REVIEW đèn led chụp ảnh quay phim cầm tay Ulanzi VL49RGB và những tình huống sử dụng

Dragon_K
1/3/2024 17:41Phản hồi: 12
REVIEW đèn led chụp ảnh quay phim cầm tay Ulanzi VL49RGB và những tình huống sử dụng
Chào mừng mọi người đến với kênh Gà Channel! Hôm nay, chúng ta sẽ tìm hiểu về đèn LED mini Ulanzi VL49 RGB, một giải pháp sáng tạo cho những vấn đề về ánh sáng trong quá trình chụp ảnh và quay phim. Bạn nào muốn xem video thì xem ở đây nhé:

Chuyện là gần đây mình thích chụp ảnh và quay phim kiểu gọn nhẹ nhưng lại gặp vấn đề với ánh sáng, các hình ảnh mình chụp cứ bị tối tối và thiếu tương phản nên mới mua con đèn led mini Ulanzi này. Sau khi sử dụng thì thấy khá hay nên giờ mình sẽ review một số tình huống sử dụng của em nó nhé!
Giới thiệu sản phẩm
Đầu tiên mình giới thiệu một chút về con đèn này cho ai chưa biết, đây là chiếc đèn hỗ trợ quay phim chụp ảnh mini Ulanzi VL49 RGB, sản phẩm này được thiết kế để cung cấp ánh sáng cho các hoạt động quay phim và chụp ảnh. Với giá khoảng 300 nghìn đồng, đây là một lựa chọn phù hợp cho những người yêu thích nhiếp ảnh và muốn tạo ra những bức ảnh chất lượng cao.
Link sản phẩm:
Như các bạn thấy là nó có 1 cổng sạc USB C, 2 nút bấm tăng giảm, 1 nút chuyển chế độ và 1 nút bật tắt.

Các tính năng được quảng cáo của sản phẩm

• Có khả năng chiếu xa tới 5m.
  • Có thể điều chỉnh độ sáng và nhiệt độ màu.
  • Có thể gắn nhiều đèn với nhau để tăng độ sáng.
  • Kích thước nhỏ gọn, tiện lợi khi mang theo.
  • Có thể sử dụng cổng sạc USB C để sạc lại pin. image.png

Thiết kế nhỏ gọn và tiện lợi

Với kích thước chỉ khoảng 50x50mm, đèn led mini Ulanzi 49 RGB có thể dễ dàng bỏ vào túi quần hay ví tiền khi đi du lịch hoặc làm việc. Điều này giúp cho người dùng có thể sử dụng sản phẩm mọi lúc, mọi nơi mà không cần phải lo lắng về việc mang theo nhiều thiết bị.

Ngoài ra, đèn còn được trang bị các ngàm có sẵn xung quanh, cho phép người dùng gắn nhiều đèn với nhau để tăng độ sáng. Điều này rất hữu ích khi bạn cần ánh sáng mạnh hơn để chụp ảnh hoặc quay video trong môi trường thiếu sáng.

Đa dạng màu sắc và khả năng điều chỉnh nhiệt độ màu

Đèn led mini Ulanzi VL49 RGB có hai phiên bản: một phiên bản chỉ có ánh sáng trắng và một phiên bản có nhiều màu sắc. Và đương nhiên rằng phiên bản có nhiều màu sắc sẽ cho phép người dùng tạo ra những hiệu ứng ánh sáng đa dạng và độc đáo trong các bức ảnh và video.

Khi bật lên thì đèn sẽ sáng ánh sáng trắng và bấm tăng giảm để thay đổi độ sáng. Các bạn có thể đổi nhiệt độ màu bằng cách bấm nút chuyển chế độ sang độ K và bấm tăng giảm độ K.
Tất nhiên là không chỉ có thế, nếu các bạn tiếp tục bấm giữ nút menu thì đèn sẽ chuyển sang chế độ đèn màu, đây là lúc các bạn hiểu tại sao lại có một dải màu trên đèn thế này. Các bạn muốn chuyển màu như thế nào thì hãy bấm theo hướng màu đó để thay đổi. Sản phẩm còn có khả năng điều chỉnh nhiệt độ màu từ 2500K đến 9000K, giúp bạn có thể tạo ra những bức ảnh với màu sắc chân thực và tự nhiên.
Nếu các bạn tiếp tục giữ 1 lần nữa thì đèn sẽ chuyển sang chế độ nháy, rất đẹp phải không, chế độ nháy cũng có nhiều kiểu có thể thay đổi bằng nút tăng giảm, mình sẽ dừng một chút ở từng chế độ để các bạn dễ hình dung:

Quảng cáo

1. Kiểu Fireworks
  2. Kiểu TV
  3. Kiểu Party
  4. Kiểu HSI SLOW
  5. Kiểu HSI FAST
  6. Kiểu RBG Strobe
  7. Kiểu RED FLASH
  8. Kiểu GREEN FLASH
  9. Kiểu BLUE FLASH
  10. Kiểu COB CAR
  11. Kiểu AMBULANCE
  12. Kiểu FIRE ENGINE
  13. KIỂU EMERGENCY image.png
Đấy là giới thiệu về đèn led mini Ulanzi VL49 RGB, còn bây giờ mình sẽ test độ sáng của con đèn này theo 2 mức 50% và 100% với 2 khoảng cách 2m và 5m để xem độ sáng sẽ như thế nào cho các bạn xem nhé:
Như các bạn thấy thì độ sáng ở mức 50% ở mức 2m là khá ổn nhưng 5m thì khá tối

Độ sáng ở mức 100% thì 2m là dư sức, 5m thì tạm được, không được như quảng cáo, nhưng dù sao thì không nên kỳ vọng nhiều ở một con đèn led mini.
Tiếp theo mình sẽ test ở ngoài trời nắng gắt và so sánh với tấm hắt sáng, thì như các bạn thấy ở đây, đèn này không thực sự có tác dụng làm sáng gương mặt nếu ánh sáng mặt trời quá gắt. Cho nên một tấm hắt sáng sẽ hiệu quả hơn.

Kinh nghiệm sử dụng

Mình đã sử dụng đèn led Ulanzi VL49 RGB trong một số tình huống khác nhau và có được những trải nghiệm tích cực. Dưới đây là một số tình huống mình đã sử dụng sản phẩm và kết quả thu được:

Quảng cáo

Sử dụng để quay video, video call hoặc vlog trong phòng

Mình nghĩ đây là tình huống phù hợp nhất với loại ledmini này, trước đây thì mình có xài đèn led bảng loại 40 x 20 cm để quay hoặc video call, nhưng mình phát hiện ra một vấn đề nghiêm trọng là vì mình đeo kính nên toàn bộ đèn bị phản chiếu hết vào kính, cho dù làm thế nào cũng dính. Với con đèn led nhỏ này thì mình có thể để nó sang một bên và giấu đi, không còn sợ chói vào kính nữa. Trong trường hợp có 2 đèn thì các bạn có thể xài nó như một fill light

Hoặc có thể dùng nó như một back light, đặc biệt nếu các bạn là game streamer hoặc livestream thì chế độ led nháy nhiều màu chắc chắn sẽ cực kỳ phù hợp để tạo nên một back light.
Đây là một lựa chọn tuyệt vời cho những người yêu thích quay video vlog hoặc call video. Với khả năng điều chỉnh độ sáng và nhiệt độ màu, sản phẩm giúp cho các video trở nên chất lượng hơn và thu hút được nhiều người xem hơn.
Sử dụng để chụp ảnh ngoài trời, đi chơi, đi du lịch
Như bài test ở trên thì dưới ánh sáng nắng gắt thì đèn này sẽ không thực sự có hiệu quả mà các bạn nên dùng một cái hắt sáng sẽ rẻ tiền hơn nhiều.
Các bạn cũng có thể cắm luôn cái này trên điện thoại trong trường hợp cầm đi du lịch như một cái máy ảnh có đèn flash.
Hoặc các bạn có thể setup như thế này để tạo thêm nguồn sáng chụp ảnh. (Gắn đèn led lên Gậy live stream, các bạn có thể tìm link cây gậy Selfie Benro BK15 này phía trên, mình đánh giá là gậy này xịn hơn hẳn mấy con hàng Trung Quốc nhiều)
Đặc biệt lợi hại nếu các bạn đi chơi buổi tối hoặc chụp ảnh trong môi trường thiếu sáng

Chụp ảnh trong môi trường thiếu sáng

Trong một buổi chụp ảnh ngoài trời vào buổi tối, mình đã sử dụng đèn led Ulanzi VL49 RGB để tạo ánh sáng cho thức ăn. Với độ sáng tối đa lên tới 5m, sản phẩm đã giúp cho bức ảnh trở nên rõ nét và có độ tương phản cao hơn.

Giá cả và đánh giá

Với giá khoảng 300 nghìn đồng, đèn đèn led Ulanzi VL49 RGB là một sản phẩm có giá cả phải chăng và đáng đầu tư. Với những tính năng và khả năng hiệu quả trong việc cung cấp ánh sáng, sản phẩm này xứng đáng được đánh giá cao.

Ưu điểm:

• Kích thước nhỏ gọn, tiện lợi khi mang theo.
  • Có thể điều chỉnh độ sáng và nhiệt độ màu.
  • Giá cả phải chăng.

Nhược điểm:

• Dưới ánh sáng lớn hoặc khoảng cách xa từ 4-5m trở lên thì đèn này không thực sự có nhiều tác dụng.
  • Không có tính năng chống nước.
Tổng kết lại, mình nghĩ Ulanzi VL49 RGB là một sản phẩm đáng để sở hữu cho những người yêu thích nhiếp ảnh và quay video. Với khả năng điều chỉnh độ sáng và nhiệt độ màu, sản phẩm này giúp cho các bức ảnh và video trở nên chất lượng hơn và đa dạng hơn. Hơn hết nữa là chiếc đèn led này cực kỳ nhỏ gọn, phù hợp với những bạn cần bổ sung ánh sáng trong không gian hẹp để livestream hoặc video call. Còn với những bạn đi du lịch thì đèn này có thể dùng thay đèn flash vào ban đêm, đảm bảo độ sáng khi chụp ở khoảng cách gần, hoặc để chụp các thể loại như food review. Tuy nhiên, nên cân nhắc thêm việc sử dụng sản phẩm dưới ánh sáng lớn hoặc khoảng cách xa từ 4-5m trở lên.
Hy vọng bài viết này đã giúp bạn có thêm thông tin và lựa chọn được sản phẩm phù hợp cho mình. Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết của Gà Review, hẹn gặp lại trong những bài viết tiếp theo!

Link mua sản phẩm:

#review #ulanzivl49RGB #chupanh #quayphim

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình đang dùng VL120. Cũng ngon nhưng không gọn như con này
@zombie01 Ulanzi nhiều hàng hay ghê bác
@zombie01 mình dùng cả 2 con, thấy khá ổn. nhưng thích con VL49 hơn vì có nam châm
@Feenix909 Nhưng trong đám mình lại thích nhất ulanzi cube L2. Siêu nhỏ gọn và đầy đủ phụ kiện. Con này cũng là con mình dùng nhiều nhất
@zombie01 con vl120 to hơn mà, công suất cao hơn, con này phù hợp với đánh fill light hoặc back light, chủ thể vừa và nhỏ
MDK125
ĐẠI BÀNG
một tháng
con này màn hình xanh phía sau ko dc tốt, dùng thời gian bị mờ rồi hư luôn, đèn và pin thì vẫn tốt
hôm bữa mua phải con VL81 3000mah của hãng Feite trên shopee. Hàng fake của con này dùng chán hẳn phải return luôn.
Giờ vẫn còn 1 cặp VL49 xài khá ok.
@Feenix909 Mình cũng thấy con đấy, may thấy sai sai nên ko mua. Có chỗ còn ghi là thế hệ 2 của Ulanzi VL49 mới vãi.
@Dragon_K bọn chủ shop mất dạy đó bạn, còn ghi là bản nâng cấp của VL49 nữa chứ láo thật =))
nó như kiểu hàng fake ấy, gia công cũng lởm. Nam châm thì không có độ hút dính.
Dùng thì ko sáng, chập chờn. Pin thì yếu.
Mình mua 1 cặp mà may trả lại được. Hú vía.
Đã xài qua hàng Ulanzi , khá chất lượng, phù hợp với nhu cầu chụp ảnh cá nhân, quay vlog nhỏ gọn, không quá rườm rà.
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
Mình cũng dùng con này cho chụp ảnh sản phẩm.

Khá ưng ý vì tính năng và sự gọn gàng của nó.

Ulanzi làm sản phẩm thực sự Tốt
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Kim L Chất lượng ánh sáng khi chụp với Led trợ sáng Ulanzi cho các bác tham khảo
Đốt nến trà Tealight Cam Quế (8).JPG

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019