Review Dao chặt cao cấp Handmade in Vietnam.

Vkawa
13/8/2022 5:55Phản hồi: 394
394 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chắc công mài hết 7tr ấy
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@deptraithu2TT Thần lại mõm rồi... Để thông não cho lesor nghe nè.
Băm xuống góc tiếp xúc không giống nhau giữa các lần băm, làm ảnh hưởng đến kết quả.
Để đảm bảo công bằng thì
1. dao phải cố định 100%
2. Góc tiếp xúc phải giống nhau.
Chứ làm gì có trick ở đây... Lesor lại duy bụng ta ra bụng người rồi, tôi không bẩn tính như lesor đâu.

Còn việc lesor lên kèo test thì lesor phải xuống gặp tôi, chủ động lên kèo thì phải chủ động xuống chứ, nhờ trung gian lesor lại kêu ko có mặt ở đấy nên tôi dùng trick, lesor ko công nhận kết quả thì sao? =))
@Vkawa nói chung là các anh k dám dùng dao chém vào nhau chứ gì

test dao kiểu đó lừa đc mấy đứa mới chơi dao thôi
còn thực tế sử dụng, có ai cắt gọt 1 góc cố định ko

tôi k xuống HP của các anh đâu, nói thẳng luôn thế
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@deptraithu2TT Thần mõm bị ngáo à? =))))
T nhận kèo thần mõm gạ rồi nhé... Thần mõm dell dám xuống lại đổ vạ tôi ko dám test. Lesor không sai =)))
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
@Vkawa Theo những gì mình biết hạn hẹp thì Nga có bí quyết luyện kim đỉnh nhất, Mỹ - Nhật vẫn hạng 2. Nhưng nó là hợp kim đặc thù và giá chắc cũng như vàng. Bây giờ việc phân tích thành phần bằng quang phổ rất nhanh nhưng công thức để làm ra hợp kim ấy thì mấy ai tìm ra được. Mình từng hí hoáy khoan 1 miếng hợp kim nhôm (tuổi cũng tầm 30 năm vẫn sáng choang, không biết phân loại gì) mà khó hơn thép nhiều. Mình rất ngạc nhiên nhưng khi ấy không có điều kiện thử mác, dẻo của nó. Đôi khi phải tự mình trải nghiệm mới thấy thiên hạ bao la. Và khi dấn sâu vào bất kỳ thú gì đều rất dễ gây nghiện🤣.
Shooter4Vn
ĐẠI BÀNG
2 năm
N690 uhm. Kể ra nếu gọi là handmade Việt Nam thì cũng không Chuẩn bác ạ bởi vì cái thép này là thép làm công nghiệp handmade và chuẩn Việt Nam ý phải là rèn tay như mấy ông trên dân tộc
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Shooter4Vn Dân tộc cũng là cái phôi nhíp cắt ra rồi nhiệt luyện phần lưỡi, có khác gì đâu bạn.
EDC_MIT
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Shooter4Vn theo ý bác là phải ra đào quặng về làm mới là handmade à :v hay phải điều chế ra quặng luôn :v
Cowboyz
TÍCH CỰC
2 năm
Với tầm giá 7.5 triệu mà chỉ được con dao thép N690 thì hơi phí tiền. Thời gian đặt hàng những 6 tháng chứng tỏ người làm dao không đặt sẵn những nguyên liệu tốt.
Theo mình đã lên dao custom thì phải lên thép M390, K390. Nếu thực sự nhiều tiền thì chơi hẳn lên những dòng thép siêu cấp như Rex, Magnacut.
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Cowboyz Vậy thì bạn nên tham khảo lại giá thị trường... CPM-3V và M390 giá 15tr.
Hơn nữa mình cũng đã nói trong bài lí do không chọn 2 mã thép này cho dao bếp bởi khả năng kháng rỉ còn hạn chế và rất khó mài.
Dao bếp thì cần ưu tiên nhất độ sạch sẽ và dễ mài.
Thời gian chờ đợi nó còn phụ thuộc vào số lượng đơn hàng đang chờ, custom theo ý mình. Còn thép Bohler vs Crucible ở VN mình cũng 1 tay ô Việt nhập về thôi.
Mình đặt con Santoku SG2 của cụ Yoshimi Kato cũng mất đến 8 tháng, trong khi thép lấy từ ngay Takefu mang về Echizen rèn dao đó.
P.S: Nếu bạn đặt được con cleaver Magnacut giá 7tr5 mình xin vui vẻ mua lại với giá 10tr. 😁
Cowboyz
TÍCH CỰC
2 năm
@Vkawa Magnacut không có giá 10 triệu. Còn thép bạn làm so sánh với VG10 chỉ là thép làm dao trung cấp thôi. Với khối dao như của bạn (sống dao 4mm, dài 20cm, cao 8cm), tiền thép và tiền vận chuyển đã gấp rưỡi, tiền gia công gấp đôi.
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Cowboyz Vậy bạn đề cập đến Magna Cut làm gì?
Kể cả CPM-3V hay M390 bạn mua đc giá 7tr5 mình sẵn sàng mua lại giá 10tr ngay và luôn.
Còn ngay cả Magna cut tiền thép nó cũng chỉ chiếm 20% giá thành phẩm thôi... 80% còn lại là khấu hao tài sản cố định, khấu hao phôi nhiệt luyện test, nguyên phụ liệu, tiền công và danh tiếng của knife maker.
Cowboyz
TÍCH CỰC
2 năm
Bạn thử mang con dao này cho hàng thịt lợn ngoài chợ mượn 1 tuần rồi xin ý kiến người ta. Kết hợp với xem tình trạng của dao nữa mới đánh giá được chất lượng thực chiến của nó. Anh em chơi dao này đa phần là có tiền, dao giữ như đồ sưu tầm nên khó nói về cái giá trị cốt lõi của dao lắm.
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Cowboyz Mình có buôn bán đâu mà cần làm vậy 😁
Cowboyz
TÍCH CỰC
2 năm
@Vkawa Thế mới nói là thú vui sưu tầm. Chứ chất lượng dao chưa khẳng định được.
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Cowboyz Thú vui sưu tầm đến đại gia này cũng chỉ đem ra thái thừng thôi bạn ạ... Chẳng ai đem ra hàng thịt làm gì.
Với mình nó chỉ là con dao chặt gà chặt vịt phục vụ gia đình và mình cũng chẳng muốn cho ai mượn.
Bạn thích có thể tự mua dao đem ra hàng thịt test nha, mình không có nhu cầu. 😁
teobe
TÍCH CỰC
2 năm
Thép có sẵn hay mình về còn phải tôi luyện tiếp hả bạn? Không biết có video quy trình sản xuất dao ở chỗ này không. Sở dĩ dao VN lâu này kém là do 2 yếu tố: chất lượng thép đầu vào (toàn cảm tính thép nhíp, thép bi, nhưng không biết định tính thành phần Fe, carbon,...), và tiếp là công đoạn tôi, luyện.. Cái này cũng theo kinh nghiệm mà không giải thích khoa học được nên đâm ra chất lượng phập phù.
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@teobe Có phải nhiệt luyện đó bạn... Bí quyết nhiệt luyện thì knife maker giữ kín lắm.
@teobe Nói cho vuông là thép được luyện ở nước ngoài chứ VN làm gì có công nghiệp luyện kim trình độ cao vầy. Cty ở VN thì có cán ra thành lưỡi dao, mài và gắn cán "handmade" thôi.
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hiệp K Nếu nhập thép về không cần nhiệt luyện theo công năng sử dụng thì ai cũng mua thép về làm dao nổi tiếng được hết bạn ạ 😆))
tethien
CAO CẤP
2 năm
@Hiệp K Phôi thép nhập về chưa được tôi bạn nhé. Vì nếu tôi sẵn thì thép rất cứng. Gia công cắt gọt, khoan mài rất mất công.
Phôi thép nhập về sẽ rất mềm. Maker sẽ cắt mài tạo hình. Sau đó tôi, ram để dao độ cứng cần thiết.
Cuối cùng mới làm cán và mài hoàn thiện, làm bao.
@tethien Cám ơn bạn đã khai sáng cho mình 😁
Giá này thì ngày nào cũng phải có gà hoặc xương để chặt
gacon2009
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có khùng điên mới mua 7.5 củ
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@gacon2009 Có lesor mới comment được câu như này. 🙄
Hạ Dân
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mua về chưa chặt gì đã bị chém giá rầu!
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hạ Dân Bạn mua được ở đâu giá tốt hơn nhắn mình với nha 😁
phanthanh2k4
ĐẠI BÀNG
2 năm
Không có cây dao nào tốt nhất, chỉ có cây dao phù hợp nhất với mục đích sử dụng
Không có cây dao nào ko gỉ, chỉ là gỉ ít hay nhiều
Không có cây dao nào cùn, chỉ có cây dao chưa được mài và dùng đúng cách
Không có cây dao nào đắt, chỉ tùy thuộc nó nằm trong tay ai
Không có dao nước nào là tốt nhất, chỉ có kỹ thuật chế tác tốt nhất

P/S: mình dùng dao đức, nhưng trong bếp vẫn ko dao gì thay thế được con dao bào VN kkk
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phanthanh2k4 Dao chẻ rau muống VN ko gì thay thế nổi 😆)
Chất quá
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
Lâu lâu mới thấy bài viết chất lượng như này. Dao nhìn thích thế. Nhìn cái chốt cán cũng mê.
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ussh999 Thank thím, thím là động lực để mình làm 1 bài về các loại thép.
Hồi xưa thì mình cũng cuồng đồ handmade lắm. Mua 1 con dao bếp handmade của Nhật ~$200 cách đây 10 năm. Thép Nhật cứng nên lưỡi dao có thể mài với góc nhỏ hơn dao Đức, cho nên bén hơn. Nhưng cứng hơn cũng có nghĩa là giòn hơn, lưỡi dao rất dễ bị mẻ và cũng rất khó mài. Hàng VN chất lượng cao mà giá 7tr5 như vậy thì khó cạnh tranh lắm. Thời gian sẽ trả lời định giá như vậy là có bị ngáo hay không.
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hiệp K Cũng 4 năm rồi mà vẫn full đơn phải chờ vài tháng b ạ... Họ đi vào thị trường ngách, có tệp khách riêng.
@Vkawa Bạn là người nhà của cty sx dao này hay sao mà nắm được thông tin nội bộ vậy. Hay là nghe người ta nói lại? Dù sao đi nữa nếu đúng như vậy thì cũng chúc mừng họ.
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hiệp K Ae chơi dao thì ai cũng nắm rõ hết mà bạn... Thậm chí nhìn kiểu lưỡi dao là biết của knife maker nào làm, thép gì, giá ntn luôn.
haya
TÍCH CỰC
2 năm
Con Miyabi santoku của mình xài thép MC66 (ZDP189) hôm bữa bạn comment thì sao bạn? Nói là thép chống gỉ tốt hơn cả SG2 mà vợ mình cắt gì đó rồi ko biết rửa dao lau khô nên bị đốm gỉ luôn.

Hóng bài giải thích của bạn về dao và so sánh các loại thép. Thép càng cứng có khiến con dao càng tốt hơn không?

https://knifebasics.com/detailed-mc66-steel-review/
LYSM
TÍCH CỰC
2 năm
@hungsisvn Nhược điểm của VG10 là dễ mẻ, đó là cái mình không muốn dùng, còn aogami, shirogami người ta ko chú trọng việc giữ cạnh mà chú trọng cảm giác thái nó ngọt. Đó là lý do vì sao mấy con dao Nhật giá 1000$ vẫn dùng Shirogami chứ không phải SG2 hay ZDP189.
hungsisvn
TÍCH CỰC
2 năm
@LYSM con bạc 3 đỡ hơn nó mềm hơn nhưng khá ổn với gia đình thông thường dòng vg1 ít mẻ hơn vg 10 😁
hungsisvn
TÍCH CỰC
2 năm
@Hiệp K mài tay thôi mua mấy viên king nhật 400# 1000# 3000# là đủ dùng dòng 1000# hay dùng nhất thì mua dầy chút
hungsisvn
TÍCH CỰC
2 năm
@LYSM M390 hay S110V được đánh giá độ khó mài 9 là cực khó mài mà
MarkLuu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sặc mùi seeder, chê cả Zwilling và Victorinox luôn ạ, sặc mùi Quảng nổ.
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MarkLuu Chuẩn bị lên bài seed cho nghệ nhân Yoshimi Kato tận bên Nhật đây này ếch ơiiiiiii!
Bầu trời to lắm, Zwilling vs Victorinox chỉ là hàng bình dân mà thôi. 😁
EDC_MIT
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MarkLuu vic được cái kháng gỉ dễ mài dễ vệ sinh còn đâu như bún thôi mà :V
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@EDC_MIT Nhìn được miệng giếng lại cứ tưởng đấy là cả bầu trời 😆))
hungsisvn
TÍCH CỰC
2 năm
@MarkLuu Zwilling và Victorinox nếu dòng cao cấp họ có thép khủng ngon còn loại thường không tính so với dao nhật hang trung
pocket
TÍCH CỰC
2 năm
@Vkawa mình mua con dao phượt MoraKniv Garberg của Thuỵ điển (2tr7) mà sao thất vọng chất lượng. Lưỡi không được bén lắm. Lỡ tay chém nhẹ vào tường gạch mà nó sứt lưỡi luôn.
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@pocket Nó sử dụng thép 14C28N, một mác thép thiên về chống rỉ và dễ mài, khả năng giữ lưỡi kém bạn ạ.
Dùng em này tốt nhất nhẹ nhàng xíu, kiểu cắt gọt thôi đừng bắt em nó hardcore.
pocket
TÍCH CỰC
2 năm
@Vkawa Bạn có thể giới thiệu cho mình 1 con dao cắm trại có lưỡi bền, chẻ được củi không?
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@pocket Bác lên group dao EDC tìm hàng thanh lí giá sẽ tốt hơn.
Nếu ưu tiên kháng rỉ và giữ lưỡi có thể chọn M390.
Còn muốn băm bổ thì lấy mác thép CPM-3V nha.
Hoặc bình dân hơn thì D2 cũng đủ xài rồi.
hungsisvn
TÍCH CỰC
2 năm
@Vkawa D2 là ổn rỉ ít nhưng không rỉ như dao việt giá đẹp hơn
anhbmt
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình có đặt con cán bằng Voi mamut. Hàng tuyệt vời
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhbmt Bác giàu thế
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bổ sung: N690 vẫn chỉ được coi là siêu thép hệ Mid-range bù lại thì khả năng kháng rỉ lại cao... Tuy nhiên cũng đã đủ để chặt sắt hộp rồi đem cắt giấy ngon lành.
Nếu các bác có điều kiện lên CPM-3V, M390 hay Magnacut thì cơ tính nó còn tốt hơn nhiều lần.
gboyutc
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trung thành với đồ handmade gần nhà.
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@gboyutc Trước mình cũng dùng chặt nhíp đa sỹ, chặt ngon, dễ mài... Quắn lưỡi đem mài phá tí rồi chơi cục naniwa 2 mặt 1000-3000 đúng 15p là xong. Chỉ có cái yếu tố vệ sinh là không đảm bảo.
gboyutc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Vkawa Trước khi chặt, thái thì rửa sạch bề mặt đc rồi bác. Chứ e cũng có nhìn thấy con vi khuẩn nào đâu. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019