Võ Lâm Truyền Kỳ 1

Võ Lâm Truyền Kỳ 1

Review bàn phím cơ Leopold FC980C và FC980M
Rất hay và hữu ích!/8 người
phanhuuhung_88
1 thángBình luận: 193
Review bàn phím cơ Leopold FC980C và FC980M
Chào các bạn, hôm nay mình sẽ đánh giá về 2 bàn phím Leopold dòng FC980 mà mình đang sử dụng. Một bàn phím dòng FC980C sử dụng switch của Topre, mình sử dụng được hơn 4 năm và một bàn phím FC980M PD mới sử dụng được hơn 2 năm. Anh em thông cảm, đợt này bên chỗ mình ở và trên công ty hơi nhiều bụi nên hình chụp toàn dính bụi. Em FC980C mình mua với giá 265,000 KRW (khoảng 230USD), em FC980M PDthì giá 135,000 KRW (khoảng 125USD).

Vì sao mình xài bàn phím Leopold và dòng FC980

Cách đây 4 năm, trước khi sử dụng Leopold, mình chưa sử dụng bàn phím cơ nào cả, tất cả bàn phím mình sử dụng trước đó thường chỉ là bàn phím mặc định theo laptop hoặc bàn phím thông thường công ty phát cho nhân viên. Sau đó mình nghỉ việc, chuyển qua công ty mới. Mới vô sếp đập vô mặt và nói, chọn một bàn phím cơ đi, còn nói vui "Làm lập trình viên mà chưa sử dụng bàn phím cơ thì chưa phải là lập trình viên thực thụ, hehe". Thế là lên mạng tìm hiểu, cơ man nào là switch cherry, nào là topre các kiểu, nào là gõ nặng nhẹ thế nào, nào là âm thanh gõ có ồn không. Phức tạp quá, mình quyết định tiêu chí chọn bàn phím là đơn giản, màu sắc nhã nhặn, mang đi lại được, gõ ít ồn, và có cảm giác nhấn phím chút.

Sau khi chọn, con bàn phím cơ đầu tiên của mình là em Leopold FC980C dùng switch Topre (Made in Japan), lực nhấn 45g, layout và màu sắc như anh em thấy trong hình. Với mình thấy nó đẹp và hài hoà trong mắt mình.

Con bàn phím này lúc đầu mình mua xài chủ yếu ở công ty, về nhà mình vẫn xài bàn phím của laptop cho các dự án cá nhân.

Sau đó 2 năm, công ty cấp cho mình laptop mới, thấy dư laptop nên mình bán con laptop của mình, mua về co Mac mini 2018, lúc này mình mua thêm một em Leopold FC980 nữa, xui là lúc đó màu ưa thích của mình hết hàng, nên mình chuyển qua switch của Cherry (brown, non-click) và màu như hình, tiếc là nó lại Made in Taiwan, không còn Japan như dòng switch Topre.

Điểm mình thích

Về tổng thể, hai em này đều rất gọn, đẹp, sạch sẽ, bản Topre thì không có logo nào cả, còn bản Cherry thì có logo in rất mờ, hầu như chẳng thấy luôn. Ở bản Topre còn có thêm một dòng công thức điện của dòng switch này C=Q/V=ε(A/t).

Về layout, hai em này đều thuộc layout 1800 (mình thấy gần như dòng TKL như Filco) nhưng vẫn có kèm theo dãy phím số, nói chung là ưng, dãy phím số này giúp mình rất nhiều trong các dự án phải làm việc với các dữ liệu về số.

Về chất lượng build, hai em đều là vỏ nhựa, nhưng mình thấy rất cứng cáp, không ọp ẹp. Keycap của cả hai đều dùng chất liệu PBT double shot dày 1.5mm. Một ngày mình gõ phím chắc cỡ hơn 10 tiếng, gõ cho tới giờ thì chữ vẫn rõ, các phím vẫn bấm phím nào ra phím nấy, nói chung là không có gì phải phàn nàn.

Về cảm giác gõ, mình không thích các loại profile cao, phải dùng thêm miếng lót, tại mình thích đơn giản, cắm dây vào là gõ thôi, hai em này cho cảm giác gõ nhẹ nhàng, khá thoải mái. Em Topre thì gõ êm ái, em Cherry thì chắc là do dùng loại Brown non-click nên cảm giác ồn hơn chút, nhưng không ảnh hưởng nhiều đến người xung quanh. Mình không chuyên về các loại lực nhấn hay âm thanh phím, nên không dám bàn cao siêu hơn. Với mình vậy là hài lòng rồi. Nếu chọn em nào gõ thích hơn thì chắc mình vẫn chọn em dùng switch Topre.

Điểm mình không thích

Nói chung xài tới giờ vẫn hài lòng với 2 em này, không biết có phải cần cải thiện gì không. Đợt rồi mình có xài thử em Filco Majestouch Convertible 2 Matcha (Tenkeyless), cũng brown switch, cảm giác thấy cũng tương tự như em FC980M, có điều có thêm kết nối bluetooth. Nên mình nghĩ nói cần cải tiến gì thì chắc là dây nối nên thay từ đầu micro usb sang đầu usb-c, còn kết nối bluetooth thì mình nghĩ nếu có thì vẫn tốt, còn không cần thiết lắm.

Có nên mua hay không?

Theo mình thì nên mua, đặc biệt là bản Topre nếu bạn thích cảm giác gõ êm ái, nhẹ nhàng. Tuy nhiên theo mình xem lại trên trang chủ của Leopold Hàn Quốc thì dòng này có vẻ đã hết hàng, chỉ còn dòng FC980C lực nhấn 30g, còn bản FC980M thì hàng vẫn còn, màu sắc thì đa dạng hơn dòng FC980C.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

Rất hay và hữu ích!/8 người
Mình muốn mua 1 con 980m
mà lương tháng mình có 10 củ ko dám mua
vẫn xài con sm680r được 4 năm nay
@tranthanhxhong 2nd 3 chẹo bác ơi
@tientran517 à mình quên, 2 chiệu không keycap, mình toàn mua k keycap nên k để ý
@tientran517 Mình vừa bán con 2nd 980m red silent giá 1tr (không keycap) ngoại hình đẹp, chỉ bị nổ sơn chút xíu ngay gốc plate. Bạn lên group chợ sẽ có nhiều deal ngon. Nhưng phải canh và chụp liề, như mình vừa đăng 5 phút là bay ngay
@skyoffreedom Trên group chợ phím cơ công nhận nhiều kèo thiệt, nếu thường xuyên theo dõi thì khả năng sẽ vớ được những bộ bàn phím ưng ý 👍
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Trước đây từng xém chút xíu thì tậu FC980M vì khoái thiết kế fullzise nhưng lại nhỏ gọn hơn bản fullsize truyền thống, thích màu White Grey vì có nét retro, tiếc là đến giờ chưa có duyên với Leopold vì ko có bluetooth, rốt cục đã đặt niềm tin vào Keycool KC-87 như đã chia sẻ trong bài viết bên dưới 😋

https://tinhte.vn/thread/goc-nhin-cua-mot-tay-mo-sau-hai-thang-trai-nghiem-ban-phim-co-keycool-kc-87.3109495/

Góc nhìn của một tay mơ sau hai tháng trải nghiệm Bàn phím cơ KEYCOOL KC-87 | Tinh tế

Mình không nhớ nữa, thiệt tình không nhớ chính xác từ khi nào & từ bao giờ cảm giác đam mê, ham hố muốn xài bàn phím cơ lại len lỏi & trỗi dậy mạnh mẽ trong mình đến vậy! Duy nhất 2 điều mình có…
tinhte.vn
@crazysexycool1981 Em nhu cầu di chuyển không nhiều nên không có Bluetooth cũng không sao 😁
@phanhuuhung_88 Nếu vậy thì Leopold rất hợp, A hay dùng phím với Macbook nhưng đôi lúc cũng muốn pair với iPad nên nếu ko có bluetooth thì chịu thua, mí lị A cũng ko khoái việc lúc nào cũng gắn liền với sợi dây đi kèm, đôi lúc ko tiện & hơi loằng ngoằng. Sau gần 1 năm trải nghiệm Keycool KC-87, A đang tính làm quen thử với chiếc RF 😅
@crazysexycool1981 Đã 3 tháng mà chưa thấy Rubii nói gì
@Minhngoc1990 Tag vào thôi E, hình như bốc thăm là 1 em tích xanh khác, có tên Heo Sữa thì phải? 🤓
mroctober
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Con FC980C Topre Switch đẹp thế, mà giá cũng căng phết
@mroctober Đang sài con Dell at101w phím cơ. sx 1990
@tieutu911 Con này chiếm diện tích hơi nhiều đó.
@mroctober Đồ của Leopold được nhiều AE tin dùng do độ bền, độ đẹp, thậm chí keycap stock cũng là điểm hút hồn với ko ít người, mình thích màu White Grey nhất, mang nặng tính retro 😁
@tieutu911 Kích thước thế này thì chiếm diện tích đáng kể, cũng hơi bất tiện nếu thường xuyên di chuyển. Còn nếu để cố định 1 chỗ, bàn làm việc thông thoáng thì OK 👍
CpT
TÍCH CỰC
1 tháng
Mình đang xài switch EC của Niz thấy đã ngon lắm rồi. Mới order thêm 1 con nữa để có động lực thanh lý luôn con Cherry MX cuối cùng.

Chờ bớt dịch Covid đi lại dễ dàng chắc cũng làm 1 em HHKB cho biết mùi Topre.
@CpT Đang dùng Niz qua Topre sẽ hơi cứng đó bác. Dự là vẫn Niz (giống mình) kk
CpT
TÍCH CỰC
1 tháng
@namlshb0002 Mình cũng có nghe nói Topre muốn êm như Niz phải Type S
@CpT Mình thì đang có ý định xài thử RF, nghe đến Topre mà chưa được trải nghiệm gõ lần nào, ko biết có thật tay, nghe có kích thích xúc giác hơm 😅
CpT
TÍCH CỰC
1 tháng
@crazysexycool1981 Ở VN có nhiều shop bán RF mà bác, thích cứ chạy ra sờ thử là biết ngay thôi mà. Còn sướng hay ko thì là do cảm giác cá nhân mỗi người nên có khi "sướng mình, khổ bạn" cũng ko biết đc.
@CpT Điều đó là chính xác, cảm nhận thế nào là ở mỗi người, chắc mình cũng phải ra test thử xem sao 👌
Mình có "dưới tay" một vài em SS HyperX Alloy, razer BW v2, Akko 3108, Corsair K98. Mình cảm giác mấy con phím cơ Gaming đều có gì đó "rã rời" sau một thời gian gõ, tiếng của nó có gì đó nghe k có cảm giác chắc chắn, k còn sướng tai nữa nên dùng 1 thời gian mình lại bán đi để đổi. Giờ đang dừng lại ở Logitech G613 đã được khoảng 6 tháng và khá là ưng em này, dù gõ nhiều hơn những dòng trc (mình mang cả đi làm, các dòng trước không mang), chưa có đủ điều kiện để xài đến Leopold 😁
@crazysexycool1981 Khả năng cao là em G613 sẽ là chân lí của tay em 😁 em dùng được khoảng 7 tháng r, đến giờ vẫn chưa thấy có dấu hiệu "tã", chỉ có 1 điểm duy nhất k ưng ý là phần kê tay k tháo rời được, khiến cho tổng thể cái bàn phím to thù lù.
@Ăn cây Apple rào cây Samsung Chụp ảnh tổng thể chiếc bàn phím đó A ngó phát 🤓
@crazysexycool1981 Có liền a 😁
@Ăn cây Apple rào cây Samsung Vãi, sao kích thước em kếch xù dữ vậy 😂
lúc trước cũng mê mấy em filco hay leopold lắm, mà giá chua quá nên thôi làm 1 em akko 3087 cherry brown, chat chit nhẹ nhàng với ít chơi game nên cũng không cần quá khắc khe vào cảm giác gõ 😌
@LocNguyen6495 giống mình cũng ưng 2 em đó nhưng rùi cũng làm 1 em akko 3068 cherry blue
@LocNguyen6495 Như mình nếu thật sự có hứng thú chắc quất luôn, riêng bộ keycap mình đang xài hiện nay cũng đắt ngang ngửa với cả bộ bàn phím của Leopold, nhiều AE khác chơi keycap thì giá trị chắc đắt gấp vài so với 1 chiếc bàn phím 😁
Sài mech key sang mấy loại khác chán luôn
tuananh076
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Ae nào thường xuyen typing cứ chọn topre mà gõ, cực kì ngon và êm ta, nếu bị nhẹ quá thì mua thêm lò xo tăng lực gắn vào, còn thích cảm giác cơ và dễ chơi keycap thì nên dùng cherry bthuong. Độ ngon của topre thì ntn vì cái giá nó trên trời
Cười vô mặt
@tuananh076 Bác nói đúng thật, con Topre gõ sướng ghê luôn 😁
@tuananh076 Mình thường xuyên gõ đây nhưng đang hứng thú với Cherry 😁
tuananh076
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@crazysexycool1981 chắc do quen tiếng và độ cơ của cherry rồi :v chơi cherry dễ lựa chọn theo như cầu hơn topre
@tuananh076 Có lẽ vậy, hơn nữa mình cũng chưa từng bàn phím nào sw Topre 😁
_ Đang dùng con FC980C khoảng hơn 4 năm rồi. Đang hy vọng tìm được 1 con nào stock ngon hơn thế nhưng vẫn chưa tìm thấy. Có lẽ mình sẽ mua thêm 1 con y hệt, dùng ở nhà 1 con, cty 1 con, đỡ phải mang đi mang về như bây giờ 😁

_ Từ hồi mang em FC980C về, em RealForce 87UW nằm trong hộp mãi không bỏ ra, tội quá :D
@iceteazz Bác giống mình ghê, xài em FC980C cũng hơn 4 năm.
@iceteazz Vốt bán =))
@iceteazz Chắc khó bàn phím nào có keycap stock ngon hơn Leopold :D
@namlshb0002 Muốn mua thì qua chợ phím cơ trên FB là có mà nhỉ 😁
becoivn
ĐẠI BÀNG
1 tháng
đã dùng phím cơ rồi thì không còn muốn quay lại phím thường nữa 😆 chia sẻ của người dùng blue 😃)
@becoivn Y chang mình, cũng đang xài blue sw đây, tập tành chơi phím cơ được gần 1 năm với chiếc Keycool KC-87, giờ ko muốn bỏ, đang tính mua thêm vài keycap khác lạ để nhét vào, cũng như mua thêm 1 bộ với layout gọn hơn 😁
Con màu trắng khác gì cái bàn phím mitsumi không =)) ?
@MinhNguyen1125 Khác chứ, 1 dòng là phím cơ, 1 dòng là phím thường 😁
18K
TÍCH CỰC
1 tháng
Điểm yếu của Leo là không có bluetooth và không sản xuất phiên bản cho mac. Cho dù nó có hàng tá mẫu mã
@18K Trên trang chủ Leopold thì mình thấy nó bán Realforce dành cho Mac. Mà mình xài với Mac cũng thấy bình thường mà, chắc chỉ dùng để gõ thôi.
18K
TÍCH CỰC
1 tháng
Cá nhân mình thấy Leopold nên học Filco khoản 1 - 2 mẫu dành cho mac. Có thể không cần update thường xuyên cũng được. Vì mình đang sở hữu cả 2 và thích Leopold hơn Filco. Hoàn thiện cao và giá hợp lý nhìn cũng tối giản và đẹp. Mình lại không thích Realforce cho dù có thể mua được nó
@18K A cũng hơi ức chế ở việc ko có bluetooth, chính vì thế đã ko đến với Leopold, lắm lúc muốn xài với iPad để gõ văn bản ở nhà cho tiện nhưng buộc phải dùng dây thì bó tay òi 😅
@phanhuuhung_88 A chưa xài thử bàn phím của RF bao giờ, ko rõ cảm giác xài Topre thế nào nhỉ, đang quen xài Cherry blue sw 😅
@18K Nếu bổ sung thêm phiên bản có bluetooth thì còn gì bằng, A cũng hóng đây, nếu giữ nguyên màu White Grey cho bộ keycap stock thì quất luôn 😎
ahxdtngh
TÍCH CỰC
1 tháng
Bàn phím này dùng với MacOs thấy không khoái lắm, cứ thọt thọt sao đó.
@ahxdtngh Mình cũng đang xài nó với mac mà, thấy cũng đâu có vấn đề gì đâu, hehe.
@ahxdtngh Thọt thọt là sao bạn? Chưa hiểu rõ về chi tiết này? 🤓
ahxdtngh
TÍCH CỰC
1 tháng
@crazysexycool1981 Tức là hàng phím F không dùng được, phím Windows nhỏ hơi khó bấm.
@ahxdtngh 👍
Tôi từng có lần định mua leo, sau đó qđ mua filco với bluetooth, giờ bán hết filco chơi mojo để end game rồi.
@wink Bàn làm việc của mình thường trống trải lắm 😁. Có thể là do mình dùng filco kết nối với máy mac chớ không phải máy xài windows.
@phanhuuhung_88 Thế thì chịu rồi bạn. Mình chỉ dùng win & ipad.
@wink Mojo là bàn phím hãng nào đấy hả bác, sao em search gg không thấy ra.
Hài lòng với em keychron k8 ở cơ quan và em keywalker ở nhà. Thời đại này thấy mấy em có dây là không ưng rồi :|
burgboy
TÍCH CỰC
1 tháng
@phanhuuhung_88 Không rõ đến giờ Leopold đã làm bàn phím Bluetooth như Filco hay các hãng khác chưa?
@winxp2007 Nếu xài máy bàn cố định ở 1 chỗ thì có thể xài dây, còn nếu di chuyển thường xuyên, lại kết hợp với nhiều thiết bị khác nhau thì buộc phải có bluetooth. Như mình trước khi mua Keycool KC-87 cũng phải thăm dò & đặt yếu tố bluetooth là 1 trong những thứ được ưu tiên hàng đầu 😎
@Luong Do Chính vì ko có bluetooth nên mình đã ko mua Leopold, nhẽ ra hãng này nên bổ sung thêm 1 phiên bản có bluetooth thì sẽ giữ chân được rất nhiều người 👍
@burgboy Hình như là chưa, chưa thấy động thái gì từ hãng Leopold về việc này 🙄
burgboy
TÍCH CỰC
1 tháng
Leopold luôn làm stock keycap pbt rất tốt.
Gõ thích, bền.
Dù đang sử dụng Filco và Realforce, tuy nhiên, sẽ cân nhắc mua 1 chiếc Leopold brown.
@burgboy Em brown gõ okay ah bác, mà em thì thích em Topre hơn.
burgboy
TÍCH CỰC
1 tháng
@phanhuuhung_88 Vâng Topre thì có lẽ là top của stock keycap rồi (theo cá nhân mình đang sử dụng chiếc RealForce 87u). Tuy nhiên, brown đem lại cảm giác tactile bấm ổn nhất theo cá nhân mình trong 3 loại blue, red và brown.

Mình thì sử dụng thêm 1 loại nữa trên bàn phím custom, theo đó còn "hay và sướng" hơn cả topre và brown 😁
@burgboy Tiếc rằng ko có bluetooth, ko thì A cũng đã quất 1 em òi 😭
@burgboy Chơi custom chắc cũng tốn kém, chơi keycap có khi còn tốn hơn gấp nhiều lần, rơi vào thú vui này thì khó rút chân ghê gớm :D
Âm thanh bàn phím cơ trong phòng tĩnh lặng nghe rất đặc biệt
@( Toàn ) Mình đang xài trong quán ăn để tính tiền này nọ, mà dòng blue gõ khách nghe rất rõ luôn.
@( Toàn ) Chắc chắn là thế òi, cũng vì đem lại những âm thanh xúc giác đặc biệt nên bá tánh mới khoái dùng, mình cũng là 1 người như vậy 😁
Vẫn hài long với keychron
@dumln86 Ko thích hãng này dù nhiều tính năng & giá rẻ 🙄
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019