Review đá đánh lửa siêu to khổng lồ, có thể dùng giải trí vui vẻ

hnadov
28/8/2021 5:27Phản hồi: 74
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Này để hút thuốc thì thơm à 😆
@kedote Ngồi mài phờ râu mới có lửa hút 😁
Nghịch vui vẻ thôi. Giờ bật lửa giá rẻ và có ở khắp nơi
Đúng kiểu đồ dùng cần thiết sinh tồn !
spark rod mà anh dùng từ 'đá đánh lửa '
làm em tưởng cục này 😁
da lua.jpg
@kixx Ở Việt Nam thì rod cũng được gọi là "đá" 😃 , các trang thương mại điện tử hầu hết dùng từ đá chứ ít dùng từ thanh.
Có bao giờ bác dùng chai nước 1,5l dùng để lọc nước sinh tồn dài ngày trong rừng chưa!?
@SoGetSu Mình đang chế một bộ dụng cụ lọc nước gấp gọn từ ống PVC, đã xong phần khung, chỉ chờ vật liệu lọc là hoàn thiện.
@hnadov Mình nghĩ chỉ cần 1 chai nhựa 1,5l , 1 miếng vải mỏng, than (hoạt tính), sỏi là đủ để làm bộ lọc đơn giản. Chai nhựa thì phải đem theo, còn than, sỏi thì dễ dàng tìm thấy ở sông , suối. Lọc xong đem đun xôi để ăn uống. Chỉ sợ nó ko lọc đc thuốc trừ sâu, thuốc bảo vệ thực vật,..
Haduong90
TÍCH CỰC
3 năm
Xem mấy video cắm trại, đi bụi của mấy ông Đan Mạch, Na Uy thì thấy họ toàn xài cái này vì ko lo ướt, dễ dùng (do dùng quen rồi) và thấy cũng chill nữa.
@Haduong90 Đây là phong cách đánh lửa truyền thống của người chơi bushcraft.
Haduong90
TÍCH CỰC
3 năm
@hnadov phong cách viking nữa bạn ạ. clip sinh tồn của Mỹ thì chủ yếu xài con quay, que gỗ xoay vào thân gỗ và bùi nhùi.
Giản tiên là nhỏ gọn .. hay dùng cây mồi của thợ Hàn với 10 viên đá thì cũng dùng cả chục năm ..
link mua ở đâu hả các bác
@From Nokia 1120 Search đá đánh lửa sinh tồn là ra nhiều lắm.
Thinh coi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mộ chút bông xé từ mền + viên đá lửa hơ nóng nhét vào chuôi bàn chải đánh răng + một miểng chén bể vậy là có lửa.
Xé vải thành dây quấng nylon bên ngoài, bôi kem đánh răng dưới đáy ly nhựa rồi đun, vậy là có nước sôi nấu mì gói. 😃
Xưa trong trại toàn làm thế. 😃
khuongvu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Thinh coi Viên đá lửa thì ok nhưng mình ko rõ sao lại phải hơ nóng, và chưa có lửa thì làm cách gì để hơ nóng 😃
ổn đấy bác
cũng hay nè
Bạn này hay viết mấy bài review du lịch thú vị ghê 😁
con dao gì mà ngon quá bác ơi 😔
@bobbi_boy173000 Bạn tham khảo nha: https://tinhte.vn/thread/review-dao-sinh-ton-gerber-bear-grylls-ultimate-gia-re.3359785/
trò này vui quá, để mua về chơi thử, cảm ơn bạn
khuongvu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có nhiều cách tạo lửa như các bạn comment bên dưới, nào thì đập đá, kính lúp, dụng cụ chuyên nghiệp nọ kia, thậm chí... bật lửa, nhưng tập trung vào chủ đề đang được review thì thanh đánh lửa này rất tiện lợi.

Mình cũng có vài thanh từ cỡ nhỏ xíu đường kính 2mm (chà nghịch có mấy hôm đã mòn vẹt và gãy), bộ thanh 6x60mm kèm còi mua cho các cháu, thanh 10x120mm và cả loại loại 13x150mm chủ yếu sưu tầm chơi, và sử dụng như một kubaton.

Mình đốt bông, giấy ăn đều ok. Mùa dịch dã có thêm chai cồn/gel tay chứa cồn tẩm vào lại càng dễ cháy.

Một video này cho thấy có rất nhiều thứ giúp kích cháy được: bông, phoi gỗ, giấy ăn, giấy bạc, bìa...
khuongvu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Làm một cây như vầy chơi chắc cả vạn lần đánh ra lửa, quá rẻ và và đa di năng so với hộp quẹt 😃 Khuyến cáo quẹt phát cháy luôn là cạo cạo một ít mạt sắt của thanh này ra giấy, bùi nhùi, giấy ăn..., rồi đánh mạnh cái là cháy lập tức.
khá là thú vị nha, mua về thử liền

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019