Review bộ máy mình build

8/1/2022 4:27Phản hồi: 136
Review bộ máy mình build
Đây là review về bộ máy mình build của mình. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về bộ máy mình build :

thật sự mình không phải là fan intel nhưng vì thích công nghệ mới của hãng gigabyte nên ráng bấm bụng tiền cho intel có đồ chơi tạm đầu năm 2022
bộ máy mình build như sau :
cpu : intel i7 12th K 12700K
ram : ddr5 5200 mhz xpm (có thể nâng lên tận 5600hz nhờ công nghệ xpm 3.0 của hãng gigabyte)
motherboard : z690 tachyon ( bộ motherboard
chuyên overlocked cho dòng intel 12th K

tản nhiệt : aorus cooling fan aio 360
card màn hình : aorus extreme rtx 3080 ti

bộ motherboard sau khi lắp vô cpu . phải nói gigabyte đã thiết kế bộ motherboard cực kỳ đẹp mà tối ưu cho cpu . nhưng mà mình cũng không hiểu tại sao chỉ có 2 khe để cắm ram . mà mình không quan tâm tới . có xài là ok rồi

bộ tản nhiệt mà mình thích nhất . đợi chờ cho ryzen 7000 series mà lâu quá nên xài tạm cho intel 12th K cuối năm có ryzen 7000 series về rồi tháo xuống lắp vô bộ ryzen 7000 series

đây là cặp ram mà mình bất chấp để sở hữu cho bằng được . giá trên store là 357$ giá chợ đen ebay là $900 1 cặp ram ddr5 như vậy . hên là mình được chọn mua . đây là động lực thúc đẩy mình xuống tiền mua intel tại đợi ryzen 7000 series mình ráng bỏ tiền mua xài tạm cho vui . đợi ryzen 7000 series rồi mua thêm 1 cặp ram aorus ddr5 có đèn rgb lấp lánh

đây là cục cưng yêu dấu của mình . không hiểu sao mình lại rất thích dòng aorus . mình đang sở hữu con rtx 3090 của gigabyte . nhưng mình lại không thích bằng con card đồ họa này . vì thiết kế của phiên bản gigabyte rtx 3090 rất nhàm chán . chỉ có dãy chứ GIGABYTE RGB chạy tới chạy lui . còn con card đồ họa này thì bạn tha hồ tuỳ chỉnh có màn mini lcd . bạn thích hình động nào .gif thì click vào rgb fusion mà thay đổi theo yêu cầu . và tản nhiệt cực mát

Quảng cáo

Những thứ mình thích

bộ motherboard rất đẹp mình công nhận năm nay gigabyte thiết kế motherboard rất đẹp mà rất tinhte
đặt biệt là bộ tản nhiệt aio 360 bạn có thể tha hồ tuỳ chỉnh bất kỳ hình chuẩn .gif mà bạn thích .

Những thứ mình không thích

giang hồ hay đồn " hiện đại quá thì đôi khi Hại Điện " . mình rất thích motherboard z690 tachyon này đẹp nhưng 1 cái là khá bất tiên là không có nhiều cổng led rgb 3 pin . khi bạn xài tản aio 360 thì chỉ biết chào thua vì đi dây rất xấu cũng hên mà mình có thùng máy msi có cục rgb nên cắm vô xài cũng được nhưng không được tuỳ chỉnh màu mình thích

Quảng cáo

Nên mua hay không?

nếu bạn là người đam mê máy tính . đam mê những thứ mới mẻ về công nghệ về sự thiết kế mới của motherboard dòng z690 và yêu intel thì hãy làm 1 bộ máy tính như mình .
còn riêng với mình . những thứ trên chỉ là đam mê lắp ráp máy tính mà ăn vô vào máu . mình cũng đang chờ ryzen 7000 series cố gắng mua 1 con rtx 3090ti của nvidia của hãng aorus gigabyte bằng mọi giá có thể giá tầm $3000 hoặc là dòng amd radeon mới nhất mà amd sẽ giới thiệu mùa thu năm nay 2022
bộ môn lắp ráp máy tính có nhiều cái rất thú vị
#ttbc21

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đống đó hết bao tiền bạn ơi
L.T.K.
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Huongnd1234 yếu hơn điện thoại mình nhé
Cười ra nước mắt
@bomduc Cần gì key, xài app xoá key luôn
duydoan89
ĐẠI BÀNG
2 năm
tinhte nhiều bác giàu + chịu chơi thiệt kkk
@duydoan89 thú vui lành mạnh mà a 😆) . đồ chơi công nghệ thôi . tại làm
việc ở nhà nên linh kiện máy tính về ráp cho đỡ chán thôi a
giàn nầy cũng ngon, đắt nhất là cái thẻ gpu, ddr5 khó kiếm.
Nghe bảo 2 thanh dễ OC ram hơn 4 thanh nên mấy con main chuyên OC như con này hay Unify của MSI chỉ để 2 slot ram
Xịn xò
Xót thận quá
@Chilling With Dan đành chút tiền ăn bánh lại nhịn uống trà sữa lại cũng có thể mua được như mình thôi mà bạn 🤤🤤
@Nguyễn Chí Danh Ôi, nhịn uống trà sữa mà dành được đến tận 4.9k thì hẳn phải uống trà thay cơm rồi.
taititan9
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chắc các bác tháng thu nhập 100 củ mới dám lấp mấy bộ thế này, nhìn phê pha quá, mà bác có trưng mô hình con chim ko thì để lại cho tui, nhìn mê quá
Cười vô mặt
@Phi-Nhan Chưa nổi 1 con RR trent 900 😆)
@Phi-Nhan Giỡn chơi mà bạn 😂 nhưng thu nhập 100 củ/tháng thì mua giàn máy này thoải mái
@abbvvhh Roll Royce thì thu nhập 1tỷ/tháng nha. 100tr tuổi gì. Máy tính là đam mê lớn nhất của mình nhưng khi có gia đình rồi thì bỏ ra ngần ấy chi phí dù là đam mê đi chăng nữa vẫn thấy ko hợp lý!
@nguyendanghung RR thì 1 tỷ tháng cũng chả ai mua (mua RR phải có địa vị vững nữa, ko phải chỉ có tiền), rõ ràng là câu đùa vui nếu bạn chưa hiểu
Dàn đèn RGB lấp lánh thật là trang nhã, gợi nhiều sự liên tưởng thú vị.
@Phi-Nhan cà phê đèn mờ . phòng massage hả hạn 🤣🤣🤣
Ông chọn main kiểu j thế z690 mà cũng mua loại 2 khe ram 😆)
@Nguyen Bao Chau 2010 tại đọc bài báo overlocked i9 12th K bằng main z690 tachyon . nghĩ là ngon lắm mà lúc đặt mua cũng mắt nhắm mắt mở đặt mua tới lúc nhận hàng . nhìn lại ủa gì vậy sao 2 khe . tới lúc coi lại trên google thì té ra bộ main này chuyên overclock dòng K intel 12th . tối ưu nhất trong dòng main z690
@Nguyễn Chí Danh kaka
chậc, hàng bạn mua toàn đụng nóc, đúng là không tăn tăng về tiền thì thích chọn gì chọn thôi hà.
@PhanDat123BL + thêm may mắn nữa bạn . nếu mình không may mắn mua được cặp ram ddr5 aorus + card màn hình aorus 3080 ti thì chắc mình vẫn còn xài ryzen 9 5900x với card màn hình 3090 gigabyte nhàm chán 😆))
_tien113
ĐẠI BÀNG
2 năm
@PhanDat123BL hàng ngon thôi chứ chưa gọi là đụng nóc.😄
1 chiếc review thơm phức mùi tiền ))
F.B li\ lom.
ĐẠI BÀNG
2 năm
E ko thíc dàn tụ của bác. E thích tụ hóa anode hơn.tụ này trông main yếu sl với giống main laptop tuy rằng nó cũng rất xịn xò.còn lại là quá xịn xò
F.B li\ lom.
ĐẠI BÀNG
2 năm
@F.B li\ lom. Giờ đa phần main cao cấp toàn giáp thôi. Giáp nhiều Tốt nhưng với e lại ko được sướng lắm😁😁
F.B li\ lom.
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nguyễn Chí Danh Nhanh đa phần do cái ổ nvme của bác ý. Mà e cũng ko thic main nhiều giáp quá. Nó che đi vẻ đẹp của main
E thích main phô ra được linh kiện xịn xò với cách layout linh kiện logic đẹp mắt ý.
@F.B li\ lom. ổ sdd của mình đang xài là ổ cũ sn 750 😆) chứ ko được sn 850 . mình cũng có sn 850 có sẵn heatsink mà làm biếng lắp vô quá nên lấy từ ổ ssd cũ gắn qua bộ main mới
F.B li\ lom.
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nguyễn Chí Danh Toàn hàng ngol.
Yêu quá
autumn
TÍCH CỰC
2 năm
dân chơi đây rùi, nhìn thèm quá 😔(
NgoBIO
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bộ môn này hơi đau thận.
i-boy
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chủ thớt đẹp trai quáaaaaaaa =))
lalapro1391
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dân chơi đây rồi chứ còn đâu nữa :v
cuderth
TÍCH CỰC
2 năm
quả đèn led lập lòe giảm hẳn giá trị con máy 😆
@cuderth có đèn nhìn cho cái bàn desktop bớt nhàm chán lại ,nhìn nó vui vui mắt xíu
qloved
CAO CẤP
2 năm
@cuderth chuẩn giống mình, cũng k thích lập lòe bảy màu, cứ đen đơn giản là đẹp nhất
@qloved thích đen thì vô soft chỉnh tắt màu dc, cái lợi thế của quạt rgb với 3 cái đồ đôi khi muốn mà kh dc nó khác nhau lắm, có những thằng bảo kh thích màu mè lắp con quạt xanh đỏ nhàm chán muốn tắt còn kh dc
qloved
CAO CẤP
2 năm
@nguyen trung hieu thor Mình thì cứ đơn giản mà quất, không đèn đóm lập lòe đau mắt lắm
vandongvt
ĐẠI BÀNG
2 năm
Choi pikachu lag kg bác.
@vandongvt còn hơi lag lag xíu bác chắc tại chưa lên đủ i9 12th K sao ấy 😄😄😄

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119