Review Đạp xe trong nhà với Giant Cyclotron Mag trainer + app Zwift
Rất hay và hữu ích!/5 người
minhai
7 thángBình luận: 25
Review Đạp xe trong nhà với Giant Cyclotron Mag trainer + app Zwift
Đây là review về Đạp xe trong nhà với Giant Cyclotron Mag trainer + app Zwift của mình. Mình mua nó với giá 4 triệu. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Đạp xe trong nhà với Giant Cyclotron Mag trainer + app Zwift

Do tập 3 môn phối hợp và để có thể đạp xe trong nhà khi mưa gió nên trước đây mình có mua Giant Cyclotron Mag trainer, vô tình trong mùa dịch lại thành công cụ tập luyện đắc lực để tập ở nhà.

Cái trainer này mình hay nôm na gọi nó là stupid rulo để phân biệt với smart rulo hiện đại hơn. Giant Cyclotron Mag dùng phương pháp tạo lực cản là từ tính (magnetic) sử dụng lực hút tự nhiên của nam châm khác cực để tạo nên lực cản cho thiết bị. Có thể chỉnh lực cản này với 6 cấp độ nặng nhẹ khi đạp, tuy nhiên nếu smart rulo có thể tự động chỉnh lực cản thì trên rulo này các bạn phải chỉnh bằng cơm là dùng tay chuyển lẫy số.

Khung của rulo bằng thép nhẹ, cả bộ nặng khoảng 11kg (con lăn nặng 1.5kg), kích thước 55x52x40cm, có thể gấp gọn lại tiết kiệm diện tích khi không sử dụng chỉ còn 15x52x40cm.

Quảng cáo

Rulo này có thể sử dụng cho xe đạp có cỡ bánh từ 24" cho đến 29" (bánh 700C của xe đua ~28"), tức là các dòng xe road, MTB, city, touring có bánh trong khoảng này đều có thể dùng.
Đây còn gọi là rulo sử dụng cách lắp đặt Wheel On để phân biệt với loại Direct-Drive (phải tháo bánh sau xe và gắn trực tiếp cốt sau xe lên thiết bị) trên một số smart trainer.

Khi sử dụng chỉ cần thay ty bật có sẵn theo rulo (bằng thép chắc chắn hơn ty thường) và gắn bánh xe vào rồi gài chốt khóa bánh và chỉnh con lăn cho ma sát với bánh xe không trượt là được.

Để biến stupid rulo này thành smart rulo để có thể dùng với app đạp xe giả lập Zwift thì cần trang bị thêm 2 cảm biến nữa là: speed và cadence sensor (có thêm cảm biến nhịp tim nữa thì càng tốt). Giá mỗi sensor tùy hãng nhưng tính trung bình là khoảng 500k/sensor.
Mình đang dùng 2 loại sensor là speed sensor + cadence sensor của Garmin (dùng để kết nối đồng hồ Garmin) và speed sensor + cadence sensor của đồng hồ xe đạp Cateye, kết hợp đai đo nhịp tim của Kalenji.
Sau khi kết nối app với các sensor thì có thể chọn giáo trình tập luyện và các route có sẵn để đạp qua điện thoại, ipad, laptop (thiết bị có bluetooth để nhận sensor) và có thể phóng lên màn hình tivi cho chân thật.

Do app Zwift chỉ cho dùng thử thời gian đầu cũng như chỉ cho đạp 25km free mỗi tháng nên nếu muốn đạp nhiều hơn phải trả tiền (15$/tháng) hoặc phải có vài tài khoản luân phiên sử dụng.
Do mùa này không có giải gì nhiều nên trung bình mình chỉ đạp khoảng 2 lần một tuần để không cứng chân, mỗi lần khoảng 30-40km tùy bài.

Mình cũng có review về xe Giant Trinity Advanced 2017 có trong bài ở đây nhé: Review Xe đạp Giant Trinity Advanced 2017: https://tinhte.vn/thread/review-xe-dap-giant-trinity-advanced-2017.3414016/

Đây là đoạn video ngắn trên mông:

Quảng cáo

Những thứ mình thích

+ Khung thép tạo sự chắc chắn và ổn định cho rulo khi vận hành, tạo cảm giác yên tâm khi đạp tốc độ cao. Rulo có sẵn 4 cục cao su và nếu kết hợp thảm tập yoga nữa thì cực đầm.

+ Khi sử dụng độ ồn rất nhỏ, không có thiết bị đo nhưng mình thấy khá yên tĩnh và độ ồn còn không bằng cái quạt sử dụng để làm mát khi đạp.

+ Nếu chỉnh đúng độ ma sát giữa bánh xe và con lăn (xiết thêm 2 vòng khi bánh xe chạm con lăn) thì đạp sẽ rất mượt, không có cảm giác trượt bánh.

+ So với việc chuẩn bị đạp ngoài đường thì việc đạp trong nhà đỡ tốn thời gian hơn rất nhiều, chỉ khoảng 5p set up hệ thống và không phải mặc áo, đội nón, đeo khẩu trang..

Quảng cáo

Không phải rửa xe khi đi mưa sẽ đỡ mất công lẫn để nước lọt vào một số chỗ hạn chế nước (cổ xe, bùn đất bụi bặm dính vào group..)
Ngoài ra còn an toàn hơn, đỡ khói bụi, không phải dừng đèn đỏ và đề pa lại và vẫn tập được như mong muốn và thích hợp cho mùa dịch này.

HRM Kalenji mua ở Decathlon, tiền nào của đó

Garmin sensor.jpg
Garmin speed & cadence sensor

Cateye padrone smart.jpg
Cateye Padrone Smart và speed + cadence sensor

Những thứ mình không thích

- Do bánh xe tiếp xúc với con lăn để tạo lực cản nên bánh xe sẽ mòn dần, do đó hoặc là cần dùng bánh xe chuyên dùng trainer hoặc là nên tận dụng bánh xe cũ cho đỡ xót ruột, khi nào ra đường thì thay vỏ xe coi như tập dợt thay ruột khi đua.

- Không hỗ trợ bánh xe trẻ em và xe gấp (20") nên vợ con chưa tận dụng dùng được rulo này. (gắn được nhưng bánh xe không chạm được con lăn nên đạp không tải không hiệu quả).

- Thiếu cảm giác "thật" như khi đạp ngoài đường nhưng mùa này thì đành chịu thôi.

Bánh xe mòn khi tiếp xúc với con lăn

Đương nhiên con lăn cũng bay màu dần do "cạ" với bánh xe

Nên mua hay không?

Khoản đầu tư nhỏ nhưng rất phù hợp cho những người cần tập môn đạp xe.

Ai có điều kiện nên tìm hiểu các loại smart trainer hiện nay cũng đã giảm giá rất nhiều, trong khoảng 10tr là đã có rất nhiều lựa chọn.

Tiện thể có anh em nào ở SG hay đạp cung PVĐ, QL13 thì hẹn tập cùng sau dịch luôn.

#taponha

SG-TN 90km

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

25 bình luận
quyen.nt
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Cám ơn bài viết của bạn!
Giá như thiết bị này gắn thêm dinamo để sinh điện (charge điện thoại…) thì hay nhỉ?
Tks!
nhogito
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@quyen.nt kk, tạo ra điện dùng cho cái quạt để giống đạp ngoài tự nhiên 😆
minhai
TÍCH CỰC
7 tháng
@quyen.nt Nhiều khi em cũng nghĩ như các bác, lực đạp mà tạo ra điện chạy quạt kiểu lấy mỡ nó rán nó thì quá ổn
@minhai Về lý thuyết thì khả thi nhá bạn.
bmthuat
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@quyen.nt Đạp như vận động viên thì cũng chỉ được 500W bạn ạ. Đây là 1 ví dụ:
minhai
TÍCH CỰC
7 tháng
@bmthuat Bèo bèo như em chỉ được avg 200w thôi nhưng nếu tích điện được như mấy cái máy tập đạp xe sinh điện gắn ở công viên thì chắc cũng có thể dùng được điện năng này
Phó chủ tịch hãng này là người Việt mình đó
minhai
TÍCH CỰC
7 tháng
@firework1805 Hãng Giant hả bác? Em đạp mấy đời xe từ road sang tt đều dùng Giant cả.
@minhai Của Zwift ý
minhai
TÍCH CỰC
7 tháng
@firework1805 Bác ấy mà tặng người Việt mình mấy code giảm 50% thì ngon quá bác nhỉ?
KLQ nhưng mình định mua chiếc Trek FX2 mà sao shop nào cũng hết hàng nhỉ, city bike tầm 14-15tr có con nào ngon không các bạn 😁
minhai
TÍCH CỰC
7 tháng
@Communism Em nghĩ thời điểm này xe đang bị đứt hàng bác ơi, bữa em cũng tìm cho bà chị cái xe mà hỏi chỗ nào cũng hết, chắc chờ một thời gian nữa mới về được.

Bác tham khảo thử con Giant Escape City disk thử hoặc dòng Giant Escape nói chung
@minhai con này thì mình thấy hơi đại trà, sao nghe đồn xe Giant nhanh tã hơn Trek
minhai
TÍCH CỰC
7 tháng
@Communism Em thì nghĩ của bền tại người thôi ạ vì xưa giờ dùng xe Giant từ road đến tt đều thấy ổn.
Cùng một mức giá thì thường Giant sẽ có cấu hình ngon hơn Trek; cùng phân khúc thì thấy xe Trek nhỉnh hơn 1 tí.

Tùy nhu cầu mỗi người dùng, ví dụ như em thì lại sắm thêm con xe 20" để vừa đi lại lẫn cả nhà đều dùng được, khi không dùng thì xếp cất gọn đỡ tốn diện tích.

Sau này mới thấy: xe nào cũng vậy, quan trọng là tần suất sử dụng xe như nào thôi.
Chế được lai vào cái quạt có phải hay không, vừa mát mà lại tập được lâu
minhai
TÍCH CỰC
7 tháng
@o2neorobin Chỉ sợ chế cháo bình lưu điện này nọ thì sẽ lại mất tính cơ động, gọn nhẹ của thiết bị đi rồi bạn, được cái này mất cái kia..
Anh thấy đai đo tim Kalenji dùng ổn không vậy anh??
minhai
TÍCH CỰC
7 tháng
@thiên trần thanh Cá nhân mình thấy không ổn lắm vì kết nối nhiều khi không ổn định, mấy lần race FM về mới phát hiện nó mất kết nối như hình dưới, chỉ được cái nó rẻ thôi.

Đồng hồ Garmin có cảm biến tim nhưng để đo chính xác cần đeo chặt nên hơi khó chịu do đó mình vẫn dùng đai này tạm để theo dõi thôi.

Nếu có điều kiện bạn nên sắm đai tim của Garmin, wahoo - tiền nào của đó.
@minhai Dạ em cũng tính mua của garmin. Mà thấy con này rẻ hơn nên đang muốn tìm hiểu thử
@thiên trần thanh Em cũng đang tập chơi triathlon nên hy vọng gặp anh 1 ngày nào đó ở Đà Nẵng 😁😁
minhai
TÍCH CỰC
7 tháng
@thiên trần thanh Mình có đăng ký ĐN mà hoãn tới hoãn lui, hy vọng tháng 5 này gặp bạn.
Nếu chơi tri cố tìm mua dây Garmin tri nhé, tầm 3tr. Dòng này hot nên anh em cũng ít bán lại và giá cũng không rẻ hơn.
Tuyệt vời, chủ thớt cho em xin thông tin thêm lap nữa nhé 😃 thấy gọn nhẹ vl ấy.
minhai
TÍCH CỰC
7 tháng
@doanquoctuan255 Thinkpad X1 Carbon bạn ơi, con của mình gen 2 đời 2014 chứ giờ ra đến gen 9 rồi..
Thấy FPT shop đang bán gen 8 giá 46 củ, tham khảo gg bạn nhé.
Bài đánh giá có tâm. Chúc bác thớt vui-trẻ-khoẻ mỗi ngày. Kaka
minhai
TÍCH CỰC
7 tháng
Mới sắm cái thảm yoga cho đầm xe và hứng mồ hôi luôn. Mọi người đã ra đường chưa chứ em vẫn chưa dám ló mặt ra.. Hix

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019