Review + bung nội thất ổ điện đa năng UGREEN CD286

8/2/2023 21:23Phản hồi: 72
Review + bung nội thất ổ điện đa năng UGREEN CD286
Chào anh em, cuộc sống ngày càng tiện nghi khiến anh em đòi hỏi nhiều hơn về các sản phẩm để nâng cấp cuộc sống của mình. Một sản phẩm mình thấy khá là hay mà nhiều anh em lựa chọn đó là ổ điện tích hợp cổng phụ kiện (TypeC, USB).

Mình cũng theo trend đó và cũng bắt được nó cách đây khoảng 3 tháng khi chọn mua ổ điện đa năng của UGREEN Model: CD286 bản nội địa trung. Ngoài thị trường thì có khá nhiều bản khác nữa từ các bên thứ 3 khác với các hình dạng khác nhau như Cube hay lục giác… nhưng mình thì vẫn ưng kiểu truyền thống hơn. Đặc biệt mã CD286 này nó có 1 cổng C hỗ trợ sạc đến 30W mà giá chưa đến 4 lốp nên mình thấy khá phải chăng.

Trong bài viết này thì ngoài việc mình review cho ae con sản phẩm này ra, dùng 3 tháng cũng hơi chán chán rồi nên khám phá thêm nội thất em nó xem tụ gì, chip gì chơi chơi với anh em cho vui.

Hi vọng phần rv này sẽ hữu ích cho ae nào đang muốn tìm mua sản phẩm tương tự nhé. Cám ơn anh em đã đọc đôi dòng của mình nha, cùng mình tìm hiểu nhá. Đúng nhận sai comment nghen!!!

ĐẶC ĐIỂM SẢN PHẨM

Đây không phải là bản quốc tế nên hộp được viết bằng tiếng Trung được thiết kế khá Basic. Mặt trước là hình ảnh của sản phẩm, logo và tên. Mặt sau có các thông số kỹ thuật, những tính năng nổi bật và thông tin nhà sản xuất.

Hộp sản phẩm được làm khá chắc chắn với cả cứng cáp nha. Unbox em nó mình thấy bên trong thì không có tặng thêm phụ kiện gì cả. Ổ điện khá giống mô tả đó là sự kết hợp của màu ghi với màu trắng

Các góc được bo và các cạnh được làm vát. Mình thấy độ hoàn thiện của em nó khá tốt.

Dây nguồn dài 1.5 mét ae nha, tiết diện của lõi là 1mm2 10A 250V nên chịu tải tối đa là 2500W. Dây to dày, màu ghi đỡ bẩn, các điểm nối đều được bọc để đỡ bị gãy gấp khi sử dụng

Quảng cáo

Đây là 1 ổ điện đa năng, nói nó đa năng là vì vừa có cổng AC220V (3) vừa có cổng phụ kiện USB-C (1) và USB-A (2). Giờ thì các sản phẩm điện thoại không tặng củ sạc nữa, chỉ tặng dây thôi nên cái ổ này khá tiện là nghenn

Cổng AC220V là chân dẹt, có thể cắm được các chuẩn CN/US và 3 chấu.

Trên bề mặt có 1 cái đèn Led màu trắng báo dòng điện. Có thêm 1 cái công tắc để bật/tắt cho toàn mạch. Ổ điện này còn được design by Ugreen nữa chứ, cơ mà nhìn cũng la lá các ổ khác ấy chỉ là độ hoàn thiện của nó thì đẹp thật

Quảng cáo

Mặt sau chúng ta có 4 con ốc hình sao được đậy bởi 4 cái cao su chống trượt, và có thêm các thông số kỹ thuật của sản phẩm nữa.

THÔNG SỐ KỸ THUẬT SẢN PHẨM

- Thương hiệu: UGREEN
- Mã sản phẩm: CD286
- Công suất cực đại: 30W (cổng C)
- Chịu tải AC: 2500W Max 10A , 250V~
- Dải điện áp AC: 100-240V~ 50/60Hz 800mAh MAX
- TypeC output: 5V/3A 9V/3A 12V/2.5A 15V/2A 20V/1.5A >>> 30W Max
- USB1 hoặc USB2 output: 5V/3A 9V/2A 12V/1.5A 18W MAX
- Dây nguồn: 1.5m/3m
- Số cổng AC: 3 cổng
- Công tắc: có bật/tắt
- Trọng lượng sản phẩm; 346g
- Trọng lượng kèm hộp: 396g
- Kích thước sản phẩm: 236 * 47 * 28 mm

SẢN PHẨM TƯƠNG THÍCH

Khá dễ thấy cổng AC ae cắm các thiết bị điện như tivi, tủ lạnh, nồi lẩu, laptop…
Các cổng TypeC sạc nhanh tối đa 30W ae cắm điện thoại, tablet, để sạc nhanh như iP, Samsung cũng lên sạc siêu nhanh nha
Các cổng USB thì ae cắm cho các phụ kiện nhỏ hơn như đồng hồ, tai nghe, mic…
Hỗ trợ đầy đủ các giao thức sạc nhanh: QC2.0/3.0/3.0+, AFC, FCP, SCP, HVSCP, PD và PPS và các giao thức sạc nhanh khác, đồng thời hỗ trợ giao thức Xiaomi CHARGE TURBO 27W, Huawei 10V -SCP, v.v. .

KHUI NỘI THẤT CHECK LINK KIỆN

ĐIỂM CHƯA ƯNG Ý LẮM

Chắc chắn rồi, 1 hạn chế nhìn thấy ngay là củ chân tròn sẽ không cắm được. Nếu mua thêm đầu chuyển đổi thì vẫn được đấy vì khoảng cách 2 ổ mình thấy khá xa nhưng trông hơi chuối. Anh em nào hay sài chân US thì vẫn ok!

Cái nữa là cái chân cắm là 3 chấu kể ra hơi bất tiện, khoản này thì +1 yêu thích vì shop tâm lý tặng thêm cái đầu chuyển nữa, trông hơi cồng kềnh nhưng cũng nhét ở 1 góc ổ cắm nên không hề chii

TỔNG KẾT

Ổ điện được thiết kế khá đẹp, hoàn thiện tốt decor phòng khá đẹp, tiện lợi vì hạn chế được củ sạc khi cần sạc cho phụ kiện..
Mạch được hàn khá đẹp, bảo vệ tốt, bộ nguồn được thiết kế khá đơn giản nhờ sử dụng các chip có độ tích hợp cao.
Linh kiện cũng khá xịn xò nha đều từ các brand có uy tín.
Trừ 2 điểm ở phần chưa ưng ý ra cho 8/10đ
Xin mời ae cùng thảo luận nhá
Cám ơn ae đọc bài của mình nghen!!!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Như mình toàn sài chân dẹt nên không ảnh hưởng lắm, nhưng sao mình tìm không thấy nhỉ chủ tus mua đâu á?
@seamain111 đây Bro, mình cũng hay sài chân US
https://shope.ee/VYqwVIYQC
ở VN nên dùng ổ chân tròn, đang dùng ổ xiaomi này khá ngon, 2 cổng usb 18W. nội thất cũng xịn hơn ugreen xíu
https://tiki.vn/o-cam-dien-xiaomi-zmi-cx05-6-cong-ac-2-cong-usb-sac-nhanh-toi-da-18w-dai-1-8m-hang-nhap-khau-p4859883.html
@everycow có video bung nội thất không bác. Mình thì cần 30w để sạc cơ 18w thì k nhằm nhò gì. Qua mút của bác kia có 348k vì có voucher 40k của shop, khá ngon
trông đơn giản nhưng không hề đơn giản
@chominhem1252 do mạch toàn chip tích hợp cao bác ak kk
1 like + 5* cho bác. Mình cũng dân điện tử nên khá thích bài kiểu chuyên môn này. Xác nhận là chip xịn, thiết kế board ổn.
Ugreen này cũng khá ngon, có thể nói trên 1 cấp Xiaomi về board mạch và tiêu chuẩn an toàn.
@williamcuong282 Uii cám ơn bác nhiều ủng hộ tớ ạ. Ban đầu viết mình lo rằng sẽ không có người đọc cơ ấy vì có phần hơi thiên hướng kỹ thuật quá. Cám ơn bác nhiều
@williamcuong282 Hàng Ugreen ngon hơn Xiaomi và các hãng tàu phổ thông, và giá tiền cũng tương xứng.
Về ổ cắm trong bài, mình nghĩ dây 1mm2 thì có thể tải 2500W nhưng không an toàn. Dây đồng nguyên chất 1mm2 thường chỉ chịu tải khoảng 6-8A theo khuyến cáo từ NSX (không quá 1760W).
bài viết chi tiết. ủng hộ bác
@Huy Nguyễn 1995 Tớ cám ơn bác nhiều
Do là hàng nội địa TQ nên thiết kế chấu cắm dẹt với 3 chéo này thì không gắn mấy cái sạc tròn ở VN được.
@Trung Dt Đúng rồi mình để bàn làm việc mà các phụ kiện mình toàn dẹt, ngay cả cái sạc của laptop cũng dẹt luôn vì thế k ảnh hưởng lắm. Cơ mà thực sự phải thừa nhận là bất tiện nếu ae sài chân tròn. Vì vậy nên mã này ở vn thấy ít ng bán í
đang sài ổ cắm xiaomi thấy cũng khá ok, con này chắc cũng cạnh tranh tương đương xiaomi thui
@kunsubin Đúng là kẻ tám lạng ng nửa cân. Trước mắt mình thấy xiaomi có lợi thế về chân cắm univer ở cổng AC nhưng cổng phụ kiện hình như chỉ đạt 12w thì phải
pxxb_9x
ĐẠI BÀNG
một năm
@Ăn mày mua vui cho thiên hạ Có loại zmi 18w và cả 65w mà bác 😃 loại 12w 3 cổng usb xài 5 năm rồi vẫn ổn.
@pxxb_9x Oh thế ạ lâu r em k ngó thành ra lạc hậu quáaa
mình cứ ổ điện quang mà chơi, dùng gần 10 năm rồi chả vấn đề gì.
@Ăn mày mua vui cho thiên hạ theo kinh nghiệm của mình thì ko nên mua ổ cắm có sẵn cổng USB, nó ko ổn định dễ làm hỏng thiết bị, vì nó sinh ra mục đích ko phải để sạc mà để truyền tải điện. Cứ dùng ổ cắm riêng, củ sạc riêng của hãng hoặc bên thứ 3 cho chắc ăn và an toàn. Cái gì nhồi nhét nhiều tính năng quá cũng ko tốt.
@JerryKist Nhiều loại thiết bị không đi kèm củ sạc mà chỉ đi kèm dây sạc như tăm nước, bàn chải điện, smartwatch thì vẫn nên dùng loại này.
@NongDanChanDat ko nên nha, thà bạn bỏ thêm tiền mua thêm củ sạc ngoài của các hãng khác vẫn tốt hơn là mua ổ cắm tích hợp sẵn.
@JerryKist mua của xiaomi xài 5 năm chả phải nghĩ , mạch thì bác cứ lên youtube xem build , chấp tất cả các ổ đang sx ở VN trong cùng giá
Nhà mình xài toàn chân tròn nên loại này là hơi khó
@lightingbolt đúng vậy bác ak
Đồ của mình dùng chân tròn là nhiều nên mấy ổ kiểu này té gấp
Cảm thấy tổn thương
@zombie01 đúng vậy bác ak
tintin04
ĐẠI BÀNG
một năm
@Ăn mày mua vui cho thiên hạ Loại tròn có Ổ điện đa năng LDNIO 5 nhìn cũng hay, giá same same. Bác nào mổ nó ra so sánh xem sao
Thanks bác. Ổ cắm rất đẹp, bên trong nhìn cũng rất tin cậy. Tuy nhiên vẫn còn nghi ngại. Năm xưa nhiều ổ cứng desktop bị hỏng, về sau biết là do nguồn lởm. Giờ mà nguồn của mấy cổng Type C nếu lởm sẽ thiệt hại lớn, vì mấy cái điện thoại nó còn đắt hơn cả máy tính. Hy vọng có cách nào để kiểm tra độ ổn định nguồn cấp ra của các ổ cắm kiểu này. Chứ nếu không mua mấy ổ này lại chẳng tiện hơn mà còn rẻ hơn mấy cốc sạc? Nhà sản xuất có lẽ họ không tự tung ra những sản phẩm có thể ảnh hưởng đến doanh thu của cốc sạc đâu nhỉ? Vậy thì khuyết điểm của những ổ cắm như này là gì? Chứ thật là nhìn thì rất thích, thấy toàn ưu điểm thôi.
@DanielTran Những điều bác nói đều đúng, cả giả sử của bác mình cũng thấy nó rất hợp lý á! Tuy nhiên có vẻ là chưa toàn diện. Mình có vài ví dụ như sau:
1. Bộ ổ điện của Ugreen này có cổng C sạc max đến 30W mức giá chưa đến 400K thì mình cũng thấy riêng cái củ sạc 30W (GaN) của Ugreen mức giá nó cũng loanh quanh là 300k+ rồi. Nghe thì có vẻ là mâu thuẫn nhưng thực tế cái ổ điện không thể thay thế hoàn toàn cái củ sạc được. Đầu tiên là về công nghệ, tiếp đó là sự nhỏ gọn, tính di động. Có thể nói với củ sạc nho nhỏ 30W thì mình cầm theo được mọi nơi, sạc được ở mọi chỗ còn với ổ điện thì có chăng là sạc cố định ở một chỗ.Cái giá cho sự nhỏ gọn này cũng rất tốn kém bác nhỉ!!!
2. So sánh ở mức công suất cao hơn, ví dụ các dòng ổ có tích hợp cổng AC + USB-C có output lên đến 65W chẳng hạn thì giá của nó tầm gần 1 triệu trong khi đó với các dòng củ sạc có cổng C 65W Max thì mức giá nó lại rẻ hơn khá nhiều (như của ugreen này thì dao động khoảng 500 - 600k) nên trường hợp này thì ổ điện giá cao hơn kha khá so với củ sạc. Nghĩa là nếu so sánh ổ và củ thì mức giá nó biến thiên theo mức độ chứ không đồng biến

Với 2 điều trên thì mình đi đến kết luận là hãng họ không tung ra sp này để triệu tiêu sản phẩm khác, có thể doanh số bán ổ tăng bán củ giảm (hoặc ngược lại) nhưng hãng họ vẫn được lợi, và đặc biệt là tùy nhu cầu mà hãng tung ra các sản phẩm cho phù hợp (nếu họ không làm thì sẽ có hãng khác nhảy vào làm, khi đó mới ảnh hưởng đến doanh số bán hàng của hãng)

Về cách để mà kiểm tra độ nhiễu, kiêm tra dòng.. thì mình chưa có khả năng, nhưng sơ qua thấy link kiện khá tốt. Với trường hợp này có chăng mình nghĩ nên lựa chọn các sản phẩm của thương hiệu Uy tín thì sẽ đáng tin cậy hơn vì chắc họ sẽ không làm gia một sản phẩm tồi để ảnh hưởng đến cả thương hiệu!!
Hì rất cám ơn chia sẽ của bác!
@Ăn mày mua vui cho thiên hạ Cảm ơn bác đã phản hồi rất có tâm. Mong được xem thêm nhiều bài review khác của bác. Những bài review kỹ lưỡng và có hàm lượng thông tin kỹ thuật cao như của bác còn đang rất hiếm ở trang này.
@DanielTran Hì cám ơn bác đã đông viên!!
trungsg
ĐẠI BÀNG
một năm
@DanielTran Cảm động vì lâu lắm rồi mới thấy 1 bài có bình luận bình yên, lịch sự và "tập trung chuyên môn" như vậy trên Tinh Tế. Cám ơn chủ thớt và các bạn!
chân dẹt là e ko yêu rồi, nhà e toàn chân tròn
@kimyungnam dạ hi vâng dẹt ở nc mình bác nào xính ngoại sẽ dùng nhiều hơn á, vì dụ các ae mê đồ Anker chẳng hạn. Cơ bản mình cũng thấy đây là 1 điểm trừ lớn á
@kimyungnam Chân tròn thì kiếm mấy loại ổ kiểu Xiaomi bản châu Âu thì kích thước siêu to luôn.
Cổng USB trên ổ điện chỉ để cắm cho những đồ ko xài pin như đồng hồ báo thức, quạt mini,... thôi nha bạn. Mình đang xài 1 ổ cũng xịn của Xiaomi mà bữa sạc cho cái điện thoại để mấy tiếng ko vô pin mà cọng dây nóng ran lên, tháo ra cắm cục sạc thì sạc bình thường. Tất nhiên ko phải lúc nào cũng bị nhưng dòng điện nó ko sạch, ổn định như cục sạc đâu, xài cho điện thoại là coi như phá máy.
@Hàng Không Mẫu Hạm 2 mã 2 brand khác nhau mà bạn so sánh thế thì hơi khó, mình đang sài vẫn vô tư test đủ công suất.
Hy vọng sau này có bản chân tròn
@Hyper But Đúng á bác. Dẫu sao bản Universal sẽ phổ biến hơn cho tất cả. Các hãng khác làm rồi mà sao Ugreen cứng đầu thế hahaa
Mình cũng tin tưởng thương hiệu này hơn đồ xiaomi, xiaomi giờ hổ lốn quá
đồ của mẹ Tàu 2 đầu chéo khó xài thật...
@Em Thờ IPhone. công nhận haha mình phải dùng thêm đầu chuyển đổi ấy
iommvo
TÍCH CỰC
một năm
Ko có lò xo để chống bè chân cắm, ko có sứ cách điện mà toàn nhựa... Đúng được cái mã.
@iommvo có lò xo ở mặt nhựa, sứ mình thấy ít ổ có
Mua cái ổ này về vừa tốn thêm tiền mua đầu chuyển vừa thêm cồng kềnh, 1 sp tệ
@chickenmen1986
Yêu quá
Nội thất ngon lành ghê
@[PD] Thật hở bác
Có ổ cắm nào hỗ trợ ngắt điện khi điện áp tăng quá 240V ko các anh. Em search thấy mỗi cái Sinotimer (to như cái aptomat)
@Nightcall Mình cũng quan tâm ạ
@Ăn mày mua vui cho thiên hạ Em vừa search được ổ điện ROBOT sp2200, để sang tháng mua thử xem sao ạ.
Giá ~200k tính ra khá chát. Cái sinotimer hình như tầm 250 mà điều chỉnh dải điện áp, thời gian reboot được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019