Review Hệ thống Tri-Band Mesh WiFi 6 NetGear Orbi RBK753S AX4200

dai_vie199
21/3/2022 20:0Phản hồi: 111
Review Hệ thống Tri-Band Mesh WiFi 6 NetGear Orbi RBK753S AX4200
Đây là review về Hệ thống Tri-Band Mesh WiFi 6 NetGear Orbi RBK753S AX4200 của mình. Mình mua nó với giá 16.500.000đ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Hệ thống Tri-Band Mesh WiFi 6 NetGear Orbi RBK753S AX4200

+ Vùng phủ sóng Wifi : 7,500 sq. ft.
+ Orbi Router (AX4200) : 6 ăng-ten bên trong hiệu suất cao với bộ khuếch đại công suất cao
+ Bộ xử lý : Powerful Quad-Core 1.4GHz processor
+ Công nghệ 3 băng tần (Tri-band) Băng thông AX4200, 2.4GHz (600 + 1200 + 2400Mbps), chuẩn WIFI6 2, công nghệ MU-MIMO.
+ Bộ nhớ : Router: 512MB NAND Flash and 1GB RAM
+ Bộ sản phẩm bao gồm 1 thiết bị định tuyến Router và 2 thiết bị vệ tinh Satellites
+ Công nghệ Beamforming giúp tăng tốc độ, độ ổn định và phạm vị kết nối WiFi cho cả 2 băng tần 2.4 and 5GHz

+ Hỗ trợ điều khiển bằng giọng nói thông qua Amazon Alexa™️ và The Google©️️️️️ Assistant

Những thứ mình thích

Đây là lần đầu tiên mình sử dụng hệ thống Wifi Mesh, trước giờ cũng có tìm hiểu nhưng thấy cách lắp đặt và cấu hình khá phức tạp, điển hình là mình đã từng sử dụng qua bộ Wifi của Unifi nhưng do gà mờ quá không rành về thiết lập mạng Controller nên chỉ dừng ở mức cơ bản là lúc mua nhờ kỹ thuật đến Setup từ đó về sau là y như vậy luôn. Vì nhà nhiều tầng nên lúc đó chỉ biết tách mạng Wifi ra kiểu tầng 1 là cục Unifi, tầng 2 và 3 là Linksys riêng, chưa kể nhà mình lại còn có lắp camera giám sát nữa nên 1 phần tốc độ mạng chắc cũng bị ảnh hưởng khá nhiều.

Dạo gần đây có chút thời gian rảnh nên mình đã vọc vạch tìm hiểu sâu thêm về Mesh Wifi. thì thấy có 1 số anh em bên nước ngoài có xài bộ Orbi của NETGEAR khen chất lượng, tốc độ kết nối ổn định chưa kể việc cài đặt thiết lập khá dễ dàng nên mình đã quyết định rước em nó luôn, tuy nhiên có 1 điều là NETGEAR không bán chính hãng ở Việt Nam, nếu muốn mua thì chỉ có xách tay hoặc thông qua đại lý trung gian về thôi, may sao hôm bữa đăng bài tìm hàng thì có 1 anh bạn dư 1 bộ nên đã Pass lại cho mình , giá cũng okey phết, mừng ơi là mừng. Vì kiểu mạng nhà mình cũng khá mạnh á mà sử dụng mạng lẹt đẹt tốc độ Speedtest tối ngày cứ toàn dưới 10 Mbps không à 😔 trong khi tháng nào cũng 500.000đ tiền mạng, tiết lộ với anh em là mình đang xài gói NET7 của Viettel đó nha :V Bây giờ anh em muốn lắp gói này cũng không được đâu vì Viettel hết cho đăng ký rồi.

NHỮNG ĐIỂM MÌNH THÍCH

1. Nếu mà để nói về điểm mình thích nhất ở Orbi NETGEAR chắc có lẽ phải nói đến phần dễ dàng cài đặt và thiết lập, phải nói là mình cũng đã sử dụng qua nhiều hệ thống Router khác nhau từ TP-Link, Linksys, Unifi,... mà mình chưa thấy hệ thống Wifi Mesh nào mà lại setup dễ dàng và đơn giản như Orbi NETGEAR, tất cả mọi thứ bạn cần làm chỉ là cầm điện thoại lên vào App Store hoặc Google Play Store tìm App Orbi tải về, làm theo hướng dẫn thôi, kiểu chưa bao giờ dễ đến thế luôn, bạn nào muốn cài đặt nâng cao hơn thì có thể setup thông qua trang Web của NetGear nha tại đường link https://my.netgear.com/
NETGEAR - Common Account Management
accounts.netgear.com

Quảng cáo

2. Điểm thứ 2 đương nhiên chính là hệ thống Wifi Mesh rồi, nếu bạn nào chưa biết Wifi Mesh là gì thì mình xin giải thích sơ là với hệ thống này sẽ giúp cho các thiết bị ORBI kết nối với nhau một cách tự động, hệ thống WIFI tự động chuyển vùng, kết nối Wifi của bạn luôn đồng nhất và xuyên suốt sẽ không hề gặp bất cứ sự cố gì trong quá trình sử dụng wifi, chắc chắn không bị ngắt quãng trong quá trình sử dụng, có thể nói nôm na là bình thường VD wifi nhà bạn chỉ có thể sử dụng khi bạn đang đứng ở tầng 1, lên tầng 3 là mất kết nối ngay nhưng sau khi lắp thêm thiết bị Wifi mesh thì bạn có thể đứng ở tầng 2 hoặc 3 thì kết nối mạng vẫn bình thường, có thể nói wifi mesh giúp cải thiện việc kết nối wifi tối ưu nhất.

Đến đây chắc nhiều anh em sẽ thắc mắc vậy sao không lắp Repeater bộ kích sóng mà phải lắp Mesh Wifi thì anh em có thể tham khảo qua bài viết của Mod Duy Luân đã giải thích ở đây nha https://tinhte.vn/thread/wi-fi-mesh-vs-repeater-su-khac-biet-giua-hai-cach-mo-rong-mang-wi-fi.3148568/

Wi-Fi Mesh vs Repeater: sự khác biệt giữa hai cách mở rộng mạng Wi-Fi

Hệ thống router / access point mesh và các bộ mở rộng WiFi Repeater đều sinh ra để giải quyết một vấn đề: tín hiệu yếu. Và đây là sự khác nhau của tụi nó. Repeater: nhận sóng và phát sóng lại Công dụng của repeater (hay còn gọi là Range…
tinhte.vn

3. Quản lý dễ dàng thông qua App, tích hợp tính năng CIRCLE của DISNEY, giúp giám sát việc kết nối Internet của gia đình, đặc biệt là trẻ em, tự động ngăn chặn các nội dung không phù hợp đối với trẻ em, đặc biệt là còn có 1 năm sử dụng NETGEAR Armor ™️ nữa.

VỀ LẮP ĐẶT

Trong bộ sản phẩm sẽ bao gồm 1 ROUTER và 2 SATELLITE, đi kèm với đó là 3 cục nguồn DC và 1 dây LAN RJ45. Mình thì lắp đặt cho nhà 3 tầng. Về phần thiết kế của sản phẩm thì mình không quan tâm lắm vì mục đích chính mình mua bộ này là vì hiệu năng mà =]] Đẹp mà hiệu năng cùi thì cũng như không, à mà cái bộ Wifi Mesh này còn treo tường được nha tuy nhiên cái đế treo anh em phải mua riêng theo như anh bạn bán cho mình có mua trước đó thì giá 1 chân đế tầm 20-30$ nha.

Để lắp đặt thì đầu tiên các bạn nối dây LAN từ Router nhà mạng vào cổng màu vàng trên cục Router Orbi nha, sau đó nối dây nguồn cấp điện cho Router Orbi, tiếp đó các bạn setup vị trí lắp đặt cho 2 thiết bị vệ tinh Satellite đi kèm và cũng nối dây cấp nguồn luôn, việc còn lại chỉ là mở App và làm theo hướng dẫn thôi, nhớ là trên các thiết bị có nút Sync để đồng bộ, để việc thiết lập dễ dàng nhất thì mình nghĩ lúc đầu bạn cứ setup 3 cục trước sau khi setup xong hết rồi thì đem để 2 cái cục Satellite ở đâu cũng được, do sợ không setup được nên lúc mua mình đã nhờ anh bạn setup cho mình về là cắm dây mạng xài thôi :V lúc xem anh ấy hướng dẫn Setup thì thấy đơn giản vô cùng, bạn chỉ cần biết chút tiếng anh thì vô tư luôn, còn bạn nào mà mua rồi không thiết lập được thì nhắn mình nha, chỉ cần ly cà phê thôi mình qua ngay :V Cứ next next trên App tạo tài khoản đăng nhập rồi thiết lập mật khẩu tên mạng là xong, nghe nhiều bước vậy thôi chứ dễ lắm.

Quảng cáo

VỀ HIỆU QUẢ

Phải nói là sau khi lắp đặt xong thì mình đã thử sử dụng ứng dụng SpeedTest trên PC và điện thoại cho kết quả khá bất ngờ là đôi lúc kết nối mạng Wifi còn nhanh hơn cả mạng LAN nữa :V Sự tự do không dây giờ đây đã trở thành hiện thực cho tất cả chúng ta. Để mình sử dụng thêm khoảng thời gian tầm 1 tháng hơn sau xem thế nào rồi báo lại với anh em nhá. HiHi. Hiện mình đang viết bài viết này cho anh em bằng kết nối mạng của em Orbi NETGEAR giá 16tr5 đó. =]] Tốc độ thật sự khác biệt, nhớ mới hôm qua Down cái File 9GB mà mất gần 30p :( Nay thì đã khác rồi nhé.

Về Video giới thiệu sản phẩm thì cuối tuần mình sẽ làm gửi anh em xem sau nha vì bây giờ cũng khá trễ rồi.

Những thứ mình không thích

Mức giá chính là thứ khiến nhiều anh em khó tiếp cận với sản phẩm này. Với diện tích phủ sóng lớn và nhiều tính năng hữu ích, bộ thiết bị sẽ chỉ phù hợp cho các biệt thự, trung tâm thương mại hoặc khu du lịch… có diện tích lớn từ 1000m2 trở lên, cái đó là thông số nghĩ vậy còn mình thì không lăn tăn lắm về giá tiền, đã không mua thì thôi :V đã mua thì phải mua đồ cho đàng hoàng, chưa kể là việc setup đơn giản vô cùng nên việc bỏ ra 1 số tiền giúp đem lại trải nghiệm tốt cho người dùng cùng với lại băng thông tốc độ nhà mạng cao thì ngại ngần gì mà không chi ? Như kiểu mua cái điện thoại mấy chục triệu mà tiếc tiền không mua ốp xịn chỉ đi mua mấy cái ốp lưng có 20-30k á :V đến lúc máy rơi vỡ thì lại tiếc giá như …

Nên mua hay không?

Đây cũng là lần đầu tiên mình bỏ 1 số tiền lớn để đầu tư cho thiết bị mạng như vậy. Nhà mình thì cũng tầm 20 thiết bị sử dụng nên mình nghĩ việc đầu tư là xứng đáng nói chung tuỳ vào ngân sách của anh em, nếu dư giả và có nhu cầu sử dụng nhiều thiết bị cùng lúc thì hãy chiến luôn, nó sẽ giúp anh em làm việc hiệu quả hơn đặc biệt là tiết kiệm được kha khá thời gian đó. Còn không thì với số tiền đó mình nghĩ anh em sẽ có nhiều giải pháp hơn, và giải pháp đó là gì thì mới anh em cùng chia sẻ bên dưới cho mình cùng biết với nhé.

111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hóng mấy ae chuyên Network build combo chỉ 5tr hiệu năng tương đương bộ 17tr này???
Anonymox
TÍCH CỰC
2 năm
@Hoàng Nhân Khôi đấy là mình dùng gói thấp, nếu dùng gói cao có thể lên tối đa được mức này. Đừng nhìn vào ping nhé, vì mình đang cắm torrent đấy 😁
Screenshot_20220326-093553_Samsung Internet.png
vtkhang
ĐẠI BÀNG
2 năm
@abc_8989 Hihi nhằm khi hơn về mặt tốc độ ấy chứ tương đương gì, chỉ là ko có tri-band thôi. Nói chung khi có tiền nhiều thì mua ko cần xem nhiều về công nghệ, phang cái đắt nhất, sai có thể sửa, còn ko nhiều tiền thì cần nghiên cứu kỹ hơn.
@Anonymox Bác cho em xin củ thể combo đi Bác .. sang mai em bắt luôn cho tam giác
Anonymox
TÍCH CỰC
2 năm
@Hoàng Nhân Khôi mới chỉ là modem VNPT + Aruba 225 thôi, mình chưa nâng cấp modem vì hiện tại vẫn đủ đáp ứng cho 20 client đồng thời (khoảng 1 nửa là thiết bị smarthome)
platini09
ĐẠI BÀNG
2 năm
ủa, chỗ setup mình tưởng là phải bridge từ modem nhà mạng qua chứ. Nếu setup kiểu này thì chỉ giống repeater thôi thì phải.
@platini09 Mình chưa có thời gian để tìm hiểu về cách Bridge tuy nhiên gán dây bình thường thì tốc độ nó vậy nè
@platini09 Ko bridge thì nó cấp DHPC, reapter là thuật ngữ nhại sóng.
@platini09 Vẫn là router nhà mạng xử lý tốc độ đường truyền, còn cái wifi này chỉ phát wifi thôi
Mod gắt quá ạ 😄
@Pnghuy HiHi hiện thực hoá sự tự do không dây :">
Quá xịn xò lun mod 😙
@Mikeknowsme HiHi mấy bữa mạng chậm tức quá nên xúc em này luôn.
@dai_vie199 Dạ chơi đến tầm này thì hơi cao, nên em chưa mơ tới haha
1. Sao nhà dùng gói gì mà trong nc thấp vậy?
2. Nếu wireless backhaul giữa 2tầng kề thì giảm bao nhiêu %?
tethien
CAO CẤP
2 năm
@cosmos47 Con này tri-band. Có dùng 1 chanel 5Ghz dành riêng để kết nối các node nên không có ảnh hưởng tốc độ đâu bạn.
@tethien Cũng dùng tri band, wa sàn giảm từ 280 còn 160Mb. Lúc mạng 120Mb thì đủ, nghĩ xuyên bêtong wá tốt.
Mày vui tính vãi
tethien
CAO CẤP
2 năm
@cosmos47 Nếu không ngại hàng nội địa tàu thì quất 3 con TP-Link XTR5460 là phủ sóng cả nhà.
Giá chỉ tầm 7tr.
Bộ Wifi 16 triệu mà tốc độ mạng chậm vậy ông.
Người ta tải toàn 15-20Mb/s
Cười vô mặt
xedieu
CAO CẤP
2 năm
App tù. Có mấy tính năng tối thiểu cũng đòi bán trong Circle. Cay vãi! 😭
xedieu
CAO CẤP
2 năm
@ngoisaovn2008 Không chạy được với firmware mới nhất bác ạ. Mà firmware cũ thì dính lỗi bảo mật nghiêm trọng.
xedieu
CAO CẤP
2 năm
@dai_vie199 Không xài được đâu bác ạ, bài của hãng rồi, không tương thích firmware mới. 😅
@xedieu Vậy chắc do model mình cũ RBR20, vô phần check firmware báo firmware mới nhất hay Circle cũng mở Circle 1st
xedieu
CAO CẤP
2 năm
@ngoisaovn2008 Thế nên thấy cay vãi. Mua bộ mười mấy triệu mà cuối cùng không quản lý được mấy cái tối thiểu (kiểu như đêm thì chặn con cái online muộn)! 😭
Nhìn giá xong hài lòng với bộ tp link deco E4 đang dùng 😁
Đang dùng bộ Deco X60. Thấy rất hài lòng
@Bụng_một_múi M thì thập cẩm X68+X60+M9. Tiếc vn giới thiệu X90 chỉ cho vui
Bộ này ngon nhỉ
@asterix0108 Mình mua hàng xách tay bạn ơi, sản phẩm này không có bán chính hãng ở Việt Nam đâu ! Muốn mua bạn có thể tìm đại lý trung gian hoặc mấy shop chuyên về mạng chắc sẽ có á.
@asterix0108 giá cao thế kia mà, ngon là đúng rồi.
@dai_vie199 tks bạn
@-KhangThien- chuẩn
namel3ssguy
ĐẠI BÀNG
2 năm
vậy có gì đâu nhanh trời @.@ Nhà mình bthg thường toàn 100Mb (tại gói mình max chỉ tới đó)
@namel3ssguy Trên 400 mà không nhanh hả bạn :V
Ngon lành hehe, mình đang dùng VNPT Home 5 - 300k/ tháng, dùng bộ mesh 2 cục Deco M4 của TP-Link (2tr 2) ^^
Bác xài gì mà 500k/tháng mà mạng chán vậy, mình 15 tháng có 3tr1. Mình cũng Orbi nhưng model hơn 3 năm roài 🤣
@ngoisaovn2008 Mình mới up hình mới á. Tốc độ cũng ngon phết mà cái này là chưa Bridge Mode nha !
steavankas
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chúc mừng bác có hàng xịn thơm ngon.

Orbi mỗi tội giá chat quá. Entry level Mesh WIFI 6 thì chắc DECO X20 hoặc tương đương sẽ hợp với đại đa số ae hơn.
Phactran
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình mua bộ wifi tenda mesh, có 1.6tt dùng cho nhà ống ba tầng, đúng chất ngon bổ rẻ, mua trên lazada. Cài đặt 5 phút theo hướng dẫn trên youtube. Mạng dùng vnpt 159k mà speedtest lên 31mb, xem tivi tẹt bô luôn. Cũng không hiểu mọi người dùng bộ phát wifi mesh nhiều tiền và mạng nhiều tiền thì hơn được gì. Vì mình thấy như nhà mình combo như trên là dùng thoải mái lắm rồi
@Phactran Thì như mình nói nhu cầu và mục đích sử dụng của mỗi người là khác nhau, nhà mình có nhiều thiết bị cùng truy cập cùng lúc nên việc sắm wifi mesh sẽ tiện dụng hơn cho việc di chuyển đến các vị trí không gian khác nhau, trước mình lắp những router cũ chia các tầng ra mạng không ổn định và hay rớt lắm, thường phải reset cục Modem nhà mạng bằng tay, để giải quyết triệt để vấn đề nên mình sắm em này luôn, vì đa số thiết bị sử dụng ở nhà là điện thoại và laptop.
Phactran
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dai_vie199 Ý mình là: mình cũng dùng mesh nhưng loại rẻ của tenda đã ok lắm rồi, ko hiểu bạn dùng loại 16tr để làm gì. Mình mỗi tầng một cục mesh, mạng có 159k dùng gia đình thấy ổn
Dư tiền mới xài ba thứ này
SoyHungry
TÍCH CỰC
2 năm
@darkmaster1 Thì nhà bạn nhỏ hơn cái lỗ mũi nên mới đâu cần xài. Chắc bước tầm 2-3 bước chân là hết nhà rồi 😂😂😂
@SoyHungry Um còn kiến thức của bạn thì còn nhỏ hơn cái nhà tui nhiều chắc cũng bằng cái lỗ mũi á 😂😂😂
SoyHungry
TÍCH CỰC
2 năm
@darkmaster1 Tầm này kiến thức gì nữa. Đất rộng, nhà đông, tiền xài như giấy là đủ. 😌😌😌😌 cho nên cứ ôm cái kiến thức “bự” đi nhé 😌😌😌
@SoyHungry Ok ok tiền nhìu quá mốt đem thiêu lun chứ đừng chôn chật đất nhé 😆)), ra đường đi cho khôn ra xíu 😂😂
20cent
TÍCH CỰC
2 năm
Mình dụng bộ này cũng gần 2 năm... thấy không còn lăn tăn sóng sánh trong nhà... hiện tại mới dùng có 2 cục... còn 1 cục chưa dùng tới.
xedieu
CAO CẤP
2 năm
@20cent Con của bác có add được vào RBR50 không nhỉ, để em mua lại của bác về mở rộng mạng!
20cent
TÍCH CỰC
2 năm
@xedieu Mình không chắc router RBR50 có kết nối được với satellite RBR750 ko? chứ router 750 thì kết nối với satellite rbr50. Còn, mình không bán ạh!? mua lẻ mắc lắm...
tethien
CAO CẤP
2 năm
Phải bridge con modem nhà mạng, quay PPPoE trên con router thì mới ngon.
Chứ không thì phí cpu 4 nhân và 1 GB RaM.
Mình đag xài Deco M4 hài lòng. Bữa mua thanh lý của b kia còn nguyên seal của TIKI có 1tr9 3 cục 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019