Review cà phê Khe Sanh Coffee
Rất hay và hữu ích!/14 người
etanolk52
3 thángBình luận: 136
Review cà phê Khe Sanh Coffee
Đây là review về Review cà phê Khe Sanh Coffee của mình. Mình mua nó với giá 105k/250gr. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Review cà phê Khe Sanh Coffee

Mình vốn là một người thích uống cafe, nhưng mình chỉ biết uống mỗi loại là Arabica thuần - vị chua, đắng nhẹ, trước đây mình hay ra quán gần nhà lấy cafe hạt của quán về pha, trong một lần rất tình cờ mình dạo shopee thì biết đến thương hiệu này : Khe Sanh Coffee

Mình khá bất ngờ vì vùng này giờ cũng trồng cafe nhiều, một tình cảm dâng trào, mình có người bạn ở Khe Sanh, nhưng gần 10 năm trước không còn liên lạc được, thấy địa danh nhớ người, mình quyết định mua thử cafe uống xem sao
Ban đầu mình mua loại 57k/250gr, mình không biết có loại 105k/250gr ( 420k/kg ), uống có vị đắng hơn so với cafe Cầu Đất, vị chua và ngọt hậu cũng đậm hơn, mình có hỏi bạn tư vấn thì được trả lời là do khí hậu từng vùng khác nhau, 100% Arabica chứ không mix
Lần này mình review về loại đặc biệt : cafe Arabica số 1 Việt Nam, link cho các bạn tham khảo : Cà phê Arabica Khe Sanh đạt giải Nhất cuộc thi Cà phê đặc sản Việt Nam (nongnghiep.vn)
Bao bì thiết kế đơn giản, mình pha bằng máy Gemilai CRM 3605, cối xay bằng tay C2

Quảng cáo

Những thứ mình thích

và thành quả sau khi xay xong, thơm lừng. Cafe ra dòng ổn định, nhìn rất đã mắt
Kết luận :
Cafe loại 105k ngon hơn hẳn =))
Lớp Crema cực dày
Thơm, đậm vị
Say mê lòng người

Quảng cáo

Những thứ mình không thích

Điểm chưa hài lòng :
1.bao bì không có túi zip, mình có để lại một số túi zip sẵn nên việc bảo quản không vấn đề gì, nhưng nếu mới mua lần đầu thì phải kiếm túi zip cho vào, nếu không cafe sẽ bị ẩm
2.Không thấy quảng cáo gì, hoa hậu cafe mà chưa được PR mạnh

Nên mua hay không?

Ngoài Arabica thì Khe Sanh Coffee còn có Robusta và mix sẵn, có hạt và xay bột

Quảng cáo

Rất đáng để thử, một vùng đất xưa chỉ biết đến là chiến tranh tàn khốc, nay đã có một đồi cafe sản xuất trên công nghệ sạch, có chứng nhận an toàn, một phần giúp cho bà con nơi đây bớt khổ cực

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

136 bình luận
Nhà cũng có con CRM3605 như bác. Mà cà phê xay thì nhờ cửa hàng họ xay đúng mức mình muốn. Cho em hỏi cối xay bác hãng nào ạ? Bác xay 1 shot cà phê hết tầm bao lâu ạ?

Nhìn cà phê ra lớp crema còn dày hơn robusta nữa.
@tronghuy3090 vâng, bác để mức 5 lên 12-15 bar được ngay, như bác comment dưới có đề cập, áp tầm 9bar cafe ra là chuẩn, ko bị khét, dòng chảy đều
@etanolk52 Thank mấy Bác. Để mình chỉnh lại về 9 uống xem sao 😁
@tronghuy3090 Em hay uống americano, uống espresso phê quá 😃
@etanolk52 Mình mới thử pha xuống còn 9, công nhận đỡ khét hơn hẳn. Thank Bác nhiều 😁
tdk18
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Yummy 😝
Sony Quang
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@adagioleonard Khe Sanh ác liệt lắm đó ba!
@Sony Quang Chắc có nhiều mảnh bom và xác người nên cà phê có hương vị đặc biệt... Amen !
@Hoàng Dương Liệt m chẳng tin cf này từ Khe Sanh, nhưng cf thì có vẻ ngon 😃
Tiki Taka
ĐẠI BÀNG
3 tháng
đâu tư máy pha và máy xay cũng hết 30 - 40 củ
@Tiki Taka Cả bộ của em chưa tới 5 củ bác ơi
DKez
TÍCH CỰC
3 tháng
@etanolk52 đủ e dùng cf phin cả năm ko hết 😁 Nhưng nhìn máy pha hơi nhạt với gu của e
@DKez bác thích đậm thì dùng robusta, vừa rẻ hơn mà đậm hơn. Pha máy bao giờ cũng đậm hơn pha phin nếu cùng khối lượng, uống lâng hơn nhiều 😃
Dangtoan9x
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Em muốn mua thử máy để dùng cho gia đình thì có loại nào phù hợp bác tư vấn giúp e với.
Dangtoan9x
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Dangtoan9x Em để cối xây mức 8 thì máy pha 13bar. Ra ít cafe vs uống khét
@Dangtoan9x em để mức 7, của bác có cân ko, dùng filter của máy luôn ah, bác nén bằng tamper gì vậy
em cho cafe đến cái vòng nhựa trên của cối là chuẩn luôn, như kiểu cái cối nó cố tình thiết kế vậy
Dangtoan9x
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@etanolk52 Em để mức 8 nén 1 lần thì nó lên 13bar. Bị khét. Còn mức 10 thì 4bar. Bác xay mức 7 bao lâu thì xong 1 mẻ vậy.
@Dangtoan9x em xay trung bình khoảng hơn 2 phút 1 mẻ
theo em bác nên cố định lực nén, nén tối đa, còn lại thay đổi lượng cafe để ra áp suất phù hợp
em cũng thay đổi mấy lần mới đều được như bây giờ 😃
ngtrhai91
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Có ly shot thuỷ tinh thì thấy lớp crema rõ hơn bác nhỉ ? Nhân tiện nếu được bác cho e xin ít review về máy pha cà phê với, e cũng đang cân nhắc mua một cái.
@ngtrhai91 nhà em lại toàn cốc uống bia thôi
cái máy pha cafe trc em có review 1 lần rồi, bác xem tại đây ạ : https://tinhte.vn/thread/review-may-pha-cafe-gemilai-crm-3605.3299543/

Review Máy pha cafe Gemilai CRM 3605 | Tinh tế

Đây là review về Máy pha cafe Gemilai CRM 3605 của mình. Mình mua nó với giá 3.2 Triệu. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.
tinhte.vn

Hồi đó em dùng cafe lấy ngoài quán, chưa tối ưu được cách xay như bây giờ 😃
trước mình có thử một loại khe sanh mùi sầu riêng 😁
@Didu nếu sơ chế tỉ mỉ thì nó có mùi sầu riêng nhè nhẹ, mê lòng người. Nhưng nếu sơ chế ẩu hoặc vội quá chưa kịp làm gì thì giống sầu riêng rụng, hơi khó dùng =))
DKez
TÍCH CỰC
3 tháng
@etanolk52 e đặc biệt thích cả 2 loại cf và sầu riêng, ghi nhớ cmt này của bác để sau này còn uống
rongcon294
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Em thấy có bán loại máy ép cafe espresso. Bác thấy loại đó đùng ổn không ạ, có khi nào bác dùng chưa ạ
@rongcon294 trước em cũng định mua loại pha viên nén, nhưng loại đó bác phải phụ thuộc vào viên nén của từng hãng, không mix được cafe, hơn nữa tiền viên nén tính ra là đắt so với mua theo kg về tự xay ạ 😃
ồ thấy cũng đáng mua lắm đó chứ 😁
mình k dư dả nên hơn 200k/kg arabica thì hơi chát
@whatwhenwhere trung bình 16gr/1 ly, 1kg bác pha được 50 ly đi, vậy mỗi ly là 4k
Arabica trồng được ở ít vùng hơn, năng suất thấp hơn Robusta nên đắt hơn bác ạ
@etanolk52 arabica chắc ngày 3 ly bác ạ 😃, độ caffein trong arabica hơi ít so với robusta, mình đa số uống robusta k à
@whatwhenwhere vâng ạ, robusta thì rẻ hơn ạ, quy ra bia khoảng 4 lít bia hơi, uống cả tháng 😃)
duyta
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Cũng dùng Gemilai 3605 như bác mà dùng máy xay Delonghi KG79 mà sao nó ko ra nổi espresso luôn bác
@duyta Vâng, em dùng thấy ổn, sáng dậy ngồi xay tầm 2” là xong, tuỳ hôm đó bác khoẻ hay yếu 😃
Cafe bột mịn, pha ổn, thiết kế ổn bác ah
duyta
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@etanolk52 Cảm ơn bác nhiều
@etanolk52 Bác làm review về cái đồ quay tay đó đi bác. Xem trên youtube toàn review tào lao ko à.
baduy90
TÍCH CỰC
3 tháng
Chỗ nào bán túi lọc pha cafe vậy các bác.
@baduy90 Bác lên shopee là có bác ơi, em thấy trên đó cái gì cũng bán 😃
Thấy bác mod review có tâm quá, phải mua thử uống liền mới được 😁
metallyk
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Cafe Khe Sanh view rất đẹp
Cafe Khe Sanh.jpg
@metallyk em chưa được đến đây lần nào, phải cố gắng đến một lần mới được, em có người bạn ở đây mà mất liên lạc hơn 10 năm trước 😔
Hôm trước thấy bác đăng bài em cũng mua thử, thực sự cf rất ngon, thơm. Hương vị thật đậm đà, có thể nói là nghiện mất😊. Sẽ review sớm
Chào bác!
Mình cũng có 1 con Gemilai CRM365 như bác, và mình đang gặp chút vấn đề đó là mình đã mua thử nhiều loại cafe bột pha sẵn và dặn họ xay mịn nhưng áp suất khi pha máy chỉ lên tối đa dc 5bar, trong khi đó mình test máy vẫn lên dc 15bar.
Mình có hỏi 1 số bác trong Cafe Hội thì dc bảo là phải mua cối xay, phải tầm Jx-Pro chứ Timemore C2 ko xay Espresso dc. Có điều JX-Pro thì giá cao quá. Vậy bác cho mình hỏi bác sử dụng con C2 xay và pha với Gemilai CRM 3605 thấy thế nào, áp suất lên dc bao nhiêu? Cảm ơn bác!
Dangtoan9x
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@etanolk52 Bác dùng dụng cụ nén gì vậy? Ko cần phải nhấn lực mạnh hả bác
@Dangtoan9x em dùng tamper này : https://tiki.vn/58mm-base-coffee-tamper-adjustable-stainless-steel-press-tool-three-angle-p99375718.html

58mm Base Coffee Tamper Adjustable Stainless Steel Press Tool Three Angle | Tiki

Mua online 58mm Base Coffee Tamper Adjustable Stainless Steel Press Tool Three Angle giá siêu tốt, giao nhanh, Freeship, hoàn tiền 111% nếu giả. Lựa chọn thêm nhiều Các loại máy khác khác.
tiki.vn

em nén lực bình thường, cái lực nén hơi khó nói, em ko nén hết sức mà nén một cách tự nhiên, dùng tay ấn xuống và xoay tròn, khi pha xong em cho bã cafe ra thì nó vẫn còn khuôn
Nếu áp chưa đạt thì bác thử nén mạnh hơn xem, nhớ là nén đều
Dangtoan9x
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@etanolk52 Cám ơn bác nhé. Nhưng mà ko hiểu sao con C2 của em xay 7 8p cũng ko xong được 1 mẻ. Em để mức 7. Cảm giác dao nó ko chém vào hạt cafe mấy
@Dangtoan9x bác đã từng tháo hết ra chưa, nếu không có gì bất thường thì bác chỉnh về mức 5-6 thử xem, cứ chỉnh khi nào đạt độ mịn thì thôi.
Thanks bác, để e kiếm về thử
@Nam Air Cảm ơn bác đã ủng hộ. Cf quảng trị
với mình thì ở nhà nên pha với fin, cảm giác 80% đến từ mùi và ngồi nhìn nó nhễu sẽ uống ngon hơn

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019