Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review Audeze LCD2C - nghe nhiều thể loại nhạc, tiếng bốc, dễ ghép thiết bị

AudioPsycho
19/8/2018 15:27Phản hồi: 64
Review Audeze LCD2C - nghe nhiều thể loại nhạc, tiếng bốc, dễ ghép thiết bị
Nghe nhạc hay thì quan trọng nhất vẫn là cái tai nghe, cái tai nghe mà không hay thì kiểu gì nó cũng... không hay 😁 Hoặc nó quá khó chiều, đòi hỏi phối ghép cho chuẩn mực dễ làm người ta cụt hứng là chùn bước vì nó cồng kềnh, chi phí bỏ ra lại cao. Bài toán vừa nhẹ đánh, vừa có chất lượng âm thanh tốt không phải dễ và đối với những tên tuổi lớn trong làng tai nghe hi-end thì sứ mệnh này còn khó khăn hơn. Audeze mới có một thành viên mới là LCD2C ( LCD2 Classic ), trở 70 ohms và nhạy 101dB/W, một con thông số cực kỳ lý tưởng cho bất kỳ loại nguồn phát nào, nghe thử, khai thác đủ kiểu, phối ghép đủ thứ thấy hay nên viết bài đánh giá cho anh em cùng tham khảo

tinhte_audeze_LCD2C_review (1).JPG

Phiên bản LCD2 ra mắt hồi năm 2009 đã trở thành huyền thoại với hàng nghìn bài review khen ngợi lên tận mây xanh, biến nó thành 1 trong những chiếc tai nghe thành công nhất đến từ Audeze cho đến thời điểm hiện tại mỗi tội nó nặng quá thể và khá là khó đánh vì đòi amplifier có công suất cao để khai thác. LCD2C cũng có thể được xem như là 1 mẫu “tái bản” của LCD2 ( theo Audeze ) hoặc bạn có thể gọi nó như vậy chứ còn mình thì không có LCD2 để thử so sánh giữa hai con một cách chính xác nên không nói được LCD2C có phải là truyền nhân của LCD2 cũ hay không.

Có 2 điểm rất đáng chú ý trong thiết kế của LCD2 Classic: độ bền và cảm giác sử dụng. Chiếc tai nghe này phần lớn đều được bao bọc bởi khung kim loại nên chắc chắc sẽ cho độ bền rất cao, cộng thêm việc nó hoàn toàn không tạo ra những tiếng cọt kẹt khi sử dụng làm người dùng có cảm giác rất “chắc tay” chứ không ọp ẹp. Dây đi kèm được xoắn lõi, dài 1.9m và có thể tháo rời. Bạn sẽ bất ngờ khi biết rằng mẫu cable đi kèm LCD2 Classic chính là cable của tai nghe MX4 với giá thành lên đến $3.000. Cuối cùng là adapter 6.35mm-3.5mm mà Audeze tặng kèm trong tất cả các dòng tai nghe của mình. LCD2C được ship trong một hộp carton rất chi là bình thường, không “sang chảnh” chút nào.

tinhte_audeze_LCD2C_review (2).JPG

tinhte_audeze_LCD2C_review (5).JPG tinhte_audeze_LCD2C_review (4).JPG

LCD2C sở hữu khối lượng nhẹ hơn đàn anh của mình nhờ vào thiết kế headband kiểu mới giúp cân bằng trọng lượng 2 bên (đã từng được sử dụng trong LCD X), headband cũng được đục lỗ thông thoáng khí nên không bị nóng đỉnh đầu, cho phép sử dụng trong thời gian dài mà vẫn thoải mái, không làm nặng đầu hay mỏi cổ, tính ra thì nó và con MX4 là hai con tai nghe cho cảm giác đeo nhẹ nhàng nhất của Audeze. LCD2C vẫn khá là to vì bên trong nó là driver với kích thước lên đến 106mm. Earpad của tai nghe làm từ da tổng hợp, không phải da bò như mấy dòng cao hơn, kích thước cũng lớn nhưng lại vô cùng mềm mại và dày, khi đeo lâu chừng hơn một tiếng có hơi nóng tai, bỏ ra tầm 5 phút nghỉ tai đeo lại thì vô tư, điểm yếu duy nhất là chúng được dán lên earcup chứ không phải được vặn vào khớp như mấy con Audeze đàn anh, do đó việc thay thế sẽ trở nên khó khăn hơn, tuy nhiên không nhiều.

Sơ lược về chất âm: giàu nhạc tính, dễ nghe, hơi ấm, khỏe, nội lực tốt, không đuối khi đánh tốc độ cao, có thể nghe được với hầu hết các thể loại nhạc hiện có mà vẫn... hay. Tốc độ của LCD2C vừa phải, đánh nhạc gì cũng cho ta cảm giác LCD2C đang theo sát từng beat nhạc, không lạc lỏng hay lê thê. Theo trí nhớ và cảm giác của mình thì con LCD2C này chất âm nhanh hơn và gọn gàng, trong trẻo hơn LCD2 ngày xưa khá nhiều. Lúc mới mở hộp LCD2C có kiểu tiếng hơi hiền, trung âm (mid) và dải cao (treble) có hơi mờ, lùi, chỉ có phần trầm (bass) là nổi bật nhất. Tới lúc viết bài này thì LCD2C đã chạy được hơn một tháng nên tiếng đã rộng mở, dải treble có năng lượng, trung âm lên cao và mượt, thoáng đãng hơn. Điều mà mình rất ưng bụng với LCD2C là các dải âm của nó liền lạc, nhất quán và độ hài hòa tốt khi chơi bất kỳ loại nhạc nào cũng làm cho ta có một cảm giác giàu xúc cảm, chạm sâu vào bản thu. Điều này hơi giống với các loại loa toàn dải chỉ của Diatone P610MA hoặc Lowther PM8, sử dụng một củ loa, nếu xét từng dải âm thì nó thiếu đầu hụt đuôi so với loa 2-3 đường tiếng nhưng nếu nói về tổng thể màu âm và sự cân đối, sự liền mạch cảm xúc thì các loại loa toàn dải vẫn có phần nhỉnh hơn.

Mình nghe nhạc gì?

Ronnie Milsap – There’s no gettin’ over me
Rickie Lee Jones – Rickie Lee Jones
Keb’ Mo’ – Slow Down
Inger Marie Gundersen – Make this moment
Clean Bandit – Solo ( Ft. Demi Lovato )
Duffy – Warwick Avenue
Ước sao ta chưa gặp nhau – Phương Linh ( Ft.Dũng Đà Lạt )

Quảng cáo

Nguồn phát và đồ đánh: Apple Music nghe trên iPhone 6S Plus, DAC/amp Fiio Q1 Mark 2, Chord Hugo 2.

tinhte_audeze_LCD2C_review (6).JPG

Cắm thẳng vào iPhones nghe trước đã, mình để volume tầm 80% - 90%. Dễ nhận ra là con LCD2C này có bass khá hay, tiếng sạch, body của toàn bộ dải bass tròn trịa, không có cái kiểu ồm ồm oàm oàm nghe lầy nhầy, lùng bùng, đúng chất của driver Planar Magnetic. Tiếng búng contrabass của bản Easy Money trong album Rickie Lee Jones êm, sâu, độ nảy cao và xung quanh các nhát búng uy lực là tiếng rung khá khẽ tạo không gian ấm cúng, gần gũi cho một bản Blue-rock được thu âm tuyệt vời. Mình nghe thử Trông Tình của Phương Linh, tiếng guitar bass và trống đi khá sâu và độ nở hậu của bass vừa phải, trống đánh có lực, chắc tay, từng nhát đập được thể hiện với độ nảy tốt.

Mid của LCD2C hơi lùi, không quá nổi bật so với 2 dải còn lại, được làm mượt đi theo chiều hướng dễ nghe: cắt bớt high-mid và làm hơi dày mid và low-mid. Dễ thấy nhất là khi nghe Inger Marie Gundersen hát đầu tiên trong album Make This Moment, mình mất cảm giác về cao độ của trung âm khi mình nghe bản này trên dàn hifi của mình và ở nhiều nơi khác, giọng cô không lên cao được khi LCD2C thể hiện, giọng nữ trầm của Phương Linh thì hay đáo để vì mid và low-mid khá giàu màu sắc, nghe Ronnie Milsap hát Two Hearts Don’t Always Make a Pair cũng khá hay, low-mid dày dặn, đi êm và tách bạch với dải bass, không lem nhem vào nhau. Việc cắt bớt high-mid như thế này có lợi và hại. Lợi: nghe Sơn Tùng MTP hay Lệ Quyên, nhạc thu âm có chất lượng vừa phải tới thấp sẽ không gây ra cảm giác ca sĩ đang “la” vào tai mình, làm cho âm nhạc trở nên thân thiện hơn với người dùng, nghe gì cũng cảm thấy hay. Hại: nghe giao hưởng, nghe các bản thu âm live và jazz, blue không tạo được không gian rất sống động hoặc truyền tải được hết nhưng lúc hát ngẫu hứng, lên giọng và gào như muốn nhai luôn micro của các ca sĩ nữ, ngoài ra nó còn một yếu điểm quan trọng nữa là nếu mở âm lượng to, sẽ xảy ra hiện tượng rạn nhẹ dải mid-high ở một số track mà người thu âm quá cẩu thả, để gain cho giọng ca sĩ quá cao.

Treble của con LCD2C này êm, cực kỳ dễ chịu, tạo không gian rộng rãi, không gò bó. Treble decay nhanh, gãy gọn với năng lượng vừa phải. Everything I Need do Keb’ Mo’ hát hay với tiếng đập crash cymbal snare và hi-hat không lẫn vào nhau, mỗi nhạc cụ có chỗ đứng rất riêng, thể hiện chi tiết tốt, không bao giờ chói gắt! Cái treble này mà nghe Belero hay nhạc Việt Nam mình thì bảo đảm không thể dở được vì độ tí tách và độ trong trẻo vừa phải khá hợp rơ.

Không gian âm của LCD2C không quá cao, được cái là rộng. Không gian này đủ để các bản thu âm tách được lớp lang cũng như chiều sâu, nhưng khổ cái không gian thiếu cao độ nên lúc nghe All I Can Do của Ronnie Milsap lại không mênh mông và dàn hát bè hơi rối.

Quảng cáo

Sau đó mình chuyển qua cắm vào Hugo 2 của Chord Electronics thì kết quả thật không ngoài dự đoán: độ nổi khối tăng lên chút xíu, bass đánh bạo lực hơn, tốc độ đẩy cao hơn tẹo, nền âm trở nên tĩnh hơn, do đó âm hình hợp lý và tổng thể có trật tự, kiểm soát, tuy nhiên không gian có một sự cải thiện nhẹ, nhẹ thôi chớ không nhiều lắm! Cắm vào Q1 Mark 2 mình cũng có cảm nhận tương tự, màu âm thì Q1 Mark 2 không bằng Hugo 2 nhưng tổng thể những cải thiện mà Hugo 2 mang đến cho LCD2C thì Q1 Mark 2 cũng làm được, ngoài ra Q1 Mark 2 còn có cái nút gạt tăng bass, bật lên đánh EDM cho sướng tai khi cần :D. Không phải nói thế nghĩa là con DAC/amp 100$ nghe ngang ngửa con DAC/amp 2500$, ý mình là con LCD2C khá dễ khai thác và dễ chơi nên chất tiếng không lên quá nhiều giữa các nguồn phát khác nhau. Mình cảm thấy như con LCD2C này ấy, anh em chỉ cần một con như Q1 mark 2 của Fiio chơi nhẹ nhàng là mình thấy quá ổn rồi.

tinhte_audeze_LCD2C_review (7).JPG

Sẵn có Focal Clear ở đây nên mình thử so sánh nhanh một chút, Clear một tai nghe mới cũng được khen nức tiếng bên trời Tây. Clear có tốc độ chậm hơn, tĩnh và êm hơn chứ không bốc như LCD2C, bass về lượng nhiều hơn, chất bass khác nhau xa lắc. Clear có kiểu bass đậm đà, phần hậu dày và nặng, cộng với tốc độ hơi chậm nên một số track EDM và House dễ làm cho Clear thể hiện khá mờ mịt, còn LCD2C có sub-bass dứt khoát, upper-bass căng và nảy, đập nhát nào ra nhát đó để nghe tùm lum các thể loại nhạc, trong khi Clear mình nghĩ sẽ rất tốt để chơi các bản ballads sâu lắng, ngọt ngào, tổng thể mid của Clear so với LCD2C dày và vững hơn, lên cao thì nó cũng dạng dạng như con LCD2C ấy, thậm chí là Clear lên cao nghe không thoát và bay như LCD2C nữa.

LCD2C là một điều tốt đẹp mà Audeze mang đến với thế giới âm thanh. Với mức giá không quá cao và sự thân thiện, dễ phối ghép làm cho LCD2C trở thành một điểm sáng mà mình nghĩ ai cũng cần phải thử qua khi tìm kiếm tai nghe tầm giá 20tr đổ lại, nhất là với những đang muốn thử trải nghiệm chất bass và tốc độ đặc trưng của driver planar magnetic!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngsangmt
TÍCH CỰC
6 năm
Có phải em nó 100trum ko nhỉ?
@ngsangmt Nhân 8 lên
BOT Sam
ĐẠI BÀNG
6 năm
Con này so với lcd2 với lcd3 theo bài có vẻ bớt tối hơn nhỉ. Theo mình cái ăn tiền nhất là nó nhẹ hơn nghe lâu đỡ khổ, lcd3 đeo vào khổ vãi nồi dù nó hay vãi
ecaros
ĐẠI BÀNG
6 năm
Audeze làm con nào dễ kéo cũng fail :v
@tamle_o Đâu có ai nói gì con X má?
ecaros
ĐẠI BÀNG
6 năm
@AudioPsycho Ko hiểu thanh niên viết báo kiểu gì mà trình độ đọc hiểu cao vãi =))) cmt mình như thế mà dịch đc thành “làm con nào cũng dễ fail” thì giỏi thật =)))
@ecaros uh cái này do ta quote sai vì đọc ko kỹ. Sorry nhoa :v
vvt03hp
CAO CẤP
6 năm
Nghe đc
Đang gom lúa đến tết tậu con Hugo2 kia 😆)
ndta13
CAO CẤP
6 năm
chir7t
ĐẠI BÀNG
6 năm
@AudioPsycho bác tư vấn cho em có con nào đi máy bay hay tàu điện để cho tiện lợi, không quá cồng kềnh ko bác? em hay đi công tác nhiều, chủ yếu là máy bay và tàu điện nên mang mấy con cách âm nó hơi bất tiện. Em đang định mua con Airpods cho tiện mà sợ nó không phê. giá thì em định tầm 10 củ trở xuống. cám ơn bác
@chir7t Chờ Sony 1000xm3 đi bro 😁Hoặc nếu nhỏ gọn thì con WI-1000x là hợp lý lắm :D
chir7t
ĐẠI BÀNG
6 năm
@AudioPsycho thanks bro 😆 để mình xem 2 con đó xem
chir7t
ĐẠI BÀNG
6 năm
@AudioPsycho Mà Airpods theo đánh giá của bro thì có đáng mua không bro?
AuAêz thì ngon rồi, thích hãng này từ khi đi triễn lãm đeo con LCD2 ta nói nghe cái là khỏi suy nghĩ nhiều, biết nó là thứ âm thanh mình cần rồi. Giá thành cũng rất cao nhưng mình lại thích vậy.
bustalyme
TÍCH CỰC
6 năm
😃 dần dà các hãng cũng đều phải đưa ra dăm ba sản phẩm phục phụ quần chúng bình dân. Nhưng open back như này không làm tai nghe ra phố được gòi
biquangphuc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bustalyme đeo mấy em LCD này ra phố thì đảm bảo bác ngầu nhất hệ mặt trời 😁:D:D
bustalyme
TÍCH CỰC
6 năm
@biquangphuc cảm giác mình "thượng đẳng" hơn so với Beats nhỉ =]]]]
KeNg0aiDao
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đoạn đầu bác kêu chưa đc sờ đến con LCD2 nhưng đoạn sau bác lại viết theo trí nhớ của mình thì con LCD2C chất âm lại nhanh và gọn gàng, trong trẻo hơn LCD2.
Vậy tóm lại là sao? Là bác đã được nghe LCD2 hay là bác đi review "chay"?
@KeNg0aiDao Đọc kĩ, ngta nói ko có lcd2 để A/B cùng thời điểm để so, nên chỉ so được bằng trí nhớ.
@KeNg0aiDao LCD2 mình bán lại đâu hồi giữa năm 2010 nên mới ghi là ko có để so sánh. Lúc đó chưa có fazor element, chưa upgrade Uniforce diaphram thế hệ mới và mạng magnet cũng ko phải N50 như giờ, tiếng khá ỳ và tối, hơi nặng nề. Mình chỉ nhớ đó là lý do mình
bán còn hỏi âm nó ntn để AB thì thua.
KeNg0aiDao
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TYA Vậy là mình sai
iambeb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Klq, nhưng ít có bài đánh giá DAC/Amp ifi nhỉ, thấy fiio nhiều hoặc lên hẳn chord.
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
Nếu mids lùi thì k thể là truyền nhân lcd2 original mà giống mấy e fazor bây h hơn
Nói chung audeze ngày càng cố làm lcd nge kỹ thuật hơn nhưng cũng mất đi cái magic vốn có của lcd. Có thể do thay đổi vật liệu làm màng loa chứ k phải do tune. Làm tai nge gãy gọn kỹ thuật hơn dễ hơn là định hình cách nó thể hiện âm ntn
Nhiều ng vẫn nói lcd2/3 rev2 pre fazor là hay nhất, hay còn gọi là phiên bản unicorn. Dở nhất là giai đoạn 2016 fazor. Về ngoại hình mình thấy gỗ rosewood đẹp nhất nhưng h gỗ đó trong sách đỏ nên audeze thay bằng tre và gỗ sedue j j đó r k đẹp bằng, kể cả gỗ zebra của lcd3
@tamle_o Vụ fazor hay non-fazor debate khá nhiều. Nhiều người nhiều ý, ai thích kiểu nào mua kiểu đó.
Tui có con LCD-XC bản gỗ này, ê mà hàng chánh hãng nha ko phải earcup độ đâu 😁
@tamle_o Hình như ông đọc ko kỹ hay ông chưa rờ nó.
Tui đâu nói gì tới earcup làm bằng gì vì tui cũng chả để ý tới nó. Tui ghi phần lớn đc bảo vệ bằng khung kim loại thì headband và phần treo earcup, thanh tăng-đơ.
À sorry vụ trở kháng. Để tui edit lại :v
@tamle_o Còn con XC ý tui ko phải là earcup bằng kim loại hay gỗ , ý tui là trc nó có mẫu gỗ Bocote này đc một đợt sau hết luôn. Con XC cup gỗ bocote này nghe bass dày và đầm hơn tụi Râu-wut :D
tai trâu nghe tai này hợp
Giá cao quá .....
AudioHunger
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hungnguyen hatmit giá này thì so ra với mấy hãng thì vẫn còn rẻ chán 😁
Trung thành với sony
xin ý kiến LCD 2C kéo với ifi XDSD 😁
AudioHunger
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuocdoituoidep khả năng kéo fullsize kém có nghĩa là nó optimize hoàn hảo cho inear mà :D
mình thích con xDSD lắm, do bản thân cái mạch multibit nó cho một cái sound signature khá tự nhiên, chi tiết tốt, hài hòa cả 3 dải với nhau. Combo xDSD phối Andromeda là combo mình thích nhất đó. Quánh cực kì nhẹ nhàng, tinh tế :D
@AudioHunger Đúng như bạn nói, Andro + xDSD gần như sinh ra là để dành cho nhau vâỵ, chi tiết, cân bằng và đều cả 3 dải :D để hum nào rảnh lên 3k nghe thử LCD 2C với xDSD coi kéo được tới đâu.
Bạn cho mình hỏi chút chế độ Mesure và Listen của bọn ifi là như nào vậy? mình hay để listen mà ko hiểu rõ lắm, tiếng anh thì gà mờ 😆
AudioHunger
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuocdoituoidep theo như mình trải nghiệm thì cũng chả khác nhau gì. Còn hãng giải thích là listen dành cho ng thưởng thức nhạc còn measure dành cho người dùng con này để làm monitoring dac, nói chung là làm nhạc và master nhạc thì nghe mới ra :D
@AudioHunger Nhờ bác nói mỡi hiểu ra, bảo sao mình gạt đi gạt lại chẳng thấy thay đổi gì, cả cái tăng bass con này cũng yếu, tăng rất nhẹ, một chút xíu về lượng :D
pmnhan93
ĐẠI BÀNG
6 năm
chuẩn cmnl 😁 "Nghe nhạc hay thì quan trọng nhất vẫn là cái tai nghe, cái tai nghe mà không hay thì kiểu gì nó cũng... không hay"
PVTran
ĐẠI BÀNG
6 năm
Con này đt nghe nhạc ổn như v30 or u11 có gánh nổi ko mod? Mình có những thiết bị trên mà ko muốn mua thêm máy nghe nhạc có DAC rời nữa. Thanks
@crazy_vinic Tạm đc
Với tụi LG thì nên về sau mua thêm DAC/amp rời như fiio q1 mk2 là ngon lành
ninhk48
TÍCH CỰC
6 năm
Bác mod cho mình hỏi Hugo 1 có chiến đc con 2c này ko?
@ninhk48 Dư sức nha. Hugo 1 kéo LCD-3 còn ngon nữa là 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019