Review Cảm nhận sau một thời gian bỏ hết hàng to đùng về dùng 13 Mini màu starlight.

huybinhlntd
9/8/2022 7:33Phản hồi: 249
Review Cảm nhận sau một thời gian bỏ hết hàng to đùng về dùng 13 Mini màu starlight.
Đây là review về Cảm nhận sau một thời gian bỏ hết hàng to đùng về dùng 13 Mini màu starlight. của mình. Mình mua nó với giá Mình mua lại của một người anh em với giá 13,5 triệu, cho bản 128GB còn bảo hành hơn 1,5 năm chính hãng tại FPT.. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Cảm nhận sau một thời gian bỏ hết hàng to đùng về dùng 13 Mini màu starlight.

Kích thước màn hình: 5.4 inch
Công nghệ màn hình: OLED
Độ phân giải: 1080 x 2340 Pixels
Chuẩn màn hình: Super Retina XDR
Màu màn hình: 16 Triệu
Tần số quét: 60 Hz

Chất liệu mặt kính: Phủ Ceramic
Loại cảm ứng: Điện dung đa điểm
Tỷ lệ khung hình: 19.5:9

Thiết kế, ngoại hình

Từ đầu năm 2022 đến giờ mình đổi khá nhiều loại điện thoại, đầu năm mình xài Fold 3 sim chính hãng VN, sau thấy hơi bất tiện khi đút túi quần mình lại chuyển sang ip 13 màu xanh, sau đấy hứng lên thì đổi qua 13 pro, rồi lại quay về Fold 3 do thích cái bản 512GB của anh bạn. Đến khi tự nhiên thèm xem phim trên di động thì mình chuyển Sony 1 mark iii (đến giờ mình vẫn thấy ân hận vì quyết định dại đột đó, sau 3 tháng dùng mình mất đi giá trị gần bằng cái 13 mini mình cầm trên tay bây giờ 😆.
Mình kể quá trình dùng để thấy mình đã xài đủ các loại điện thoại, to có, nhỏ có, nhỡ nhỡ cũng có. Nhưng tất cả hiện tại mình thấy hài lòng khi dùng em 13 mini bản 128GB này, dung lượng đủ dùng với mình. Mình là một thằng thích dùng ốp cho điện thoại, không chỉ vì để bảo vệ mà cảm giác thích kiểu khác như là cảm giác yên tâm mỗi khi cầm nắm cái điện thoại để dùng. Bởi thế iphone 13 mini quả thật là một cái gì đó rất là hay ho khi mình có thể dùng ốp mà vẫn đút được túi quần. Trước đó xài các máy to thì mình thường phải dùng túi (đeo chéo, hoặc cho vào túi làm việc). Giờ mình thoải mái đút vào túi quần mà không cảm thấy vướng víu và dễ dàng di chuyển, kể cả lúc mình đạp xe thể thao cũng thấy thực sự rất thoải mái.
Các bạn có thể thấy qua ảnh chụp, mình dùng cái ốp nổi tiếng hầm hố là UAG cũng gọn lỏn trong lòng bàn tay. Điều mà cái điện thoại Sony 1 mark iii cũng làm được nhưng nó quá dài để đút vào túi quần.

Quảng cáo

Màn hình

Màn hình mình đánh giá là ở mức chấp nhận được, khách quan mà nói là sau khi dùng qua sony 1 mark iii, mình không đánh giá cao màn hình của hàng nào nữa, nhất là trải nghiệm xem phim (mình hay xem phim trên Netflix) hay là xem bất cứ nội dung gì đó. Với một cái điện thoại dùng hàng ngày, công việc chính là nghe gọi, chat chít zalo, mess thì iphone 13 mini quá đủ tốt để dùng.

Camera

Một trong những lý do mình thôi sony 1 mark iii lớn nhất là chất lượng ảnh chụp của Sony rất tệ ở chế độ auto, mình không biết chụp thủ công nên chất lượng ảnh khi chụp bằng sony đối với các sản phẩm mình thực hiện đều ở mức tệ. Ngoài lý mình cần một cái điện thoại nhỏ gọn thì camera là một ưu tiên khi mình lựa chọn thay thế em Sony ấy. Và thực sự iphone 13 Mini không làm mình thất vọng. Chụp mọi thứ không quá xuất sắc nhưng một một tay gà mờ như mình thấy có thể chấp nhận được.

Quảng cáo

Sức mạnh & Hiệu năng

Mình không chơi game nhưng để nói về sức mạnh của máy thì từ xưa đến nay những cái iphone chưa bao giờ làm người dùng phải lo lắng về sức mạnh. Mặc dù chỉ là màn hình 60Hz nhưng với những tinh chỉnh hợp lý từ Apple thì mình không nhận ra được sự khác biệt giữa 60Hz của iphone 13 mini với 120Hz khi dùng các điện thoại khác, thậm chí với 13 pro. Còn 13 prm thì mình chưa xài nên không có so sánh (năm ngoái mình dùng 12 prm thấy to chà bá lại nặng lên năm nay hãi không có ý định ngo ngoe cho 13 prm). Có chăng khi xem phim trên điện thoại thì có sự khác biệt, nhưng từ khi dùng 13 mini mình lại tiết kiệm được nhiều thời gian do ít xem phim trên điện thoại như thời dùng Sony.

Thời gian dùng pin

Mình hay đi ngủ cắm sạc, sáng ra dậy rút hôm nào đi làm công trình thì thấy chiều tối còn khoảng 20%. Thực ra Pin bây giờ không phải là cái quan trọng lắm bởi mấy lý do:
Thứ nhất đối với người hay di chuyển như mình lên xe mình hay cắm để dùng Apple car nên luôn đầy pin mỗi khi di chuyển đến nơi nào đó. Thứ hai là khi không đi công việc thì các bạn ngồi văn phòng cũng luôn có một cọng cáp với đầu chờ sẫn sàng để cắm pin. Thứ nữa hiện nay pin dự phòng quá là nhiều và rẻ nên là không phải chú trọng lo lắng hết pin quá. Đối với bản thân mình khi dùng máy chính là Sony một thời gian thì thấy cái máy nào cũng là ok với mình về khoản dùng pin.
Kết lại có nên mua hay không?
Nó tùy thuộc vào sở thích của mỗi người, với một người như mình chuyển từ to sang nhỏ thấy nó có một cái gì đó hứng thú, một cái gì đó thay đổi làm mình thấy đỡ nhàm chán hơn. Bỏ qua những yếu tố xem nội dung nhiều hơn, đã hơn, rồi pin khỏe hơn nếu dùng iphone 13 pro max chả hạn thì 13 mini đích thực là một cái gì đó rất là hay ho và mới mẻ. Chỉ những người tối đến trước khi đi ngủ cầm cái điện thoại xem nội dung face, zalo, tiktok... đến nỗi tay mỏi dừ, thậm chí đau nhức ở cổ tay thì mới cảm thấy 13 mini nó là đáng yêu đến nhường nào. Còn các bạn thấy nhỏ quá xem tức mắt thì có thể bỏ qua 13 mini đừng nghĩ đến nó nữa.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

249 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nói chung mình cũng thích con này, thích từ 12mini trở lên, mỗi tội giá mắc quá 😆 Khả năng là sẽ mua 1 con dùng chính cho mục đích cai smartphone và mạng XH thôi.
@nttkts Em đang hóng chủ nhân trân trọng combo 13 mini 256 và series 6 aluminum 44mm
nttkts
TÍCH CỰC
2 năm
@crazyfox Mình ko đeo dc đồng hồ, chỉ hóng con 13 mini giá tốt
@crazyfox còn kh bác cho em xin màu với giá giờ như nào ( 12m dc kh bác =D )
@phucdepzaii em đẩy rồi bác ơi
vấn đề lớn của mình chỉ là pin thôi
@dangminhkien_2008 Pin trong các bài test nó ngang thậm chí còn tốt hơn cả 12 đó b 😆 mặc dù pin 2k4 ( chênh 200mAh so với 12mini) nhưng ai cũng bảo bất ngờ với pin của 13 mini! Năm nay pin là điểm nhấn của 13 series vì chả ai chê pin nó kém cả😃) thằng cu e nó bảo pin 13 ngang ngửa 11prm trước nó xài đó 😃) cùng tình trạng new như nhau có thể thua xíu nhưng cũng là rất ok rồi! Chưa kể máy bé b cũng ít xài mấy cái tác vụ xem video , game hơn nên về cơ bản nó sẽ ok đấy!
cayowl
TÍCH CỰC
2 năm
@dangminhkien_2008 Mình đi làm chả mấy khi dùng đến dthoai, tối về nhà vẫn còn 60-80% pin luôn ấy 😂
sapphire2142
ĐẠI BÀNG
2 năm
@iPhonecafe ý là pin yếu ấy, dùng nhanh hết, đọc hiểu kém thế
@huybinhlntd 13 pro max pin trâu hơn 12 prm mà b nhỉ?
mình cũng thích con này, dở cái là màn 60HZ nếu 120 HZ thì hoàn hảo
@Bò kho 120hz ai chơi game mới thấy khác biệt thôi, nhu cầu bt 60hz dư dùng
Bò kho
TÍCH CỰC
2 năm
@vitaminc2691 Mình công nhận là 120hz có thì tốt nhưng hơn năm nay dùng song song 120hz và 60hz, hay khi đag dùng 120hz chiển lại 60hz(trên cùng 1 máy, thử nghiệm) nó chưa bao giờ là vấn đề với mình
Bò kho
TÍCH CỰC
2 năm
@Võ Thành Quân Thứ nữa xài điện thoại mình cũng từ tốn kéo xem nội dung chứ có ghiền tay kéo cuộn trang pặc pặc suốt ngày. Cũng phải tự nhiên mà hiện nay các máy đa phần đều cho hệ thống xử lý dao động tần số quét lên xuống cho phù hợp tình huống sử dụng cho ông nào tay chân thoăn thoắt kéo cuộn bấm quẹt kiểu ghiền cho sướng mắt, còn mấy thằng lúa như mình thì xài ở mức thấp 😁😁
@Bò kho Chuẩn
mình thích máy vừa tay, con này thì hơi bé, hiện tại dùng iphone 12 thấy ổn.
Chả hiểu sao thế giới android giờ toàn 6.7-6.9 inch làm tiêu chuẩn
@vqt907 Pixel 4 5.4 inches, pixel 5..
Sony compact
@vqt907 Vì đa số người dùng thích??
@MinhHy Nguyen Về pin khéo con 13 mini nó x2 con px4 😆
@Double D Chuẩn, pin hẻo tới chiều 5g là đứt
Mà iPhone ai cũng kè kè sạc mà thấy bình thường, thậm chí sành điệu
Hãng khác mà pin yếu sinh lý là chê bài thậm tệ
Đúng là em đẹp em có quyền
MrT-TrM
ĐẠI BÀNG
2 năm
Combo iPhone 13 mini + iPad là đẹp. Tất nhiên vẫn là không chơi game trên di động.
sadnightdj
TÍCH CỰC
2 năm
@MrT-TrM Mình thì mới đầu SE+13 PM + IPAD 12.9 mà bị con nó phang bể màn hình thế là mua con 13 mini làm máy phụ rất vừa ý
Mr Do
TÍCH CỰC
2 năm
@MrT-TrM Mình thì 12 mini + ipad m1 11”
Ngoc Dao
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nếu thích chơi game xem phim thì mua thêm con ipad mini 6, tiền mua iphone mini + ipad mini chỉ bằng hoặc nhỉnh hơn chút so với iphone pro max mà dùng thì sướng hơn hẳn.
huybinhlntd
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ngoc Dao Em nghĩ cái đó là hợp lý, trên ipad mini game, đọc sách cũng rất thích, vì trọng lượng vừa phải
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@Ngoc Dao bạn này giống mình nè, nếu muốn đọc sướng thì xài laptop hoặc ipad, còn điện thoại cho mấy cái thuần tuý điện thoại hơn. Mình đầu tư hẳn 1 combo ipad + iphone 13 mini mà.
kimthanhvu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@somaek✅ Combo thì mỗi lần đi đâu phải mang theo túi hoặc balo chứ đi tay không thì không ổn
mình vẫn dùng 12 mini, đợt dùng XR mà thấy to nặng quá, 12 mini ra mắt ra thử phát ưng luôn. nói chung nhẹ nhàng cầm rất thích, muốn to thì mình chơi hẳn ipad pro 12.9”. thích 1 cái nữa là form dòng mini nhỏ nên tha hồ xài ốp đủ kiểu nhưng vẫn nhỏ gọn
cuongtq88
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mochi-mochi Bác cho e hỏi ốp này xài ok k. Đẹp quá. Cũng đang dùng 12 mini. Thks bác
@cuongtq88 dùng OK bác, nó ít bám bụi, có mẫu này nữa cũng đẹp
cuongtq88
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mochi-mochi Mẫu này tên gì bác. Thks
@cuongtq88 ESR luôn bác
Gió!
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng đang xài, hồng nam tính khẳng định đẳng cấp phái mạnh
mrlonelyhy
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Gió! Lại còn hồng nam tính. 😆)) Nhưng màu này nhìn đẹp.
Gió!
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mrlonelyhy đẹp thì đẹp mà giá cao quá bác à
@Gió! Màu này giống notpink của bọn pixel 😆 quả tên màu đúng ối zời ôi!
Giá ở Hoàng Hà là 15tr, bán 10tr thì mình cũng làm 1 em làm máy chính: Nghe gọi và Bank, Money App. Hiện tại con ip7 đang làm rất tốt mấy việc ấy, nhưng hơi nát rồi.
mmth88
ĐẠI BÀNG
2 năm
@jindowing có như thế thì mới có động lực đổi máy chứ b, đó cũng là 1 phần chiến lược của Apple á 😁
exchangeu
TÍCH CỰC
2 năm
@huybinhlntd Ông so với con gì mà ko thua, đổi đi :3
pepepupu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@GGDWW Mình vẫn ip 6s làm các chức năng ấy này 😆
Vamp1re
TÍCH CỰC
2 năm
@GGDWW mình vẫn combo ip 7+ kẹp ipad pro đây. Con 7+ nếu dùng wifi thì không sao, chứ mùa hè HN, mấy hôm mình phải đi tầm 5-10km mà không biết đường dùng 3g/4g máy nóng tưng bừng. So với đám XS, 11, 13 của mấy đứa bạn đi cùng thì con 7+ này chậm hơn rất rất nhiều, nhìn con 13 nó phi như ngựa chạy app luôn, con mình vừa chậm , vừa nóng hơn nhiều. Nếu mua thì ko nên mua con này, dùng vẫn dùng được nhưng bỏ ra 3-5tr mua 2nd về làm máy chính thì không nên, có đủ tiền thì nên làm con 13, pin tốt, nhẹ và rất mát.
Nếu mua dùng phụ / ít dùng điện thoại thì nên mua mini để nhỏ gọn tiện dụng.
Dùng chính, dùng lâu dài, dùng thường xuyên thì càng to càng tốt.
Nếu muốn tách bạch 2 mục đích nghe gọi và giải trí riêng thì cứ iphone mini + ipad + icloud là bao ngon hehe.
huybinhlntd
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hung_technology_92 to tất nhiên sướng hơn nhưng em dùng mãi thấy nặng và mỏi tay quá nên mới chuyển sang, thấy cuộc đời cũng đẹp hơn nhiều. kkk
đẹp nhất là kthc iphone SE202x nhưng màn hình viên thuốc..........perfect.
huybinhlntd
ĐẠI BÀNG
2 năm
@sonhin BB7310 mấy hôm nữa em sẽ chuyển con Note 20 5G về nốt con ấy ạ, có mấy note em chưa lôi ra được nên chưa dám đẩy con note đi, nhưng em cũng hạn chế dùng con ấy khá là nhiều rồi.
em cũng chờ hạ giá chút là dứt 13mini . hiện tại thì hài lòng với SE
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@Dương Quang Thế đợi ra 14 là dứt là đẹp. Mình mua hồi nó giá còn 18 triệu vẫn thấy ok lắm, không vấn đề gì nhiều.
@somaek✅ Em mới đc thửa lại cây này nên chưa cần lên lắm. Nên cũng tính chờ 14 ra rồi tính.
Gió!
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Dương Quang Thế E cũng còn con SE này, màn bé nhìn tục thật sự 😆
@Gió! Tôi cũng có
Tốt nhưng màn 60hz , xài 120hz quen mắt xuống màn 60hz sợ k chịu dc . Còn lại k có khuyết điểm với mình , pin ok vì mình xài ít , game ít , màn nhỏ chẳng quan tâm .
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
@hoanglong0712 theo cảm nhận cá nhân thì chỉ có khó chịu thời gian đầu thôi bạn (giống việc bạn xài màn hình máy tính 60Hz và màn hình điện thoại 120Hz vậy đó). Mình xài ipad pro 120Hz và xuống xài iphone 13 mini cũng không có vấn đề lắm.
Ngoc Dao
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoanglong0712 ko ai mua iphone mini để chơi game xem phim cả nên màn 120hz cũng chả để làm gì, chưa kể máy nhỏ tản nhiệt kém pin yếu có màn 120hz chạy được lúc cũng bị down về thấp thôi
Tung-DT
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cũng thích trải nghiêm. Cơ mà vẫn chưa có tiền nên vẫn phải dùng XR.
John Lục
TÍCH CỰC
2 năm
@Tung-DT bác XR còn than thì tôi 7+ thif như thế nào
Tung-DT
ĐẠI BÀNG
2 năm
@TùngLuc Bác chắc sở thích thôi 😆
Cách đây mấy năm. dòng iPhone màn hình 5.5 inch được gọi là iPhone Plus. Giờ màn 5.4 lại được gọi là iphone Mini ??
@cadenlid do tỉ lệ màn hình nữa nên con mini nhỏ hơn rất nhiều
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@cadenlid Lướt từ trên xuống vẫn còn nhiều người ko phân biệt được to nhỏ, vẫn so sánh 5.5 của bây giờ với 5.5 của ngày xưa mà ko biết đến vụ tỷ lệ màn hình thay đổi quá nhiều nhỉ.
anhjapan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giá thơm quá
Yêu quá
huybinhlntd
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhjapan đấy là em đổi con máy của em sang nên mới bị giá ấy, nếu mua thẳng trả tiền mặt thì nó chỉ có 12,7tr thôi á
Lehiep9999
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giá ip 13 promax bây giờ tốt nhất chưa AE
@Lehiep9999 Bạn càng đợi lâu thì giá cành tốt hơn nữa 😆
@tranquan1988 Qua năm sẽ tốt hơn nhiều 😁
@Lehiep9999 3 tháng trước mình mua thì giá vẫn căng đét, gần 30. giờ thì giảm mạnh mấy triệu rồi. mà vẫn thấy hơi cao. đợi 14 nó ra sau 1-2 tháng nó sẽ giảm mạnh tiếp
1oldman
TÍCH CỰC
2 năm
trước em cũng dùng UAG cho iphone, ipad mà xong thấy cũng làm nặng thêm kha khá , em nghĩ chỉ cần cái ốp đen 100k kèm cái kcl xịn là vẫn yên tâm mà không làm quá nặng vì ai mua máy nhỏ cũng đều thích nhẹ.
huybinhlntd
ĐẠI BÀNG
2 năm
@1oldman em kiểu nghiện ốp ấy, UAG chỉ là 1 số trong cái của em thôi, mỗi hôm có khi thay 1 cái
@huybinhlntd Dân chơi 😆 đầu tư tiền triệu đến vài triệu cho ốp 😃)
Hôm trước có ông bảo mua 12tr tiền ốp =)))
À uag mới ra mẫu monarch có magsafe đó b, dứt luôn cho ngầu!
Sonbangiay
ĐẠI BÀNG
2 năm
@1oldman Xài cường lực với ốp của Belkin khá ngon
Thaodd3
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng 8 plus đến giờ vẫm đủ dùng.
@Thaodd3 Nhu cầu càng đơn giản càng thấy không cần đổi điện thoại. Mình mua con pro max lý do duy nhất là vì nó quay chụp đẹp để quay chụp ảnh thằng con. Hết. Còn điện thoại chắc ngày sờ vào đc 2 tiếng là căng (on-screen)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019