[Review] FiiO BTR3K: Bình cũ nhưng rượu mới, chất lượng ngoài mong đợi

abuchino
13/7/2020 2:16Phản hồi: 49
[Review] FiiO BTR3K: Bình cũ nhưng rượu mới, chất lượng ngoài mong đợi
FiiO BTR3K là mẫu Bluetooth Receiver mới nhất của FiiO với mức giá khá dễ chịu là 1tr8 và một sự nâng cấp toàn diện với thiết kế DUAL DAC, nâng cấp chip DAC lên thế hệ mới nhất của AKM, cổng balanced 2.5mm. Rất nhiều người trông đợi vào BTR3K hi vọng đây là một sản phẩm ngon bổ rẻ tiếp theo của FiiO, và đây là trải nghiệm cá nhân của mình sau một tuần sử dụng BTR3K.

Trong bài viết này mình sẽ nói về chất âm là chủ yếu bởi vì về thiết kế và cách sử dụng của BTR3K cũng giống đến 90% so với mẫu BTR3 trước đây. Điểm khác nhau duy nhất là phần kẹp áo sử dụng một case silicone tháo rời tương tự như BTR5 thay vì gắn sẵn kẹp kim loại trên máy như BTR3 trước đây.

Nếu so sánh về thiết kế và chất lượng build của BTR3K, mình đánh giá có khi còn tốt hơn so với cả BTR5 và ES100mk2. BTR3K nhỏ gọn, trơn tru bỏ túi áo hay túi quần cũng không bị cấn, nặng như BTR5 hay chất lượng hoàn thiện bằng kim loại và mặt gương cũng tốt hơn nhiều so với vẻ bên ngoài đầy nhựa của ES100mk2. Lâu lâu mình cũng hơi nhớ màn hình LED của BTR5, nhìn đền của BTR3K nhiều lúc để nhớ codec nào là màu nào cũng hơi mệt cũng như việc điều chỉnh âm lượng không có hiển thị trên màn hình.

Dành cho những bạn chưa biết thì BTR là từ viết tắt của Bluetooth Receiver, tuy nhiên cái cách mà FiiO làm nên những sản phẩm này thì gần giống với một chiếc Portable DAC/Amp có Bluetooth hơn vì chất lượng hoàn thiện cũng như các linh kiện phần cứng có khi còn nhỉnh hơn các mẫu DAC/Amp hay máy nghe nhạc cũng tầm giá. Hiện tại mẫu Flagship là BTR5, còn BTR3K là mẫu tầm trung và nâng cấp nhiều so với mẫu BTR3 trước đây.

Cá nhân mình sử dụng song song giữa việc chế độ Bluetooth cũng như chế độ USB-DAC với máy tính. Các bạn nên download phần mềm FiiO Control để điều chỉnh tính năng của em này đặc chế độ USB-DAC priority. Tuy nhiên khi có điện thoại gọi đến thì các bạn cũng có thể nghe được dù là đang cắm máy tính và trên em này cũng có microphone nên các bạn cũng có thể nghe gọi trực tiếp với tai nghe không có mic nhé

Tầm dưới hai triệu gần như không có một chiếc máy nghe nhạc nào có cổng balanced 2.5mm với mạch thiết kế DUAL DAC, đã vậy sử dụng chip DAC/Amp tích hợp thế hệ mới của AKM là AK4377A nâng cấp hơn nhiều so với BTR3 chỉ có một chip AK4376A và nếu so với ES100mk2 thì sử dụng 2 chip thế hệ trước nữa là AK4375A. Về mặt thông số này thì khó có sản phâm nào có thể độ lại BTR3K, chỉ thua so với BTR5 sử dụng 2 chip ES9218P thôi nhé.

Nhưng mà nói thông số thôi thì chưa thể khẳng định được gì về chất lượng âm thanh của BTR3K cả. Tuy nhiên trong một tuần sử dụng thì mình cũng có thể khẳng định là khá bất ngờ khi chất âm của BTR3K vượt xa hơn nhiều so với BTR3 của thế hệ trước, hơn ES100mk2 và tiềm cận rất gần được với chất lượng của BTR5.

Quảng cáo

Mình sử dụng chiếc tai nghe Sennheiser IE 40 PRO cũng như Sony MDR-1AM2 ở cổng 3.5mm và chiếc tai nghe Empire Ears Legend X ở cổng Balanced thì đúng là cổng balanced có độ tách bạch tốt hơn và công suất nhỉnh hơn so với 3.5mm. Tuy nhiên màu âm cũng và độ chi tiết, âm trường cũng không thay đổi quá nhiều nên các bạn cũng đừng quá bận tâm nếu tai nghe của mình chỉ có cổng 3.5mm

Còn về độ chi tiết âm trường, nhạc tính các kiểu thì mình khẳng định đó là hơn một khoảng cách quá xa so với BTR3 trước đây. Nói về chất âm của BTR3K mình sẽ miêu tả nó là một sản phẩm có chất âm mượt mà dễ nghe, với dải trầm đánh rất tốt, mid đẹp trong và hơi ấm áp, dải cao có một chút roll-off nhẹ. Và thực sự mình nghĩ với một số người có thể sẽ thích kiểu tiếng tình cảm, hơi ấm của BTR3K hơn độ kỹ thuật và chính xác của BTR5 với một số người cho là hơi lạnh. Còn nếu so với ES100mk2 thì cá nhân mình cảm thấy hơi thiên sáng và thực sự chỉ hợp với một vài chiếc tai nghe.

Một điểm khá thú vị của BTR3K đó là việc điều chỉnh filter để thay đổi âm thanh, các bạn có thể sử dụng app FiiO Control để điều khiển nhiều tính năng và theo mình thì chỉnh filter khá an toàn và ít bị méo tiếng như điều chỉnh EQ. Mình thích nhất là Filter ‘Short Delay Sharp Roll-Off filter’ mình thấy tiếng êm và mượt nhất.

Nếu như phải nhận xét về chất âm thì theo cá nhân mình BTR3K thậm chí có khi còn nổi bật hơn cả những người đàn anh mắc tiền hơn như FiiO M3 Pro hay thậm chí cả Q1 mk2. Đây là điều mà mình cực kỳ ngạc nhiên khi càng nghe lâu, chỉ có chăng là giới hạn của Bluetooth vẫn có đâu đó nhiễu nền nhưng khi cắm USB thì solo yasuo 1 v 1 vô tư nhé

Quảng cáo

BTR3K vẫn giữ nguyên mức giá với nhiều nâng cấp như vậy là một điều cực kỳ đáng khen và nếu các bạn cần mua một chiếc Bluetooth Receiver nhỏ gọn mà vẫn muốn chất âm cao cấp thì thật sự mình khuyên thật là các bạn nên chọn chiếc FiiO BTR3K và be happy with it bởi vì trước đây nếu muốn một chất âm như thế này vơi cổng balanced 2.5mm thì các bạn cần phải bỏ ra đến gần 5 tr cho một chiếc máy nghe nhạc hoặc một chiếc DAC/Amp. Nên thật sự với với mức giá này mình khó có thể recommend một em nào khác ở tầm giá này, cũng không chê được ở bất kỳ một điểm nào từ build quality hơn đứt ES100mk2 với chất âm chỉ kém BTR5 một chút xíu thôi

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con này phát bluetooth được không các bác
@Bùi Thắng 92 con này nhận bluetooth mà.
hoangtuna
TÍCH CỰC
4 năm
@vinhphucng25 con này nghe truyện của Nguyễn Ngọc Ngạn có hay không bạn
LêMinhDN
ĐẠI BÀNG
4 năm
bữa nay chơi truewireless rùi nhưng vẫn giữ combo này trong balo
matter
ĐẠI BÀNG
4 năm
@LêMinhDN thấy ngon wa mà lấn cấn vụ dây nhợ lung tung
chơi TW lun cho tiện 😁
Tech-lover
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chiếc này có sử dụng được như là USB DAC cho Android/ iPhone không mod ơi?
@Tech-lover có cáp là ok bạn à !
@minhnguyen_ngm Chất âm qua cáp có giảm ko bác?
Mới hốt M3 Pro xong, lại lăn tăn rồi
thời buổi dđ mà rườm rà vkl.... @@
@demonntl Vậy là còn gọn chán rồi đó
AyBee
TÍCH CỰC
4 năm
@demonntl cái gì cũng có giá trị của nó. Không phải tự nhiên mà người ta vẫn phải dùng laptop/PC thay vì dùng smartphone
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@demonntl Mấy cái tai nghe truewireless chỉ tiện lợi thôi, chất lượng âm thanh chỉ ở tầm "chống điếc". Tai trâu thì ok
Nghe mà hay hơn Q1mk2 là quá hấp dẫn rồi.
@vinhphucng25 Nếu vậy đáng suy nghĩ đó. Cứ hễ suy nghĩ sâu xa là lại thấy bay lúa, nhức đầu thật
Có con Fiio Ubrt khuyết điểm duy nhất là phải đeo túi trước cho gần miệng vì đàm thoại nó chỉ thu mic trên cục thu thôi, mic trên tai không thu, đôi khi hơi bất tiện
1,8tr cũng đáng để cân nhắc đó.
Con này ngon thật
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Ngon tuy nhiên to quá không tiện lắm
bhuubao
CAO CẤP
4 năm
Em xin lỗi mod. Nhưng mà
Bác Nhựt review lại giúp em được không ạ?😔((
Mod nếu được review con e1da 9038S này được không vậy? P/P của nó có thể gọi là vượt tận nóc luôn đấy.

https://e1dashz.wixsite.com/index/9038s
#9038S | index
e1dashz.wixsite.com
nghe nhạc cũng cầu kì quá nhĩ
Roxbenxz
TÍCH CỰC
4 năm
E mới tập tành thử con es100mk2 nghe nói lúc nó ra mắt cũng top trong phân khúc như con này hiện tại
JackWilliam
ĐẠI BÀNG
4 năm
con này có kéo được Sen HD650 ko bác? trở 150ohm
VA20
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình chưa dùng loại tương tự như cái này, nên hỏi anh em xíu. Dùng cái Bluetooth receiver và cái jack chuyển có DAC thì cái nào tối ưu hơn, cái nào đỡ tốn pin điện thoại hơn? Thanks!
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@tranquangvi2010 Tùy nhu cầu, muốn tiết kiệm pin với gọn hơn thì bluetooth, muốn chất lượng âm thanh thì chơi dac
VA20
ĐẠI BÀNG
4 năm
@virus912 Cái Bluetooth như bài viết này nó có chip dac, vậy chất âm thanh nó có tương đương loại dongle (jack chuyển) có dac không bạn, cụ thể là cái hilidac atom pro?
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@tranquangvi2010 Theo thông số và theo lý thuyết thì bluetooth không thể bằng được vì nó nén dữ liệu rồi, kiểu gì cũng không còn nguyên vẹn. DAC cổng type C thì nó giải mã dữ liệu trực tiếp không bị nén. Trên thực tế thì còn tùy, nếu chip dac trên bluetooth received và chip dac trên dac cổng C giống nhau thì tất nhiên dac cổng c sẽ cho âm thanh đầy đủ hơn
Diệp Phúc
ĐẠI BÀNG
4 năm
E đang dùng tai Shozy Form 1.1 với cọng VE Odyssey HD nghe chủ yếu trên máy tính ( đôi khi cũng đá sang S7 và iPhone).
Tình hình là nghe vẫn chưa có sự khác biệt gì nên e đang lo liệu nếu nâng cấp nhìu nhưng ko nghe khác biệt gì thì phí tiền.
Giữa con BTR3K (mua mới) với Fiio Q1 M2 (mua cũ), iFi HIP DAC (mua cũ) và Sony PHA-1A (mua cũ) thì nên mua con nào để nghe chung với Shozy Form 1.1 ạ?
Diệp Phúc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@heomat Khuyến khích đầu tư tai nghe nhoé bác.
Diệp Phúc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@berberin xd9 nếu thế thì phải bem tai mới à bác @.@
berberin xd9
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Diệp Phúc Bác mua mấy con flagship cũ của sony ý, đừng nghe quảng cáo mấy con chất âm vượt tầm giá loanh quanh hơn củ :v toàn thuốc
Diệp Phúc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@berberin xd9 Ây da nếu mà mua tai cũ thì chả biết test thế nào 😔(
Ko ngại vác laptop để nghe (trữ lap nhìu hơn đt) cơ mà e chưa nghe thấy sự khác bọt nên mua cũ cũng ngại :((
HHHIEP
TÍCH CỰC
4 năm
Cá nhân mình đánh giá con SE100 hơn con BRT5. Mình đang dùng cả 2, nhưng BRT5 thiết kế đẹp hơn và có cổng C. Con BRT3K thì chưa xài.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019