Review dịch vụ iCloud+ Mail tên miền tùy chỉnh

seven_nguyen
8/12/2021 8:31Phản hồi: 41
Review dịch vụ iCloud+ Mail tên miền tùy chỉnh
Ở bài viết trước, Seven đã chia sẻ cách tận dụng iCloud+ để dùng dịch vụ email tên miền tùy chỉnh. Sau 1 tháng sử dụng, mình có vài đánh giá và hướng dẫn thêm cách dùng mail iCloud trên các ứng dụng khác như Outlook.
Những ai chưa biết dịch vụ email tên miền tùy chỉnh của Apple có thể xem lại bài viết tại đây

Sau khi đã tạo được email với tên miền tùy chỉnh, để có thể dùng dịch vụ mail này cho ứng dụng Outlook bạn cần thực hiện theo từng bước sau đây:

Bước 1: Tạo App Specific Password tại trang https://appleid.apple.com

Screen Shot 2021-12-08 at 15.03.34.png
Screen Shot 2021-12-08 at 15.03.40.png

Bước 2: Thêm tài khoản mail vào ứng dụng Microsoft Outlook
Screen Shot 2021-12-08 at 14.48.18.png
Lưu ý: Nhập mail icloud chứ không phải mail tên miền riêng nhé các anh em 😂

Screen Shot 2021-12-08 at 14.48.35.png
Lúc này chúng ta sẽ nhập mật khẩu đã có tại bước 1 khi tạo App Specific Password
Screen Shot 2021-12-08 at 14.48.54.png
Screen Shot 2021-12-08 at 14.49.10.png
Thế là xong việc add iCloud mail vào Outlook rồi nhé cả nhà.
Nhưng vẫn chưa xong đâu 😂

Bước 3: Tùy chỉnh lại mail icloud thành mail tền miền tùy chỉnh
Screen Shot 2021-12-08 at 14.49.38.png
Chúng ta sẽ thay địa chỉ email icloud bằng email tên miền tùy chỉnh của cá nhân tại mục E-mail address
Screen Shot 2021-12-08 at 14.49.49.png
Mình cũng có quay lại clip hướng dẫn chi tiết cho bạn nào lười đọc.

Quảng cáo

Cuối cùng là phần review của mình đây:

Ưu điểm:
  • Có thể tùy chỉnh tên miền riêng (Nếu đã mua domain)
  • Giá cả cũng hợp lý. Chỉ từ 19K/tháng trở lên
  • Có thể add được 5 email phụ
  • Dùng tốt cho hệ sinh thái Apple
Nhược điểm:
  • Cài đặt email quá phức tạp, nhất là việc thêm email vào các ứng dụng bên thứ 3 như Outlook.
  • Tuy có thể add thêm các mail phụ, nhưng không tách biệt được từng user mail. Khi nhận mail thì đồng loạt tất cả đều nhận được (Vì thực chất nó dùng chung mail icloud) >> Quá tệ
  • So với Zoho mail thì Apple iCloud mail không thể so bằng được. Zoho mail có thể tạo được 5 user tách biệt nhau.
Vậy ai nên dùng: Những cá nhân có nhu cầu cơ bản nhưng muốn được cá nhân hóa email thì nên dùng
Nhu cầu cao hơn thì nên lựa chọn dịch vụ email khác.

Anh em có dịch vụ email nào tốt hơn thì cùng chia sẻ nhé!
Thanks

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nên dùng: icloud để lưu trữ! Không nên dùng: email tên miền tùy chỉnh vì quá phức tạp, nếu có email công ty/tổ chức rồi thì không cần email tên miền tùy chỉnh, nếu chưa/không có thì cứ gmail,... cho đơn giản ;)
seven_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@geoterre Đúng là cấu hình hơi phức tạp. Nhưng được cái có mail cá nhân 😋
Mai KhanhBL
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đơn giản tí đi
Outlook chưa tối ưu phần "add addcount" cho nền tảng mail tên miền riêng của icloud, phải tích hợp bằng tay thủ công nhiều bước. Hi vọng trong tương lai outlook sẽ cập nhật vụ này. Không biết hộp Mail của MAC với IOS có tệ như vầy không, bạn test thử xem 😃
seven_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Vo Huu Phuc Mail của Mac và iOS đương nhiên là tối ưu cho icloud rồi bạn. Của nhà trồng mà 😙
Nhưng mail Mac và iOS tính năng ít hơn Outlook
@seven_nguyen à ý mình ko phải đề cập đến tính năng mà là của nhà trồng tích hợp có dễ ko ấy mà. Dễ ở đây là chỉ cần bật app, chọn nền tảng mail, gõ username, pass. Done. Hay cũng phải vào thiết lập tài khoản sửa tùm lum như outlook mới dùng được 😃
seven_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Vo Huu Phuc Đúng rồi bạn.
Mình đã có bài hướng dẫn ở bài trước đó. Bạn xem qua nhé!
SilverA
TÍCH CỰC
2 năm
@Vo Huu Phuc Có từ lâu rồi ông ai. iCloud sinh sau đẻ muộn h mới có chứ chẳng phải tính năng tiên tiến gì đâu. Chỉ hơn cái là thiết lập nó đơn giản hơn (cũng phải thôi, vì iCloud có phải email chuyên nghiệp đâu nên ít tính năng).
Mục đích chính của việc tạo thêm tên miền là để tránh tài khoản chính bị lộ. Muốn cắt liên lạc hay tránh spam thì xóa đi là xong. Cái trò này ae 8x-9x đời đầu xưa chơi suốt. 😆 Nó chính là nick "ảo" yahoo. Từ 1 email chính, ta lập ra nhiều email phụ (nick "ảo"). Ai thân quen, công việc quan trọng thì cho nick chính. Ai không thân hoặc dùng tạo các dịch vụ vớ vẩn thì dùng nick ảo. Bị spam hay gì thì xóa nick ảo đi là xong. 😃)
@SilverA Tạo thêm tên miền để "nhận diện thương hiệu" cty hoặc cá nhân làm ăn ông ơi, mua cái tên miền tốn tiền để chơi trò chính phụ như yahoo miễn phí hồi xưa chi 😆. Icloud dạo gần đây mới có thêm dịch vụ mail theo tên miền nên mấy hộp mail chưa kịp cập nhật tính năng tự động cho nó ấy mà. Hoặc là microsoft chơi đểu cập nhật chậm 😃)
ln.ht
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nếu công việc của bạn không phải chia sẻ email nhiều giống như creator thì dùng gmail cho đơn giản. Nhận mail mà có file đính kèm thì gmail đơn giản hơn.
Free thì cứ xài zaho maio. Ngon rẻ
Được cái Mail đuôi @me mình đăng ký từ đầu được tên mình rất đơn giản và đẹp nên xài tới giờ
mua tên miền + gói google work sài ngon lành , k tiếp những người đòi FREE
seven_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nefertem Quá chuẩn. Gói bạn đang dùng tạo được bao nhiêu mail vậy bạn?
Dung lượng Google drive tăng thêm bao nhiêu vậy?
Mình cũng đang cân nhắc chuyển sang dùng Google
@seven_nguyen https://workspace.google.com/intl/vi/pricing.html

So sánh các gói giá linh hoạt | Google Workspace

So sánh các gói giá linh hoạt của các gói Google Workspace dành cho doanh nghiệp thuộc mọi quy mô.
workspace.google.com
anhbetong
TÍCH CỰC
2 năm
có bài này tuỳ chỉnh tên miền gmail ko ae
@anhbetong muốn setup domain gmail ib tôi
SilverA
TÍCH CỰC
2 năm
Tách biệt thì lập 5 cái user riêng luôn rồi add chung 1 app email (hoặc để auto forward) là được mà.
Mục đích chính của việc tạo thêm tên miền là để tránh tài khoản chính bị lộ. Muốn cắt liên lạc hay tránh spam thì xóa đi là xong. Cái trò này ae 8x-9x đời đầu xưa chơi suốt. 😆 Nó chính là nick "ảo" yahoo. Từ 1 email chính, ta lập ra nhiều email phụ (nick "ảo"). Ai thân quen thì cho nick chính. Ai không thân hoặc dùng tạo các dịch vụ vớ vẩn thì dùng nick ảo. Bị spam hay gì thì xóa nick ảo đi là xong. 😃)
Ví dụ mình dùng icloud +, hình ảnh đồng bộ lên icloud hết, ở máy dung lượng nó giảm, giờ mình huỷ icloud nó có tự tải về máy lại không nhỉ? nếu máy hết bộ nhớ thì sao 😁
seven_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vankhoadesign Nếu huỷ icloud nó không tự tải về đâu bạn.
Mà icloud nó tự optimize drive, nếu file nào lớn quá bạn chọn Remove download đi cho trống ổ cứng
Liaison
ĐẠI BÀNG
2 năm
@seven_nguyen @seven_nguyen bác cho hỏi:
- email tuỳ chỉnh đó vẫn chỉ là tên phụ cho @iCloud chính hay là những hộp thư độc lập?
- nếu vẫn là 1 hộp thư duy nhất, thì khi huỷ domain hoặc dừng gói icloud+ thì email sẽ ra sao?
heaven1987
TÍCH CỰC
2 năm
Yandex cho lành!
thanhly179
ĐẠI BÀNG
2 năm
@heaven1987 Yandex hình như đã ngừng cung cấp email tên miền tùy chỉnh miễn phí như trước bác nhỉ? Phải mua gói 360 Subscription mới cho gán tên miền vào.
heaven1987
TÍCH CỰC
2 năm
@thanhly179 Cty tớ vẫn dùng nên ko rõ
chikav
ĐẠI BÀNG
2 năm
dùng google hoặc ms cho khỏe =))
vietanhtr
ĐẠI BÀNG
2 năm
@seven_nguyen mục User name đâu có thay cái gì nhỉ
seven_nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vietanhtr À đúng rồi bạn. Mình chỉ thay đổi tại mục E-mail adress.
Cảm ơn bạn đã góp ý. Mình đã edit lại bài viết.
xuanhac87
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chơi với Nga ngố đi cho lẹ
free, add được 50 user
anhviet_thu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Gsuite có 2 củ 1 năm cho 10 email chả sướng gấp vạn 😆
cvn
TÍCH CỰC
2 năm
Hôm nay mình ngó thì thấy Zoho mail tên miền riêng đã không còn gói miễn phí nữa. Gói bé nhất là 1 đô/user/tháng.
Yandex cũng vậy, hết free
cvn
TÍCH CỰC
2 năm
@Liaison Hahha, thank you! Đã tưởng phải chi tiền cho Google vì mấy cái địa chỉ mail cá nhân rồi. Google cứ lấy 1.8 usd/account/tháng thì còn được, chứ từ năm thứ 2 lại lên 6 usd thì cao quá cho nhu cầu cá nhân.
cvn
TÍCH CỰC
2 năm
@Liaison Hôm nay mình mới thử zoho. Đúng alf nó vẫn còn gói free (nhưng không còn ghi là Forever Free nữa 😁 ). Gói free cho 5 email. Dưng mà không có IMAP và POP, web access only.
Chắc các account tạo từ trước thì vẫn có IMAP.
Chán qué!
Liaison
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cvn Nó vẫn forever free đó thôi. Còn pop/imap thì không có từ lâu rồi. Mình chưa từng biết gói free có cho pop/imap
cvn
TÍCH CỰC
2 năm
@Liaison À thế à bạn. Thế đỡ tiếc 😁 Lại chi tiền cho anh Google tiếp vậy :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019