Review địa điểm cắm trại gia đình bên bờ hồ Bà Hào trong rừng Mã Đà, Đồng Nai.
Rất hay và hữu ích!/11 người
hnadov
một thángBình luận: 84
Review địa điểm cắm trại gia đình bên bờ hồ Bà Hào trong rừng Mã Đà, Đồng Nai.
Vào cuối tuần trước thì các tỉnh Đồng Nai, Vũng Tàu bắt đầu nới kiểm soát tại các chốt ra vào tỉnh đối với TPHCM, gia đình mình đã tổ chức một buổi cắm trại để giải tỏa căng thẳng sau 4 tháng trời nằm ở nhà không đi ra đường vì dịch Covid. Mình và vợ mình đều đã chích 2 mũi vaccin, cả nhà đều tuân thủ 5K trong suốt chuyến đi, khi tới Đồng Nai thì tụi mình cũng cắm trại chỉ có một gia đình mình chứ không tụ tập đông người. Về tình hình chốt chặn thì chỉ có 2 chốt, một chốt ở cầu Đồng Nai và một chốt ở trạm thu phí kế bên đó, lực lượng tại chốt sẽ dừng xe kiểm tra ngẫu nhiên, tỷ lệ kiểm tra xe ô tô cao hơn xe máy, nhà mình thì không bị kiểm tra gì hết, cứ chạy một mạch xuống rừng Mã Đà.

Hành trình của gia đình mình bắt đầu vào sáng thứ 7 tuần trước, nhà mình tới rừng Mã Đà vào khoảng 12h trưa, mình dừng chân và dựng trại tạm tại hồ nước kế trạm kiểm lâm để câu cá và cho con gái học online (vì vào rừng thì ko có sóng).

Ở hồ này thì vợ mình câu được cá rô đồng và rất nhiều cá rô biển.

Quảng cáo

Đến 17h thì mình dọn trại và chạy vào hồ Bà Hào, thật ra mình tính cắm trại bên ngoài hồ Trị An nhưng nước lên quá cao nên các bãi cắm đều bị ngập hết. 17h30, trời đã tối, mình bắt đầu chạy offroad một đoạn ngắn để đến bãi cắm, những con đường mòn trong rừng do trời mưa những ngày trước nên rất sình lầy và trơn trượt. Mời các bạn xem video dưới đây để biết những con đường mòn trong rừng Mã Đà vào mùa mưa nó kinh khủng như thế nào.
Video review này gồm có 3 phần, phần đầu là hành trình offroad trên các con đường mòn trong rừng Mã Đà, phần giữa là cảnh dựng trại và nấu ăn trong tiếng côn trùng, ếch nhái kêu điếc tai, phần cuối là toàn cảnh buổi sáng ở bãi cắm trại bên hồ Bà Hào:

Đến bãi cắm thì trời vừa nhá nhem tối, nhà mình chia nhau ra dựng trại, mình và con gái dựng lều, sắp xếp đồ đạc, vợ mình thì đi kiếm củi đốt lửa. Thực đơn buổi tối hôm đó gồm có món khai vị là cá rô đồng nướng trui, món chính là cá rô biển ướp muối chiên giòn ăn với cơm trắng.
Khi có lửa rồi thì nhà mình ăn cá rô đồng nướng trước, mùi cá nướng thơm lừng mlem mlem.

Ăn cá nướng xong thì mình nấu cơm, vợ mình chiên cá. Cơm sôi.

Vợ mình làm cá rô biển.

Đây là món cá rô biển ướp muối chiên giòn. Sau khi ăn cơm xong thì nhà mình đi ngủ lấy lại sức sau một ngày dài.

Quảng cáo

Mình nói thêm về buổi tối hôm đó, khi trời vừa tối thì côn trùng, ếch nhái trong thảm cỏ bắt đầu kêu dữ dội, chỉ khi ở ngoài đó các bạn mới biết được cảm giác gần như điếc tai với tiếng ồn khủng khiếp đó (xem video phần giữa). Côn trùng, ếch nhái ở đây cực kỳ nhiều, đến nỗi vợ mình chiên cá mà chúng nhảy lung tung cả vào chảo dầu. Vậy mà lại rất ít muỗi nha các bạn, mình có thể thoải mái mặc áo thun ngắn tay mà không cần phải thoa thuốc chống côn trùng. Ban đầu thì tiếng ồn này cực kỳ khó chịu nhưng sau đó nhà mình quen dần, chỉ tới khuya thì âm thanh mới êm dịu lại đôi chút. Tuy nhiên lại xuất hiện một thứ âm thanh mới, gây ám ảnh còn kinh dị hơn tiếng côn trùng, ếch nhái kia, đó là tiếng chim rừng. Có một con chim bay tới đậu ngay sát trên lều mình mà kêu, tiếng kêu "bép" "bép" của nó là mình nhớ mãi luôn. Lần đầu tiên nghe nó kêu mình nổi gai óc toàn thân theo từng đợt kêu của nó. Cái thứ âm thanh đó vừa lạ, vừa to rõ, lại còn phát ra ngay trên đầu mình lúc nửa đêm và kéo dài tới tầm 3h sáng thì nó bay đi mất. Lúc đầu thì thấy lạ, mãi một lúc sau quen quen thì mình mới ngủ lại được, ngoài ra còn vài con chim khác cũng kêu nhưng không ám ảnh như con này.
Tới 4h sáng thì mình thức dậy, đi lụm củi, nhóm lửa, nấu nước pha cà phê và ngồi đó đón bình minh, vợ con mình thì ngủ đến 7h sáng.

Được ở một mình với thiên nhiên, một cảm giác an nhiên, tự tại.

Sau khi ăn sáng với mì gói thì vợ mình lội ra hồ câu cá, mình thì dạy con gái cách nhóm lửa bằng đá đánh lửa, rửa nồi chảo dơ hôm qua và dọn dẹp lều trại, đồ đạc dần dần.

10h30 thì nhà mình nhổ trại để ra cái hồ kế trạm kiểm lâm câu cá thêm vài tiếng rồi về lại Sài Gòn.

Quảng cáo

Buổi sáng ở đây thật sự rất đã, đối với người yêu thích thiên nhiên và thích sự tĩnh lặng như mình thì đó đúng là một thiên đường. Cảm giác ngồi trong bóng tối đón nhận những tia nắng đầu tiên rất phê, đặc biệt là khi không gian xung quanh đầy ắp tiếng côn trùng, tiếng chim hót và tiếng gà gáy. Trước mặt mình là một thảm cây bụi có vài bông hoa rất đẹp, cỏ thì treo đầy những giọt sương, không khí thì mát mẻ, không lạnh lắm.

Tới khoảng 7h thì nắng có gắt hơn nhưng do mình làm trại dưới tán rừng nên vẫn mát, từ 11h trở đi thì chỗ đó sẽ hứng nắng trực tiếp nên mình nhổ trại từ lúc 10h30.

Sau khi về nhà post facebook thì mình mới biết đây là khu đất tư nhân, vì vậy mình không thể share tọa độ được, các bạn thông cảm nha. Tuy nhiên các bạn có thể tìm những bãi cắm khác ven hồ Bà Hào cũng sẽ có trải nghiệm tương tự. Một điều lưu ý nữa là rừng Mã Đà là nơi tiềm ẩn nhiều rủi ro, nếu các bạn chưa có nhiều kinh nghiệm ở nơi hoang dã hoặc sợ ma, sợ rắn, sợ thú rừng, sợ côn trùng… thì không nên vào đây. Những bãi cắm trại ngoài hồ Trị An sẽ phù hợp với số đông người cắm trại bình thường hơn. Cám ơn các bạn đã xem review.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

84 bình luận
Đã quá, mình cũng rất thích cảm giác này... lâu rồi chưa đi lại. Cám ơn đã chia sẻ !
đi GĐ vui quá, món cá chiên làm thèm quá.
hồ trị an mà có cá rô biển thì cũng khá là magic đó bạn :v
thanks bạn đã chia sẽ trải nghiệm mã đà
@noname9x2007 Cái hồ dự trữ nước chữa cháy nằm kế bên trạm kiểm lâm đó bạn, chứ không phải hồ lớn Trị An. Mình có quay clip cao thủ giật cá rô biển liên tục luôn, cứ thả cần là giật, cá nhiều lắm.
@noname9x2007 Cá Rô biển là cái tên người ta hay gọi thôi. Chứ ko phải là cá biển
Mình sợ mỗi rắn. Để rắn né cái lều của mình ra có khó không bạn
@quytocdo_tl Cảm ơn bạn
@vicktorbui Đúng rồi bác, nó dị ứng vs lưu huỳnh lắm, mình ngủ rừng ban đêm rắc lưu huỳnh xung quanh là ngủ êm
@quytocdo_tl Lưu huỳnh đó mua ở đâu thế bác 😆
@vicktorbui Ra chợ Kim Biên là có.
hay quá anh ơi. đợi con em bự xíu dẫn nó đi, nó mới 2 tuổi 😁
@Kang Win Gửi bà ngoại, hoặc đi cùng... trà xanh!
Cười vô mặt
@vietthuongtinhte haizz, hồi con gái 8 tháng mình đã dắt đi Vũng tàu, và kể từ đó, cứ 2 tháng là làm một tour. riết nó hợp với gió biển luôn. đừng sợ, con nít sức đề kháng tốt. cứ quăng quật thoải mái
@Kang Win 1 tuổi là cho đi camping được rồi bạn, lựa chọn những nơi camping trong khu du lịch á. còn muốn hoang sơ thì kết hợp đi 2 3 gia đình là ok mà
Nhà mình cũng hay camping vào dịp cuối tuần nhưng ít khi qua đêm toàn chơi trong ngày thôi
Gia đình bạn tuyệt quá, nhà mình thì thích đi lắm nhưng vì thiếu kinh nghiệm nên chỉ dám đi theo đoàn thôi, cũng cắm trại bờ hồ trị an, bờ hồ Dầu tiếng rồi, ngắm mặt trời lên tuyệt vời lắm luôn
@lightingbolt Chỉ cần đi ra ngoài thiên nhiên là vui rồi bạn, còn đi đông hay đi ít là do hoàn cảnh và sở thích của mỗi nhà 😁
Gia đình đi vui quá! Sau giãn cách, em cũng cảm thấy muốn được đi picnic gần gũi thiên nhiên.
cho mình hỏi, trẻ em cần đem theo giấy xét nghiệm âm tính không, do mấy bé nhà mình đều chưa chích ngừa
@hoasen Chốt ở cầu Đồng Nai hôm đó chỉ kiểm tra ngẫu nhiên xe máy và ô tô, lâu lâu quắc vô 1 chiếc xe máy và vài chiếc ô tô để kiểm tra thẻ xanh, có thể bây giờ thoáng hơn tuần trước. Hôm mình đi thì không bị dừng lại kiểm tra (chạy một hơi tới nơi luôn) nên mình không rõ có kiểm tra trẻ em không.
mới thấy shared trên hội camp FB, nói chung là mỗi người 1 trải nghiệm, mình ko thích kiểu nấu nướng lắm, làm sẵn đồ ăn cho vào hộp giữ nhiệt và tới nơi chơi bời nghỉ ngơi, đến lúc ăn thì mang bếp cồn ra hâm nóng. Đỡ vất.
@nemesistan Đó là thú vui của mỗi người mà bác, với mình thì đốt lửa và nấu ăn nó giống như một môn chơi, một thứ để giải trí vậy. Chứ thật ra muốn nhanh thì chạy tầm 1km là có quán ăn và chợ luôn, quá dễ dàng 😁 .
@hnadov HN mình hay đi các hồ loanh quanh trên group cũng có shared, bây giờ môn này dễ nhất vì giải quyết được việc thư giãn cuối tuần, trong khi du lịch chưa mở trở lại
@nemesistan Ở HN thì quá sướng, vừa có hồ, vừa có sông, vừa có núi, khỏi cần ra khỏi TP vẫn có nhiều chỗ đi.
Nơi này cắm trại câu cá thì còn gì bằng
Bác cho hỏi cái bếp ở ảnh cuối là bếp củi ạ? Bác mua ở đâu thế ạ?
@hnadov Cảm ơn bác. Bếp chất thật
Ngầu đấy
Cắm trại kiểu này khổ dâm thật.
Phong cảnh không, cao ráo cũng không, an toàn càng không
silva7
ĐẠI BÀNG
một tháng
Đi kiểu này có các bạn nữ, cho e hỏi, đi kiểu wc kiểu gì cho các bạn ấy ko ngại nhỉ, cho em xin hướng dẫn hihihi
@silva7 Nhà mình thì "hòa cùng thiên nhiên" 😁
silva7
ĐẠI BÀNG
một tháng
@hnadov Cảm ơn anh, do em cũng thấy anh đi với gia đình rất vui, nhưng sợ các pà vợ thấy ngại khi cần đi wc 😁.
silva7
ĐẠI BÀNG
một tháng
@hnadov Còn tt nữa em hay coi thắc mắc thì mấy anh hay đi cắm trại vậy, mình giấu xe ở đâu ạ
@silva7 Xe để kế bên lều luôn em, khóa cổ, khóa xích lại là xong, những nơi anh đi thường là chạy xe máy tới tận nơi.
silva7
ĐẠI BÀNG
một tháng
@hnadov Dạ em cảm ơn anh nha
Có muỗi đực kg ad???
@ometa020983 Chỗ này thì rất ít muỗi, cái này tùy chỗ cắm thôi chứ rừng Mã Đà nổi tiếng về nhiều muỗi .
hình như thiếu cái bàn hả bác! Sắm thêm cái bàn xếp cho sung sướng cuộc đời... chắc khoảng 500K-1M!
@MrNamN Nhà mình có 2 cái bàn, chỉ là lúc đi quên đem theo 😁 , ra tới Suối Tiên mới nhớ thì đã quá muộn.
@hnadov cắm trại pro nên có cái list. Chỉ lập mất thời gian 1 chút ban đầu thôi, sau này cứ theo cái list đó mà phang, chỉ thêm bớt 1 số đồ. Chỉ dùng trí nhớ thì dễ quên đồ lắm!
List đi xe gắn máy khác, 1 chiếc khác, 2 chiếc khác...
List đi xe hơi khác
mang thêm cái võng nữa lên trển lúc lắc cũng sướng...
@MrNamN Thông thường mình phải dành nửa ngày cho việc soạn đồ camping vì đồ chơi nhà mình vừa có món dành cho solo, vừa có món cho family. Mình soạn và xếp hết vào túi rồi, chỉ là lúc đem ra xe thì quên lấy theo thôi (vì cái bàn nó nằm bên ngoài do túi đã đầy hết chỗ).
Hay quá bạn ơi. Thích cái bếp củi qé
Đọc tới phần tiếng động lạ là thấy muốn thịt hết chúng nó kaka
Thanks bạn chia sẻ

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019