Review Bàn phím cơ Quốc Dân NJ-80 Keydous 2022

dai_vie199
28/5/2022 11:38Phản hồi: 2
Review Bàn phím cơ Quốc Dân NJ-80 Keydous 2022
Đây là review về Bàn phím cơ Quốc Dân NJ-80 Keydous 2022 của mình. Mình mua nó với giá 3.290.000 VNĐ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Bàn phím cơ Quốc Dân NJ-80 Keydous 2022

- Hãng sản xuất: Keydous
- Plate: Brass ( đồng )
- Keycaps stock PBT dye-sub, cherry profile
- Switch của Kailh Box Brown hỗ trợ hot swap 5 pin
- Kích thước: 325*141*42mm
- Cân nặng: ~ 1,1Kg
- Kết nối 3 chế độ: Type C & Bluetooth 5.0 (3 thiết bị) & Wireless receiver 2.4G

- Pin 4800 mAh
- Đèn led RGB 16.8tr màu.
- Tương thích: Windows / MacOS / Linux (Có Driver riêng để chỉnh LED / Macro / Update firmware / Keymap)

Những thứ mình thích

Với những anh em chơi bàn phím cơ lâu năm chắc chả xa lạ gì với Keydous, 1 thương hiệu từng làm mưa làm gió tại thị trường Việt Nam với mẫu NJ68, nay tiếp nối thành công đó hãng cho ra mắt dòng sản phẩm mới đó là em NJ80, thật ra em này đã ra mắt từ đầu năm 2021, lúc đó đã có rất nhiều anh em đã review em nó, mình thèm thuồng mà không có hàng luôn, đến tận nam nay 2022 thì mình có cơ hội sở hữu em nó, lúc mua hàng thì người bán bảo đây là hàng mới về và chỉ còn đúng 1 con, ôi thật may mắn làm sao, mà phiên bản của mình là phiên bản mới nhất 2022 nha mọi người, vậy để xem xem phiên bản NJ-80 AP năm 2022 có những diểm cải tiến, nâng cấp gì mới, mời anh em cùng đọc bài viết của mình nhé.

Đầu tiên về phần vỏ hộp, chắc có lẽ đây là cái vỏ hộp phím cơ dày nhất mà mình được unbox, như thường lệ phía mặt trên vỏ hộp sẽ có logo hãng Keydous cũng như tên của chiếc bàn phím này là NJ80, bên dưới nhà sản xuất có giải thích NJ có nghĩa là New Journey tức là hành trình mới, đến tận hôm nay mình mới hiểu ý nghĩa của cái tên này, từ ngay vỏ hộp anh em đã có thể thấy ngay sơ lược thiết kế của bàn phím, chiếc NJ80 này có 80 nút và Layout 75%, cũng gần na ná với lại TKL nên anh em rất dễ để làm quen, phía trên chúng ta sẽ có 1 cái núm nhỏ xinh xinh màu vàng. Phía bên hông vỏ hộp sẽ cho chúng ta biết loại Switch mà chiếc Nj80 đang sử dụng là loại gì, ở đây chỉ có 2 loại 1 là của TTC Box và 2 là của Cherry Box, nhưng lạ lắm cái của mình là Kaih Box Brown mọi người ạ. Lý do mình lựa chọn là Brown này là vì thứ 1 như mình nói ở trên lúc đến mua hàng chỉ còn đúng em này bản Đồng và thứ 2 là em NJ68 cũ mình đang sử dụng có Kaih White Box rồi nên sau này có thể thay đổi cho nhau cũng tiện vì NJ80 HotSwap luôn nha.

Quảng cáo

Bộ sản phẩm sẽ bao gồm:
- 1 sách Hướng dẫn sử dụng
- 1 dây cáp Type-C to A
- 1 Switch puller
- 1 keypuller
- 1 Receiver 2.4G
- 1 bộ Keycap bổ sung cho MacOS
- 1 tấm che bụi

1. Thiết kế
Về thiết kế NJ-80 AP cho chất lượng hoàn thiện khá tốt, vỏ là nhựa trắng, mình đang có ở đây phiên bản xịn nhất sử dụng Plate Đồng, nói chung khi cầm trên tay mình cảm giác độ hoàn thiện của em này tốt cho cảm giác bấm ngon trong phân khúc giá từ 2~3 triệu VNĐ, anh em có gợi ý nào về mẫu bàn phím có mức giá tầm này có thể cạnh tranh được với em này thì bình luận bên dưới cho mình biết với nhé.

Quảng cáo

NJ80 có RGB luôn với rất nhiều các chế độ, hiệu ứng tha hồ cho anh em tuỳ chỉnh luôn.
Ở mặt lưng của bàn phím cơ có 1 nút tắt mở, 4 chân cao su cũng như 2 chân nâng hạ có bọc cao su chống trượt luôn giúp nâng bàn phím dốc lên cao nhưng chỉ có 1 nấc duy nhất thôi.

Điểm minh thích ở em này chính là năm nay NJ80 đã cập nhật theo xu hướng của những chiếc bàn phím cơ dành cho Game thủ là đã có núm xoay vặn, có cái núm này khá hay hay, không chỉ là tăng giảm âm lượng mà anh em còn có thể custom tuỳ chức năng khi tải phần mềm riêng của hãng.

2. Layout
Layout của em NJ-80 này là Layout 75% với 80 nút bàn phím, cũng gần TKL nhưng đã bị lược bỏ đi 1 số nút chức năng này chỉ còn Page Up, Down cũng như nút Delete bị tách biệt ra xíu, lúc đầu sử dụng mình hơi khó làm quen vì thường hay bấm nhầm nút PageUp thay vì nút Delete nhưng sau 1 vài giờ trải nghiệm thì mình đã bắt đầu quen dần.

3. Keycap
Về keycap thì như các phiên bản khác, bộ Keycap Stock của NJ80 không làm anh em thất vọng, cách phối màu cũng như chất lượng in tốt, tuy nhiên vì là màu trắng nên anh em cần phải vệ sinh thường xuyên nhất là với những ai bị phong thấp, ngoài ra hãng cũng có tặng kèm 1 số keycap dành riêng cho các anh em sử dụng với hệ điều hành MacOS

4. Switch
Về Switch thì như mình nói ở trên phiên bản của mình là Brown Switch KaihBox và NJ80 có hỗ trợ hotswap 5 pin nên tha hộ cho anh em thay thế các loại switch khác nhau. Và PCB của em này là South Facing luôn nên không sợ cấn switch đâu.

Về Brown Switch khi anh em gõ vẫn cảm giác được có khấc nhẹ tuy nhiên tiếng click sẽ nhẹ hơn so với Blue, nói chung nó nằm giữa Red và Blue, mình thì đang tìm thêm em Jade chơi nhưng hàng hiếm quá, anh em nào có thì share lại cho mình với nha.

5. Kết nối
Phiên bản NJ80 hỗ trợ đầy đủ các kết nối bao gồm Bluetooth 5.0 ( kết nối đến 3 thiết bị) kèm theo đó là Wireless 2.4Ghz kèm theo 1 USB Dongle nằm ở phía mặt dưới của bàn phím, nếu thích xài có dây thì anh em có thể sử dụng kết nối qua cổng Type-C có trên bàn phím cũng được nha.

6. Thời lượng Pin
Phiên bản NJ-80 AP 2022 đã đươc nâng cấp về thời lượng Pin lên tới 4.800 mAh, với phiên bản cũ NJ68 chỉ khoảng hơn 3.000 mAh cũng đã đáp ứng được nhu cầu học tập, nếu sạc đầy thì sử dụng được khoảng 30~35 tiếng.

7. Trải nghiệm gõ
Chắc chả có gì cần phải bàn luận quá nhiều, NNJ80 cho cảm giác gõ chắc tay cũng như âm thanh gõ phím nghe khá vui tai với phiên bản nâng cấp lần này đã được thêm foam PCB, foam switch (tổng cộng 3 foam, không cần mở phím ra mod nữa) quá ổn với bàn phím cơ có Layout 75% trong phân khúc giá ~ 3 triệu VNĐ, mời anh em xem Video mở hộp của mình để nghe được am thanh cực phê của em nó.

Những thứ mình không thích

Hiện tại thì chưa có gì không thích, với mức giá quá tốt cho chất lượng quá ngon thì mình không có gì để chê cả.

Nên mua hay không?

Nếu anh em đang tìm 1 chiếc bàn phím cơ Layout 75% có mức giá khoảng 3 triệu VNĐ thì hãy chiến ngay và luôn, em này giá ngon mà lại còn dễ Mod và Custom nữa, mua về vọc vạch độ thêm cũng vui vui nhưng mình nghĩ với bản Base như thế này là quá đủ rồi.
2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
tiếng gõ quá lớn
esken
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mua ở đâu vậy bác?

Xu hướng