Review đồng hồ Omega Aqua Terra 41mm
Rất hay và hữu ích!/8 người
xboxvn
2 ngàyBình luận: 67
Review đồng hồ Omega Aqua Terra 41mm
Đây là review về đồng hồ Omega Aqua Terra của mình. Mình mua nó với giá khoảng 110 triệu VND. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về đồng hồ Omega Aqua Terra

Mình mua chiếc này và đã gắn bó với nó 2 năm. Trước khi đến với Omega, mình đã có tương đối nhiều thời gian sử dụng và cũng hiểu biết sơ sơ về các chủng loại đồng hồ.
Hồi còn đi học thì mình đeo chiếc Casio G Shock, hồi đó cũng ko biết nhiều lắm đâu, chỉ thấy nó màu mè + hầm hố là thích thôi :v Rồi lúc lên đại học thì mình chuyển qua chiếc Citizen Eco drive, mua 1 cặp với người yêu, sau này chia tay mình ko đeo nữa, bố mình lên chơi đeo lại thấy ưng thế là đưa cụ đeo luôn =)) Đến giờ thỉnh thoảng cụ vẫn trêu là "Tao đang đeo đồng hồ tình yêu của mày" :v mặc dù giờ mình đã 1 vợ 2 con 😔
Sau đó thì mình đổi qua đeo smart watch 1 thời gian với chiếc Apple watch serie 1 bản thép, rồi tới Tag Heuer Aquaracer và cuối cùng (tính đến thời điểm hiện tại) là chiếc Omega này.
Đồng hồ mình mua thuộc dòng Aqua Terra (AT) ra mắt năm 2017, size 41, mặt dial xám + kim xanh da trời, dùng máy 8900 inhouse của Omega với chứng chỉ Master Chronometer (hồi đó order qua store nên được chiếc date mới, thẻ bảo hành 2019 luôn). Trước đây thì AT dùng máy 2500 (modified từ ETA 2892) và máy 8500 thì chỉ có chứng chỉ Chronometer thôi, sau này máy 8900 thì thêm cái Master ở đằng trước :v Thực ra cơ bản thì nó vẫn là chuẩn Chronometer thôi, nhưng thêm 1 bài test riêng của Omega nên Omega gọi nó là Master Chronometer :v Cũng giống kiểu Superlative Chronometer của Rolex ấy :v Cụ thể nó là cái gì thì các bác tra google thêm nhé, mình chỉ điểm sơ những điểm nổi bật:
- Sai số 0/+5s trên ngày, chiếc mình mua thì sai số cỡ +2s/ngày (mình ko dùng phương pháp hay các loại máy do chuyên dụng, chỉ tính bằng cách chỉnh thời gian cho khớp với đồng hồ ở máy tính rồi tầm 1 tháng sau đem so lại thì thấy lệch ~+1 phút)
- Kháng từ 15.000 Gauss, tóm lại là trừ những nơi từ trường mạnh như phòng x quang thì gần như chiếc Omega ko bị nhiễm từ. Hồi trc lúc còn đeo cái Tag Heuer thì mình không biết vụ này, về là tháo đồng hồ để lên nóc tủ lạnh, xong đến công ty lại ngồi trong văn phòng vài chục cái máy tính, thế là cái Tag nó nhiễm từ nặng phải đi khử. Từ lúc chuyển qua Omega thì mình ko còn bận tâm đến vấn đề này nữa, cứ kệ thôi tiện đâu để đó :v

Quảng cáo

Ngoài 2 điểm trên thì mình cũng rất thích cái dây cao su và khóa bấm của Omega. Lúc trước ưu tiên của mình là dây thép, nhưng lúc chọn chiếc này thì tiêu chí mình hướng đến là 1 chiếc đồng hồ nhẹ nhàng do trước đó mình đeo Tag Aquaracer có cái vòng bezel và dây thép khá to, nặng, cồng kềnh, thế là mình order bản dây cao su.
- Cái dây cao su của AT nhẹ nhàng, ko bị thấm mồ hôi (đương nhiên mùi thì vẫn có nhé :v), mình đeo đến nay hơn 2 năm thì chưa thấy biến dạng hay sứt mẻ gì sợi dây cả.
- Khóa nhanh rất tiện, chỉ việc đeo lên và bấm cái "tạch" là đồng hồ đã trên tay, lúc tháo ra cũng dễ thao tác, và quan trọng là không phải đi cắt mắt như dây thép thông thường 😃 Sau này có mập lên hay gầy đi hoặc cho người khác đeo cũng dễ dàng
- Tính năng chỉnh nhanh lịch ngày: Vì là dòng basic nên (đương nhiên) chiếc này không có lịch vạn niên mà chỉ hiển thị ngày bình thường, nên thường cuối những tháng không đủ 31 ngày thì sẽ phải chỉnh lại lịch cho nó khớp, lúc này thay vì vặn cho kim phút quay để kim giờ nó nhảy thì chiếc AT sẽ quay kim giờ luôn.
- Thời gian tích cót dài: với cỗ máy 8900 thì thời gian tích cót theo Omega là lên đến 60h với 2 ổ cót, thực tế thì mình chưa test đến 60 tiếng, nhưng 2 ngày cuối tuần gần như mình không động đến đồng hồ thì đến sáng thứ 2 nó vẫn chạy bình thường, khá ngon nếu so với chiếc Tag trước đó mình đeo.
Ps: Hình ảnh trong bài là mình tự chụp bằng chiếc Fold 2 của mình nên sẽ không được long lanh, sắc nét bằng ở ngoài thực tế, mình cũng không hay vệ sinh đồng hồ và sau 2 năm sử dụng thì chắc chắn là sẽ có các vết xước

Những thứ mình thích

- Thiết kế thanh lịch, nhẹ nhàng, thanh thoát
- Chất lượng gia công tỉ mỉ, độ hoàn thiện cực kỳ cao
- Sai số ít (+2s/ngày) và kháng từ mạnh
- Thời gian tích cót dài
- Dây đeo và khóa nhanh dùng rất tiện

Quảng cáo

- Giá thành hợp lý so với chất lượng

Những thứ mình không thích

- Núm screw down khá chặt, tay mình to nên nhiều lúc vặn khá khó. Nếu so sánh với núm của Rolex thì không bằng

Nên mua hay không?

Nếu tính số tiền bỏ ra cho độ hoàn thiện và tính chính xác thì đến thời điểm hiện tại mình thấy Omega rất đáng đồng tiền bát gạo. Tất nhiên là trong thế giới đồng hồ truyền thống thì số tiền hơn 100tr cho 1 chiếc đồng hồ vẫn là con số quá nhỏ bé nếu so sánh với những Rolex, Vacheron Constantin hay đỉnh cao hơn là Patek Philippe...v...v... Đấy là chưa kể đến những phiên bản cao hơn, dùng vàng khối hoặc đính thêm kim cương :v Và tất nhiên nếu có cơ hội thì mình cũng sẽ nâng cấp, lên đời, nhưng đó là câu chuyện của tương lai, còn hiện tại mình đang thấy rất hài lòng với chiếc Aqua Terra này.

Thanks các bác đã đọc bài :D

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

Rất hay và hữu ích!/8 người
Tags:review
Quá đẹp.
burgboy
TÍCH CỰC
2 ngày
Xin hỏi bạn tần số dao động của chiếc này là bao nhiêu?
Máy có bao nhiêu chân kính.

Cảm ơn.
xboxvn
TÍCH CỰC
2 ngày
@burgboy Bác google hộ em với máy omega 8900, chứ thật sự lâu rồi em ko xem lại nên ko nhớ chính xác được, nhưng cơ bản có chronometer thì đảm bảo nó sai số rất ít bác ạ
Hijeep Vox
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@xboxvn sai số ok , xung nhịp 25.200
The Vi Er
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@burgboy Bác có hỏi thì tiện hỏi luôn chân kính loại đá quý hay nhân tạo.
Bao cái loại xuyên tâm, bao nhiêu loại con lăn, bao nhiêu loại phiến.
Rồi chân kính màu gì. Chứ hỏi mấy thông tin cơ bản đó đầy trên GG, với người đeo bình thường có nào quan tâm đâu. Ghi ra chi cho loãng nội dung.
burgboy
TÍCH CỰC
2 ngày
@The Vi Er Vâng, tôi xin tìm hiểu thêm.
Cảm ơn bạn.
Chỉ nói ngoại hình thôi nhé thì cá nhân thấy không đẹp. Chất lượng chắc xịn khỏi bàn.
xboxvn
TÍCH CỰC
2 ngày
@Nicotine Caffeine Thật ra xấu đẹp nó do gu và cũng tùy thời điểm nữa bác ạ. Như em viết trong bài thì lúc trc em chỉ thích dây thép, mặt có bezel cho nó to, nhưng sau lại thích trung tính kiểu này.
Em đặc biệt ko thích và ko thể đeo được dây da và mấy dòng slim vì tay em to, đeo slim nhìn rất chán
@xboxvn Thì đúng là gu riêng mỗi người mà, mình đâu có khẳng định đâu hihi
Đồng hồ mình thích mặt trắng sáng rõ dễ nhìn nhất có thể, dây thì kim loại cho nhìn manly và bền 😁
xboxvn
TÍCH CỰC
2 ngày
Đúng rồi bác ạ. Thực ra em cũng rất thích dây kim loại, nhưng dây cũng tùy loại á, em cực kỳ thích cái dây của dòng rolex datejust, còn dây của Omega mắt nó to và hơi thô nên nhìn ko mê
duckylove28
ĐẠI BÀNG
2 ngày
Cũng đang đeo 1 em trắng và thấy rất thanh lịch nên đến giờ mình vẫn ưng và chưa có ý định lên đời 😋
The Vi Er
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@duckylove28 Trắng như này hở bác?
(Ảnh mượn)
SaiO
TÍCH CỰC
2 ngày
Nhìn cũng đc , mình ko khoái omega cho lắm
burgboy
TÍCH CỰC
2 ngày
@SaiO bạn có thể cho biết lý do tại sao bạn không khoái Omega không?
Và bạn khoái thương hiệu, dòng đồng hồ nào?
Thanks.
Hoàn thiện không sắc xảo, tinh tế. Cá nhân tui không thích em này.
xboxvn
TÍCH CỰC
2 ngày
@thomas.toan Là do em chụp nó bị xấu đấy bác ạ :v Với lại nó 2 năm rồi, đeo ko tránh đc chuyện trầy đâu.
Hơn nữa bác so tiêu chuẩn với chiếc nào? Đương nhiên nếu so với mấy hãng cao cấp hơn thì ko bằng rồi còn ở tầm trung con này ko chê đc điểm nào đâu bác ạ
Quá đẹp ở trong phân khúc tầm trung với bác. Còn với em đang dùng seiko thì con này thuộc dòng cận cao cấp rồi. Không cần gắn đá hay mạ vàng đâu bác, chất lượng hoàn thiện cũng như mặt dial chải tia đơn giản như này là đẹp quá rồi ấy chứ. Em thấy theo thời gian bác đang tăng dần chất lượng và thương hiệu đồng hồ lên đó :ĐĐ không biết nếu có thay đổi bác sẽ lên con nào nhỉ ?
xboxvn
TÍCH CỰC
2 ngày
@Minh Chau Dao Nếu ko vì dịch buộc em phải phân bổ vốn vào những nơi an toàn hơn thì em lên Rolex datejust bản dial đính kim cương rồi bác ạ
@xboxvn Tầm lên đến Rolex datejust mà thích kim cương thì bác đặt gia công thêm từ niếng thường sang niềng cũng đính kim cương là bao đỉnh luôn đó bác.
mình cũng đang đeo tag giống con cũ của bác 😁 thích vì kết ceramic. Cũng đang ngắm em omage này, nói chung dòng này nhìn đẹp và thời trang :D
xboxvn
TÍCH CỰC
2 ngày
@vuhai6 Mid level thì Omega em thấy làm ổn nhất, nếu theo tiêu chí nghiêm túc làm đồng hồ thì Omega rồi đến FC là em thấy ngon (vì đều làm máy inhouse). Lúc trc em cũng thích Longines nhưng lại toàn modified lại từ máy ETA nên em lại ko khoái mặc dù chất lượng build vẫn cực ngon. Kiểu cũng tâm lý là chủ yếu ấy ạ.
Còn về máy móc thì cứ có Chronometer là sai số rất thấp rồi
@xboxvn Mình thích kiểu ceramic hoặc titan chứ lại ko thiên về thích máy 😁 nên hên ko hao tiền 😆 đang kết em ze titan
xboxvn
TÍCH CỰC
2 ngày
Thì mỗi kiểu sẽ tốn theo 1 hướng riêng mà bác :v Cơ bản là mình thích và để ý đến tiêu chí nào thui. Chứ ví dụ hublot nó đắt thì đắt thật nhưng chất liệu đắt chứ mấy dòng phổ thông của nó máy lại ko ngon
@xboxvn Hublot mới nhìn thì thấy OK, nhìn kỹ thấy thiết kế thô thực sự. Ko xứng với giá trị bỏ ra mua.
The Vi Er
ĐẠI BÀNG
2 ngày
(mình ko dùng phương pháp hay các loại máy do chuyên dụng, chỉ tính bằng cách chỉnh thời gian cho khớp với đồng hồ ở máy tính rồi tầm 1 tháng sau đem so lại thì ...)
Mod tính vậy thì con hàng mã 200 ngàn còn chính xác gấp mấy omega rồi. Ví dụ đơn giản: ngày đầu đh nhanh 10 phút, ngày sau chậm 10 phút. Sau 30 ngày thì sai số =0 rồi
Cười ra nước mắt
@xboxvn Mình đeo Carrera Caliber 5 cũng tầm 4 năm mới lau dầu lần đầu.
The Vi Er
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@xboxvn Omega có co-axial nên ít bị ảnh hưởng bởi lực căng bề mặt chất lỏng của dầu.
Mình thấy Mech nói chung hay 2 năm lau dầu/ lần. Chủ yếu do chất dầu giảm. Bác thử xem manual hoặc các omg owner thử. 4 năm là bảo dưỡng toàn phần rồi.
https://www.burrells.co.uk/pages/omega-aftercare

OMEGA Aftercare Guide | OMEGA 5-Year Warranty | Servicing & Prices

Find out how long an OMEGA watch warranty is, Where to take your OMEGA for an authorised service, How often to get your OMEGA serviced and how much OMEGA services cost. We've got it all covered in our OMEGA after care blog.
burrells.co.uk
xboxvn
TÍCH CỰC
2 ngày
@The Vi Er Cơ cấu bộ thoát co xial của nó cũng tránh ma sát nên thời gian phải lau dầu lại cũng lâu hơn bác ạ
The Vi Er
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@xboxvn Bộ thoát thôi chứ tuổi thọ dầu máy cũng khác mà. Dầu có niên hạn 6 năm nhưng vô nước, khí thì chất lượng cũng khác. Hãng cũng khuyến cáo kiếm tra độ kín vỏ thường niên.
dankimson
ĐẠI BÀNG
2 ngày
cùng loại nhưng đời mình cũ hơn (sọc đứng), máy 8500 đời đầu. máy 8900 mới nhất có cải tiến một số cái. đặc biết là sau này trang bị sợi cót silicon T14 (spring drive) đáng giá. mà bác mua mới khá mắc, theo grey market của mấy bác bây giờ, tầm 80tr là có mới rồi. 110tr là có thể chơi bản jame Bond được dzồi.
xboxvn
TÍCH CỰC
2 ngày
@dankimson Trc cũng có deal grey market nhưng hồi đó em nhớ là ko đến mức 80tr đâu, cách đây 2 năm nó tầm hơn 90 thì phải, nên em chốt store luôn cho đảm bảo =))) Sau mới biết Omega nó bảo hành toàn cầu, cứ có đủ thẻ là ok
MT555
ĐẠI BÀNG
2 ngày
Tầm tiền này mình thấy Grand Seiko độ hoàn thiện đỉnh nhất, cao hơn các hãng Thụy Sĩ
The Vi Er
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@MT555 GS được bộ máy mượt mà + đánh bóng Zaratsu. Thiết kế thì hẻm có gì gọi là. Kiểu triết lý như tốt nhất trên những gì sẵn có.
Phù hợp bác nào thích tẩm ngẩm tầm ngầm.
@The Vi Er Con Nautilus đấy bác, haiz, nhìn đơn giản mà đẹp kinh khủng.
Vừa đơn giản, vừa trau truốt đến tột cùng. Theo mình đó mới là đỉnh cao của thiết kế đồng hồ.
ahxdtngh
TÍCH CỰC
2 ngày
@MT555 Mình cũng thích GS giống bác 😁
xboxvn
TÍCH CỰC
2 ngày
@Dr.Son Vãi cả Nautilus =)))) Bảo Patek đỉnh cao thì chả khác gì nói Trung Quốc đông dân =)))) Đang entry level 4-5k bác quất quả 100k thì kinh điển thật sự =)))
alexzai
TÍCH CỰC
2 ngày
Con này đeo mà đi với dép lê quần đùi áo phông thì hợp nhất. Nhìn năng động và thanh thoát. Tầm này cũng đã chơi được Grand Seiko Sport rồi nhưng có vẻ hơi già hơn 1 tí
leejonghun
ĐẠI BÀNG
2 ngày
giá nhiêu bác, dây cao su phải k?
xboxvn
TÍCH CỰC
2 ngày
@leejonghun Em có nói trong bài á bác, em mua cách đây 2 năm là 110tr ạ
trungluna
ĐẠI BÀNG
2 ngày
woa, đồng hồ đẹp quá, mình thì kêt GS, Zenith
haluong84
ĐẠI BÀNG
2 ngày
Ko thấy bác nào review panerai nhỉ
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
2 ngày
mình mà có con này, mình cũng hài lòng 😁
Bác xài đồng hồ cao cấp quá, hơn trăm triệu,
Man404
TÍCH CỰC
2 ngày
Con này ngon, 1 trong wishlist dây cao su của mình, F1 F2 cũng rất nhiều 😃
xboxvn
TÍCH CỰC
2 ngày
@Man404 Đã chơi hàng chuẩn rồi thì f1 f2 em để ý lắm, mà em nghĩ nó nhái thì mình dùng cũng biết ngay mà
Omega thì về cơ bản là rất chuẩn rồi, 1 hãng rất uy tín và có tuổi đời, trong tầm giá dưới 6k thì Omega rất đáng để mua, đều là những mẫu hot và chuẩn chỉnh không kém gì Rolex mấy.
xboxvn
TÍCH CỰC
2 ngày
@Kiệt Đây Vâng bác, xét theo tiêu chí nghiêm túc với movement thì em thích nhất Omega, xong đến gần đây có FC vì tụi nó "dám" làm máy in house, còn Longines đc thương hiệu nhưng vì máy base từ ETA nên em ko khoái, nói chung mỗi người mỗi gu bác ạ
The Vi Er
ĐẠI BÀNG
2 ngày
@xboxvn In-house thì cũng kiểu this kiểu that.
Thường dưới 3000$ Valjoux ngon nhất rồi. Trên 3000 mới thấy in-house khác bọt. Đáng tiền.
Như giờ nhiều brand Made in Germany, nhưng được TQ mua lại, máy in-house hẳn hoi nhé. Chất lượng thì ba chấm lắm. Swiss cũng y chang.
xboxvn
TÍCH CỰC
2 ngày
@The Vi Er Đương nhiên in house rồi mình cũng phải check thêm thông tin về nó nữa chứ bác ^^ Cái em muốn nói ở đây là em đánh giá cao độ nghiêm túc. Còn ngoài ra đương nhiên mình phải tìm hiểu thêm rồi.
@xboxvn FC thì không đáng bàn bác ạ, chất lượng í ẹ xưa giờ, 1k mình còn không thèm quan tâm chứ đừng nói tầm 5-6k. Nó cũng tuỳ quan điểm là mua đồng hồ vì brand, vì bộ máy hay vì cái gì. Omega ở VN nhiều người chê vs không biết chứ về bản chất vẫn là chung mâm với Rolex (chiếu dưới 1 chút) và về mặt đồng hồ thì cũng là brand mạnh số 2 thế giới về hình ảnh (sau mỗi Rolex). Cá nhân mình vẫn vẫn đánh giá Omega cao hơn mấy ông như Hublot (trẻ trâu, bất cứ ở đâu trên thế giới thì cũng đều là trẻ trâu, celeb có dùng cũng chỉ là được endorse vs tặng thôi), Tudor (tiểu Rolex, cùng cha), FM v.v. Nhưng cá nhân mình trong tầm giá 5-7k thì vẫn sẽ lựa JLC (1 số mẫu entry level) hoặc Zenith.
xboxvn
TÍCH CỰC
2 ngày
@Kiệt Đây Ý bác, em thích thôi chứ em ko dùng FC, và lý do em cũng đã nói đó, vì nó "dám" làm máy in house nên em chân trọng điều đó. Này là quan điểm cá nhân thôi bác ạ, "thích" và "tốt" là 2 khái niệm khác nhau mà :v
Còn so thì sao so với Omega được bác, FC còn thua dài dài.
Như bác nói, ở VN Omega bị chê nhiều thì em cũng ko hiểu tại sao :v Nhưng cá nhân em qua tìm hiểu và sử dụng thì thấy nó ngon trong tầm giá.
Em cũng ko thích Hublot, vì cơ bản cái máy nó ko ngon (ko biết mấy dòng cao tiền thì có gì khác ko chứ em thấy chủ yếu Hublot nó đắt vì chất liệu còn bộ máy bên trong lại ko đc đánh giá cao).
Nói thì dài nhưng nói chung là em mê mấy bộ movement =))) Chứ chơi đồng hồ cơ nó cũng có nhiều tiêu chí khác, mỗi người mỗi sở thích khác nhau

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019