Review Bàn phím cơ Logitech G Pro X

hungsatøru
21/6/2022 6:47Phản hồi: 79
Review Bàn phím cơ Logitech G Pro X
Đây là review về Bàn phím cơ Logitech G Pro X của mình.Mình mua nó với giá 2 triệu 500k tại An Phát PC (thực ra là được tặng). Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Bàn phím cơ Logitech G Pro X:

Bàn phím sử dụng size TKL phổ biến, với hàng phím số bị cắt giảm giúp tăng diện tích di chuột phù hợp với các game thủ cần vẩy chuột nhiều.
Ngoài ra nó còn có tính năng hotswap tiện lợi, phù hợp với những người muốn thay đổi switch của họ sau này. Socket hotswap hỗ trợ các dòng switch sử dụng thiết kế kiểu MX như Cherry, Gateron, KTT,... với điều kiện là 3 pin. Trong ảnh dưới thì mình đang gắn Akko Ocean Blue, cảm giác gõ cũng ổn. Video soundtest stock ở link sau: https://youtube.com/shorts/FjiIEbULp1o?feature=share

Hình ảnh khi em nó đc lắp switch akko ocean blue

Socket hotswap của Kailh

Plate thép (Tray mount...????)

Những thứ mình thích

Cái mình thích là nó có thể sync led với những thiết bị thuộc hệ sinh thái Logitech và có thể gán chức năng cho các phím khác ở hàng function. Nhờ tới tính năng hotswap nên việc tháo stab ra dễ dàng hơn bao giờ hết.

Dàn gear Logitech khi được đồng bộ LED

Quảng cáo

Những thứ mình không thích

Chửi thì nhiều hơn khen. Không biết có phải mình không biết mod hay như thế nào chứ bộ stab stock của con bàn phím này mod lại đủ mọi thứ mà chất âm của nó vẫn không hợp với mình được.

Chất lượng của bộ keycap nó thậm chí còn lởm hơn cả những bộ keycap mà E-Dra sử dụng trên những con bàn phím mấy trăm bạc của họ. Khi gõ, mồ hôi tay bám lại trên keycap nhìn rất là tởm, vừa mất thẩm mỹ lại vừa ghê.

Đa số bàn phím gaming nói chung đều sử dụng mạch ngược nên việc xài keycap cherry cần phải chú ý để đề phòng cấn. Con bàn phím này cũng không phải ngoại lệ. Một số keycap sử dụng những size rất dị, thậm chí chỉ tồn tại ở những con phím cao su như nút caps lock bị lệch stem, một thanh stab kỳ lạ ở nút shift phải và spacebar 5.75u. Với layout dị như vậy thì việc tìm kiếm một set keycap mà có thể gắn vừa bàn phím này là gần như không thể.

Dù đã tháo ra tape mod, thay switch khác hoặc lót foam PE đi chăng nữa thì chất âm của con này là không thể ngon được, huống chi là endgame. Nói chung là chất lượng gaming gear Logitech bây giờ đang xuống cấp một cách trầm trọng, khi các ông lớn như Corsair hay Razer đều bắt đầu từ bỏ những layout dị của họ để đi theo chuẩn chung của thế giới thì đằng này Logitech vẫn dậm chân tại chỗ với công nghệ keycap "a đuồi" của mình. Gần đây có con G413 SE với keycap PBT và layout chung của thế giới nhưng nó không thể nào níu kéo mình được nữa.

Đây sẽ là lần cuối mình sử dụng bàn phím cơ của Logitech và bàn phím gaming nói chung.

Quảng cáo

Nên mua hay không?

Tuyệt đối né con bàn phím này ra vì nó không hề đáng tiền chút nào cả. Thay vào đó, với mức giá thậm chí còn thấp hơn thì đối với mình nên mua một số con như Akko ACR87 còn hợp lý hơn rất nhiều.

Cảm ơn mọi người đã đọc bài của mình ạ!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Minh Vũ Lã
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cứ tưởng đồ logi ngon cơ, cảm ơn bác đã làm bài này. Mua bàn phím cơ hot swap mình chưa từng có ý định của logitech vì giá cao, từng tính mua xong mua royal kludge, keychron có hot swap cả bluetooth, hoặc dự mua kbdfans67lite nếu muốn nghiêm túc chơi hơn
tuan 95
CAO CẤP
2 năm
@Minh Vũ Lã mình thấy đồ logitech ngon mà, trừ phím cơ 😆)))
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@xmutegod001 Ib mình lấy nhé
hungsatøru
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nospecial Thua xa cả một số con tầm thấp hơn nữa chứ. Mua thì đc mỗi cái brand lớn thôi, chấm hết.
heuminh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Công nhận với bác luôn, e có con g pro dùng switch romerg. Tay em bị chảy mồ hôi nên khi dùng keycap lúc nào cũng dính mồ hôi, rất ghê@@ và nó lung lay như răng rụng, switch dở hơn mấy con akko 6k 1 cái nữa. Thôi thì lỡ bỏ tiền ra mua rồi nên cố dùng, làm quen được 1 thời gian thì dàn switch một nửa bên bị liệt mà con này dùng switch "độc quyên" của nó, một cái bán 15k trên mạng rồi công rã hàn ra nữa, thôi dẹp luôn cho nhanh
heuminh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@xmutegod001 Mỗi lần lấy keycap ra để vệ sinh là mệt nhất, giật ra nghiêng nhẹ là gãy chân keycap. Vừa hết bảo hành lỗi led giống bác luôn. Giờ để vào case làm led trang trí cũng đẹp đấy bác
heuminh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@skywolf105 Lần đầu tiên tháo keycap ra vệ sinh thì bị gãy luôn 3 chân này bác, lúc đó chưa biết tưởng tháo ra như mấy switch kia =))
heuminh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@xmutegod001 À bác ơi cái pad chuột kia lướt chuột có được mượt không vậy bác, miếng pad của e sắp đi rồi tính mua cái giống bác
hungsatøru
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HiếuMinh_ Pad ghẻ mua chưa đến 200k, dùng cũng ổn. Đổ cà phê vào mà lười chưa giặt đây nè.
driwalk
ĐẠI BÀNG
2 năm
nói gaming gear của Logitech đi xuống thì chưa chắc. con G Pro X Superlight đang phục vụ ngon lành đó.
hungsatøru
ĐẠI BÀNG
2 năm
@driwalk Chuột thì còn tạm ổn chứ phím thì mình nói thật là mình hết duyên với hãng này rồi đó.
driwalk
ĐẠI BÀNG
2 năm
@xmutegod001 Logitech có con bàn phím Pop keys mấy hôm tinhte QC đầy nè. Phím tròn gõ như hạch.
hungsatøru
ĐẠI BÀNG
2 năm
@driwalk Thôi ạ. Gõ như mấy con phím tàu dùng keycap máy đánh chữ thì dẹp đi.
keithtran06
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sai lầm của tuổi trẻ là mua bàn phím cơ của bọn làm gaming gear =)))
@keithtran06 Xưa đu bàn phím cơ không dây của logi. Vì cũng thấy có thương hiệu và rẻ nhất trong đám. Và đã hối hận
keithtran06
ĐẠI BÀNG
2 năm
@malucthuyquai Ở mảng phím cơ bọn gaming gear chắc làm tốt nhất ở phần pin, đèn đuốc và marketing thôi nhỉ =)))
heuminh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@keithtran06 Vẫn đau mắt bác ạ 😆) Nể mấy bác chơi pudding keycap thật 😃))
heuminh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@keithtran06 Pin mấy con phím gaming ko bằng con rkg68 đang dùng nữa (bật led)
mình thấy chuột hoặc bàn phím cao su thì logi làm ngon, còn bàn phím cơ thì....CHÊ
@phạm cường dinh Em cũng mua 1 phím bình thường của logi ne. Cảm giác bấm đúng tệ. 1 thời gian thì bị kẹt phím
Hocxit
TÍCH CỰC
2 năm
Con phím g pro x này là con bàn phím cơ mình thích nhất =)), dùng gần hết bh thì loạn led, đem bh đc hoàn tiền. Sau 1 thời gian loay hoay thêm mấy con phím filco nữa xong vẫn quay lại con này. Nhưng phải công nhận bọn này nhanh hỏng thật, chất lượng build cũng thua xa con ikbc 1m4 chứ chưa nói đến filco, ikbc dùng 4,5 năm vẫn thoải mái, còn g pro x này dùng đc 2 năm mà chưa nát cũng là may rồi 😃
ndt1983
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dra.long10 Hết lỗi rồi bác, trước bị kẹt phím sau đi bảo hành nó thay cho bàn phím mới
Hocxit
TÍCH CỰC
2 năm
@ndt1983 em có rồi mà 😁
ndt1983
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hocxit Lol đọc nhanh quá đang tưởng bác muốn từ ikbc chuyển sang 😆
ndt1983
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dra.long10 1.9tr bác nhé
KO mua hàng logitech nữa, mua con G910 1 lần là quá đủ rồi. Chỉ thích mỗi cái soft của nó .
hungsatøru
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nguyen Van Thao147 tởn đến già luôn chứ bác
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình làm vp nên méo quan tâm cơ =))
Gõ ồn dân chúng vô đập bàn phím lun quá
Em cũng dùng 1 em bàn phím cơ của logitech. G613, dùng chưa được 1 năm thì các phím thay nhau double click. Thay switch rất cực vì phải rã hàn. Giờ thì phải trữ 1 đống switch ở nhà để thay dần dần. Chưa có tiền mua bàn phím khác nên đành chịu
hungsatøru
ĐẠI BÀNG
2 năm
@malucthuyquai dòng romer là dòng nát nhất của logitech, lỗi từ switch đến cả keycap.
devilbs
TÍCH CỰC
2 năm
@malucthuyquai Vứt mie đi cho đỡ mệt bác ạ, mua con phím giả cơ hoặc cao su dùng tạm
devilbs
TÍCH CỰC
2 năm
@xmutegod001 công nhận dòng romer chán thật, con G pro gaming trc mình dùng được vài tháng cảm thấy chất liệu phím và phản hồi switch như nồi nên bỏ luôn
long.ph145
ĐẠI BÀNG
2 năm
xài 1 con GPro đời đầu tới giờ vẫn ngon nhưng mới bị liệt nút Alt bên trái rồi
có ai biết ở đâu nhận sửa ko chỉ mình với
Trước giờ mình chưa bao giờ đánh giá cao mechkey của mấy tụi làm gaming gear. Tụi này lúc nào cũng thích nhét mấy cái led lủng rồi form dị vô cái bàn phím, trong khi chất lượng build thì tệ hại. Có một cái tụi nó làm ngon hơn nsx truyền thống là kết nối blt ổn định hơn nhiều.
hungsatøru
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Wolfrain Nhất là bọn R Λ Z Ξ R. Chúng nó nhét cái stab costar kiểu dell gì rõ khoai mà lại còn ngáo giá nữa. R Λ Z Ξ R theo mình chỉ có con viper mini với basil x hyperspeed là ổn, phím thì huntsman tkl. Còn lại thì vứt.
@xmutegod001 Đang dùng con basil x hyperspeed. Ngon bổ rẻ. Mỗi tội xài trên Mac bị chạm sóng hoài 😔
hungsatøru
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hiện tại mình đã up bài thanh lý trên phây rồi nhé.
bahien69
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng xài một con như vậy, được khoảng chừng 7, 8 tháng bị liệt hết vài phím
Đem đi bảo hành, hãng bảo hành một đổi một cho mình một con mới keng.
Tiếp tục xài được khoảng một năm, lại bị liệt một vài phím nữa, hết bảo hành. Đem vứt.

Thề không bao giờ xài con này nữa
canhchimtudo
ĐẠI BÀNG
2 năm
cảm ơn chủ bài. Cú quay xe đá vào Logitech hơi gắt nhưng chuẩn xác. Tks bạn
hungsatøru
ĐẠI BÀNG
2 năm
@canhchimtudo Trên subreddit của logitech ngta cũng complain nhiều không kém đâu. Hết phím rồi đến chuột.
Link vào mà xem nè: https://www.reddit.com/r/LogitechG/comments/p02tf1/honestly_for_the_price_i_am_a_bit_fucked_off_g910/?utm_source=share&utm_medium=web2x&context=3
https://www.reddit.com/r/LogitechG/comments/t6hns8/peak_build_quality_g810/
https://www.reddit.com/r/LogitechG/comments/uy6i5m/disappointing_from_a_quality_brand_like_logitech/
Screenshot 2022-06-22 122116.png
Ơ tưởng đồ ngon, quảng cáo ! Quả kết luận cuối chất quá
dangvutuan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngày xưa thì trong đám phím chuột TQ thì thấy Logitech là khá ngon thôi chứ bây giờ đã khác xưa rồi. Bây giờ một số chuột logitech dùng văn phòng cũng vẫn thấy ngon, chứ bàn phím cơ thì logitech không ăn thua.
Với bàn phím cơ, thì yếu tố được quan tâm nhiều nhất có lẽ và cảm giác gõ phím rồi mới đến các yếu tố khác như đèn nền, các phím function .... Thế nên với giá quanh 2tr thì mình thấy Akko 3098N là ổn hơn (Keycap PBT , lube sẵn, có numpad cho dân văn phòng hay làm việc với số má, có đèn RGB, có kết nối không dây, màu sắc nền nã, không đen thùi lụi như Logitech).
7lov3
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hic, mới tậu em G815 đc vài tháng. Mình sử dụng cũng ít, ko không chơi game chỉ làm văn phòng. Đọc cái này trước thì khỏi mua hàng Logitec rồi.
Hyper But
TÍCH CỰC
2 năm
Logi vẫn tin tưởng chuột vì cái phần mềm khá ngon, đang xài con G704 và M650

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019