Review đèn màn hình Xiaomi MIJIA Display: hoàn thiện tinh tế, có remote, bảo vệ mắt khi làm việc đêm
Rất hay và hữu ích!/8 người
4 thángBình luận: 88
Review đèn màn hình Xiaomi MIJIA Display: hoàn thiện tinh tế, có remote, bảo vệ mắt khi làm việc đêm

Xiaomi MIJIA Display là chiếc đèn màn hình cực kỳ đáng giá cho các bạn làm việc đêm thường xuyên, nó có hoàn thiện tinh tế, có remote điều khiển, và với mức giá 900K thì mình chưa tìm được sản phẩm nào ngon hơn.

Ngoại hình và hoàn thiện

Bộ đèn gồm remote dạng xoay, đế gắn vào màn hình, đèn dạng thanh tròn, dây sạc USB đi kèm (do mình gắn cố định rồi nên không tháo ra chụp được)

Remote là thứ mình muốn đề cập đầu tiên, làm bằng nhựa, màu đen nhám, bề mặt mịn sờ rất thích. Thiết kế dạng núm xoay như Yeelight Mointor Bar, tinh tế, không có chi tiết thừa, tạo cảm giác cao cấp cho sản phẩm.

Quảng cáo

Remote có đi kèm pin, kết nối không dây 2.4 GHz với đèn, không có công tắc gì cả, gắn đèn lên là điều khiển được ngay.

Đế làm bằng kim loại cầm rất nặng tay, cơ chế gắn là để lên cạnh trên màn hình, khối lượng của phần kim loại sẽ giữ cho đèn được vững chắc, phần tiếp xúc với màn hình được dán cao su mỏng giúp cố định đế và tránh trầy xước màn hình trong trường hợp ta cần di chuyển đèn

Lỗ cắm USB C, có thể dùng nguồn máy tính hoặc nguồn ngoài đều được
*Nếu mọi người sử dụng nhiều thiết bị cho máy tính thì mình khuyên nên gắn nguồn ngoài cho đèn để ánh sáng được ổn định hơn

Đèn dạng ống tròn, dài 448mm

Phần tiếp xúc với đế, cơ chế gắn là nam châm hít

Quảng cáo

Sử dụng

Gắn nguồn vào đế

Gá lên cạnh trên màn hình, cơ chế gắn tuy đơn giản nhưng cực kỳ vựng chắc, không lo tổn hại cho màn hình như các loại đèn dùng cơ chế kẹp

Thả đèn vào là nó sẽ hít, có thể xoay đèn để tránh chói mắt, biên độ xoay là 25 độ

Quảng cáo

Phần cạnh trước vừa khít LG UL850 😁

Cách sử dụng công tác:
  • Nhấn xuống là ON/ OFF
  • Nhấn giữ và xoay sẽ thay đổi nhiệt độ màu (2700 - 6500K)
  • Xoay trái → giảm sáng
  • Xoay phải → tăng sáng

Mở hết công suất đèn, phòng có mở 1 đèn

Tắt hết đèn phòng, chỉ để đèn Led sau màn hình và dưới bàn, nhiệt độ màu cao nhất

Chỉnh nhiệt độ màu thấp nhất

Ngồi máy ban đêm không mở đèn màn hình

Ngồi máy ban đêm mở đèn màn hình, lúc này dù màn hình mở full độ sáng thì mắt vẫn rất dễ chịu, bàn phím và các vật dụng trên bàn hiện rõ nên dễ làm việc hơn, ánh sáng từ đèn hoàn toàn không gây ảnh hưởng đến màn hình

Không mở đèn màn hình

Mở đèn màn hình, đèn có thể xoay vào trong nên không gây chói mắt mình

Kết

Đèn màn hình giờ là món không thể thiếu trong setup góc làm việc của mình, chỉ cần một lần dùng loại đèn này thì bạn sẽ muốn mở nó bất kể ban ngày hay ban đêm vì nó tạo sự dễ chịu cho mắt và sự thoải mái khi ngồi máy tính thời gian dài.

Xiaomi Mija là một sản phẩm rất đáng mua, nó mang lại sự hài lòng cho mình không chỉ vì công năng chính mà còn vì thiết kế tinh tế, dễ dàng phối cùng những món đồ công nghệ trong góc làm việc của mình.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

88 bình luận
Bàn làm việc thầy cute quá
Có đừn màn hình làm việc ban đêm dịu mắt hơn hẳn
mình cũng có cái đèn Yeelight, mà gắn lên xong 1 là nó che mất cảm biến tự đổi độ sáng của màn hình, 2 là không thấy khác biệt gì so với khi không gắn, chắc là do mình ngồi phòng làm việc thì mở đèn sáng lên
pro-k
CAO CẤP
4 tháng
@nospecial đèn 5500K nó xanh lắm.

minh thích để 5200 hơn
pikupi
TÍCH CỰC
4 tháng
@p700i nhìn ảnh giải thích dễ hiểu cách hoạt động, mục đích là trung hoà ánh sáng xanh, bởi vậy cũng có sản phẩm tương tự như mắt kính có bộ lọc ánh sáng xanh khi phải làm việc lâu dài với monitor. Còn phòng mà tùm lum đèn đóm thì chỉ có đeo kính mới hiệu quả thôi chứ ko chỉ là cái đèn để làm việc.
Screen Shot 2022-06-12 at 1.06.04 AM.png
nkahminh
TÍCH CỰC
4 tháng
Nhiệt độ màu từ 2700k-6500k mà lại nói nhược điểm không có màu vàng là sao 😂
@nkahminh Chắc bác đó chưa biết cách chỉnh nhiệt độ màu trên cục điều khiển là nhấn giữ & xoay =]]
@dai_vie199 Không biết thật haha, để mình bổ sung
nhìn vô màn hình có bị sai màu nhiều không b ơi?
@True Chỉ Nhược Dạ ko ạ
Dùng MacBook Pro 14” trong giảng dạy quá tiện. Nhớ hồi đó mình học ĐHSP ngành sư phạm lý nhưng sau đó lại đổi sang IT tại spkt, hồi đó nếu học sp thì giờ cũng dùng MacBook dạy học 😆
GiT
TÍCH CỰC
4 tháng
@lehuuthe1202 Câu trả lời "dất rì và lày lọ", dù chẳng liên quan gì đến cái đèn...
Cười vô mặt
@GiT Tui thấy trong hình có macbook nên nói về macbook ấy mà
Ryan CA
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Màn hình đẹp quá. 4K thì phải?
@Ryan CA Dạ đúng ạ ^^
Ryan CA
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Thầy giáo Sang E đang định làm quả Dell 38 Curved, nhưng thấy 49” đẹp quá.
ironkend
ĐẠI BÀNG
4 tháng
combo em Khá giống bác, pro 14" + 27up850 nhưng góc thì ko đẹp bằng
Tại sao lại làm dịu mắt v mấy bác? Sao k để chế độ tối + chế độ bảo vệ mắt từ màn hình và hệ đh? Thêm nguồn sáng càng mệt mắt chứ nhỉ
@tamle_o Bác tắt hết đèn trong phòng, dùng đèn bàn, tắt và bật đèn bàn thử sẽ hiểu ^^
Mình mới mua đèn này giá 750k. Đánh giá nhanh là không chói màn hình, màu màn hình không sai và làm việc ban đêm khá dịu mắt và không ảnh hưởng mọi người xung quang. Đế gắn nặng hơi bất ngờ nhưng gắn lên laptop vẫn ok
Pnmr560
TÍCH CỰC
4 tháng
Nhìn quả chân cắm USB thấy cảm giác có vẻ không ổn khi sử dụng lâu dài. Nó bị gập quá nhỉ. Không hiểu vì sao người ta không thiết kế cổng cắm USB ở phía dưới thẳng lên như sạc điện thoại mà lại để thành một góc gập như thế kia?
Cũng thích mấy cái đèn này mà khi dùng nó tạo một lớp màn sáng giữa mắt và màn hình nên thấy kì kì sao á, nên thôi bỏ không xài.
@TuyenTEX Đúng rồi. Thấy nhiều người xài quá mà chưa hiểu nó có tác dụng gì ngoài việc chiếu sáng bàn phím, trong khi chỉ cần 1 cái bàn phím có đèn nền là xong. Chứ xài đèn này nó ánh xạ vào màn hình thì ít nhiều vẫn làm lệch màu.
pkmluudung
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@bhuubao Đèn nền của bàn phím cơ hầu hết chỉ để đẹp chứ không có tác dụng nhìn rõ chữ bác ạ, vì những bộ keycap xuyên LED rất ít. Hầu hết bàn phím cơ gaming thì mới xuyên LED thôi
Nhưng mình đồng ý là cái đèn này không hiệu quả lắm. Làm một cái đèn bàn sẽ hiệu quả hơn nhiều, mỗi tội không gọn gàng bằng
@pkmluudung Mình thấy led xuyên phím nhiều mà nhỉ.
Vậy thì dùng chiếc phím có led xuyên là cái đèn này vô tác dụng phải không nhỉ?
Mình nghĩ nó còn có tác dụng gì khác nữa chứ mình thấy góc setup nào cũng có cái đèn này.
@bhuubao Keyboard led rgb thường chói mắt.
Nguyên lý là giúp giảm tương phản giữa màn và ngoài màn, mắt giảm điều tiết thôi. Mua cây pixar về gắn còn đa dụng, đẹp hơn nhiều.
@visaodemroi Tuỳ gu, mình có gắn pixar nhưng không hợp 😁
thầy giàu thế
GiT
TÍCH CỰC
4 tháng
@WhiteNight999 Thầy tên Sang thì sang rồi...
Cười vô mặt
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
4 tháng
em này ngon, có điều cái núm xoay dùng khá chuối khi tháo ra tháo vào cái nắp pin.
đánh đèn bàn làm việc nhìn đẹp quá Bác
@✎﹏нσàиɢ тυâиᵛᶰシ Cảm ơn bác ạ ^^
Tên màn hình là gì đó bạn
@zeroboy89 Dạ là LG UL850 ạ

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019