Review Ghế công thái học Herman Miller SayL

Quang Dang 15
2/6/2021 17:10Phản hồi: 205
Review Ghế công thái học Herman Miller SayL
Đây là review về Ghế công thái học Herman Miller SayL của mình. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Ghế công thái học Herman Miller SayL

Bản mình mua là bản Full Option màu "Light Gray".

Bản full thì bonus thêm phần Waist Support (kê lưng hỗ trợ gắn thêm) và 4D armrest (kê tay 4D di chuyển linh hoạt hơn), bản thường không có 2 cái này thì rẻ hơn được tầm 3tr5.

Mình mua trên taobao giá về tay đã bao gồm full phí dịch vụ và vận chuyển luôn là 17tr nhé.

Trọng lượng em nó là 38 lbs (18kg), khá nhẹ nhàng nhưng vô cùng chắc chắn lại chịu được tải trọng giới hạn lên tới 350 lbs (158kg). So sánh với con Ghế gaming Razer Iskur (vì cùng tầm giá) thì Iskur 67 lbs (30kg), chịu được tải giới hạn 299 lbs (136kg). Tất cả đều là thông số mình lấy từ NSX tham khảo thôi nhé.

Thiết kế phần lưới lưng ghế là điểm nhấn đặc trưng của em SayL này, bản thân thiết kế của cái lưới này là bao gồm tất cả công năng công thái học chính được nghiên cứu theo bề mặt lưng và bo theo cột sống chúng ta rồi nhe các bạn. Dù có bạn có tựa lưng cả ngày vào lưới thì không cảm thấy cấn gì cả, cũng không bị in vết gì trên lưng đâu nhe, đảm bảo, vì ban đầu mình cũng tưởng lỗ to vậy so với các ghế lưới khác thì sẽ bị nhưng thực tế thì hoàn toàn thuyết phục về sự thoải mái. Độ thoáng khí thì tuyệt vời không phải bàn cãi rồi.

Nhìn rất hợp tông với vật dụng Xiaomi các bạn nhỉ.

Anh em nào ưng chuột lỗ thì sắm bé Glorious màu trắng đảm bảo hợp tông ghế lưới SayL luôn. Ghế có đủ công năng điều chỉnh ngả về phía trước, ngả ra sau ít, ngả vừa và ngả được nhiều. Ngoài ra còn chỉnh được lực ngả lưng, tức bạn chỉnh lực lực nhẹ thì lưng ghế sẽ nghiêng ra ngay khi bạn tựa vào, ngược lại bạn chỉnh lực mạnh thì phải tì nhiều lực hơn xíu lưng ghế mới nghiêng. Bạn ngồi coi phim nghe nhạc chill chill nên chỉnh nhẹ thôi ngả lưng cho dễ, còn tập trung làm việc hay thi đấu game thì chỉnh lực mạnh hơn để ngồi thẳng là chính.

Đệm ngồi thì phải nói là trước giờ mình vẫn thích ngồi tiếp xúc với mặt ghế full lưới hơn ngồi nệm. Cho đến khi ngồi trên nệm con ghế này thì công nhận khác hẳn trải nghiệm mấy cái nệm của mấy em ghế văn phòng khác trên công ty mình, nệm của SayL đàn hồi tốt không mềm cũng không cứng, ngồi xuống không cảm thấy bị lún xuống nhưng lại rất êm nâng đỡ 1 cách hoàn hảo, không bao giờ xảy ra hiện tượng ngồi lâu đứng dậy sẽ thấy nệm hơi lún xuống từ từ mới đàn hồi trở lại hình dáng cũ, trải nghiệm vô cùng thoải mái luôn. Mình phải mua cái bọc nệm ngồi riêng cho em nó để tăng độ bền và tránh bị bẩn hết 700k, không thấy bọc màu "Light Gray" như màu nệm zin. Bọc xong ngồi cảm giác ok như không bọc luôn, chất liệu tương đồng nên đảm bảo trải nghiệm ngồi vẫn perfect cho anh em nào thắc mắc nhé.

Những thứ mình thích

Quảng cáo

Thương hiệu Herman Miller.

Kiểu dáng đẹp, độc, thiết kế công thái học, ngồi rất thoải mái.

Chất liệu thoáng mát, không bị ướt lưng, phù hợp khí hậu Việt Nam.

Bền hơn phần lớn ghế gaming bằng da mau bong tróc.

Một lý do nữa mà mình thích là giá rẻ hơn HM Aeron và Embody, thậm chí rẻ hơn cả em ghế office quốc dân của HM, em HM Setu (HM Setu coi phim ảnh US UK thấy nhiều, em nó được Store Razer sử dụng nhé).

Có cả câu chuyện về ý tưởng, quá trình thiết kế SayL cho anh em muốn tìm hiểu trước khi mua, google hoặc lên site Herman Miller sẽ có đủ.

Quảng cáo

Nhìn ai mà nghĩ đống nhựa này ráp lại lại có giá 700-800$ đâu nhỉ?

Bản Gaming của SayL, ra cùng lúc với em Embody x Logitech G, dù là bản mắc nhất hơn bản mình tận 5-10tr nhưng lại không có Waist Support như của mình. Anh em mê màu gaming (xanh, đỏ, tím, vàng) quá và có dư thì mua không thì không nên.

Còn đây là Store trải nghiệm sản phẩm Razer họ sử dụng ghế HM Setu.

Những thứ mình không thích

Không có tựa kê đầu. Đây với mình thì không phải vấn đề lớn, vì khi xem phim ảnh hay thư giãn mà phải cần tựa đầu lâu thì mình thường lên nằm hẳn trên giường luôn và chuyển hiển thị phim từ Monitor PC sang Tivi coi to rõ cho đã. (Tuy vậy nếu có kê đầu thì vẫn thích hơn khi ngả lưng ra sau tí chứ, như mẫu Aeron có bán tựa đầu mua riêng tháo lắp được).

Khả năng sửa chữa, thay linh kiện khi hư hỏng tại Việt Nam khó, đặt mua cả ghế thì dễ chứ hư cái gì nhiều khả năng không sửa được, mà thay ghế thì quá mắc. Dù vậy nếu anh em có điều kiện mua trực tiếp tại shop nào ở VN có nhập về sẵn hoặc anh em sống ở nước ngoài thì được bảo hành tận 12 năm nên mình nghĩ sẽ rất bền đáng với đồng tiền mình bỏ ra nhé.

Nên mua hay không?

Nếu trong tầm giá 15-20tr mua 1 cái ghế Razer Iskur và Herman Miller SayL thì các bạn nên mua SayL, từ công năng tới thương hiệu và phù hợp với khí hậu nóng ẩm so với ghế da. Ngoài ra có nhiều màu sắc cho các bạn lựa chọn, ví dụ màu ghế mình rất phù hợp với các bạn thích setup góc làm việc tông màu trắng.

Nhớ là ghế không phù hợp với các bạn quá to cao và thích có tựa đầu nha.

Về kích thước thì mình thấy ghế này phù hợp với dáng người Việt Nam tầm 1m75 đổi lại thôi (Mình 1m68 anh em xem ảnh dáng ngồi tham khảo).

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoangthe_90
ĐẠI BÀNG
3 năm
cho mình hỏi cái màn hình Dell là model gì thế bạn, Thanks bạn
@hoangthe_90 s2316h bạn, đồ cổ mua cách đây chắc 4-5 năm rồi chả thấy hư, xài quài ko thay 😆)
cho mình hỏi, bạn bạn mua trên taobao ở shop nào và nhờ bên trung gian nào vậy bạn? cảm ơn. Bài viết hay
@Quang Dang 15 Cảm ơn nhé!!
@bduyng ghế thiệt là đẹp mà ko có tựa đầu, lại hơi quá nghiêng về phía sau, có vẽ ko đc công thái học cho lắm 😃
@c0mmand0 đúng rồi bạn! mình vẫn thích aeron hơn mà cũng đắt, đang đắn đo mua bên phongcachxanh thì thấy post này
Masterok
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Quang Dang 15 À thanks bác nha :3
ashn2k
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thích Aeron của HM từ hồi xưa mà hỏi giá ở VN nhập về mắc quá. Mua taobao không biết có đảm bảo không bạn?
@migoisaigon chắc tùy chỗ thôi bác, chắc mua thêm gói bảo hiểm và cái ghế đó mắc x3 x4 cái ghế của mình mà
migoisaigon
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Quang Dang 15 Không mua bảo hiểm gì hết bác, mà tại đóng gói nó bự nên phí ship mắc: 70x75x100, nặng 25 ký. Sơ sơ 3-4tr phí ship. Có thể ghế của bác tháo ráp được nên nó không cồng kềnh bằng, nên rẻ hơn. Cho e hỏi trc bác đi máy bay hay sao bị gãy chân vậy bác? Có đóng gỗ chưa bác? E nghe nói đóng gỗ cho thùng hàng đỡ nguy cơ gãy hơn
@migoisaigon SayL vật liệu nhẹ hơn nhiều bác, nhựa là chính à nên chỉ có 16kg thôi
@migoisaigon mình không đóng gỗ nên mới gãy nè ^^
cuongphamm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ghế đẹp mà giá đó có cái kê đầu nữa thì tốt.
Cho mình hỏi Waist Support (kê lưng hỗ trợ gắn thêm) có tác dụng gì thế, khác gì so với ko có vậy b?
À vì cột sống lưng mỗi người chiều dài, độ cong và kích thước khác nhau, nên nếu có thêm Waist support (hay Lumbar Support) thì bạn có thể điều chỉnh lên xuống ngay vị trí bo theo chỗ cong của cột sống bạn chính xác hơn, chỗ đó sẽ chắc và cố định hơn 1 tí khi tựa vào để đỡ cột sống bạn đc tốt hơn, cho thế ngồi bạn khi tựa vào chính xác đẹp hơn với kích thước lưng của từng người riêng biệt á bạn. Công dụng diễn giải thì vậy chứ mình trải nghiệm thì thấy nếu không có thì bản thân cái hình dạng lưới cũng đã đủ công thái học rồi, có thì tốt không cũng không sao hết. Con razer Iskur cũng có Lumbar support để cong theo cột sống lưng đó, nhưng nó đẩy ra đẩy vô thôi mình thấy không ngon bằng kéo lên kéo xuống của SayL, với nhiều review thích cái lumbar đó của razer, người thì chê cái chỗ đó làm ngồi vướng khó chịu hơn không biết đâu mà lần haha.
chickennho
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chỉ dám dùng ghế kiểu này nhưng hãng TQ làm theo
viendong194
ĐẠI BÀNG
3 năm
đã ngồi ghế này lúc còn làm công ty cũ, ngồi cả ngày ko thấy mệt vì có kê tay có thể điều chỉnh độ cao. Công ty mới thì ghế quá tệ
Bàn vi tính mua ở đâu vậy bác? Thank you!
@ewgatwtwqt4fdas mình mua ở 1988 home up nhe bác
Chúc mừng anh mua được ghế vừa ý nhé. Nhưng nếu điều kiện ít hơn thì anh có những gợi ý nào cho mọi người không, các phân khúc thấp hơn tầm ~5tr, ~10tr,... chẳng hạn. Thanks anh nhiều nhé 😁
@Nguyễn Đoàn Hữu Phúc phân khúc 5-10tr mình không có trải nghiệm nên không có đánh giá hay gợi ý nào nha bạn Thanks bạn nhìu nhe 😍
HemakA
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyễn Đoàn Hữu Phúc Ít tiền làm con này cũng ổn, hơn 5tr 1 chút. Còn tầm tiền thớt làm con Egronomic butterfly đầy đủ tính năng hơn. Ghế ko có tựa đầu cảm giác thiêu thiếu, ko được thoải mái.
hhaaee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@HemakA Con này bác mua bên ergohome đúng ko? E đang phân vân giữa con này với con dvary(9 triệu). Ko biết chức năng khác nhau gì ko mà giá chênh khiếp
HemakA
TÍCH CỰC
3 năm
@hhaaee Mình mua ở đó đấy bạn; con Dvary ngon hơn kha khá, nó thêm điều chỉnh lưng và phần đỡ cột sống lên xuống, tựa đầu cũng thêm tới lui. Bỏ ra số tiền thêm hơn 3tr nữa nó phải khác rồi.
ipconfig
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không có đỡ cổ là vứt rồi. Nhìn không khác và công năng cũng không hơn cái ghế văn phòng 3 củ ở cty mình. Nói chung phia tiền =))
bita95
TÍCH CỰC
3 năm
@ipconfig Vãi cả vứt và phí tiền 😆) đúng là nguời ngồi ghê năm ba triệu đi chê ghế mấy chục triệu trong khi còn chưa đuợc sờ vào. Ai cũng nhìn rồi chém như ông chắc xưa giờ HM nó bán đc cho ma 😃)))
viendong194
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ipconfig không biết bác đã ngồi chưa mà phán như thần thế, theo mình thì ghế ngon là điều chỉnh được chỗ để tay, vì nếu không có sẽ dẫn đến mỏi vai. Hai là điều chỉnh được đô cao ghế, Ba là thiết kế lưng ghế cong tựa theo cột sống. Còn đỡ cổ ko cần thiết lắm vì bác làm việc là nhìn thằng vào màn hình chứ ko phải ngước lên nhé
@patrick835 đúng rồi bạn, gần như ghế office của HM không có tựa đầu nhưng lại là thương hiệu số 1. Nó tập trung vào office và tư thế ngồi thôi, còn ai muốn ngả lưng xem phim thư giãn thì nó có hẳn dòng khác là dòng ghế thư giãn Lounge Chairs không chỉ có tựa đầu mà còn có phần kê chân cơ
finnfinns
TÍCH CỰC
3 năm
@ipconfig Mình thì ko ngồi được ghế nào có kê đầu cả. Ghế nào có toàn phải tháo ra. tùy mỗi người
ronaldomu
TÍCH CỰC
3 năm
Bạn chủ thớt rất tâm đắc về ghế công thái học; tuy nhiên xem tới cái hình cuối thì có vẻ chẳng hiểu công thái học gì cả 😃
@hutrucdaisu cám ơn bác nhe 😍👍 review bài đầu cũng áp lực ghê haha 🤧
n2c
Trứng
3 năm
@Quang Dang 15 Theo mình thì chủ còm muốn nói cái chỗ tì tay nó thấp so với mặt bàn?
@n2c như mình đã rep thôi, mình chỉ chụp lưng để bà con xem ngồi thẳng hết cỡ với kích thước mình trông sẽ ra sao mà bạn. Còn về phần kê tay thì có điều chỉnh nâng hạ, việc tì tay thấp và tay xiên lên bàn là tư thế vô cùng bình thường tuỳ mỗi người thấy thoải mái thôi. Ví dụ nhìu khi mình còn gác cả 2 chân lên ghế khi coi phim không lẽ như vậy là không được, nếu ngồi như vậy là nên bỏ chiếc ghế đi thay bằng chiếc rẻ hơn? Với bất kỳ lý do nào thì chiếc ghế này khiến mình ngồi thoải mái hơn, mát mẻ hơn và tốt hơn cho mình với bất kỳ tư thế nào so với mọi chiếc ghế cũ thì mình cảm thấy nó đáng tiền, và quan trọng chiếc lưng của mình tựa vào lưng ghế thấy ổn và an tâm hơn rất nhiều nữa ☺️ Thanks bạn nhé ❤️
ronaldomu
TÍCH CỰC
3 năm
@Quang Dang 15 Uh nếu bạn thấy thoải mái thì ok thôi 😃
Cười vui vẻ
danglectm
TÍCH CỰC
3 năm
Cụ chủ chất thật 😃
rufa
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác tự order hay nhờ bên dịch vụ nào ạ. Cái bọc ghế bác mua ở đâu ạ?
@rufa bọc ghế mua trên taobao, shop bán ghế HM thường sẽ có bán bọc ghế lun á bác, link mua và cách mua mình có rep trong comment của bác "bduyng" ở trên bác kéo lên xem nhe, thanks bác 😍
Con ghế thiết kế đẹp. Bàn làm việc gọn gàng. 1 like cho bác ạ
@Văn Quách0699 Cám ơn bác nhiều, đi làm cực rồi về nhà phải vui, có thêm lý do ở nhà nhiều bác ạ 😆)
đầu tư quá, mình mà làm góc như này chắc múc đại cái ghế hòa phát có tựa đầu cho xong
@PhanDat123BL Mình xài ghế gỗ gia truyền tới ghế lưới 500k cũng 6-7 năm đó bác, lăn lộn tới giờ 7 năm làm ăn mới có ít tiền dư với mê quá múc luôn cho đỡ ghiền haha
tjendung
TÍCH CỰC
3 năm
Wow, ghế 17 củ quả là đầu tư đó bác
@ntfknd Bác ngồi làm việc nhiều thì thấy nó cũng đáng đồng tiền lắm, đi ngồi cả ngày về cái lưng cứng lại luôn, rất mệt 😔
Hôm trước bác cuHiep có rv 1 con ghế văn phòng, cũng chát chúa lắm, có tựa đầu, em thích con đó hơn 😆
@Chú Thợ Nện Con HM aeron, cũng 35-40 củ ấy
@Chú Thợ Nện ghế của Mod Nam Air review á, có tựa đầu chừng 5tr thôi thì phải

https://tinhte.vn/thread/vi-sao-minh-chon-ghe-van-phong-chu-khong-chon-ghe-gaming-de-choi-game.3174276/

Vì sao mình chọn ghế văn phòng chứ không chọn ghế gaming để chơi game

Khi mình chia sẻ về dàn máy tính chơi game của mình thì cũng nhận được một số ý kiến của anh em là “kiếm một cái ghế gaming” mà ngồi chơi cho sướng. Cá nhân mình thì lại không thích ghế gaming mà lại thích ngồi ghế văn phòng…
tinhte.vn

còn Herman hay Okamura thì không nói 😃
@PhanDat123BL chuẩn bác, em cũng bookmark bài này của mod Nam Không Khí 😃)
anubis5011
ĐẠI BÀNG
3 năm
https://item.taobao.com/item.htm?spm=a1z10.1-c-s.w4001-23025232645.1.73905ae7M57JdC&id=578503034738&scene=taobao_shop

Mình thấy có quả Steelcase này sao rẻ thế nhỉ :| không biết có phải hàng nhái ko
@anubis5011 có nhiều thương hiệu chính hãng làm rep lại mẫu hãng khác đó bạn, vẫn đúng hàng hãng Steelcase đó, ngồi vẫn tốt nhưng giá lại rẻ hơn HM ^^ Còn link bạn gửi có phải chính hãng Steelcase hay không bạn ráng xem review shop và đối chiếu với giá ghế Steelcase của nhiều shop khác, nếu rẻ hơn dữ thần quá thì coi lại, còn shop nào bán Steelcase giá cũng xêm xêm nhau vậy thì chắc ok á bác
@anubis5011 thấy link khác đắt x5, chắc link bạn gửi fake đó cẩn thận 😔
anubis5011
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Quang Dang 15 mình nghĩ chắc fake, k thấy nhiều comment lắm nhưng thấy khen chả biết tnao 😆
oliverleo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@anubis5011 con này giá ngon quá - Vn chính hãng đang tầm 27 -28 tr - con này là đỉnh cao luôn đấy - armrest của nó là huyền thoại luôn
anubis5011
ĐẠI BÀNG
3 năm
@oliverleo đúng r b mà thấy giá ảo quá k biết tnao 😆
SkyA850LProG
ĐẠI BÀNG
3 năm
bạn cho mình hỏi con tủ lạnh 50l trên có dđông đá được ko ạ? mình cần mua bỏ vào phòng ngủ mà 90l thì nhiều quá so với nhu cầu của mình
@SkyA850LProG Có ngăn đông đá bình thường nha bạn, của mình dòng cũ nên có đóng tuyết dữ lắm haha, dòng mới sẽ không bị tuyết đóng đâu
Mai KhanhBL
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình cao 1.8m chắc không sài được
@Mai KhanhBL bạn tham khảo thử dáng ngồi của ông thiết kế ra cái ghế nè, ỗng người Âu chắc cũng cao, nhưng mình thấy cao quá ngồi làm việc thì có thể ok hơn các ghế office khác nhưng trải nghiệm chắc không tối ưu như người có dáng trung bình như mình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019