Review chi tiết và đánh giá thực tế Nokia E6

Red Apple
1/8/2011 13:41Phản hồi: 99
Review chi tiết và đánh giá thực tế Nokia E6
Chào các bác

Hôm nay em xin review và đánh giá chi tiết về con E6 sau vài ngày thử nghiệm ,nhằm giúp một số thành viên muốn đổi máy có cái nhìn cụ thể hơn về siêu phẩm dòng E này. Nếu bác nào thuộc đội hình anti fan của Nokia có lẽ ko nên đọc bài này vì e chỉ tâng bốc nó thôi 😁

Đúng là E nào mà chẳng quơ ty
Nhưng mà E6 thì ngon hơn nhiều :D

Sơ đồ review:

1 - Thông tin cơ bản , tổng quan thiết kế.
2 - Chất lượng thoại ,pin
3 - Symbian Anna trên E6.
4- Khả năng kết nối và duyệt web
5 - Giải trí xem phim, nghe nhạc ,camera.....
6 - Kết luận lâm sàng......

--------------------------------

1) Thông tin cơ bản của Nokia E6:

- Kích thước:115.5 x 59 x 10.5 mm, 87 cc
- Trọng lượng: 133g
- Màn hình cảm ứng điện dung TFT, 16 triệu màu
- Hệ điều hành Symbian Anna OS
- Máy ảnh 8Mp

Quảng cáo

- Bộ nhớ trong 8 GB, 256 MB RAM, 1 GB ROM hỗ trợ thẻ Micro SD lên đến 32GB
- Bộ vi xử lý ARM 1176 680 MHz
- Kết nối Wifi b/g/n ,bluetooth 3.0 ,OTG
- Pin 1500mAh

Tổng quan thiết kế :

Nguyên bộ Nokia E6 gồm máy , pin ,sạc, cable OTG, cable USB , tai nghe ,bao da,sách HD.

Quảng cáo

Mặt trước của máy ,phía trên là loa thoại ,camera thoại video ,cảm biến ánh sáng

Mặt sau của máy

Phía sau là loa ngoài , camera 8Mp với đèn flash kép ,vấn đề camera nhô lên phía sau bị nhiều người than phiền nhất bởi rất dễ bị xước trong quá trình sử dụng

Khe cắm sim nằm bên trong

Cạnh trên của máy là khe cắm thẻ nhớ Micro SD ,jack cắm tei nghe 3.5mm và nút nguồn

Phía dưới là lỗ cắm sạc đầu nhỏ ,
vì cùng dòng điện nên có thể dùng chung sạc với E71 , E72

Cạnh phải là nút tăng giảm âm lượng ,lệnh thoại và gạt khóa (gạt khóa còn có chức năng bật đèn pin nhanh khi giữ 2s)

Cạnh trái là cổng cắm cable USB ,OTG

Bàn phím qwerty, thiết kế như cũ nhưng so với E71,E72 thì bàn phím của E6 mỏng dẹt hơn và bấm có cảm giác nhẹ nhàng hơn
,nhập liệu rất nhanh

Dãy phím điều khiển cũng thanh thoát hơn ,Nokia đã bỏ đi 2 phím tùy chọn ở 2 bên ,người dùng sẽ phải dùng cảm ứng để lựa chọn , phím Navi 5 chiều có đèn nhấp nháy ở giữa thông báo cuộc gọi nhỡ

Cầm rất gọn và vừa tay với khung bo tròn ,tuy trọng lượng nặng hơn E71 nhưng cầm ko đầm tay như E71

Đọ kích thước với E71

Đánh giá chung về thiết kế thì E6 rất đẹp ,thiết kế thông minh với việc bố trí các cổng kết nối phù hợp ,chất liệu chắc chắn .Nhược điểm duy nhất có lẽ là phần camera lồi lên như e nói phía trên.

2) Chất lượng thoại và pin.

- E 6 có chất lượng đàm thoại với khả năng lọc ồn tốt , nghe gọi mà giống như có cả tiếng bass :D ,sóng ổn định ,thử trong thang máy thì không có hiện tượng mất sóng.....

- Pin với dung lượng 1500mAh ,nhiều bác đang lo ngại về pin E6 với màn hình cảm ứng với độ phân giải cao thì khó trụ lâu đc ,nhưng qua thử nghiệm với lần sạc đầy đầu tiên thì e thấy với mức nghe gọi bình thường ,chụp vài kiểu ảnh ,nghe vài bài nhạc mỗi ngày với độ sáng 100% thì E6 có thể trụ đc 3 ngày .Có lẽ với Anna thì thời lượng sử đụng đc cải thiện rõ rệt.

3) Symbian Anna trên E6

Giao diện của Symbian Anna rất đẹp , giảm bớt sự khô khan của symbian bằng các icon khá dễ thương :D

Giao diện nghe nhạc với cover

-Cũng như các đt xài Symbian Anna khác của Nokia ,E6 có thể tùy chỉnh màn hình home như thay vị trí ,gán chức năng ,widget ,giao diện dễ nhìn hơn.

-Với bộ vi xử lý ARM 1176 680 MHz ,E6 chạy ứng dụng ká mượt ,sau khi cài 1 số phần mềm cơ bản vào máy thì ko thấy hiện tượng "dừng cuộc chơi" như hay gặp ở E71 .....

4) Khả năng kết nối và duyệt web:

- E6 trang bị cổng kết nối âm thanh với jack 3.5mm

- Kết nối wifi b/g/n ,với dòng E thì em kết nhất là khả năng bắt wifi của nó ,rất mạnh ,đôi lúc bắt wifi của hàng xóm mà wifi nhà ko bắt 😆 .Ngoài ra có thể dùng E6 làm trạm phát wifi .

-- Kết nối Bluetooth 3.0 ,thử nghiệm với tai nghe bluetooth Discovery 975 thì chất lượng thoại ổn định và ko có gì phàn nàn.

- Ngoài ra ,điểm nhấn của một số điện thoại của Nokia sau này là trang bị cổng kết nối OTG cho phép người dùng kết nối máy với các thiết bị ngoại vi như USB ,đầu đọc thẻ để chuyển dữ liệu hay chuột ,bàn phím ..v...v

Thử nghiệm kết nối với chuột quang , sau khi cắm vào thì máy nhận ngay và xuất hiện biểu tượng chuột trên màn hình cho phép người dùng thao tác tương tự như sử dụng trên PC ,tưởng là e nó ko đủ nguồn cấp nhưng ngược lại là sử dụng rất tốt
Đây là video thử nghiệm với chuột quang

-Về trình duyệt , Anna đã đổi mới trình duyệt và tốc độ duyệt web của E6 có vẻ nhanh hơn
So với các dòng E trước đây thì tốc độ lướt web của E6 có vẻ nhỉnh hơn nhiều ,nhưng so với các HD9H khác có vẻ em nó hơi kém cạnh.Và với cái màn hình tí hon thế này thì duyệt web trên E6 là 1 điều khó chịu với doanh nhân .:D
Dưới đây là video so sánh tốc độ duyệt web của 4 hệ điều hành .( 4 máy đều sử dụng trình duyệt web mặc định )

5) Giải trí :

- Với màn hình Retina cảm ứng độ phân giải cao , E6 có hiện thị rất sắc nét ,nhìn rõ khi ở ngoài trời ,cảm ứng khá mượt . cảm ứng đa điểm nên có thể zoom to nhỏ khi xem hình duyệt web tuy hơi khó chịu với những ai có bàn tay vạm vỡ.
Nhiều bác cho rằng Nokia liều vì màn hình đã nhỏ còn bày đặt cảm ứng ,nhưng theo em đó là sự đột phá ít ra cũng đối với người tay nhỏ như e :D

- Xem phim với trình mặc định ,thử nghiệm khi convert phim chuẩn kích thước từ file HD khi xem trên trình mặc định rất nét tuy những đoạn phim nặng thì hơi giật gân 1 chút :D

- Nghe nhạc với loa ngoài to rõ tuy bass treble còn yếu ,nghe qua tai nghe với chất lượng chỉ gọi là tạm được.

- Về camera ,việc sử dụng dòng E để chụp hình là 1 điều bất đắc dĩ ,hiểu điều đó nên Nokia nâng lên 8Mp với chất ảnh ....ko thay đổi :D ,nhưng có tiến bộ hơn vì độ phân giải đã đc nâng cấp .E6 còn cho phép quay video HD 720 và camera trước ngoài việc thoại video thì có thể dùng lúc tự sướng khi doanh nhân rảnh rỗi :D

Hình chụp từ E6 với mức ISO thấp trong điều kiện ko lý tưởng lắm bởi trời hơi âm u.

Chụp với Flash

Video quay bởi E6

6) Kết luận :

-Ưu điểm : Màn hình đẹp ,bàn phím soạn thảo tốt, pin lâu ,thoại ổn định .
-Nhược điểm: Thiết kế với phần sau dễ xước ,màn hình cảm ứng nhỏ nên hơi bất tiện.

Nhìn chung , sau 3 năm gắn bó với E series của Nokia thì e thấy rằng E6 có những đúc rút rất đáng kể , đối với những người ưa chuộng qwerty thì E6 rất đáng để sở hữu . Em ko mong đợi E6 ở tính năng chụp hình hay nghe nhạc tốt mà nó sẽ là 1 sản phẩm thực thi tốt những việc như nghe gọi ,nhập liệu ,hđh ổn định .Vì sử dụng đt để xài hằng ngày mà ăn rồi cứ ngồi up rom , nâng firmware thì hơi hại não :D
Cho nên điểm là 8/10 cho những gì e mong đợi

Bài viết của em muốn hướng đến tính khách quan để các bác có thể cảm nhận nó trước khi mua.
Có gì sai sót mong các bác thông cảm
Cảm ơn các bác đã theo dõi
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jamesdoan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bài viết hay, đối với E6 đến thời điềm này giá tầm 7trieu hon là múc khỏi cần đắn đo cho anh em nào khoái qwerty
E cũng rất kết con này, đã xài E71, E72 hiện tại đang xài N8 nhưng vẫn đang máu múc con này
Mà giờ đổi N8 lấy E6 xài thấy hơi xuống, để suy nghĩ xem thóc còn làm thêm con
Thanks pác đã cho bài viết hữu ích, rất thực tế
soc0la
ĐẠI BÀNG
13 năm
thanks bác! bài viết hay, chân thực đánh giá đúng thẩm mỹ cũng như công dụng của nó 😁
đợi lúc chán SII thì mua e này cũng ko muộn, kết cái qwerty dọc qá😃
Bài viết hay và hiểu biết. Đánh giá khá tốt về E6. Không thiên vị quá. Rất hữu ích cho những ai cần tìm hiểu e6
cảm ơn Bro?
Cho mình hỏi là trong 3 màu của E6 thì các bạn thấy màu nào đẹp nhất? phù hợp với Nam khoảng 35 tuổi.
thanks
Với E71 thì e thích màu đen nhất ,vì ko như E6 là nó đen toàn phần, còn E6 màu đen rất đẹp nhưng kết hợp với viền inox nên giảm bớt phần nào thẩm mỹ nhưng e lại chọn bản màu đen để dùng vì bản màu trắng rất đẹp nhưng dễ bị dơ 😁
Nên màu sắc tùy theo mỗi người thôi bác .
nambun
TÍCH CỰC
13 năm
Thích X100. :mstickle:
mình cũng đang dùng E6 đây cũng đã từng sd hầu hết các dòng E của Nokia như E63 , E71 và E72
qua đánh giá khách quan của mình thì 1 số điểm mà bạn nói là chưa chính xác cho lắm !

thứ nhất : là pin của E6 ( bạn nói là để mức sáng max 100% mà vẫn dùng đc 3 hôm thì chắc chắn mức độ sử dụng điện thoại của bạn là Dưới mức trung bình )
>> 1 so sánh rất đơn giản là trc mình dùng E72 nghe gọi thoải mái thì lúc nào cũng đc từ 4>5 ngày ( thậm chí là 6 ngày nếu ko mở máy lên nghịch ngợm )
>>> còn về E6 thì pin kém hơn so với E72 khá nhiều nghe gọi cũng với mức sử dụng như E72 thì 1 ngày pin sẽ tụt từ 2-3 cọc . và trung bình sau khoảng 2 ngày là bạn phải cắm xạc rồi nếu ko muốn mai đi làm bị hết pin nửa chừng
>>>> đánh giá chính xác thì pin của E72 là 100% chẳng hạn , thì pin của E6 chỉ đc 60% so với E72 với cùng 1 thời lượng sử dụng !

thứ 2 : là về phần nghe nhạc bạn cũng nên nói rõ là E6 dùng tai WH-207 loại tai trơn chứ ko phải la in-ear như của E72 ( Wh-205 ) , ban đầu nhìn cái tai mình nghĩ chắc chắn sẽ ko = tai của E72 đc vì nó là tai trơn , nhưng sau khi cắm vào nghe thử thì mới thực sự thấy nokia có cải tiến về dòng tai này nghe rất hay âm bass rất tốt và cảm giác nghe hay hơn 20% so với tai của E72 , tuy nhiên dòng tai này có 1 cái bất tiện là ko có nút chỉnh âm lượng và next bài nên mình vẫn dùng tai WH-701 cắm vào E6 vẫn next bài vô tư
thêm vào đó trình quản lý nhạc và mutimedia của E6 tốt hơn rất nhiều so với E72 và các dòng E cũ
>>giao diện cảm ứng khá bắt mắt với trình anbum khá đẹp >> tuy nhiên E6 có 1 lỗi nhỏ trong trình nghe nhạc là đang nghe mà bạn bấm nút tắt cuộc gọi là nó sẽ thoát luôn chứ ko chạy tiếp như các dòng E cũ , 1 lỗi nữa là khi vào trình nghe nhạc bấm trộn bài hát để nghe ranrom thì khi thoát ra hoặc đổi anbum khác trình nghe nhạc sẽ bị mất cái trộn bài hát lần sau vào lại sẽ lại phải trộn bài 1 lần nữa rất bất tiện !

thứ 3 : là về phần cứng của máy thì như bạn đã nói là camera thiết kế hơi xấu là bị lồi ra ngoài > thì bạn có thể mua ốp lưng cho máy lắp vào sẽ ko sợ xước camera nữa
tuy nhiên theo đánh giá của mình thì phần cứng của E6 tốt hơn của E72 nhiều , cầm Ê6 nặng tay hơn chút và chắc chắn hơn E72 vì lắp đít rất khít chứ ko lỏng lẻo như của E72
hơn nữa là phím bấm của Ê6 bấm sướng hơn của E72 rất nhiều , khoảng cách phím rộng hơn và phím bấm cũng êm tay hơn
tuy nhiên có 1 nhược điểm là bàn phím của Ê6 mất đi nút chọn và nút trờ về ( 2 nút ở trên cùng trên nút nghe gọi ) nên khi thao tác chọn hoặc trở về ta phải sử dụng cảm ứng và phải với tay lên trên thì mới bấm đc , cũng hơi bất tiện nhưng rồi chắc sau này sẽ quen hơn !

thứ 4 : là nói vể chất lượng camera của Ê6 , theo đánh giá của mình thì camera con này chỉ đáng xếp vào loại 3.2 chứ ko thực sự nổi 8mpx , ảnh chụp của Ê6 thực sự rất mờ nhất là khi chụp gần , và ko có auto forcus nên chất lượng ảnh ko thật sự rõ nét như của E72 chỉ với 5mpx . bật camera của Ê6 và e72 lên so thì chụp cùng 1 lúc thấy chất lượng ảnh cua Ê6 là khá tệ ( 1 file ảnh chụp trong cùng 1 điểu kiện = Ê6 chỉ có khoảng 900kb > xấp xỉ 1mb , trong khí đó E72 là 1,3mb là ảnh chụp room ra máy tính của E72 nét hơn nhiều )

thứ 5 là tất cả những điều mình nói ở trên là nhận xét hoàn toàn chính xác và ko có tí nào chém gió , bạn nào ko tin có thể pm mình hỏi cụ thể : yahoo :
manhdepzai.1991@yahoo.com.vn 🤓
jamesdoan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bài của mạnh nhận xét cũng rất hay và rất thực tế, hoan nghênh
Đúng là đã làm nổi bật rõ những ưu nhược điểm của E6
Anh em xài đt bây giờ cũng quan tâm khá nhiều đến điều đầu tiên như pin, phần cứng, máy chắc, camera
vậy là con E6 pin kém hơn con E72 (có lẽ do Symbian Anna tiêu tốn pin hơn chăng), mình đổi qua N8 và đã cho em gái xài E72, công nhận là pin E72 rất trâu, em nó ít xài nên cả tuần lễ mới xạc pin 1 lần
mặc dù dòng E mọi người ko care lắm đến camera nhưng mà máy xài tới 8mpx mà ko được đúng như thực chất của nó thì cũng ko được ưng cho lắm
còn về phần cứng của máy, cho thấy bàn phím xài bấm rất êm và mượt cái này là cực good cho dòng qwerty, nhiều đó thôi cũng đủ để anh em nào đang còn lăn tăn về E6
tamnp
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình vừa mua em E6 đc 2 ngày, xài sao thấy hao pin quá, trụ ko quá 2 ngày. 1 ngày xài khoản 2h(wifi+Nhạc). Một khi máy nhận wifi thì scan off nó vẫn tự nhận.

1 số lí do gây hao pin mà mình vẫn chưa bit cách khắc phục: ko off dc wifi, location service, push mail. Có ai giúp với,hic
Vào setting chọn chỗ kết nối internet là alway ask . Ko có e6 nhưng thấy symbian thường thế.
add widget wifi lên mh r` nhấp vào dừng tìm wifi thử xem😃
anpnt
ĐẠI BÀNG
13 năm
.Đối với các máy Symbian để tiết kiệm pin có thể tắt đi phần tự động tìm wifi, bạn có thể tìm mục Wifi scaning off/on trên các Widget của màn hình của E6, theo một số chứng minh khi tắt đi sẽ đỡ hao pin hơn.

.Push mail : bạn có thể hiệu chỉnh tần suất tải mail về để hạn chế việc kết nối wifi, 3G liên tục để kéo mail về. Mình thấy đây là nguyên nhân chính làm cho máy mau hết pin.

Trong trình Email, chọn Option/ tài khoản email của bạn/ Sync frequency (tần suất tải) và cấu hình như hình bên dưới, 15 phút tải một lần hay lâu hơn tuỳ bạn, khi đó máy sẽ tự đống kéo mail về sau khoản thời gian định sẵn.

Thời gian tải : có thể cấu hình trong giờ hành chính từ 8-18h.

Tính năng kết nối 3G/wifi đối với Symbian^3 và Anna đã được cải tiến rất hay, khi bạn đi bên ngoài, máy sẽ tự động chon kết nối chính của máy là 3G, khi bạn vào khu vực có wifi mà bạn đã khai báo sẵn, máy sẽ chuyển sang kết nối Internet chính của máy là Wifi.

Mình rất thích tính năng này của Symbian.
e 6 thì ngon, theo thống kê thì vậy, nhưng nhiều khi mình còn nhiều nghi ngờ về tính năng của con này. gọi thoại thì mình thấy loa trong hơi bé, đôi khi muốn kích loa ngoài nghe cho rõ hơn.
tui thích cái trò mèo cuộn cuộn bánh xe chuột. rất độc đáo.
E6 có hỗ trợ xem phim Full 720p HD được không mấy bác ? sao không thấy ai nói về vấn đề này zậy ?
Màn hình bé thì convert lại cho nhẹ, xem vẫn thế chứ để hd làm gì mình có ngó được nó đâu.
với lại full hd 1080p chứ 720p là ready thôi.
@hoaikhong00 bác cho em hỏi em bỏ file pim hd vào máy,máy vẫn đọc được,nhưng lại bảo âm thanh ko hỗ trợ,hình như e6 ko hỗ trợ chuẩn âm thanh avc3 đúng ko bác
@dangvip lâu ko dùng sym bạn thử tìm codec trên mạng hoặc core player thử.
Chào các bác,e cũng vừa tậu con e6 xong,cảm nhận ban đầu của em dùng nói chung là khá ưng ý với thiết kế của em e6 này.nhưng e bị 1 vấn đề là lúc soạn tin nhắn.đôi khi ấn chữ thì nó bị đơ 1 lúc xong phải ấn vài lần vào phím đó mới nhẩy chữ được.có bác nào gặp trường hợp trên thì chia sẻ cho e ít kinh nghiệm nhé và liệu có phải mang máy đi đổi con mới không.Mong sớm nhận được hồi âm của các bro
máy E6 của mình soạn tin nhắn rất nhanh ko hề bị chễ 1 chút nào !
1 :bạn thử kiểm tra lại xem máy của bạn có chạy nhiều chuơng trình chạy ẩn ko >> có thì nên tắt bớt đi để chạy nhiều gây nặng máy cũng dẫn đến hiện tượng dellay phím
2 :bạn thử kiểm tra xem máy mình đang chạy bản Frimware bao nhiêu ( chắc là 21.14 ) >> E6 đã có Frimware mới rồi bạn cũng nên thử cập nhật xem sao , hj vọng tốc độ máy sẽ đc cải thiện hơn
chúc bạn hài lòng với chiếc E6 của mình ...........thank
Dòng E vẫn không mất đi bản sắc, hỗ trợ nhiều. Mua một cái máy dòng e gần như chẳng cần cài thêm gì nếu chỉ phục vụ nhu cầu bình thương.kết cái otg nó mà hỗ trợ luôn chỗ cắm usb vào thì ngon ;)
các bạn có cảm thấy thế không? loa trong của nokia e6 khi nói chuyện điện thoại hơi bé, có bass gì đâu...

mình mua bên nước ngoài nên hơi đắt, từ lúc pre oder cơ. đã thế nó lại ăn bớt không có cái usb on the go nữa chứ, thảo nảo mình thấy lạ.

biết thế để mua ở VN cho lành, vì rẻ hơn lại có usb on the go + có tiếng việt. Nhưng mà mình máu quá, nên mua sớm quá, cứ tưởng pre oder là giá sẽ rẻ hơn, vì mình đoán trước giá bán của nokia e6 sẽ tăng nên mua (khi nhận đc tiền là quất luôn). nào đâu về VN giá lại rẻ hơn mặc dù ở VN có hơi lâu+ hiếm nữa.
anhcobra
TÍCH CỰC
13 năm
Em là một trong những người có Ê6 đầu tiên ở HN, dùng cũng được khá lâu rồi và vừa bán nó đi hôm qua với giá 6t. Mặc dù cực thích dòng E của nokia nhưng với em này thì thất vọng.
- Pin cực kém, em dùng nghe gọi bình thường, thi thoảng dùng opera vào facebook, chỉ dùng edge không dùng 3G mà đến 8h tối là chỉ còn 2 vạch pin.
- Nắp sau thiết kế quá tồi, em dùng màu đen, sau chưa đầy 1 tháng sử dụng mà xước cũng kha khá, đặc biệt phần camera lồi ra. Tất nhiên chỉ là xước răm thôi nhưng như thế là không chấp nhận được. Chả khác gì nắp sau của Itouch, bóc seal là xước.
- Có lẽ vì là phiên bản phần mềm đâu tiên, còn có lỗi nên máy chạy thực sự cũng không mượt mà, chỉ mượt mà lúc chuyển màn hình chờ thôi. Mở ảnh, vào các ứng dụng có độ trễ khá lớn.
- Nói về chuyện push mail, đã gọi là mail thì phải có tức thời, không thể có chuyện để 1h hay một khoảng thời gian mới tải mail 1 lần đc, nhưng vậy thì cần gì push nữa.
- Màn hình cảm ứng cũng là cái hay, nhưng nhỏ quá đâm ra chả đã mấy, chỉ tiện mỗi lúc kéo trang khi lướt web và chơi chém hoa quả.
- Túm lại cái review của bác chủ thực sự là review theo hướng ca ngợi, chưa thực tế, hihi
e nói thật con E6 của bác là xách tay hàng tàu rồi , e đang dùng E6 hang cty mà nghe bác nói chuối ko tả nổi , E6 e nghịch bét nhè cả ngày + sim trả sau buôn liên tục mà cả ngay chưa hết nổi 3 cọc pin đâu !
kienkua
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thế của bạn là hàng china hả bạn?
Cũng tùy từng con, có con chưa được 1 ngày dù chả làm gì nhiều (lỗi sụt nguồn - đổi con khác) có con được 2 ngày (đang dùng) có con được 4 -5 ngày (bán rồi)
Còn sử dụng như bạn nói thì theo cái spectification chắc ko được nổi 1 ngày. Mình nghĩ bạn nói hơi quá thôi
anpnt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Một số điện thoại sử dụng hệ điều hành, sự ổn định của nó cũng ảnh hưởng đến việc tiêu tốn nguồn trên máy, có những firmware ban đầu ngốn nhiều pin, thông qua các bản cập nhật OTA hoặc cập nhật khi bạn cắm vào máy tính .. nhà sản xuất sẽ fix dần các lỗi nhỏ ..

Con mình dùng của PSD, bình thường dùng email, nghe gọi, đi trên đường thì pair Bluetooth để nghe nhạc và nhận cuộc gọi, đôi khi lúc rảnh rỗi cũng surf web thì cũng 2,5 đến 3 ngày mới sạc lại pin.
anhcobra
TÍCH CỰC
13 năm
Em nói thật là em không tin pin dùng nổi 2-3 ngày, em với 1 bác nữa mua Ê6 từ SG ra, cũng là PSD thôi. Kịch kim cũng chỉ 1 ngày
kịch kim thế nào được, đấy là bạn chưa biết để ở chế độ power saving mode đó chứ. chế độ đó cũng tiện lợi phết. nếu bạn cắm sạc đầy pin vào xem, dùng ít active ở chế độ power saving mode, chắc phải trên 3 ngày. Mình trước 1 ngày nạp 1 lần nhưng sau đó thì 1 ngày sử dụng, sang đến ngày thứ 2 hay buổi tối ngày hôm trước active chế độ power saving mode, thì có khi còn đến ngày thứ 3 mới phải sạc ấy chứ, nhưng thôi, còn 2 vạch pin thì cứ cắm xạc từ tối hôm thứ 2 sử dụng xong cho nó chắc.

-----------------------------------------

mấy bài đầu tiên nói về nhiều cái hơi tâng bấc e 6, nên mình cũng cảm thấy không được hợp lý cho lắm. sau đó thì mình nêu ra một số nhược điểm như sau (vì ưu điểm đã nói gần hết rồi):

nói chung là e 6 thì bị cái tốn pin hơn những dòng e đời đi trước (thời lượng pin sử dụng không bằng các dòng e đi trước). Màn hình bé, thiết kế mặt sau hơi bị phô một chút. máy có chip 680 MHZ và ram 256 nhưng đôi khi chạy một vài ứng dụng lai không được mượt cho lắm. Camera không có auto focus nên hơi kém so với nokia e72. Khi xem video định dạng mkv thì không có tiếng và file avi nếu cỡ file lớn quá thì không có hình(chỉ phát được tiếng). Về loa thì theo mình cảm nhận là bình thường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019