[Review] Blynk - Ai cũng làm được IoT...
Vũ_Optimis
9 thángBình luận: 31
[Review] Blynk - Ai cũng làm được IoT...
  • Xin chào mọi người, tiếp lục với loạt bài #tinhtecreator mình xin giới thiệu với mọi người 1 nền tảng IoTs mà mình đang sử dụng để điều khiển các thiết bị trong nhà: Blynk

1. Blynk là gì?

• Mời các bạn xem qua trang chủ của Blynk. Sau khi quay lại đây chắc mọi người cũng đã phần nào nắm được mô hình của Blynk rồi. Mình sử dụng hệ thống với mục đích cá nhân, nên sẽ không tập trung giới thiệu hết tính năng cũng như các sản phẩm mà Blynk đang hỗ trợ nên các bạn nào có nhu cầu xin tự nghiên cứu thêm.
  • Blynk được phát triển nhằm hướng đến đối tượng người dùng không rành nhiều về lập trình, giao diện kéo thả block đơn giản ngay trên ứng dụng điện thoại, flash firmware lên thiết bị arduino, arduino like (UNO, Nano với các shield ethernet; Esp32, 8266 wifi) cũng không đòi hỏi phải biết quá nhiều - step by step cứ làm theo là ăn ngay.
  • Blynk cũng hỗ trợ doanh nghiệp, những người có các dự án nhà thông minh, xuất bản ứng dụng riêng cho khách hàng, cái này mình không quan tâm lắm nên mọi người có thể tìm hiểu thêm nhé

2. Blynk có thể làm được những gì?

• Triển khai một hệ thống nhà thông minh, điều khiển giám sát từ xa, v.v… giới hạn duy nhất là khả năng cũng như sự sáng tạo của bạn mà thôi.
  • Các widget như: nút nhấn, hiển thị giá trị, thanh kéo giá trị, vẽ sơ đồ,..v.v cho phép điều khiển GPIO của arduino, từ đó bật tắt relay, điều khiển thiết bị trong nhà.
  • Thế mạnh của Blynk là có thể kết nối ở bất kì đầu chỉ cần có mạng 😃
  • Đặc biệt hơn 😁 bạn có thể chia sẽ bảng điều khiển cho người dùng khác (cha mẹ, con cái, … ) để sử dụng chung 1 hệ thống.

3. Mô tả cách hoạt động của Blynk:

Tạo giao diện điều khiển cùng Blynk(1).png
  • Thiết bị arduino chịu trách nhiệm điều khiển các thiết bị trong nhà thông qua relay lắp trực tiếp vào các GPIO của arduino, hoặc bất kì kiểu giao tiếp nào khác nếu bạn đủ khả năng (RF, Uart). Thiết bị này yêu cầu phải kết nối mạng (ESP8266, ESP32, …)
  • App Blynk từ điện thoại thông qua đám mây sẽ gửi tín hiệu đến board và ngược lại, các board arduino được đánh dấu bằng 1 token - chữ kí số, tạo ra trong quá trình setup ứng dụng.

4. Triển khai một hệ thống điều khiển bằng Blynk như thế nào?

• Nếu bạn có thể tự làm thì vào đường dẫn để tìm tòi. Còn nếu muốn mô tả trực quan hơn thì cùng chờ video của mình nhé. Nhớ theo dõi mình để nhận cập nhật nghen.

Các bước cơ bản:

• Tải app Blynk trên PlayStore/App Store
  • Đăng kí 1 tài khoản, giao diện thiết kế bảng điều khiển sẽ hiện lên.
  • Tự thiết lập một giao diện điều khiển theo ý của bạn.
  • Có thể xem thêm bài của mình ở đây.
  • Tải thư viện arduino về máy tính, flash lên mạch, kết nối mạng.
  • Sau khi arduino thiết lập thành công, App Blynk sẽ có thông báo thiết bị đang hoạt động.

5. Giới hạn nào cho Blynk?

• Với phiên bản miễn phí, các bạn chỉ sử dụng được hạn chế số lượng widget, mỗi widget chiếm 1 lượng “năng lượng”, khi bạn đưa ra màn hình chính thì sẽ bị mất phần này, nó như là 1 loại phí vậy. Muốn đưa nhiều ra trang điều khiển điều bắt buộc là phải có thêm "năng lượng".
  • Có 2 cách để thêm “năng lượng”. Bạn có thể trả thêm tiền - in app purchase. Hoặc triển khai một local server rồi NAT Port ra ngoài để sử dụng umlimited. Với dự án nhỏ, mình nghĩ nên mua thêm năng lượng từ nhà cung cấp. Còn muốn tự do bay lượn thì giải pháp local server nên ưu tiên hơn.
  • Cảm ơn bạn Trần Minh Thạch đã update thông tin

6. Kết

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

31 bình luận
Mình đang dùng Blynk để điều khiển cửa cuốn và theo dõi mức điện năng của công tơ điện tử.
@newnick mình dùng cái Công Tơ Điện Tử Wifi BMC-100,cài đặt khá đơn giản
phải dùng 1 cái công tơ wifi riêng gắn ở nhà mới được bạn, còn công tơ của điện lực thì mình ko tác động vào được.
@vanphiet Dạ, em nghĩ cái công tơ này cũng làm dựa trên arduino đó bác, được cái họ triển khai thành sản phẩm số lượng lớn, em nghĩ bên trong cũng mạch đó thôi,
có vẻ dùng hassio vẫn lợi hơn khi tận dụng đc thiết bị hoàn thiện sẵn có của nhiều hãng khác nhau
@vqt907 Vâng này chủ yếu cho dân vọc vọc
Arex
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Hóng bài viết hướng dẫn thêm của bro
@Arex https://tinhte.vn/thread/be-ca-thong-manh-blynk-tao-lap-giao-dien-dieu-khien.3320064/

[Bể cá “thông manh”] Blynk - Tạo lập giao diện điều khiển | Tinh tế

Ở bài lên kế hoạch trước đó trong chuỗi bài #tinhtecreator, mình đã giới thiệu qua là sẽ dùng Blink như một app hỗ trợ việc theo dõi và điểu khiển bể cá của mình.
tinhte.vn

Bro có thể đọc trước bài này, nên đọc trên đt nha, đọc bằng web cái hình bề dọc nên nó bự vkl ấy. Bài này em viết phục vụ chính cho cái bể, bro có thể từ đó triển khai thêm. Mới giao diện phần mềm thôi. Còn 1 bài phần cứng sẽ lên sau
Arex
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Vũ_Optimis Ok bro ơi
Thêm nữa là phải có thêm energy (ở đây phải nạp tiền) để mua nếu như sử dụng số lượng thiết bị hoặc cảm biến nhiều. Vì free và dùng trên máy chủ của người ta. Còn 1 cách khách để có thể add cả đống thiết bị mà không cần phải mua energy đó là tự tạo một máy chủ cho riêng mình, mở PORT để có thể liên kết điều khiển từ xa qua bất kỳ mạng nào. Vấn đề này chưa thấy bác đề cập tới.
@Trần Minh Thạch Đúng rồi he. Cảm ơn bro
Em đang dùng Blynk để điều khiển cửa cuốn. Chả hiểu sao wifi nhà em vnpt lại kết nối không đc, kết nối xong thì nó lại báo offline. Phải dùng ké mạng hàng xóm. CÁc bác có biết xử lý như nào ko?
@Vũ_Optimis Bạn đang dùng mạng gì? Có bị tình trạng kết nối 0 ổn định như vnpt không?
@badboyasd Không nha. Mình xài fpt. 1 tuần dis khoảng 1 lần. Chú ý xài đúng điện áp và tản nhiệt tốt cho ESP nha
@Vũ_Optimis Uh, cái của mình 0 ổn định lắm, mình gửi đi cài firmware để mở không cần internet rồi. Mở bằng chính wifi nó phát
@badboyasd Đó cũng là giải pháp. Nhưng sẽ ko điều khiển online đ

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019