Review Đánh giá cá nhân Lenovo ThinkBook 14s

duaxiem
29/3/2021 9:22Phản hồi: 0
Review Đánh giá cá nhân Lenovo ThinkBook 14s
Đây là review về Đánh giá cá nhân Lenovo ThinkBook 14s của mình. Mình mua nó với giá 0 đồng vì được cấp dùng cho công việc. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Đánh giá cá nhân Lenovo ThinkBook 14s

Bài viết này dựa trên quan điểm cá nhân, có thể mình sẽ thích điều này không thích điều kia nhưng đối với người khác lại ngược lại. Trong bài viết chỉ nêu chủ yếu về quá trình trải nghiệm máy, không đặt nặng vấn đề cấu hình hay các vấn đề khác mà cá nhân mình không thấy đó là trọng tâm.
Máy sử dụng bộ vi xử lý Core i5 thế hệ 8 – 8265U, card đồ họ AMD Radeon 540X 2GB. Cá nhân mình thì với card đồ họa rời có thể chạy 1 ít phần mềm đồ họa nhẹ, chơi vài game nhè nhẹ để giải trí chứ em nó không chuyên về đồ họa.

Mình dùng nó để làm việc gì

Dùng các tác vụ văn phòng, 1 ít liên quan đến đồ họa nhẹ, game nhè nhẹ.

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Về thiết kế, chiếc máy này rất thanh thoát, không quá dày cũng không quá mỏng, trọng lượng đâu đó khoảng 1,5 kg, nên khi anh em muốn mang đi di chuyển hay cần đặt lên đùi để làm việc thì rất phù hợp cho cả các bạn nam và nữ.
Có thể nói dòng ThinkBook vừa có yếu tố sang trọng, đắt giá của dòng ThinkPad, vừa lại có yếu tố phổ thông, đơn giản của dòng IdeaPad.
Một điểm mình rất không thích ở chiếc máy này khi sử dụng để lên đùi, đó là khe tản nhiệt được đặt đằng sau máy, và khi hoạt động thì toàn bộ nhiệt lượng sẽ được quạt thổi hết ra sau, rất là khó chịu. May mắn là mình chủ yếu để trên bàn làm việc, trừ phi phải mang máy đi đâu đó mà không có chỗ để thì mới phải để lên đùi. Trước đây mình có sử dụng các dòng laptop của HP thì khe tản nhiệt đều được thiết kế cạnh bên của máy.

Thời gian dùng pin

Với con chip U là nghiêng về tiết kiệm điện năng nên hiệu năng không cao, nhưng thực sự phù hợp với mình. Nhờ vậy thời lượng pin có thể dùng lên đến hơn 6h. Thời gian sử dụng này hợp lý với mình, không cần phải sạc khi đang làm việc hoặc lo sợ sẽ hết pin giữa chừng khi đang họp.

Màn hình và loa

Theo cá nhân của mình, màn hình là 1 điểm yếu của em nó với các thông số như sau: chất lượng hiển thị với SRGB 64% và độ sáng là 281 nits. Máy phù hợp với làm việc trong văn phòng, còn khi mang em nó ra ngoài trời hoặc đi đâu đó có ánh sáng mạnh thì em nó sẽ bị lóa, khả năng nhìn rõ hiển thị trên màn hình sẽ bị giảm đi khá nhiều. Tóm lại, màn hình và màu sắc hiển thị ở mức chấp nhận được. Cá nhân mình sử dụng các tác vụ văn phòng, ít dùng đồ họa nên sẽ không bị ảnh hưởng nhiều.

Quảng cáo

Màn hình IPS FHD 14" chống chói (1920 x 1080)

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Bàn phím của em nó là dạng chống tràn nước. Mình nói thêm về bàn phím chống tràn nước (Spill-resistant Keyboard) là một tính năng độ bền đặc biệt chỉ được tìm thấy trên các dòng laptop dành cho doanh nghiệp. Với các dòng laptop bình thường nếu bị người dùng vô tình đổ nước lên thì nếu nhẹ sẽ gây hỏng bàn phím, nếu nặng thì có thể chập hỏng mainboard, ổ cứng...vì các linh kiện chính đều nằm bên dưới bàn phím mà. Những lỗi này sẽ không được nhà sản xuất bảo hành miễn phí mà phải tốn chi phí sửa chữa rất cao. Nhưng với các dòng máy có bàn phím chống tràn thì rủi ro hỏng hóc sẽ giảm xuống nhờ cơ chế thiết kế đặc biệt. Chỉ cần người dùng nhanh chóng nghiêng máy đúng cách để nước chảy ra hết rồi. Dĩ nhiên là mình phải nâng niu em nó, sử dụng cẩn thận - không để gần các chỗ có thể dính nước như ly nước, bàn café… chứ không là đền cả cái máy đấy.
Đèn nền phím là led trắng. Hành trình phím không được sâu cho lắm, phím khá nẩy, layout cũng hợp lý nên gõ cũng khá thích, thoải mái, làm việc gõ văn bản nhiều cũng sướng lắm nên không có gì chê về bàn phím. Với tầm giá của em nó thì cũng khá hợp lý và cũng kế thừa khá nhiều về bàn phím trứ danh của IBM - tiền thân của Lenovo.

Bàn phím dạng chống tràn nước (Spill-resistant Keyboard)

Quảng cáo

Touchpad có độ nhạy khá là ổn, cảm giác di khá là mượt, các phím click phản hồi tốt và có âm thanh nho nhỏ kèm theo.

Cảm biến vân tay được tích hợp vào nút nguồn, có thể bảo mật tài liệu riêng tư. Mình rất hoan nghênh thiết kế này so với việc tách chúng riêng ra. Khi nhấn vào nút nguồn máy sẽ khởi động rất nhanh và tự động đăng nhập vào hệ thống. Đối với mình thì đây là 1 điểm cộng nữa của em nó.

Giá bán

Lenovo ThinkBook 14s là một chiếc laptop đáng mua dành cho giới trẻ, các bạn sử dụng cho văn phòng, với mong muốn 1 chiếc laptop mỏng nhẹ, hiệu năng ổn trong tầm giá không quá cao, trải nghiệm bàn phím thoải mái. Hơn nữa, có thể nói Lenovo ThinkBook 14s như một món đồ thời trang đi kèm vì thiết kế tinh tế, hiện đại và khá sang trọng, cho dù thực sự mình chỉ dùng laptop vòng vòng trong văn phòng, hoặc thỉnh thoảng work from home phải mang máy về nhà trong mùa dịch Covid-19 hiện nay.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019