Review Dell Vostro 5301

Khoa SE
8/7/2021 22:56Phản hồi: 17
Review Dell Vostro 5301
Dell Vostro 5301 được ra mắt vào cuối năm 2020, trong suy nghĩ của mình thì đối với các dòng Laptop của Dell chỉ có dòng XPS là mỏng nhẹ, nhìn sexy, thực sự cao cấp, còn lại thì các dòng khác của Dell như Latitide, Iinspriron, Vostro là những dòng máy khá là cục mịch, viền dầy, nặng nề
Tới tầm tháng 5 năm nay, mình mới có nhu cầu mua laptop do nhu cầu công việc (trước đó thì mình dùng máy bàn, song song là Macbook Pro 2017 13 inch không có Touchbar - đây cũng sẽ là máy mình làm tham chiếu luôn trong cả bài viết). Quá trình tìm máy khá vất vả, phần là do khan hiếm hàng hoá, chọn được máy ưng ý thì hết hàng, hoặc quá định mức cho phép (mình chỉ được mua máy dưới 20 triệu). Tiêu chí của mình là máy mỏng nhẹ, viền mỏng, màn sáng để mang đi công tác cho nhẹ nhàng, cấu hình thì không quan trọng lắm vì mình chỉ làm các tác vụ văn phòng và thêm chút Auto Cad thôi. Tìm tầm 2, 3 tuần, đắn đo, quyết định, tìm nơi còn hàng thì xúc em Dell Vostro 5301 này.

Tổng quan:
Thiết kế khá mỏng (1,59 cm - so với 1,49 cm trên Macbook Pro 2017) và nhẹ (1,06 kg - so với 1,37 kg trên Macbook Pro 2017)
Ấn tượng đầu tiên là cân nặng, tuy chỉ nhẹ hơn Macbook Pro 0,3 kg nhưng mình thấy nó là cả 1 sự khác biệt lớn, mình có thể cầm với 1 tay để show tài liệu cho khách hàng hoặc lúc trao đổi với mọi người trong công ty. Trong khi đó cầm Macbook bằng 1 tay cũng được, nhưng sẽ khó hơn chút xúi và dễ mỏi tay hơn.

Màn hình:

Màn hình với kích thước 13,3", độ phân giả Full HD, tỷ lệ 16:09, độ sáng 300 nit, 95% SRGB, tấm nền IPS chất lượng cao được phủ một lớp chống chói.
Như đã trình bày ở trên, mình cũng hay mang máy tính ra ngoài trời, nên cần một máy tính có độ sáng tốt, mình có thử so sánh qua với Macbook Pro 2017 thì ở chế độ không ghim sạc max sáng thì em Dell Vostro 5301 có độ sáng thấp hơn nhiều, nhưng khi ghim sạc, thì không thể tin được, nó sáng chói hơn Macbook Pro 2017 luôn (Macbook Pro 2017 là 500 nits).
Ảnh chụp Màn hình 2021-06-27 lúc 22.49.28.png
Về viền màn hình, 2 cạnh bên khá mỏng, trong khi viền dưới khá dầy, nhét luôn được chữ Dell vào, viền trên thì đỡ hơn, trong tầm giá này thì mình chưa tìm được chiếc màn nào mỏng hơn ở các hãng khác nên thấy khá ổn, tỷ lệ màn hình mặt trước đạt 78,1%
Ban đầu máy dán khá nhiều tem, bảo hành, chip, vân tay, mình bóc hết nhìn cho gọn mắt 😁

Mầu sắc của màn hình thì khá tươi tắn, màn mịn không nhìn thấy rỗ, tuy nhiên Delta E là 2.0 (càng thấp độ sai mầu càng ít) nên chỉ để sử dụng cho các tác vụ cơ bản như xem phim, lướt Web, chỉnh sửa ảnh vui vẻ thôi

Thiết kế & mức độ hoàn thiện:
Máy có kích thước to hơn cỡ giấy A4 một chút, kết hợp với trọng lượng khá nhẹ thì việc mang đi mang lại hoặc cầm trên tay là khá thoải mái
Cảm giác cầm máy bằng 1 tay khá nhẹ nhàng, thoải mái

Bản lề của máy dạng Ergolift sẽ nâng máy lên so với mặt bàn khoảng 2-3 độ, tạo góc nghiêng giúp cho tư thế gõ phím sẽ thoải máu hơn, đồng thời tạo thêm khe hở tản nhiệt cho máy. Thấy nhiều bạn bảo sau khi dùng 1 thời gian thì bản lề dạng Ergolift sẽ không còn chắc chắn, hy vọng mình sẽ không gặp phải tình trạng này, vì sau một tháng sử dụng trung bình một ngày gập lên xuống khoảng 4 lần thì vẫn thấy bản lề vẫn rất chắc chắn, nhưng vẫn cần phải kiểm chứng qua thời gian :D

Quảng cáo

Góc mở tối đa của màn hình

Chất liệu chính của máy là kim loại, phần nắp ngoài và phần nắp trên thân máy là kim loại, còn lại sẽ là nhựa, nói một chút về chất liệu hoàn thiện ở phần nắp ngoài, mình nhấn nhẹ nhẹ vào chữ Dell nó sẽ bị Flex khá nặng, chứng tỏ lớp vỏ kim loại được hoàn thiện chưa cao, và khá mỏng
Phần viền màn hình được làm từ nhựa nhám sần, theo cảm nhận của mình chất liệu nhựa này nhìn khá "phèn", thà rằng làm bằng nhựa nhưng trơn hoặc kim loại thì sẽ đỡ hơn, chưa kể đến là mình có nhấn vào góc viền màn hình thì nó kêu cạch cạch kia, kiểu như là viền nó bị hở khớp nên nó không thể khít được, mình chưa làm rơi lần nào, chắc con của mình bị lỗi, mình không quan trọng điều này lắm nên cho qua được, với ở tầm giá này mình cũng không đòi hỏi nhiều
Về bàn phím, chất liệu gần tương đương với em Macbook Pro 2017, tuy nhiên hành trình phím dài hơn nên cho khả năng gõ tốt hơn, bàn phím được trang bị đèn nền, nhưng chỉ cho điều chỉnh 2 mức độ sáng, thêm nữa là Keycap không được gắn chặt với xương phím nên khi gõ gõ thân máy sẽ nghe tiếng rung rung của Keycap, tình trạng này mình không gặp trên các dòng Macbook đời mới
Bàn phím bị hở sáng, đặc trưng của nhiều dòng máy Windows :D

Các cổng kết nối:
Máy được trang bị đầy đủ các cổng kết nối cần thiết như 2 cổng USB Type A, khe thẻ SD, cổng HDMI Fullsize, một cổng USB 3.2 Gen 2 Type C with DisplayPort/PowerDelivery (có nghĩa là có thể xuất hình ảnh và sạc ngay trên cổng này, khá tiện), Jack tai nghe 3,5mm, cổng sạc truyền thống dạng tròn thường thấy trên các máy Laptop Windows

Quảng cáo

Có 2 điểm mình thấy khá băn khoăn, 1 là tại sao hãng thiết kế 1 cổng USB Type C có khả năng sạc rồi tại sao lại thiết kế thêm cổng sạc truyền thống làm gì nữa, thay vào đó thì là 1 cổng Type C nữa thì có phải sẽ gọn gàng hơn không, tầm giá này mình thấy một số hãng đã cho sạc kèm là cổng Type C rồi, chắc có lẽ hãng muốn định vị các phân khúc của mình rõ ràng hơn, OK Done!
2 là theo công bố của nhà sản xuất, cổng Type C trên chiếc máy này chỉ là cổng USB 3.2 với khả năng xuất hình ảnh và sạc, có nghĩa nó chưa đạt chuẩn Thunderbolt 3/4. Nhưng khi kiểm tra lại thì máy có phần mềm quản lý cổng Thunderbolt!
Thunderbolt 4 luôn

Kỹ hơn thì kiểm tra trong Device Manager

Khá khó hiểu khi hãng chỉ công bố là USB 3.2 Gen 2 Type C, thực tế lại là cổng Thunderbolt 4, nhưng như thế lại quá ngon, mình có thể tận dụng được chiếc màn hình Apple Cinema Display 27" Thunderbolt, vấn đề là kiếm cọng cáp chuyển từ Thunderbolt 3 sang Thunderbolt 2 thì hơi khó, mua mới thì khá mắc, 1, 5 triệu lận, nhân tiện ai có cọng cáp đó thì để lại cho em nhé :>

Trackpad
Sau tầm cỡ khoảng 2 năm kể từ ngày bỏ dùng con Laptop Lenovo G4070, cộng cả với thời gian sử dụng khoảng 4 năm thì tổng là 6 năm mình mới dùng lại Trackpad của một máy Windows, hầu như ngày trước khi dùng con G4070 của Lenovo thì hầu như lúc nào mình cũng kèm theo chuột rời vì không thể sử dụng được Trackpad của nó, hầu như chỉ để sơ cua khi không có chuột rời. Sau đó mình dùng Macbook thì mình không còn sử dụng chuột rời nữa, Macbook mà, Trackpad nó là một điều quá tuyệt vời mà chúng ta không cần bàn cãi nữa.
Và đến 2021, mình dùng lại Trackpad trên Dell Vostro 5301 thì cảm nhận đầu tiên là phản hồi nhanh nhậy, mượt, 2 ngón, 3 ngón, 4 ngón đều được gán các chức năng cơ bản, kích thước đủ dùng nhưng, đúng vậy, vẫn là nhưng, nó không chính xác, lúc quá nhậy, lúc thì không nhậy, mình thao tác Excel khá khó chịu, nhiều khi mình lướt Web thôi, nó cứ kéo cả cửa sổ đi chỗ khác như thao tác nhấn dữ rồi kéo ấy, khá khó chịu, trên Macbook thì mình chưa hề gặp tình trạng này bao giờ, có lẽ là do Windows chưa tối ưu khả năng Tracking nên kết luận lại là vẫn kém xa so với Macbook
À còn chưa kể đến là Trackpad không được phủ kính nữa chứ, vuốt nhiều sẽ rất rít dù tay mình không ra mồ hôi.

Bảo mật, sinh trắc học, khả năng nâng cấp
Máy được trang bị cảm biến vân tay lớn, tích hợp vào nút nguồn, khá nhậy, chạm phát là mở, chạm phát là mở
Webcam thì được trang bị thêm công tắc gạt, khi không sử dụng nữa, chỉ gần gạt sang, kèm theo đó là 1 đèn LED màu trắng thông báo trạng thái khi sử dụng, nó sẽ sáng lên, nhưng Dell làm nó không tinh tế, nó chói quá, mình nhìn vào cam nhìn thấy nó hắt sáng ra khá nhiều, không như Macbook, nó dịu nhẹ, mầu xanh nhẹ nhàng, sáng đúng mỗi 1 chấm, không bị hắt, không chói. Nói đến đây thì khả năng bị ăn gạch là khá cao vì khen Macbook nhiều quá, mình xin đính chính là mình không phải Fan hãng nào hết, tốt thì khen thôi, với mình nghĩ các chi tiết nhỏ như thế này thì các hãng thừa sức giải quyết đi chứ, nhưng suy đi nghĩ lại thì sản phẩm tầm trung so với sản phẩm cao cấp thì đúng là chất lượng hoàn thiện không thể nào bằng rồi, cái này cũng chấp nhận được.
2 lỗ ở giữa là Camera và đèn LED thông báo, 2 lỗ bên ngoài là mic thu âm
Gạt công tắc để bảo mật thông tin! ;p

Máy cũng được hỗ trợ TPM 2.0 nên cũng sẽ nâng cấp lên Windows 11 một cách dễ dàng
02ed26f069cb9d95c4da (1).jpg
Ban đầu thì máy chưa được Enable TPM 2.0
Vào BIOS chỉnh tý là ngon ngay

Loa và Micro thu âm
Loa chỉ dừng lại ở mức đủ dùng, không có gì đặc biệt, âm thanh nghe khá bí do loa không có buồng âm cộng hưởng, âm lượng lớn, công suất 2Wx2, hướng thoát âm ở mặt đáy máy nên khi đặt máy lên đùi thì nghe hơi khó chịu, đánh giá với Macbook Pro 2017 13" thì đạt 5/10
Máy được trang bị 2 mic đặt sát Camera nên khi hội họp, videos call cho khả năng thu âm tốt, ở khoản này thì không có gì để chê

Cấu hình
CPU: 11th Generation Intel®️️️️️️ Core™️ i5-1135G7 Processor
Ram: 8GB LPDDR4x 4267Mhz (Hàn chết trên bo mạch chủ)
SSD: 256GB PCIe Gen3 x4 NVMe SSD (Có thể nâng cấp)
GPU: Intel Iris Xe Graphics
Wifi/ Bluethooth: 802.11ac/ Bluetooth 5.0
Pin: 3 cell 40Wh
So sánh sức mạnh của Chip Core i5 11th và 10th

Đối với nhu cầu sử dụng cho các tác vụ cơ bản như: Word, Excel, Auto Cad, Photoshop, Chrome,… thì cấu hình như thế này hoàn toàn đáp ứng đủ các nhu cầu của mình. Mỗi khi sử dụng mình đều bật từ 10-15 tab Chrome, 3-5 tab Excel/ Word, Auto Cad nhưng chưa bao giờ thấy máy bị Lag gì cả. Nếu ngồi ở văn phòng thì mình luôn ghim sạc và chỉnh ở mức Best performance, quạt quay cũng khá dễ chịu chứ không ồn ào, khó chịu như em Macbook Pro 2017
Em này thì không đạt chuẩn Intel Evo, để đạt được tiêu chuẩn này thì phải đáp ứng rất nhiều điều kiện, ở tầm giá này thì mình không mong chờ nhiều, nhưng khuyên anh em nếu có điều kiện chút thì hãy chọn những máy có tiêu chuẩn này, cứ có tiêu chuẩn Intel Evo là không phải suy nghĩ nhiều cấu hình hay trải nghiệm, anh em tham khảo thêm về tiêu chuẩn Intel Evo trên GG nhé.

Thời lượng sử dụng pin từ 3-4 tiếng ở mức các tác vụ hỗn hợp

Tốc độ đọc ghi của ổ cứng

Kết luận lại là đối với một người dùng cơ bản như mình thì cấu hình như thế này là quá đủ dùng, thậm chí nếu là Chip đời 8, 9, 10 vẫn dùng rất tốt, không có vấn đề gì, chỉ lăn tăn chút là Ram không thể nâng cấp thôi.

Kết luận
Mình thường phải mang máy đi họp, đi công trường, thỉnh thoảng la cà Cafe quán xá, nên cảm thấy rằng việc sử dụng những chiếc máy mỏng nhẹ như thế này là hết sức thoải mái, dễ chịu, chẳng cần Balo, mình toàn cho vào cốp xe mang đi mang lại, nhưng khuyên anh em là hãy Shutdown rồi mới cho vào cốp nhé vì nhiều lần mình gập lại, nó ngủ rồi, nhưng lôi từ cốp xe ra quạt nó vẫn quay, lôi ra thấy hơi nóng nóng thôi, nói chung vẫn để cốp xe được.

Có hôm mình lỡ tay đổ cả cốc nước lên bàn phím, tóa hỏa tắt nguồn đi, sấy đi sấy lại, may quá, không hư hỏng gì, như em Lenovo ngày trước của mình cứ nước vào phím là liệt phím, phải thay luôn cái bàn phím mới, chắc lần này số mình may mắn :D
Chiếc máy này mình mua với giá 19 triệu 490 (Đã bao gồm VAT) - mức giá khá cao vì bị đội giá do khan hiếm hàng, đợt nó mới ra mình nhớ là có chỗ review chỉ quanh quanh 18 hoặc 18,3 thôi, tìm mua máy này khá khó khăn vì chỗ nào cũng báo hết hàng, tìm hơn 1 tuần trời mới thấy có chỗ bán
Trong tầm giá này trước mình cũng phân vân về Lenovo Slim 7i, Thinkbook 13s Gen 2, Asus UM325 nhưng vẫn chốt em này
Hy vọng những trải nghiệm cơ bản ở trên sẽ giúp các bạn có thêm 1 lựa chọn cho Laptop mỏng nhẹ tầm giá dưới 20 triệu, nếu anh em có những Option ngon hơn thì cùng chia sẻ nhé.
Cảm ơn anh em!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hayoja
TÍCH CỰC
3 năm
Bài ra 3 tháng rồi giờ mới tìm nên thấy 😃
Cũng tính mua con này vs ngân sách 18tr vì máy nhẹ. Cuối cùng khan hàng quá ko có chỗ nào bán, nên mua Inspiron 5310 i3 1125G4, máy này cũng khan hàng nên ko mua đc giá 16tr, phải mua vs giá công bố là 17tr5
Cảm thấy tổn thương
Khoa SE
TÍCH CỰC
2 năm
@toilachi9 Dùng lâu cũng quen bác ạ, ko đến nỗi tệ như lúc mới đổi từ macbook sang
@Khoa SE sao không mua con hp elitebook 16 6800u trackpad phủ gương ngon hơn nhiều vậy bác nhỉ,hic
Khoa SE
TÍCH CỰC
2 năm
@toilachi9 Tìm mãi mà ko thấy mã máy bác gửi, đợt em mua đang đúng dịch, máy móc rất khan hiếm, biết là trackpad ko phủ gương nhưng cũng phải chấp nhận bác ạ
Khoa SE
TÍCH CỰC
2 năm
@toilachi9 Giờ tầm 20 triệu quá nhiều máy ngon
cumhencui
TÍCH CỰC
2 năm
Mình đang đùng con khá giống con này nhưng nó là mã 7501 - chạy i7 10th có GTX1650TI luôn...
Có lẽ là max option dòng Inspiron hiện giờ
Khoa SE
TÍCH CỰC
2 năm
@cumhencui Của em là Vostro, 7501 chắc là dòng 15 inch
pekuon
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bàn phím nó là đèn nền chứ đâu phải hở sáng ạ.
Khoa SE
TÍCH CỰC
2 năm
@pekuon À nó thiết kế hơi chán nên hở sáng từ đèn bàn phím ra bác ạ
1 kg là ngon rồi. Laptop mình chỉ để dự phòng thi thoảng đi đâu nên càng nhẹ càng rẻ càng tốt, chấm hóng chip đời 12 hoặc ryzen của con này
Eyes On Me
ĐẠI BÀNG
2 năm
Kiểm tra lại Chính tả Bạn ơi
thiết kết màn hình xấu vc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119