốc nè. Ngon chưa 😁

3. Kim chi: Đây thực chất là một món ăn kèm có vị chua chua, cay cay, ngon giòn tê lưỡi, được xem là linh hồn của ẩm thực Hàn Quốc. Kim chi xuất hiện ở tất cả các mặt trận, từ phim ảnh, âm nhạc, báo đài cho đến chụp ảnh... (Chẳng phải chúng ta thường nói "kim chi" khi chụp ảnh đấy sao ^^).

4. Bibimbap: Cơm trộn tuyệt hảo làm say lòng bất kỳ thực khác nào. Tất cả các nguyên liệu được dùng để chế biến Bibimbap gồm có: Trứng, thịt bò, rau củ tươi ngon, nước sốt... Bạn chỉ cần trộn đều lên và "măm măm" thôi. Quá tuyệt!

5. Gimbap mini: Độ ngon miệng của những chiếc gimbap mini là điều không cần phải bàn cãi. Đặc biệt, món ăn ngày cực kỳ dễ làm. Sẽ rất tiện lợi nếu bạn mang theo Gimbap khi đi picnic hoặc đi dã ngoại, chơi công viên cùng bạn bè.

Gimbap vừa xinh vừa ngon

6. Dakgangjeong: Món gà chiên giòn rụm, vàng óng và cay cay luôn làm mình cảm thấy phấn khích khi nghĩ đến ^^. Phủ quanh những miếng gà thơm ngon này là lớp sốt ngòn ngọt, cay cay. Thêm hớp coca mát lạnh nữa là hết sảy :D

7. Kẹo khoai lang: Khoai lang Hàn Quốc với màu sắc bắt mắt, hấp dẫn, được bọc trong lớp caramel ngon tuyệt. Tạo nên thức quà mềm mịn bên trong, ngon giòn bên ngoài. Đảm bảo ăn một lần nhớ một đời luôn!

8. Salad hành lá: Món ăn này từng được Park Shin Hye chế biến trong chương trình Ngày 3 bữa (Mùa thứ 2 bạn nhé). Phải nói là mình xem đi xem lại không biết bao nhiêu lần luôn ^^. Hành lá tươi ngon vừa hái ngoài vườn vào được cô nàng rửa sạch, để ráo, cắt thành từng khúc và cho vào một chiếc thau nhỏ. Thêm nước sốt dấm tương cay ngọt phủ lên trên và trộn đều. Dùng ăn kèm với các món ăn khác. Chả biết thế nào những thấy oppa nào cũng tấm tắc khen ngon. Sau này có cơ hội đi tour Hàn Quốc, mình đã thử và đúng là ngon thật :D

Quảng cáo

Nóng thế này mà làm bát gà sâm thì tuyệt cú mèo :D

9. Mỳ jajangmyeon: Món ăn này gợi nhớ cho mình bộ phim "Vườn sao băng" với F4 nổi đình nổi đám năm 2009. Nếu bạn nghĩ chả liên quan gì thì hơi bị sai lầm rồi đấy. Chẳng phải ông nội cựu Tổng thống của Yoon Ji Hoo đã yêu cầu anh chủ quán cháo nơi Geum Jan Di làm việc chế biến món này hay sao. Jajangmyeon không chỉ là một món ăn ngon mà còn khến ai thưởng thức cũng cảm thấy hạnh phúc và vô cùng thoải mái nữa đấy.

Kể sơ sơ 9 cái tên này thôi. Nếu bạn thích thì lần sau mình lại kể tiếp :D À ảnh trong bài mình xin phép được trích nguồn từ trang Du học Hàn Quốc Jellyfish nhé. Thấy đẹp quá nên lấy luôn :D

Nếu chưa có cơ hội sang Hàn, bạn cũng có thế thưởng thức những món ăn này tại Việt Nam, tuy nhiên ít nhiều thì cũng sẽ có sự khác biệt so với hương vị truyền thống của người Hàn Quốc. Đành chịu thôi ^^

Ở bài viết sau, mình sẽ tiếp tục review về văn hóa ẩm thực Nhật Bản các bạn nhé!
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ôi ngon quá :p
Do Thuy Linh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoctiengnhat Hm nào mời bạn đi ăn nhé :v
nhìn ngon dã man
Do Thuy Linh
ĐẠI BÀNG
6 năm