Review Homepod Mini sau 1 tháng trải nghiệm
Rất hay và hữu ích!/16 người
tron279
1 thángBình luận: 117
Review Homepod Mini sau 1 tháng trải nghiệm
Đây là review về Homepod Mini sau 1 tháng trải nghiệm của mình. Mình mua nó với giá 3.290.000đ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Homepod Mini sau 1 tháng trải nghiệm

Sau khi nghe tin đồn từ các trang công nghệ uy tín về việc Apple Music sắp triển khai định dạng nhạc chất lượng cao/Lossless, trùng hợp thời điểm đó mình đang tìm một mẫu loa Bluetooth nhỏ gọn/ nghe 'tạp' , Homepod Mini lọt vào tầm ngắm của mình.

Trải nghiệm của các reviewer tại Việt Nam cho em này theo mình thấy khá hời hợt và cụ thể không ai đề cập về việc em này gắn kết chặt với hệ sinh thái Apple đến mức gây phiền toái, đặc biệt là Apple Music (mình sẽ đề cập kĩ ở phần sau nhé). Sau khi coi ròng rã gần hết review của các youtuber ngoại quốc, người chơi hệ Spotify là mình quyết định rước một em về, bắt đầu một tháng cảm xúc lẫn lộn cho sản phẩm đến từ nhà Apple.

Kích thước của Homepod Mini (cao 3.3inch) đặt cạnh iPad Pro 12.9inch

Quảng cáo

Giao diện khu vực điều khiển. Đèn trắng khi boot up hoặc khi nhấn Play/Pause.

Giao diện khu vực điều khiển khi kích hoạt Siri. Do được trang bị số lượng lớn micro nên khả năng nhận diện khẩu lệnh 'Hey Siri' được cải thiện đáng kể. Ngay cả khi nhạc chơi lớn, em nó vẫn nhận giọng mình dễ dàng và hạ volume xuống để phản hồi lại.

Những thứ mình thích

Mình xin liệt kê để các bạn dễ theo dõi:

_ Thiết kế Homepod Mini:
nhỏ gọn (như quả pokeball nếu anh em có xem pokemon 😁) được bọc vải dạng mesh. Chất liệu vải này khá dễ bám bẩn nên mình chọn màu đen. Chỉ có 1 khu vực cảm ứng (mình tạm gọi là touchpad) là sáng đèn để thể hiện trạng thái của thiết bị. Nhìn chung là tối giản, và mình chỉ cần thế.

_ Chất âm Homepod Mini:
với cặp tai trâu và gu nhạc 'tạp', mình không đòi hỏi quá nhiều ở một chiếc loa đến từ Apple có cấu trúc phát nhạc 360 độ. Với các anh em thích nghi được với dòng loa bluetooth nhỏ gọn bỏ túi như dòng JBL Charge, JBL Go..v.v.. thì chất âm của Homepod Mini không hề tệ, nếu không muốn nói là nhỉnh hơn tẹo.

Quảng cáo

_ Khả năng nhận diện khẩu lệnh 'Hey Siri':
vì được trang bị số lượng micro nhiều hơn các sản phẩm Apple khác (iPhone, iPad, Macbook..v.v..) nên dù nhạc đang phát qua Homepod với âm lượng cao, các anh em vẫn có thể dễ dàng điều khiển các chức năng bằng giọng nói một cách dễ dàng.
Kiểu như ca sĩ đang hát thì các bạn la lên "Hát lớn lên em ơi", ngay lập tức nhạc được dịu lại trong đôi lúc, một giọng nữ (tùy các bạn set up Siri nói giọng nam hay nữ, accent của quốc gia nào) hỏi ngược lại các bạn có muốn nhạc hết cỡ không, tùy vào câu trả lời của các bạn mà mức âm lượng của bài hát sẽ được nâng lên một cách mượt mà.

_ Khả năng 'cụng' để chuyển nhạc đang phát từ iPhone sang Homepod Mini (và ngược lại):
khi mang iPhone lại gần loa tầm 10cm thôi thì iPhone của anh em sẽ rung đều, nhẹ và rất tinh tế, kèm theo đó là thông báo nho nhỏ cho anh em biết Homepod này đang phát bài hát gì (nếu đang phát nhạc) hoặc thông tin cụ thể của Homepod. Khi các bạn 'cụng' phần cạnh trên iPhone vào cạnh trên Homepod Mini thì iPhone đang phát nhạc của bạn sẽ im thin thít và bài hát đang phát dở sẽ được tiếp tục ngay trên Homepod Mini.
Cá nhân mình thấy chức năng này ban đầu vừa lạ vừa thú vị, về sau thì việc 'cụng' đúng khu vực để nhảy nhạc qua lại trở nên phiền và điều khiển qua app đạt được hiệu quả tối ưu hơn.

_ Khả năng phát nhạc độc lập, không cần nguồn phát:
sau lần cài đặt đầu tiên thì Homepod Mini của các bạn sẽ kết nối thẳng với kho nhạc của Apple Music và các bạn có thể ra lệnh cho Homepod Mini mở bất kì bài hát nào Apple Music có (nhạc Việt thì mình không chắc vì Siri nhận diện tiếng Việt 'xịn' cỡ nào chắc các bạn cũng biết đấy).
Ưu điểm của việc này phát huy rõ khi các anh em vừa nghe nhạc vừa nghe điện thoại được chứ không bị gián đoạn.

Quảng cáo

Nhược điểm của việc này thì 😃 mình nói hết ngày cũng được anh em ạ. Mời anh em đọc tiếp nhé.

Hộp mình còn giữ cả seal bóng vì nhìn xinh

Nút tăng/ giảm âm lượng. Nhấn giữ ở vị trí trung tâm để gọi Siri.

Những thứ mình không thích

_ NGỐN/KÉN Wifi:
vâng, vì nó có thể chạy như nguồn phát nhạc độc lập nên từ giây phút set up lần đầu, nó đã cần Wifi có băng thông xịn thật xịn. Không rõ đây là đặc thù của giao thức Airplay hay không nhưng ngay cả chức năng thông thường như play/pause hay next nhạc từ iPhone thì Homepod Mini vẫn đòi hỏi Wifi kết nối ổn định (khác Wifi vẫn sử dụng được nhưng hiện tượng delay sẽ xuất hiện, Wifi yếu hay 4G thì xin chúc mừng bạn quay vào ô mất lượt chỉnh nhạc từ iPhone luôn 😃

_ RÀNG BUỘC với Apple Music:
lúc mang em từ store về thì mình vẫn chưa đăng ký Apple Music. Thế là ép em ấy chơi nhạc từ nguồn Spotify và Youtube/Soundcloud thử thì hiện tượng delay khi chỉnh nhạc/playback xuất hiện rõ rệt luôn.
Đặc biệt, nếu xem app Youtube và chọn Homepod Mini là thiết bị phát, cảm giác video bị giới hạn độ phân giải ở mức 720p chứ ko lên được 1080p nữa (anh em nào dùng mà không bị hay có cách khắc phục thì comment cho mình hay nhé). Thế là mình bấm bụng đăng ký Apple Music và tadaaa, mọi thứ mượt như một giấc mơ anh em ạ 😃
Tuy nhiên, mình đang dùng iPhone 12 Pro Max nhưng cảm giác giao diện cũng như tốc độ load của Apple Music vẫn cứ chậm chậm, giật lag chứ không mượt mà được như Spotify. Thậm chí ngay cả khi kết nối với Wifi tốc độ cao, thời gian từ khi bài hát được chọn trên Apple Music bằng iPhone cho đến lúc Homepod Mini bắt đầu phát nhạc cũng khá lâu so với mình mong đợi.

_ KHÔNG CÓ PIN:
vừa cần Wifi vừa cần nguồn điện công suất 18W trở lên nên ngay cả khi trong khu vực có phủ Wifi, anh em vẫn phải kè kè theo cục pin dự phòng để sử dụng được Homepod.

_ CHƯA THỰC SỰ MƯỢT:
lâu ngày không dùng tới hay rút nguồn cắm lại thì thời gian khởi động của Homepod Mini để về lại trạng thái bình thường là khá lâu, cụ thể là lâu hơn hẳn so với iPhone/ iPad.

Nên mua hay không?

Nên mua:
> nếu bạn là người chơi hệ Apple Music/ không quá nghiêm túc về chất âm
> người chơi hệ tối giản, có ý định đặt loa tại các không gian chung như phòng khách của căn hộ chung cư/ phòng làm việc
> người thích trải nghiệm công nghệ đi trước thời đại (ở Việt Nam khá kén người dùng)
> mua làm quà (nhỏ gọn, packaging xinh xắn, có màu trắng phù hợp với các chị em)
> cuối cùng là các anh em thừa tiền (mua 2 cái, để gần nhau làm loa Stereo) hoặc để khác phòng để dùng tính năng Intercom (loa phòng này truyền tin cho phòng kia)/dùng iPhone truyền tin đến tất cả Homepod trong nhà.

Nên mua cái khác:
> nếu bạn là người hệ Spotify, Tidal, Youtube, Soundcloud và các hệ còn lại
> người biết mình cần gì khi thưởng thức nhạc
> có ý định đặt loa tại các khu vực rộng
> người quen loa dùng giao thức Bluetooth, có ý định share loa cho người khác dùng chung
> người dùng Android

Lần đầu viết review, sẽ có rất nhiều sai sót, mình rất mong nhận được ý kiến đóng góp của toàn thể anh em. Các anh em có thắc mắc cứ thoải mái comment nhé, mình sẽ phản hồi sớm nhất có thể ạ.

Xin chân thành cảm ơn anh em đã đọc tin, cảm ơn các mod đã duyệt bài.

Set up thông thường khi mình giải trí hay làm việc nhẹ, bên phải là chiếc loa nhà Harmon Kardon mình vừa mua để thay thế cho Homepod Mini

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

116 bình luận
Tags:review
Cảm ơn Bạn chia sẻ. Cũng do dự em này. Mà đọc xong. Mình đúng là không phù hợp dùng em ấy. 😀
tron279
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@thaido_design Vâng, mình muốn tiết kiệm thời gian và tiền của cho các anh em khác ấy ạ 😁
@tron279 Cảm ơn Bạn
tiên631
ĐẠI BÀNG
1 tháng
haha review đã đời , đọc câu cuối là thay luôn ^^ .
mình cũng mua 1 cái và đã cất tủ ^^
tron279
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@tiên631 cười méo miệng bạn ơi
Im lặng đi
@tiên631 Không dùng nữa thanh lý cho mình về trải nghiệm bác ơi.
Haha câu cuối đỡ tốn tiền anh em
Mình đã trả em này vì delay, cũng giống như bạn nói. Không thể xài làm loa được, Airplay YouTube mà nó chậm và giảm còn 720 trên màn hình 2k 4k thì coi sao nổi, quá chán luôn
tron279
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@nightwish47 Dạ vâng. Nó ràng buộc mọi thứ xoay vòng trong hệ sinh thái Apple thôi nên tù túng quá bác ạ.
patrick835
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Chời má, con này sinh ra để làm smart speaker chủ yếu để xài apple home chứ có phải để nghe nhạc trên đt hay máy tính đâu.

Mình đang xài apple home kết nối apple homekit điều khiển đủ thứ trong nhà và set automation. Cơ bản nhà cần làm gì cứ kêu nó làm hoặc mở nhạc jazz nghe cho ấm cúng trên cái apple music mà nó đã học hết các station mình thích nên nhạc luôn hay luôn đúng gu.

Còn wifi mình kết nối dzô con airport express mua cách đây hơn 10 năm chưa thấy delay bao giờ. Mở nhạc xem film dt ipad các thứ thoải mái luôn.

Đó, nó là hệ sinh thái apple, như mọi thứ của apple. Đừng cố về xài lẻ chi cho nó mệt 🤣
tron279
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@patrick835 Vâng, bác nói đúng. Chỉ là em thấy người dùng mới cần phải có trải nghiệm tốt ở từng sản phẩm nhỏ thì họ mới tiếp túc gắn bó, đầu tư thêm các sản phẩm cùng chung hệ sinh thái. Và người dùng mới thì họ cần sản phẩm có độ thích nghi cao hơn với các nền tảng khác để họ quen dần chứ không nên tạo ra sự tù túng cho họ như thế này.
Tự trách mình chưa đủ may mắn được xem các bình luận/review như thế này của bác trước khi xuống tiền mua em nó.
patrick835
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@tron279 Cái tốt và xấu của apple là vậy đó, nó chạy rất ổn trong hệ sinh thái của nó. Còn nếu để đa nền tảng đa dụng đa nhiệm thì khó tốt những cái nhỏ lẻ được.

Nên mình thấy tuỳ nhu cầu thôi à, nghe nhạc mình vẫn ưa nghe bằng cái amply denon cũ mèm để power cặp loa klipsch ngu vãi ra, kết nối bluetooth với amply còn cà giật cà giuộc và chất lượng qua bluetooth thì quá kém. Còn smart các thứ hàng ngày thì apple vẫn ổn.

Hay như ngày xưa muốn nghe nhạc thì mình burn từ CD ra miniDisc rồi cắm qua con shure e5c đeo chill quên thế giới, nhưng airpods thì nó...tiện. Đeo vào tự nhận tự chạy dở xíu cũng được 😅

Cũng nhờ bác chủ topic mới nhớ ra nó có tính năng intercom như walkie talkie hehe
tron279
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@patrick835 Chuẩn hẳn rồi bác ơi :p
@patrick835 Dăm ba con cá trích, bao giờ vào đập ăn gỏi 😆
patrick835
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Hassler Sao anh đập em ;( dịch nó dập rồi ko cần đập ạ huhu
Chốt câu cuối đỉnh đó ^^
tron279
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Hoang DK PQC Hehe mình cảm ơn bác
Tréo
TÍCH CỰC
1 tháng
Đang tính mua mà nghe nói vầy cũng phân vân
tron279
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Tréo Có gì chưa rõ bác cứ comment để anh em vào giải đáp ha
trungctu
TÍCH CỰC
1 tháng
Mình đang lăn tăn có nên thử hay không, nhờ review này nên dễ quyết định hơn rùi... Để $100 mua cái khác do mình vẫn chưa quen việc nghe nhạc qua wifi...
@trungctu nghe nhạc qua wifi thì để chống điếc thôi mà bác.
ok. chốt cái loa bên phải. cảm ơn bác 😁
để nghe nhạc phục vụ tai trâu thì em tin dùng google home mini. trước để làm điều khiển trung tâm để tắt đèn , bật tắt đều hòa, nhưng bgio em nó bị mất tiếng việt rồi nên chỉ để nghe nhạc . cũng khá tiện
Tiền này mua Harman Kardon nghe cho sướng các bác ui.
CuQ
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Nó làm Home hub để điều khiển các thiết bị Homekit. Ai bảo mua nghe nhạc làm chi
tron279
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@CuQ Dạ mua để trải nghiệm mà bác, nó làm tốt việc nhỏ thì mình mới có động lực đầu tư tiếp cho các anh chị em chung nhà nó chứ 😁
Mình đang dùng 2 cái dùng từ tháng 12 năm ngoái, và đang ở Japan. Nên bảo lag do server thì chắc là không hợp lý cho lắm. Cơ mà đúng là AM "không mượt" thật, trên đt vẫn hơi lag nhẹ nữa.
Việc hey siri thì nhạy, nhưng nói xong nó quay kiểu: hiểu chậm hơn trên phone.
tron279
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@qng171 Chính xác bác ơi. Vậy là không hẳn do Wifi chỗ em chưa đủ mạnh nên Siri trên Homepod Mini xử lý lâu.
Cảm ơn bác. Mình vào ô ko mua 😆) mình cần loa có pin, ít xài trợ lí ảo và wifi nhà mình ko quá mạnh
tron279
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Ngothien123 Vâng. Chúc bác lựa được loa ưng ý thì viết review cho anh em tham khảo cùng nhé ^^
thegate
TÍCH CỰC
1 tháng
Mình toàn nghe hệ zing nên mua HKgoplay với Emberton rồi☺️
Mình cũng là người chơi hệ Homepod (chơi 2 con Homepod setup stereo pair với Apple TV 4k luôn để trải nghiệm Spartial Audio).

Chính vì đã trả nghiệm cặp đôi này nên thấy con Mini này các bạn nên gạch sổ luôn, không nên mua với tầm giá >2 củ. Tầm 1.x thì mua về chống điếc cũng được.

Với những giới hạn của hệ Homepod (chỉ chơi với Apple device, chỉ chơi qua Airplay) và cảm nhận độ ngớ ngẩn của Siri (hoặc là giới hạn của Siri) trên Homepod thì mình cũng khuyên là bạn nào định chơi thì chơi hẳn Homepod to, ít nhất về chất lượng âm thanh còn an ủi được phần nào ...

Chơi con mini chắc chỉ ông nào thích mua để thay cái loa bàn làm việc để tiện hands-free video call (zalo, phone call) hoặc loa đầu giường nghe nhạc khi ngủ nhỏ nhỏ thôi.
@Mr. Đăng Giáp Mình dùng loa để nghe chứ không để ôm nên cũng không quan tâm lắm 😃

Còn về tiêu thụ điện thì truyền thống của đồ Apple đều ăn rất ít điện. Homepod cũng chỉ ăn loanh quanh 10w thôi ít lắm. Mời bạn google.
@buihai83 Thank bạn. Thêm nữa, con Homepod to này có bị những vấn đề như trên bài viết không bạn ?
@Mr. Đăng Giáp Mình dùng với Spotify thì chỉ bị delay lúc chuyển bài thôi, còn lại thi thấy bình thường. Nhưng nói chung là nhiều hạn chế
@buihai83 Cám ơn bạn. Chắc mình cũng làm chiếc về rồi Airplay xem âm thanh như nào 😁
mình có 1 con thực sự âm thanh phải luôn để trên 50% mới nghe tốt dc
tron279
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Jinnie KTL Yeah. Thỉnh thoảng nghe được con beat hay vặn to cứ sợ tét loa bác ạ.
buidoikmb
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Jinnie KTL xác nhận âm thanh 50% đúng nhỏ luôn : ))
@buidoikmb bởi phải kéo gần max mới ổn áp
haidoox
TÍCH CỰC
1 tháng
Lúc đầu phân vân em này và Echo dot 4 nhưng cuối cùng phải chọn Dot 4 vì độ tương thích cao hơn. Chỉ bực ở chỗ không link được với apple music do region của apple account là Việt Nam
Anonymox
TÍCH CỰC
1 tháng
@haidoox Echo nghe được từ zing, nhaccuatui, spotify... các kiểu mà. Cần gì AM
xyz abc
ĐẠI BÀNG
1 tháng
coi bộ mua con maika của VN làm còn ngon lành hơn (đối với người Việt) nhỉ?
giá lại còn rẻ hơn và điều khiển được smarthome

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019