Review Cảm nhận về Thinkbook 14-IIL sau 3 tháng sử dụng

Phúc Luca
30/3/2021 14:17Phản hồi: 6
Review Cảm nhận về Thinkbook 14-IIL sau 3 tháng sử dụng
Đây là review về Cảm nhận về Thinkbook 14-IIL sau 3 tháng sử dụng của mình. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Cảm nhận về Thinkbook 14-IIL sau 3 tháng sử dụng

Mình mới được công ty cấp một chiếc laptop Lenovo Thinkbook 14-IML để sử dụng. Trước chiếc ThinkBook 14 này thì công ty cấp cho mình chiếc Lenovo Ideapad 500S-13ISK và mình đã sử dụng nó được hơn 3 năm. Nên nhân tiện Tinhte.vn và Lenovo có tổ chức chương trình review này, mình muốn chia sẻ một vài cảm nhận của mình về chiếc máy ThinkBook 14 này đến với các bạn. Hy vọng phần review sẽ hữu ích cho các. Các bạn cứ thoải mái comment nha.

Thông tin chung về Lenovo ThinkBook 14

Lenovo nói đây là chiếc laptop được thiết kế cho những người làm việc trong môi trường doanh nghiệp và hay di chuyển. Vì vậy, công ty mình đã mua nó để trang bị cho nhân viên trong đợt nâng cấp máy tính mới hồi tháng 12 năm ngoái.

Cấu hình chiếc ThinkBook 14 mà mình đang sử dụng:

- Bộ xử lý: Intel Core i5 Ice Lake 1035G1, tốc độ 1.00 GHz (Thế hệ thứ 10)
- RAM: 8 GB DDR4 3200 Mhz
- Ổ cứng: SSD: 512 GB, M.2 PCIe, Hỗ trợ khe cắm HDD SATA
- Màn hình: 14 inch, Full HD, 60Hz, Chống chói Anti Glare
- Card đồ họa: Intel UHD Graphics
- Công nghệ âm thanh: Dolby AudioPremium
- Cổng giao tiếp: USB Type-C (Power Delivery and DisplayPort), 2 x USB 3.1, HDMI, LAN (RJ45), USB 2.0, USB Type-C, SD
- Kết nối không dây: Wi-Fi 6 AX201, Bluetooth v5.0
- Webcam: HD Webcam
- Tính năng khác: Độ bền chuẩn quân đội MLT STD 810G, Bảo mật vân tay
- Loại PIN: PIN liền, Li - Polymer 3 cell
- Hệ điều hành: Windows 10 Home SL
- Kích thước: Dài 326 mm - Dài 230 mm - Dày 17.9 mm
- Trọng lượng: 1.5 kg

Quảng cáo

- Chất liệu vỏ: Nhôm kết hợp nhựa

Mình dùng nó để làm việc gì

Hiện tại mình là nhân viên tại một công ty dầu khí Nhật Bản, nên công việc của mình chủ yếu là thực hiện các tác vụ về dữ liệu trên Excel, Word, phần mềm SAP, họp hành qua Microsoft Team (thường là kết nối khoảng 5 – 12 điểm), Powerpoint cho đào tạo khách hàng và OneNote để báo cáo mỗi ngày. Ngoài ra lướt web và tìm thông tin thì mình dùng Chrome khoảng 5-7 tab, mail thì dùng Outlook.

Mỗi ngày mình dùng laptop tối thiểu là 4-5 tiếng và tối đa là 8-9 tiếng.

Quảng cáo

Quá trình làm việc của mình thường xuyên đi lại từ văn phòng công ty, đến các kho xưởng - văn phòng - cửa hàng của các đối tác. Việc di chuyển như vậy mình cũng thường mở máy tính để làm việc trên xe ô tô và máy bay. Chính vì nhu cầu làm việc như vậy, nên công ty phải cung cấp cho mình một chiếc máy tính đủ nhẹ, đủ mạnh, đủ linh hoạt và có một thiết kế đủ đẹp, đủ thanh lịch để cân bằng tất cả các yếu tố. Mình có hỏi anh IT thì biết rằng việc chọn chiếc laptop Thinkbook 14 này được duyệt từ trưởng phòng Công Nghệ và Bảo Mật của tập đoàn mình bên Nhật Bản. Ở Việt Nam thì cũng tuân theo quy định của công ty mẹ nên cung cấp chiếc máy này cho nhân viên.

Thinkbook & IdeaPad 2.jpg

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Về thiết kế, ThinkBook 14 có một vẻ ngoài tối giản với lớp hoàn thiện nhôm màu bạc trơn. Ngôn ngữ thiết kế góc cạnh, vuông vức và nam tính được thừa hưởng từ dòng ThinkPad cao cấp. Màu sắc kim loại mang lại cảm giác cao cấp đồng thời rất phù hợp với mọi không gian làm việc trong môi trường doanh nghiệp, quán café và ngay cả trên các phương tiện di chuyển công cộng.

Bản lề ThinkBook 14 đã được Lenovo thay đổi sang kiểu như trên dòng IdeaPad. Máy có khả năng mở 180 độ để dễ điều chỉnh góc nhìn hoặc trình bày nội dung hiển thị với người đối diện. Đây là một trong những tính năng mình rất hay sử dụng khi làm việc trong các buổi đào tạo cho khách hàng. Nhưng có một điểm là nếu như bản lề này có thể mở máy bằng một tay như Macbook thì quả là một điều tuyệt vời. Thật tiếc, trên bản ThinBook Gen 2 2021 mới có tính năng này.

Về cổng sạc, Lenovo đã chuyển sang sử dụng USB-C thay cho cổng nguồn DC chuẩn vuông như chiếc IdeaPad 500S trước đây.

Là một chiếc máy doành cho doanh nghiệp nên Lenovo đã mạnh tay trang bị rất nhiều cổng kết nối trên ThinkBook 14. Phía bên trái của máy, chúng ta có cổng Ethernet – dĩ nhiên rồi, các doanh nghiệp thường phải sử dụng mạng LAN nhằm tăng cường bảo mật và sự ổn định khi làm việc, công ty mình cũng bắt buộc dùng mạng LAN thay vì Wireless theo yêu cầu từ IT Global, một cổng HDMI, một cổng USB-A 3.1 hỗ trợ tính năng "Always On" cho phép bạn sạc thiết bị di động ngay cả khi tắt máy, hai cổng USB Type-C 3.1 (nhưng chỉ có một cổng Gen 2 hỗ trợ xuất hình ảnh DisplayPort và sạc chuẩn Power Delivery) và một jack 3.5mm cho tai nghe. Mình rất thích tính năng sạc ngược cho thiết bị di động khi tắt máy, hôm rồi đi công tác mình để quên sạc điện thoại ở khách sạn, còn pin sạc dự phòng của mình thì lại hết pin, may nhờ con laptop backup cho mình ít điện để xài tạm 1 tiếng trước khi về.

Phía bên phải, chúng ta có cổng nguồn DC chuẩn vuông truyền thống – một trang bị rất tuyệt vời cho những doanh nghiệp muốn tận dụng lại các phụ kiện trước đây nhằm tối ưu chi phí, một cổng USB-A 3.1, khe cắm thẻ nhớ SD full-size và một khe Hidden Port - đây là một cổng USB-A 2.0 được ẩn bên trong thân máy với một lẫy che lại bên ngoài, nó dùng để cắm USB nhận tín hiệu chuột không dây (hay dongle). Mình cực kỳ đánh giá cao cái Hiden Port này vì nó mang lại tính thẩm mỹ cao cũng như giúp bạn tránh làm mất dongle chuột không dây. Bạn hãy tưởng tượng, một chiếc máy rất đẹp, tự dưng lòi ra cái dongle chuột không dây nhìn rất mất thẩm mỹ phải không (đây là quan điểm cá nhân mình).

Mặt dưới của máy được trang bị dãy lỗ tản nhiệt kích thước lớn và hai loa down-firing hai bên được tích hợp công nghệ Dolby Audio.

Khối lượng: 1.5Kg là con số tạm chấp nhận được cho cho một thiết bị kích thước màn hình 14". Cộng thêm một bộ sạc USB-C công nghệ GaN 65W với kích thước nhỏ gọn giúp tổng khối lượng không quá 2kg. Tuy nhiên, là một người dùng IdeaPad đã 3 năm như mình thì cảm giác đầu tiên là nó vẫn khá nặng, nhưng điều này với mình cũng không quan trọng lắm. Khi nhét vào balo hoặc túi đeo chéo cũng không ảnh hưởng nhiều.

Cạnh trái.jpg

Cạnh phải.jpg

Ẩn usb.jpg

Camera đã mở.jpg

Thời gian dùng pin

Thời lượng pin cũng không làm bạn thất vọng. Dung lượng pin lithium-ion 45Wh trên ThinkBook 14 là khá ấn tượng, Lenovo tuyên bố thời lượng pin lên đến 11 giờ tùy thuộc vào tác vụ, nhưng tùy thuộc vào việc sử dụng máy có thể sử dụng từ 6-8 giờ. Với công việc của mình, mình bắt đầu đến công ty vào lúc 7h45 và đi về 17h00, mình onscreen đến 6-7 giờ liên tục thì mới sạc lại. Bên cạnh đó ThinkBook 14 còn được hỗ trợ tính sạc nhanh 65W USB Type-C theo củ sạc đi kèm. Nên mình cũng khá hài lòng với thời lượng pin này.

Màn hình và loa

Màn hình của Thinkbook 14 là loại mành hình 14 inch với độ phân giải FHD (1920 * 1080 pixel), tỷ lệ màn hình là 16: 9, mật độ điểm ảnh - 157 ppi, không có cảm ứng. Lenovo trang bị tấm nền IPS giúp cho cho góc nhìn rộng hơn, màu sắc sống động và độ tương phản cao hơn, độ sáng tối đa 250 nit đủ dùng khi sử dụng ngoài trời.

Màn hình có viền hẹp ở hai bên, kích thước chưa đến 5,5mm. Hai viền trên và dưới lớn hơn một chút, tỉ lệ từ màn hình xuống thân máy là 80% giúp việc tương tác sẽ tốt hơn. Trên camera trước được tích hợp thêm một khóa riêng tư ThinkShutter nhằm giúp bạn ẩn camera đi nếu không muốn. Mình nhớ rằng cách đây vài năm, CEO Facebook là Mark Zuckerberg từng dán một miếng băng dính lên camera Macbook của anh ta nhằm tránh bị hacker bí mật mở camera. Có lẽ từ việc này mà các hãng như Lenovo và HP đều trang bị tính năng này.

Loa của máy là hai loa down-firing hai bên được tích hợp công nghệ Dolby Audio. Mình thường xuyên sử dụng loa ngoài để họp thông qua Microsoft Team hơn 8 tiếng mỗi tuần (4 tiếng vào thứ 2 và 4 tiếng vào thứ 3), ngoài ra mình còn hay nghe nhạc không lời trong lúc tập trung làm việc. Tuy nhiên mình không đánh giá cao chất âm của của ThinkBook 14 cho lắm, việc dùng tai nghe vẫn mang lại trải nghiệp âm thanh tốt hơn rất nhiều.

Thinkbook & IdeaPad 3.jpg

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Bàn phím có các phím bấm lớn thoải mái và có độ nhám để cải thiện độ bám. Hành trình phím khá ngắn, quan điểm cá nhân của mình thì mình vẫn thích bàn phím của chiếc Dell XPS nhất. Thật tiếc là Lenovo đã “keo kiệt” không trang bị đèn nền bàn phím, trong môi trường doanh nghiệp thì trang bị này cũng rất quan trọng, như bản thân mình thường xuyên làm việc trong trên các phương tiện giao thông công cộng như taxi và máy bay vào buổi tối nên vẫn phải cần đèn nền bàn phím rất nhiều.

TouchPad của máy cũng dừng ở mức khá. Vì đây là sản phẩm tầm trung dành cho doanh nghiệp nên touchpad không được trang bị Driver Precision của Windows như những dòng cao cấp, tuy vậy nó vẫn cho mức độ di chuyển rất mượt mà. Tuy nhiên, mình cảm giác rằng độ hoàn thiện của touchpad vẫn chưa thực sự tốt, Lenovo hoàn toàn có thể làm tốt hơn nữa trong tầm giá này.

Ngoài ra, cái nút nguồn của ThinkBook 14 khá hay, nó được tích hợp một cảm biến vân tay trên đó. Như các bạn đều thấy thì chúng ta xài cảm biến vân tay hoặc face ID mỗi ngày để mở khóa thiết bị di động đúng không. Các hang sản xuất laptop hiện nay cũng đã trang bị tính năng này nhiều hơn trên các dòng máy phổ thông, dĩ nhiên một chiếc máy doanh nghiệp đòi hỏi độ bảo mật cao thì phương pháp bảo mật vân tay là một điểm cộng đáng quan tâm. Mình dùng chiếc laptop này đã gần 3 tháng, và mình cảm thấy cảm biến vân tay này rất nhanh và ổn định.

Phím nguồn.jpg

Giá bán

Hiệu suất: như mình chia sẻ ở trên, cấu hình mà mình đang sử dụng là chip Intel Core i5 Ice Lake 1035G1, tốc độ 1.00 GHz (Thế hệ thứ 10), RAM 8 GB DDR4 3200 Mhz, SSD: 512 GB thì mọi tác vụ làm việc mình đều cảm thấy hài lòng và không có phàn nàn gì. Điều mà mình ấn tượng đó là laptop khởi động rất nhanh, đâu đó khảng 3-5 giây để từ lúc nhấn phím nguồn đã khởi động vào màn hình chính.

Điều mình thích và chưa thích ở chiếc máy này:
Thích:
Thiết kế khá tối giản
Hiệu suất tối ưu rất hiệu quả và ổn định
Bảo mật vân tay
Khóa camera ThinkShutter
Khe Hidden Port để ẩn dongle cho chuột

Chưa thích:
Độ sáng màn hình chỉ ở mức 250 nit
Loa ngoài chất lượng trung bình
Bàn phím chưa có đèn nền và hành trình phím khá ngắn
Dây nguồn không có dây cột cho gọn như Ideapad

KẾT LUẬN
Qua thời gian 3 tháng sử dụng thì mình cảm nhận rằng ThinkBook 14 là một chiếc laptop dành cho doanh nghiệp tuyệt vời, với mức giá vô cùng phù hợp và dễ tiếp cận tới nhiều đối tượng. Nó là một chiếc laptop thực sự chắc chắn, hoạt động tốt cho các nhu cầu làm việc từ hiệu suất trung bình đến cao. Nó hoàn toàn đáp ứng tốt trong các môi trường làm việc từ văn phòng, nhà máy, kho xưởng, và di động ….

Một điều đáng lưu ý nữa là mình hoàn toàn tin tưởng vào bộ phận IT của tập đoàn mình, họ đã phân tích và tìm hiểu kỹ lưỡng trước khi đề xuất dòng ThinkBook 14 này cho nhân viên toàn cầu sử dụng. Công ty mình là tập đoàn dầu khí lớn của Nhật Bản đang có tổ hợp lọc dầu lớn nhất ở Nghi Sơn – Thanh Hóa (xin lỗi vì đã chèn quảng cáo 😁 ).

Các bạn nghĩ xem, vì sao họ lại không chọn máy tính khác mà chọn ThinkBook 14 phải không? Vì vậy, các bạn hãy thoải mái mua Lenovo ThinkBook 14 mà sử dụng đi nhé.

Cảm ơn các bạn đã đọc cảm nghĩ của mình đến đây, nếu có câu hỏi và thắc mắc nào, xin vui lòng thoải mái comment nhé. Xin cảm ơn và chúc các bạn một ngày an lành - vui vẻ.

Thinkbook & IdeaPad.jpg

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phúc Luca
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đoạn đầu tiên "Đây là review về Cảm nhận về Thinkbook 14-IIL sau 3 tháng sử dụng của mình. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.", mình đã xóa rồi mà nó vẫn cứ xuất hiện trên bài viết, các @Mod fix giúp với ạ.
@Phúc Luca Nó tự tạo nha, không xoá được ;D
Phúc Luca
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Ngoài ra phần cuối có mục "Tóm lại là có nên mua hay không?" thì khi up bài công khai thì nó đổi thành "Giá bán".

@Duy Luân xem lại giúp với nhé. 😃
lenovo quá nhiều hàng giá rẻ mà tốt, đủ tính năng.
Chỉ có thể chê màn hình nhưng tầm tiền này ít màn đẹp hơn
Phúc Luca
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trungbeo2020 Bản Thinkbook gen 2 nhìn đã lắm bạn. 😁
Alex84
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cám ơn. Đang tìm mua màn 15.6 hihi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp