Review HiFiMan HE400i 2020 Version: Giá dù chỉ còn 5tr nhưng chất âm vẫn xứng đáng chục triệu

abuchino
10/9/2020 2:15Phản hồi: 59
Review HiFiMan HE400i 2020 Version: Giá dù chỉ còn 5tr nhưng chất âm vẫn xứng đáng chục triệu
HiFiMan HE400i một chiếc tai nghe đã không biết bao nhiêu bài review trên head-fi hay các forum âm thanh nước ngoài. Chiếc tai nghe HE400i trước đây có giá đến 11tr thì phiên bản HE400i Ver 2020 chỉ có mức giá 5tr rẻ hơn đến một nửa, liệu đây có phải là món ‘hời’ trong làng tai nghe năm nay. Mình sẽ cùng review cụ thể hơn chút xíu nhé

Lúc cầm chiếc tai nghe HE400i Ver 2020, mình không thấy có điểm gì liên quan giữa phiên bản mới và HE400i của trước đây. Đầu tiên đó là toàn bộ chiếc tai nghe HE400i 2020 có màu đen còn HE400i trước đây có màu xanh dương. Headbang thay đổi thiết kế và đã vậy HE400i 2020 cũng nhẹ hơn ‘rất, rất nhiều’ so với HE400i cũ. Một phần bởi vì chiếc HE400i 2020 có nhiều phần được làm bằng nhựa, không còn sử dụng nhiều kim loại như HE400i đời đầu. Để miêu tả về cảm giác cầm và ngoại quan có thể miêu tả giống như các bạn đang so sánh Note 10 Lite với Note 10 Plus vậy.

Chính vì HE400i Ver 2020 nhẹ như vậy nên cảm giác đeo rất thoải mái, earpad và headband đều dày và êm đeo thời gian dài cũng thoải mái.
Về chất lượng build của HE400i 2020 được làm nhẹ nhàng và dễ đeo hơn, có hi sinh một chút về cảm giác cầm trên tay hay cảm giác sang trọng.
Tuy nhiên có một điểm mình rất thích trên HE400i Ver 2020 so với phiên bản trước đó chính là phần connector 3.5mm dễ sửa chữa hơn nhiều so với đầu connector dạng xoắn đặc biệt và rất dễ hư.

Chắc chắn nhiều bạn sẽ hỏi là liệu HE400i 2020 nghe có giống như bản HE400i cũ hay không. Mình thật sự đã không nghe HE400i cũng đã hơn 3,4 năm rồi nên cũng chỉ có thể nhớ mang máng thôi.
Thật sự thì màu HE400i 2020 cũng có nhiều điểm tương tự với phiên bản cũ với một màu âm ấm áp, ngọt, dễ nghe, nịnh tai có điểm nhất trung âm êm ái, mượt mà và dải cao hơi roll-off dễ nghe.

Nếu các bạn để ý đến thông số kỹ thuật thì HE400i 2020 có trở kháng và độ nhạy tương tự như phiên bản đời trước vì cùng sử dụng một driver mà (35 Ohm và độ nhạy 93dB). Điều này có nghĩa các bạn nên chọn một amply có công suất thấp nhất khoảng 1W ở 32 Ohm, và thực tế thì HE400i 2020 vẫn khó kéo như các tai nghe Planar khác.
Mình thấy với mức giá 5tr thì HE400i 2020 vẫn mang đến một trải nghiệm tai nghe Planar dành cho những bạn mới chơi. Và nếu các bạn muốn sử dụng một máy nghe nhạc hay Portable DAC để kéo chiếc tai nghe này thì thật sự chia buồn với các bạn, vì đa số các thiết bị rất khó có đủ công suất cũng như nếu có thì giá cũng rất mắc.

Như mình đã nói trên đoạn tóm tắt chất âm thì điểm nổi bật xưa giờ của HE400i đó là một trung âm ấm áp và ngọt ngào dễ nghe. Đây cũng là điểm mình thích nhất của chiếc tai nghe này một trung âm ấm áp dày dặn, đầy đủ dễ nghe, nịnh tai và ngọt ngào. Khác với các tai nghe của Audio-Technica và cả DEVA đó là HE400i có cảm giác ấm áp và giàu nhạc tính chứ không có cảm giác sáng mỏng dễ dẫn đến mệt tai. Mình nghe từ nhạc Việt Nam như Nguyên Hà cho đến nhạc Nhật như Hakujitsu của King Gnu thì vocal của HE400i 2020 vẫn ngọt ngào, nồng nàn như mình từng nhớ

Dải trầm của HE400i 2020 cũng mang được nét đặc trưng của các tai nghe HiFiMan và Audeze cũ đó là sự đầy đặn và tròn trịa. Không lực đánh nảy nhiều upper-bass và chính mid-bass có body dẫn đến cảm giác đầy đặn và dễ nghe đặc trưng trên các tai nghe trước đây, vẫn có một chút quyện chứ không nhanh gọn và lực như các tai nghe planar thế hệ mới. Đây là một điểm mà mình nghĩ sẽ tùy gu của từng người nghe khác nhau, với mình thì có cảm giác dễ nghe hơn. Mình thử cả những ca khúc mới như PopStar của DJ Khaled & Drake hay Gangsta’s Paradise của Coolio đều thấy dày dặn dễ nghe.

Quảng cáo

Dải treb của HE400i 2020, đây là mình nghĩ sẽ là dải gây tranh cãi nhiều nhất của chiếc tai nghe này khi nó không lên cao mà dừng roll-off ở khá sớm ngoài ra là màu của dải của trung âm cũng có hiện lên ở dải cao. Vì thế với những bạn muốn nghe classical với màu âm giống như nhạc cụ ngoài đời nhất thì các bạn nên tham khảo các mẫu tai nghe khác như Beyerdynamic. Tuy nhiên dải cao của HE400i với mình là rất rất dễ nghe gần như HD650 bản trước 2000, roll-off và êm ái thành ra bạn nào không nghe được những tai nghe khác vì thấy chói gắt thì khả năng rất lớn các bạn sẽ thích HE400i.
Để các bạn dễ hình dung thì mình sẽ đi sâu hơn vào từng chiếc tai nghe trong dòng HiFiMan so sánh với DEVA cũng như SUNDARA.

Nếu so sánh DEVA và HE400i thì DEVA chắc chắn là sáng và mỏng hơn và cũng như ít bass hơn, tuy nhiên âm trường đặc biệt là bề ngang tốt hơn nhiều so với HE400i 2020. Còn mẫu SUNDARA có một chất âm giàu năng lượng hơn có cảm giác V-Shaped hơn, bass gọn và nảy hơn, treb sáng và lên cao hơn vì thế có thể dễ dàng chơi những thể loại tạp hay sôi động tốt hơn cũng như cảm giác độ chi tiết nhỉnh hơn so với HE400i, tuy nhiên HE400i lại có lợi thế ở dải trung âm forward, ngọt ngào và dễ nghe hơn của mình.
Và theo mình trải nghiệm thì HE400i là chiếc tai nghe giàu nhạc tính và ngọt ngào dễ nghe nhất trong cả ba chiếc tai nghe này.

Nếu so với những chiếc tai nghe cùng tầm giá ví dụ như DT880, DT990 thì cả hai chiếc tai nghe đều có dải âm cân bằng hơn so với HE400i 2020. Tuy nhiên nhạc tính và dải trung âm của HE400i 2020 có thể khiến nhiều bạn rung động hơn vẻ hơi mộc mạc khô khan của Beyerdynamic. Ngoài ra về chiều sâu âm hình và không gian thì HE400i cũng nổi hơn so với các tai nghe nhà Beyer.

Quảng cáo

Với mức giá 5tr của HE400i 2020 thì không có gì để mình phải bàn cãi về chất lượng âm thanh của chiếc tai nghe này, với độ chi tiết cũng như nhạc tính của mình thì HE400i 2020 khiến cho các bạn có thể yên tâm về một chiếc tai nghe giàu nhạc tính, dễ nghe và ninh tai. Với điều kiện các bạn đã trang bị cho một chiếc amply có công suất tương đối lớn, thì có thể yên tâm thoải mái với HE400i.

Đọc thêm các nội dung khác của team audio tại Audio.tinhte.vn nhé.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tan9639
TÍCH CỰC
3 năm
Đang dùng He300 đc mấy năm rồi, con này có xài được với E10k ko bác để mình tính upgrade.
HamDzui
CAO CẤP
3 năm
@tan9639 Thử hết tất cả Windows 10... tạch

Nếu cài Windows 7 là nhận, sau đó update lên 10 thì okie. Hic hic

Sau này nghe nhạc qua Macbook cũ High Sierra
@tan9639 Có bác review cắm BTR5 qua balanced khá ổn đó bác. 😁
HamDzui
CAO CẤP
3 năm
@tan9639 Mình đổi lại sợi Cable, bây giờ nó nhận ra 😃
tan9639
TÍCH CỰC
3 năm
@HamDzui Chúc mừng bác =))))))
phongtv28
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chất lượng âm thanh cũng thấp như chất lượng build vậy. Hifiman tối thiểu từ Sundara trở lên mới dùng được.
@nightwish47 Tại mình đang dùng 660s rồi muốn múc thêm 1 con nữa để đổi gió,mà nếu con ananda k hơn mấy thì thoi,bác có gợi ý nào tầm này k
tamle_o
CAO CẤP
3 năm
@Tuanuanchelsea@f4 Audeze bản pre faz đánh bay hết mấy con ra sau này. Trừ lcd4 có công ngệ mới và tune âm tốt
@tamle_o Có con X nge đồn cũng ngon nhưng mà nặng quá,đeo con sen kia thoải mái quen rồi,chuyển qua chắc như tập tạ
phongtv28
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tuanuanchelsea@f4 Trong tầm giá Ananda, mình thấy có mấy ứng viên sáng giá: Beyerdynamic T1 3rd gen (open-back), T5 3rd gen (closed-back), Grado GS1000e, nếu vẫn ưa planar thì có Audeze LCD-2 (thêm ít thóc nữa lấy LCD X). Tùy thể loại nhạc mình nghe mà chọn hàng phù hợp thôi.
Để nghe hay còn phải phối ghép một cơ số đồ khủng nữa đúng ko mod.?
Phần nhạc 128 320 thì ok đồng ý chứ kêu tai cỏ với tai xịn nghe không hơn nhau bao nhiêu thì xin phép không đồng ý ạ.
Cứ ra cửa hàng có đồ sẵn, thử con 15k 50k 5tr 50tr thì thấy. Không cần phải nghe ai nói cả, tự cảm nhận luôn.
Và thêm cái nữa nghe 128 với lossless bằng con tai chục triệu chắc chắn ra khác, còn cái khác đó có xứng hay không thì do túi tiền có đủ hay không thôi.
nonliving
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dr.Son tâm huyết quá, cám ơn bác =))
@Dr.Son Viết gì mà tâm huyết quá vậy pa, tui đang đọc mà nước mắt, nước mũi cứ chảy giàn giụa ra đây này. 😭
baamboobee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dr.Son bác cứ thích nói quá 😆 cái này nó thuộc về nhu cầu mỗi người chứ không phải là tai hay hay không, như mình rất thích nghe nhạc hay, mua đc tai nghe mới mà nghe bản nhạc quen thuộc nó hay hơn nhiều thì sướng lắm bác, còn như vợ mình, nhu cầu nghe nhạc không nhiều, tai nghe chỉ là để cho không gây ồn ào, tuy nghe tai xịn hay hơn thật nhưng cũng không cần 😃). Cái nữa là cần biết nhu cầu mình ở đâu thôi, mình vẫn hạnh phúc với sony 1am2 mấy năm nay vì nghe những bài nhạc ưa thích trên nó vẫn hay 😃) vốn dĩ chọn tai nghe còn dựa trên bác nghe gì nữa 😃)). Ngay cả loa nó cũng dăm bảy loại loa bác ơi 😃) chơi loa mới là tốn, loa tầm bác nói có thể nhỉnh hơn về âm trường do cấu tạo vật lý nhưng độ chi tiết và nghe hay thì chưa chắc nha 😃). Nhạc thì cũng vậy thôi, 128 vs 320 nghe khác khá rõ, từ 320 - lossless thì khó phân biệt hơn 😃) nhưng đối với người không có nhu cầu nhiều thì như nhau cả
henryngo84
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang ghép với Fiio BTR5 + thay dây zin bằng dây balance 2.5mm và cực kỳ hài lòng về chất âm! Cực kỳ hay!
Yêu quá
miko
ĐẠI BÀNG
3 năm
@henryngo84 chắc phải cũng đầu tư như bác để nghe thử
henryngo84
ĐẠI BÀNG
3 năm
@miko Nhiều bác ném đá em với combo này rồi nhưng em nghe thấy ko có gì để chê từ chất âm, âm hình, âm trường ... đều ngon hết
miko
ĐẠI BÀNG
3 năm
@henryngo84 mình muốn nghe thử quá bác ạ :v vì gu âm nhạc của mình chủ yếu cần bass mạnh
henryngo84
ĐẠI BÀNG
3 năm
@miko Combo này chất âm hơi đều đều, cân bằng ở mọi dãi âm, thích hợp nghe vocal, blue, jazz, orchestra đều ngon cơ mà chơi EDM có vẻ không được sung lắm ạ!
Giá chát thật. và đang làm con loa thanh để dùng tv thì chưa biết dùng loa của hãng nào loanh quang với giá 4 củ trở xuống
@tyhn Tầm đó có bộ sony thì phải. Năm ngoái ngoài đmx vẫn bán gần 5tr.
@Nguyễn Tuấn 2504 Sắm mua cho TV lg oled c8 bác ơi
baamboobee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tyhn tầm nè bác kiếm pioneer sbx 101 hoặc sbx 301 là ngon đó, nghe nhạc xem phim đều ổn, tầm cao hơn thì không nói 😆 tầm 5tr đổ xuống thì nghe jbl vs sony các kiểu khá chán 😃)
@baamboobee con 101 với 301 có sp doby atmost ko bác
@baamboobee Cho mình xin link con này dc ko bác
Mr Dulo
CAO CẤP
3 năm
Hầm hố quá
hokagedetam
ĐẠI BÀNG
3 năm
đọc review mà chả hiểu j mô
baduy90
TÍCH CỰC
3 năm
Vậy là mua em nó 1 tiền Gà, mất 3 tiền Thóc.
Jasmine23
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang hài lòng với Sundara rồi he he
duythanhny
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Jasmine23 Sundara hay hơn nhiều. Đúng k bạn 😆
voe
TÍCH CỰC
3 năm
có bị chảy “ nước @ khi đeo lâu như tai ghe gì đó 500 600€ không ta?
@voe Mấy con này dạng hở nên không bị
@voe Vãi cả chảy nước. Mấy tin vịt cũng nghe
baamboobee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@voe mấy dạng close back chảy nước là bt :v m đeo m50x lâu ướt đẫm cả pad lẫn đầu =))
vuanhk10
TÍCH CỰC
3 năm
Aune X1s kéo đc con tai này ko các chuyên gia ơi
Jasmine23
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuanhk10 x1s amp 500mW-32ohm kéo ok bác ạ
vuanhk10
TÍCH CỰC
3 năm
Mà trên bài nói yêu cầu amp tối thiểu 1W ở 32Ohm bác ơi, em sợ thọt
Steve Chu
TÍCH CỰC
3 năm
Tai này mua nghe ko qua ampli thì có hay ko mod?
@trontu20 Không bạn. Không có amp thì không nên mua
Steve Chu
TÍCH CỰC
3 năm
@nightwish47 Thanks b
Anhvu14
TÍCH CỰC
3 năm
Mình cũng ngó con này nhiều lần, tiếc là mình chỉ có Hugo2 nên ko kéo đc bọn Plannar. Đành quên 😆
Miyasaka
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có bác có Hugo 2 mà còn kéo ko nổi con này thì thôi chắc con Mojo của em toi luôn rồi huhu
NSUT.LeRoi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không liên quan nhưng thần tượng âm nhạc của mình đã qua đời. Không thể nào quên những cú riff guitar nhanh như điện. RIP
tinhte2102
TÍCH CỰC
3 năm
Hun cái nè
Hi vọng là bạn chỉ để vậy để chụp ảnh cho đẹp chứ không dùng con turntable vali đó để nghe và đánh giá 😁
Bao h mua dc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019