Review ASUS RT-AX86U Gaming Router – WIFI6, 5700 Mbps, AiMesh, MU-MIMO

SoulEvil
7/12/2021 10:41Phản hồi: 205
Review ASUS RT-AX86U Gaming Router – WIFI6, 5700 Mbps, AiMesh, MU-MIMO
Đây là review về ASUS RT-AX86U Gaming Router – WIFI6, 5700 Mbps, AiMesh, MU-MIMO của mình. Mình mua nó với giá 6.xxx.000 VND. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về ASUS RT-AX86U Gaming Router – WIFI6, 5700 Mbps, AiMesh, MU-MIMO

Nhân tiện bữa có bài review về 1 em Asus khác nên mình làm luôn bài này.
Em này mình mua của TTD chắc cũng năm hơn rồi.

Lý do khi mua
- Router cũ EA7500 đã xài chắc cũng 2-4 năm rồi. Phải thay thôi
- Ngẫu hứng 😁

- 1 chút cảm giác router cũ hay bị quá tải khi chạy 1 thời gian dài. ( Cảm nhận thôi )
- Sóng Wifi em cũ có nhiều bất cập với nhà mình
( Nhà mình tạm hiểu như 1 chung cư, và mình ở trong 2-3 căn của 1 chung cư )

Từ khi mua về đến giờ khá là happy với em nó.
Tổng số thiết bị trung bình 1 thời điểm connect với em nó chắc cũng kha khá
Mình : 4 em phones, 2 tablets, 8 PCs / Laptops
"Má" : 2 phones, 2 Laptops
Người nhà : 4 phones
Chung : 3 Chromecast

Em AX86 được connect với em Fiber Viettel gói doanh nghiệp với Static IP.

Những thứ mình thích

- Khả năng quản lý MAC Address / Devices khá tốt.

Quảng cáo

Trên em EA7500 cũ phải gõ tay MAC Address thì em này nó tự list ra các MAC Address đang connect để mình filter.
Mình set filter allow list MAC Address mới được access.
Nguyên tắc mình là bất kì ai trong nhà làm bất kì cái gì, access bất kì cái gì mình phải kiểm soát được ( để mình còn defend cho bản thân :| )
Mình cũng dễ dàng block access bất kì thiết bị nào mà không phải mày mò trong mớ MAC Address vì mọi thứ đã listing với naming.

- Biết chính xác thiết bị nào đang access web nào.
Thật ra mình đã tính setup 1 em server. Mọi network từ ngoài vào đi qua server và sau đó mới đi vào nhà. Để từ khi đó mình log và tracert được tất cả mọi requests khi cần thiết. Nhưng 1 phần máu không đủ, 1 phần kiến thức cũng không đủ 😔

- Biết & Control được speed của từng thiết bị đang access.
Giúp mình khống chế ngay lập tức khi có thiết bị nào đó đang sử dụng bandwidth quá cao.

- Việc update firmware khá đều . Bữa mới update xong.

Quảng cáo

- Tính năng AiProtection . Uhm cái này thì nhìn thì biết vậy chứ cũng không biết có attack nào không :v

- VPN. Trước đây xài Pi làm VPN nhưng giờ thì dùng chính router làm VPN luôn.

- Dynamic DNS: Có support ngon luôn. Nhưng mình không cần vì có Static IP gòi.

Các tính năng liên quan đến games thì mình chưa care . Vì không mấy gaming

Về khả năng "xuyên tường". Tạm hình dung thế này.
Mình ở chung cư và lầu 1. Khi lên lầu 2 để đi ngủ thì EA7500 Wifi chán lắm. Nhưng em này làm tốt !

Tất nhiên song song đó 1 line Viettel khác ( gói home ) mình đi qua Mesh TPLink để bổ sung thêm. Đó lại là câu chuyện khác.

Như vậy đến thời điểm viết bài này thì mình còn thường trực 11 thiết bị connect thôi. Quá ít.
Và khả năng cao mình cần loại trừ bớt để "sống thọ".

Những thứ mình không thích

- Giao diện nhìn Web ... xàm xí quá. Cứ như kiểu con nít ah.
- Đôi lúc bị rớt 1 số thiết bị trong khi các thiết bị khác vẫn bth ?
- Không báo notification khi có 1 thiết bị join network
Mình cực kì nhạy cảm việc này.
Và tuyệt nhiên disable luôn tính năng Guess Wifi ! Nop !
- Đôi khi detect device báo thiết bị hơi bị sai. Ví dụ thiết bị là phone nhưng icon không phải là phone.

1 vài tính năng mong đợi nhưng không thấy có ( hoặc mình tìm chưa ra )
- Giới hạn bandwidth được sử dụng ứng với từng website. Ví dụ chỉ được xài max 1GB / Facebook / day.

Nên mua hay không?

Mua chứ :D
Nếu có thể nên tận dụng mua thêm 1 em HDD để cắm làm Cloud storage hoặc torrent ( lý thuyết - mình chưa thử ).
Chắc sang năm làm con HDD 4TB gắn vô vọc lun.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình nhắm mắt nhắm mũi mới dám mua con tp link c6. Bác chịu chơi qué
XuĐi91
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lamtien338 Tplink C6 dùng ngon không b?
@XuĐi91 Nhiều người đánh giá ok lắm. Còn máy mình thì thấy bình thường. Dùng nhiều máy dùng thì ko bị đơ như loại rẻ tiền, máy có 4 râu mà khả năng phát wifi chỉ ngang máy 2 râu. Máy nhà mình tạm thời thấy ko ổn định. Thi thoảng điện thoại ko tự bắt wifi được. Mình mới thử reset sáng nay. Ko biết ổn ko. Có 1 cái nữa là lúc mới bật rất lâu mới phát được wifi.
XuĐi91
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lamtien338 Mình đang dùng tplink c20, đang muốn đổi sang C6 để dùng cổng Lan 1000mbps mà băn khoăn. Nhà mình cũng không nhiều thiết bị lắm 4 điện thoại, 3 tivi và 2 laptop thôi.
@XuĐi91 Mình nghĩ đổi sang hợp lý. Giá cũng ko phải quá đắt. Nếu có chút nữa bác cố tầm 1tr có loại hỗ trợ wifi 6 thì quá ngon, dùng lâu dài
1 chút explain về tính "strictly" của mình.

Liệu bạn có cảm giác an toàn khi "má" bạn chung Wifi network với bạn và bạn không kiểm soát được ?
- Bằng cách nào đó họ access được device bạn khi chung LAN ( dù có thể họ không có kiến thức, nhưng bạn bè của họ thì không sure. Và mình không phải thánh để có thể manage tất cả ).
- Họ có đang access những website có hại cho bạn. Ví dụ tự nhiên 1 ngày nào đó họ access website để nghiên cứu về luật ly hôn ?
- 1 ngày đẹp trời họ access các website chính thống của phe đỏ. Woh ! Không lẽ họ đã bị tẩy não ? Vậy càng phải careful hơn. Biết đâu một ngày đẹp trời chính họ bán đứng bạn thì sao ?
- Hay 1 thiết bị nào đó của họ bị nhiễm malware và chính thiết bị đó lại đang lây lan toàn bộ LAN ?
v.v..

Liệu bạn có tin 1 người bạn vô nhà và xài Wifi. Cũng với ngần ấy câu hỏi trên nhưng mức độ căng thẳng cao hơn.

Do đó mình tách toàn bộ nhóm người này ra khỏi em Internet chính ( gói Viettel Static ). Chỉ cho 1 iPhone của "má" được vô. Vì còn cần coi youtube qua Chromecast. Em Chromcast đá sang Internet phụ thì nhiều bất cập do em phụ speed không quá cao.

Còn lại tất cả đá sang em Internet phụ qua con EA7500 và em Mesh TPLink.

Cẩn tắc vô áy náy. Cuộc sống vốn dĩ chẳng ai tin ai 😃
@kemmet Cho mình hỏi ngu cái. Xài Tenda G3 nó tự làm balancer luôn ah ?
Vậy nếu mình cần dùng specific 1 WAN nào đó cho 1 lớp mạng nào đó thì seo ta ?
kemmet
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SoulEvil Tự luôn bác ạ. Nó có chế độ Auto hoặc manually luôn.
Bác muốn cụ thể 1WAN cho 1 lớp mạng thì sét thành chế độ manually rồi sét riêng được hết ấy mà.
Nó quản lý lớp mạng theo user mình đặt luôn
@kemmet Được ah. Để tìm hỉu zụ này.
Tại gói IP tĩnh cần set cho 1 lớp mạng dành riêng, còn 1 gói IP động mới share cho nhà xài.
linhnam
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hquangvn có nhưng tỏ vẻ nhá
minhtuan0201
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con này cài được Asus merlin, ngon nè
Hun cái nè
_tkn_
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SoulEvil Riêng cái Asus merlin thì bác yên tâm là ngon hơn và độ tin cậy giống như firmware stock. Asus còn hỗ trợ cho mấy ông dev làm cái merlin này mà.
_tien113
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SoulEvil xài merlin rùi thì chính chủ vứt lun.☺️
@_tien113 Vậy nếu chính chủ update secure issues thì em kia có update theo cùng hem ?
Thường thì opensource sẽ có 1 chút delay time để merge với code chính ( chính chủ ).
lawlietle
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SoulEvil Confirm là Merlin là một đẳng cấp khác và có lẽ Asus cg đang ngầm thừa nhận vì support luôn cho đám Merlin này sống.
Cười vô mặt
haya
TÍCH CỰC
2 năm
Bạn có Linksys EA mà ko chửi firmware của nó sau khi đã chuyển sang Asus thì bạn cũng dễ tính quá đó. Mình đang xài con EA9300 lúc ra mắt hãng nó hứa sẽ có VPN nhưng đến giờ cũng 3-4 năm rồi chưa có cái cập nhật nào ra hồn và cho tính năng trên, đã vậy trên web nó xóa luôn cái dòng hứa hẹn đó =)).

Còn firmware bọn này cùi cực kỳ, ít tính năng và hay bị lỗi, interface có vẻ đơn giản nhưng mỗi lần cần kiếm chức năng lùng sục muốn khùng luôn: như list DHCP để release IP thiết bị đó ra hình như đến giờ vẫn ko làm được =)) Mình phải chơi trick dùng Parent Control để limit cái speed thành 0-1kbps =)) Hài. Hoặc giả như muốn xem ai về nhà rồi (bằng cách xem danh sách thiết bị đang truy cập) thì nó ko hiển thị đúng, phải restart em nó thì nó mới cập nhật đúng. Ko biết bọn mới của Linksys đã cho ra cái firmware tử tế hơn chưa chứ mua con EA9300 xong đến giờ vẫn ức chế mặc dù nó bền và sóng rất khỏe, gia đình nào chỉ mua về cắm vào chạy và ko sớ rớ đến nó nữa thì ok mà nếu chỉ có vậy thì phí.

Nói về căn nhà bạn mô tả là chung cư mà ko phải chung cư thì được gọi là nhà chung nhé, mỗi nhà có địa chỉ riêng biệt.
@haya "Bạn có Linksys EA mà ko chửi firmware của nó sau khi đã chuyển sang Asus thì bạn cũng dễ tính quá đó."

Không sure. Nhưng trong khoảng 1 ( or maybe 2 ??? ) năm với em mới này thì vẫn thấy update firmware. Còn em EA7500 thì tịt ngòi luôn ?

Maybe vì con này vẫn còn mới, còn con EA7500 khi mua cũng đã released được vài năm nên cũng xem là "cũ" ?

Mình k chửi EA7500 vì nó k phải là cái để nói tới trong bài này 😁

"Nói về căn nhà bạn mô tả là chung cư mà ko phải chung cư thì được gọi là nhà chung nhé, mỗi nhà có địa chỉ riêng biệt."

Hem phải lun nha =))) Thề =)) Nó dị lắm =))
Đúng ra nó chỉnh là chung cư, lịch sử nó là chung cư. Nhưng qua bao năm chinh chiến thì nhà mình gom lại được các "căn hộ" kia. Nên bản chất nó vẫn là các căn hộ của chung cư :D
@haya "như list DHCP để release IP thiết bị đó ra hình như đến giờ vẫn ko làm được =)) "
Con EA7500 vụ list MAC Address má ơi phải nói là chán đến nản. Nên mình phải viết tay và học thuộc từng MAC Address. Nó dek list theo naming được :|
Em đang dùng TP Link AX73 .thấy rất ngon..rất ổn định....
Thấy thông số con Asus này khủng quá..chắc ngon lắm.. Chiến Game tuyệt vời
@MinAME1908 Già gòi ít game lắm :v Gắn Nox tự chơi thôi :v
Sơn Kao
TÍCH CỰC
2 năm
@MinAME1908 Chơi game máy tính thì cắm dây rj45 để ping thấp mới dễ win chứ qua wifi thì có lúc nó lên tới vài trăm ms chưa ló mặt ra đã bị chết 😁
Ko dám mơ con này,chỉ đang ước con tenda tx9 pro thôi 😅
Làm một hệ Asus dùng AIMesh cũng ok nè. Mình vừa thay 1 e Aruba Instant On (mua xong dùng mới thấy vấn đề là vẫn phải cần 1 em router mạnh trước khi có AP kiểu này) để chuyển sang Asus, mua 2 con làm router với thiết lập thêm mesh.

Dùng ok hơn hẳn. Đúng là phải biết vấn đề mình ở đâu thì giải quyết hiệu quả hơn là theo số đông.
6 củ ko ngon thì thôi!
@PVTuat Còn nhiều thứ không ngon lắm
Mình cũng đang xài mà đơn giản thôi ko có cài gì cao siêu cả
tamle_o
CAO CẤP
2 năm
@thanh_satria Ông này làm quá đi kiểm soát ng ta vô web nào làm như doanh ngiệp k bằng. Chưa kể vi phạm quyền riêng tư lại còn làm chậm tốc độ mạng
@tamle_o Nếu tui k bị "nguy hiểm" thì tui đâu phải mệt não
hipppo
CAO CẤP
2 năm
Còn này là flagship của Asus rồi. Từ thiết kế đến tính năng, hiệu năng đều được đánh giá cao và người dùng cũng rất hài lòng.
@SoulEvil ROG thì khi mua sản phẩm sẽ phải trả một phần chi phí cho chữ "ROG" nên giá trị được không cao. Đừng thấy đắc hơn là ngon hơn. Con của bác là một trong những Router Wifi 6 tốt trong tầm giá 250 USD. Nó đứng top vì hiệu suất mang lại cao trong 250 USD. Mấy con mắc tiền hơn cũng tốt nhưng vì giá nó mắc nên không được đánh giá cao. Hơn nữa mấy dòng cao kia cũng thường là dành cho mục đích sử dụng quy mô lớn, chịu tải nặng hơn, Dùng gia đình sẽ không phù hợp.
@phamtuananh2085 Mình thật ra có chút lấn khỏi phạm vi gd gòi
lgec1308
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phamtuananh2085 Chuẩn hàng. Dùng 86U hơn hẳn mấy dòng trên và giá quá tốt. Gia đình thì nó chịu tải và thông tường vô tư, đỡ phải chọc ngoáy. Đang cắm con nas fake đi lan 2.5 (usb to lan của nas), đủ xài.
Sơn Kao
TÍCH CỰC
2 năm
@hipppo Con này chưa xi nhê. Asus có con tớ 700 đô 😭😭😭
lordgon
TÍCH CỰC
2 năm
Mấy con Asus này overprice vãi đái mà các ông cứ cắm đầu mua =))
@lordgon Cho mình xin con nào tương tự với.
@lordgon Thật ra mình cũng không tin tưởng Asus nói chung. Tin vào Linksys ( trước khi bán cho China và còn thuộc về Cisco ).
Nhưng giờ Cisco không còn em router nào dành cho gia đình, toàn hàng Enterprise 😔
cattrieu
TÍCH CỰC
2 năm
@lordgon Asus mà bạn nói overprice là do nhu cầu của bạn không đủ để tận dụng hết tính năng của nó thôi
@cattrieu Mấy con Asus overprice vãi chưởng luôn bạn, đc quả firmware khá ổn định ngay từ lúc mua về, xài lâu ngày ko cần khởi động lại.
Con AC1300UHP (v1 256MB RAM chứ bây giờ chỉ bán 128 thôi nhé) mình mua 1 củ 8 ko có tuổi so với con XDR5430 (tức AX73) của TP-Link.
lhxung2009
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con này có chức năng tắt kết nối từ 23g đến 6g không bạn? Cần 1 con như vậy để kiểm soát việc chơi gam xuyên đêm (qua cáp LAN nối trực tiếp vào modem) của con trai.
@lhxung2009 Có hạng mục setup như yêu cầu bác luôn, Lan cắm thẳng vào modem ko qua Router thì sao mà control được ^^. Cho Router quay PPPoE luôn thay modem nhà mạng còn control được tất cả bác ạ
@up.down.nobody Yep vua test
Screen Shot 2021-12-07 at 9.41.39 PM.jpg
Eldimio
CAO CẤP
2 năm
@lhxung2009 Kiểm soát parental control theo từng thiết bị rất trực quan. Hoặc tắt hẳn sóng wifi trong khung giờ chỉ định cũng ok tuốt.
lhxung2009
ĐẠI BÀNG
2 năm
@up.down.nobody Cám ơn bạn
ultimate
TÍCH CỰC
2 năm
Đắt vcc. Ai mua con Ubiquiti AC HD mình bán cho 6tr new fullbox. Ăn đứt con asus này là cái chắc.
haya
TÍCH CỰC
2 năm
@Walleye_Pixel2 Ảnh quê rồi nên giờ cãi cùn cho vớt vát cái Uni của ảnh thôi, người VN quê dễ biết lắm bạn. Người có kiến thức thì đã ko nói vậy khi mình ra kèo độ rồi. Nói đến đây các bạn khác đọc là hiểu rồi ko cần phải mất thời gian giải thích những điều cơ bản với người ko cùng trình độ. Ai cũng hiểu chỉ có anh bạn này ko hiểu =))

ở trên thì bảo con Uni này ăn đứt mấy con tầm giá tiền, gạ gạ hỏi để coi ảnh nói hơn cái gì để gắn mạng gia đình thì ảnh chỉ khoe đc cái AP Uni nó handle đc cả triệu client rồi thôi đâu còn gì để khoe đâu. Thấy ảnh chê router khác thông số bandwidth ảo làm màu thôi thì làm một kèo giao lưu vui vẻ có nhã ý tặng ảnh 8tr để ảnh up lên con Uni xinh hơn mà ko biết ảnh chê 8tr của mình hay nhắm chơi hổng lại nên giả điên hay ko biết gì về AP/router thiệt mà comment hồi đáp thấy mất hứng quá 😆

P/S: mền chơi trên này hơn chục năm rồi, thấy anh nào hay nói luyên thuyên mà ko xổ ra đc kiến thức nào là mình cáp kèo độ liền, y rằng là mấy ảnh nhùn ngay và giả bộ nói lảm nhảm gì đó cho đỡ quê và tìm lỗ chui ngay comment tiếp theo =))
@haya Ừ, nói chung ổng không biết mà còn cố làm bộ. Mình cũng chả phải dân IT gì những kiến thức này cũng chỉ phổ thông thôi, nhưng mà nghe kéo 4K ra loè thiên hạ kiểu 4K stream tốn nhiều bandwidth lắm ấy thấy mà ngứa. Chắc chắn ổng còn không biết trong các loại stream thì Youtube hay Netflix nén nhiều, 4K chừng 25Mbps là ngon rồi. D+ chừng 40-45Mbps. Download con game trên Steam 100GB với tốc độ 800-900Mbps đi rồi xem ba cái 4K hay 8K nó chả bõ bận tâm.
cattrieu
TÍCH CỰC
2 năm
@ultimate Post của người ta review mục đích xài cho gia đình, thanh niên ngáo ngơ đem hàng doanh nghiệp ra đòi so sánh với hàng đại trà, chả hiểu muốn thể hiện gì ở đây, vậy mà cũng có mấy ông vô đôi co với thằng ngáo này =))
galile7621
ĐẠI BÀNG
2 năm
@haya Mình đọc comment đầu của bạn phân tích nhiều khía cạnh khá hay, cái đó mới là mấu chốt.
hoangunited
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình không dùng con này tại hơi overkill so với nhu cầu trong gia đình nhưng vẫn dùng trọn bộ AiMesh của Asus và rất hài lòng. Combo AX55 và 2 x AC68U vẫn khá là dư giả trong gia đình. Nói chung thiết bị mạng của Asus thì ngon rồi.
@hoangunited Nhưng k phải của Cisco 😔
anex
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hệ thống ai mesh của mình…
Con này b xài có thấy nóng o?
@anex Ơ ... k biết. Cho nó lên nóc tủ ngắm gà khỏa thân nên k để ý :v
Nóng quá thì cháy thoai =)))
anex
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SoulEvil Nóng quá sẽ rớt sóg 5ghz đó b…
@anex Chắc chưa bị. Để thử cho vô lò viba
Mình đồng ý với quan điểm của bạn v/v bảo vệ khỏi các yếu tố có thể gây hại cho network của bạn từ không gian mạng, Nhưng với việc bạn sợ vk bạn hack laptop của bạn từ LAN nhà bạn hay họ truy cập web gì bạn cũng muốn truy đến cùng thì có vẻ bạn hơi căng thẳng với thế giới xung quanh rồi. Cho hỏi bạn ra ngoài có dám dùng 4G ko hay dùng qua một VPN ?
@tuansangnguyen Ra ngoài vẫn dùng 4/5G chứ . Nhưng có VPN 😁
@tuansangnguyen "Nhưng việc truy soát từng cái click chuột của người nhà thì nghe hơi vô lý bác à."
Nếu người nhà bạn "bị tẩy não" và lượng truy cập website đỏ càng nhiều. Bạn cần careful với họ không ?

Hay đến 1 ngày không đẹp trời họ bán đứng bạn để mưu lợi ? :p
@SoulEvil Muốn theo dõi cái này phải mở QoS lên hả bác
@thanh_satria Mình k để ý
Eldimio
CAO CẤP
2 năm
Chính mình cũng phải "vứt" ngay con Linksys EA8350 để rước đám Asus về. Giao diện quản lý của Linksys tệ hại kinh khủng và chức năng thì hạn chế.
the beo93
TÍCH CỰC
2 năm
Vẫn đang dùng combo huawei B310s-22 với aruba 105. Tốc độ gói mạng gói sim dip50 50k/tháng sim 4G có 5Mbps nên không thể đòi hỏi gì hơn. Dùng nhu cầu cá nhân vẫn tốt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019