Review GamaKay LK67: Khung phím chắc chắn, 3 Mode kết nối, Hot Swap cơ động, phù hợp người mới
Techolic123
6 thángBình luận: 0

GamaKay LK67 - Chiếc bàn phím mà mình cực kỳ yêu thích trong phân khúc giá khoảng 1.6 triệu đồng. Mình quyết định mua chiếc bàn phím này vì thiết kế mới lạ của nó khác biệt so với đại đa số chiếc bàn phím khác trên thị trường. Ngoài ra, chiếc bàn phím này còn có đầy đủ các tính năng để anh em có thể mod nâng cấp hay thay đổi sau này.

Mở hộp

Với mức giá phổ thông của em phím này mình đã không hi vọng những món phụ kiện bên trong quá chất lượng. Tuy nhiên những gì được trang bị kèm làm mình khá bất ngờ vì chúng rất đầy đủ và ‘xịn xò’. Đầu tiên là mình có chiếc bàn phím phím ở trên cùng.

Quảng cáo

Tiếp theo là bộ phụ kiện rất đầy đủ bào gồm: 1 cây keycap puller và switch puller, 1 cái Receiver dùng để kết nối không dây (cái này bạn giữ cẩn thận nhé vì không có cái thứ 2 và cũng không có chổ nhét vào trong bàn phím). Bên cạnh đó, còn 1 sợi dây và 2 switch dự phòng.

Về sợi dây kết nối, mình thấy ấn tượng khi sợi dây cho kèm bàn phím là sợi dây bọc dù khá chắc chắn. 2 đầu sợi dây còn được làm từ kim loại cứng cáp, có điều là lúc cắm vào một số thiết bị rất cứng và điều này sẽ dẫn khó khăn cho những lần đầu. Mình sẽ nói kỹ hơn về sợi dây này ở bên dưới nhé.

Cuối cùng trong hộp hãng còn tặng kèm thêm 2 switch Gateron trùng màu với switch có sẵn trên bàn phím phòng tường hợp anh em tò mò mà làm hỏng còn có để thay thế liền.

Ngoài ra, để biết cách sử dụng các phím Fn trên bàn phím bạn có thể xem thêm sách hướng dẫn sử dụng nhé.

Quảng cáo

Thiết kế cổ điển, tinh tế, layout 65% với 68 phím bấm

Nếu anh em có ‘chơi’ phím cơ hay lên các diễn đàn phím thì chắc chắn thoạt nhìn anh em sẽ nhận ra ngay đây là thiết kế của TM680v2. Đúng vậy, GamaKay LK67 giống tới 99% so với TM680v2 nhưng là phiên bản đầy đủ với Switch và Keycap hoàn chỉnh. Vì đều là nhà sản xuất OEM nên dễ hiểu để GamaKay LK67 lại giống TM680v2 đến vậy.

Với thiết kế vỏ case bằng nhựa nhám khá dày bảng giúp cho tổng thể thân máy trở nên rất chắc chắn. Không hề mang đến cảm giác ọp ẹp hay rung phím khi gõ nhanh. Hoặc nếu anh em có lỡ tác động mạnh tay xuống chiếc bàn phím của mình thì cũng khá yên tâm với tấm Backplate rất cứng và nặng giúp chiếc bàn phím trở nên đầm tay hơn rất nhiều.

Phiên bản GamaKay LK67 mình trên tay sở hữu màu xanh nhám rất sang trọng với layout của bàn phím. Cụ thể, bàn phím sở hữu Layout 65% với 68 phím bấm mang đến trải nghiệm rất vừa tay đối với những anh em làm việc văn phòng hay chơi game nhưng sẽ khó chịu hơn với những anh chị em làm kế toán. Nhưng đơn giản nếu anh em thích mấy em phim dạng này thì có thể mua thêm cụm phím số bên cạnh.

Quảng cáo

Dải led trên phím được bố trí rất đồng đều không hề gây cảm giác chói mắt khi sử dụng trực diện, với led RGB từng phím càng giúp cho góc làm việc của anh em lung linh hơn (chống chỉ định với anh em đơn sắc nha). Bên dưới là tấm plate rất dày, nặng rất đàm tay. Giữ chặt từng phím rất khó lung lay khi sử dụng. Từ đó, cảm giác khung phím êm hơn đáng kể dù cho tổng thể được làm từ nhựa.

3 chế độ kết nối, thuận tiện trong sử dụng

Điểm mình thích nhất trên em này là có tới 3 chế độ kết nối hay còn gọi với tên hoa mỹ là 3 mode. Các phụ kiện cho các chế độ kết nối đều được GamaKay tặng kèm trong hộp. MÌnh được tặng kèm 1 Receiver 2.4Ghz để kết nối không dây hoặc nếu không thích thì anh em kết nối qua Bluetooth tối đa ghép nối được 3 thiết bị. Chuyển nhanh bằng 3 phím Fn + Q/W/E.

Nếu anh em không thích hoặc hết pin mà vẫn muốn xài tiếp. Anh em cắm thêm sợi dây cho sẵn vào và chuyển chế độ thông qua nút màu cam ở cạnh trên của phím nhé. Lúc này phím sẽ vừa sạc vừa sửa sử dụng chế độ Wired.

Kể cả sợi dây cho kèm mình nhìn thấy cũng rất chất lượng nha. 2 đầu dây được làm từ kim loại sáng bóng. Thân dây được bọc dù chắc chắn. Mình tin rằng sẽ mang tới độ bền cao và không bị bám quá nhiều vết bẩn.

Cảm giác gõ mượt mà, vẫn còn lọc xọc - hơi vang nhẹ

Tiếng Switch Gateron thì không thể lẫn vào đâu được với Keystroke rất truyền thống giống như Cherry. Cảm giác gõ của mình là khá mượt, không bị lọc xọc quá nhiều. Hơn hẳn so với những chiếc bàn phím cùng tầm giá khá khi sử dụng Switch hàn chết.

Tuy nhiên, có vẻ như phần dưới của phím bị khá rỗng nên tiếng còn bị vang hơi to. Nhưng bù lại là GamaKay LK67 được lót sẵn Foam PCB với Plate nên vẫn giữ lại được độ đầm tay khi nhấn. Phần stabilizer hay còn được gọi tắt là stab dù mình chưa tháo ra để cân chỉnh nhưng vẫn khá chắc và không bị chênh quá nhiều.

Góc trên bên phải của phím được trang bị thêm núm xoay giúp điều chỉnh âm lượng cách nhanh chóng và thuận tiện. Tuy nhiên, mình vẫn chưa thử được là có phần mềm nào từ GamaKay cho phép mod lại cái phím này với những tính năng khác không.

Hot Swap tiện lợi, Switch Gateron - Keystroke truyền thống

GamaKay LK67 được trang bị sẵn bộ Switch Gateron với rất nhiều lựa chọn. Nếu anh em thích chơi Clicky thì có thể chọn Blue hoặc Brown Switch, còn anh em thích êm ái lướt tay như Linear thì có Black Switch. Thậm chí là anh em chơi Tactile cũng có thể chọn Switch Red nè. Bản mình trên tay là Blue Switch với tiếng Clicky cực kỳ đặc trưng của dòng này.

Thêm điểm sáng của GamaKay LK67 là khả năng thay đổi Switch nếu anh em không thích. Với Hot Swap anh em dễ dàng thay đổi sang những Switch mới thay đổi không khi từ hãng này sang hãng khác một cách dễ dàng.

Khả năng mod không giới hạn

Thêm phần mình lựa chọn em này là rất dễ dàng để mod. Khung phím chắc chắn sẵn, có Foam PCB. Mình chỉ cần lót Foam đế cho triệt tiêu tiếng kêu khó chịu. Tháo Switch, lube lại cho nhẹ nhàng hơn tí, giảm độ ma sát khi nhấn. Và cuối cùng là bộ Keycap mới theo sở thích. Cực kỳ tuyệt vời.

Có chăng điểm mình không thích ở em bàn phím này là khung dưới bàn phím khá rỗng tiếng vang hơi to. Keycap PBT được in dye sub rất bền bỉ nhưng không xuyên led nên nhìn không nổi bật lắm. Mặc dù phần stab khá chắc chắn nhưng cũng cần cân chỉnh lại thêm tí để tiếng gõ êm hơn và không bị lọc xọc.

Tóm lại

Nhìn chung ở mức giá khoảng 1.6 - 1.7 triệu đồng, anh em có khá nhiều lựa chọn về bàn phím cơ, nhưng để đáp ứng được các yêu cầu: thiết kế mới lạ, cổ điển, tinh tế đến hot swap thay nhanh switch dễ dàng, được trang bị sẵn switch của Gateron, keycap PBT in dye sub bền bỉ thì GamaKay LK67 đáp ứng khá tốt.

Bàn phím này mình mua trên sàn TMĐT Banggood, các bạn quan tâm sản phẩm, có thể bấm vào đây.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019