Review Honda PS150i

Moriaty
8/6/2021 0:45Phản hồi: 96
Review Honda PS150i
Đây là review về Honda PS150i của mình. Mình mua nó với giá 38 triệu vnd. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Honda PS150i

Honda PS thuộc dòng xe Scooter có dung tích trên 150cc (cụ thể trong cà vẹt xe là 152cc). Kích thước tổng thể 1990mm x 700mm x 1150mm; Độ cao yên xe: 795mm khá cao so với vóc dáng của người Việt. mình cao 1m7 nên tư thế chống chân khi chờ đèn đỏ cũng khá thỏai mái chứ không bị nhón. Mình thấy Một số chị em phụ nữ cũng đi xe này, và giải pháp gọt yên xuống thấp một chút là ổn. Chiều cao gầm 125mm nên việc leo lề hay lọt ổ gà đều ko sợ.

Khối động cơ 150CC, 4 thì, 152cc, 1 xy lanh, 2 van, SOHC làm mát bằng dung dịch. Công suất tối đa: 10.1 kW/9000 vòng/phút / 11.6 kW/8500 vòng/phút; Momen cực đại: 11.5 Nm/7000 vòng/phút / 14.2 Nm/7000 vòng/phút.

Cụm đồng hồ mình thấy rất trực quan, dễ quan sát. Phần mặt tam giác là đèn Fi, và đồng hồ điện tử có đèn nền nên dù ban ngày hay ban đêm thì đều có thể coi giờ. Đèn Fi sẽ chớp tắt nếu xe có xảy ra lỗi. Từ số lần chớp thì sẽ biết được xe đang gặp vấn đề gì. Hồi xe mình mới mua về, đèn chớp khoảng 8-9 cái, hiện tượng là mất garanty và đem ra thợ, bắt lỗi 28, sửa cái hết liền. Mình rất thích điểm này, vì khi đi đường mà thấy chớp tắt Fi là xác định cần phải kiểm tra. Còn ko thì cứ yên tâm chạy phà phà.

Kem đánh răng PS150i, ngoài phiên bản 150 thì còn có bản 125

Cụm đèn sau tất cả đều là bóng Halogen, choá mình thấy thiết kế rất đẹp, buổi tối nhìn đèn đuôi là biết Ps ngay. Thiết kế bầu tròn rất dễ thương, nên mọi người hay gọi Xe này là bé đít bự-giống biệt danh chó corgi

Thiết kế, ngoại hình

Mình đánh giá cao thiết kế ngoại hình xe, rất cân đối ca về phần trước và phần sau. Phần đầu mặt nạ, khe hút gió nhìn rất hầm hố. Nhìn từ phía trước thấy rất cơ bắp và khoẻ. Phần đuôi thì hài hoà, tròn trịa. Mình thấy dễ thương, do cá nhân mình ko thích thiết kế góc cạnh. Đường nét mềm mại đều tương đồng xuyên suốt tổng thể xe.

Động cơ, khả năng vận hành, nhiên liệu

Quảng cáo

Với động cơ 150cc, Sở hữu trọng lượng: 126kg, xe khá nặng tuy nhiên việc di chuyển lại khá mềm mại và dễ dàng. Cảm giác xe rất vọt, tăng tốc nhanh và đằm khi đi tốc độ trên 70km/h. Tiếng máy ấm và đầy uy lực. Dung tích bình xăng: 9.0 lít, mình chạy đi làm trong vòng 1 tuần không lo đổ xăng. Mặc dù mức tiêu hao nhiên liệu thuộc loại cao, trung bình 35-40km cho 1l xăng.

Điểm thích nhất

Điểm mình thích nhất là ngoại hình cân đối, rất chất dù xe đã có tuổi đời 10năm. Phù hợp cho mọi hoàn cảnh, đi làm hay đi chơi.

Xe có tuổi đời 10 năm tuổi nên hiện nay nhiều anh em thích dòng này cũng là sưu tầm hoặc do mê từ cái thời mới xuất hiện (những năm 2007-2008) như mình, muốn sở hữu một chiếc với giá hợp lý. So với chừng ấy năm, với một mớ công nghệ (các loại cảm biến tích hợp) đi kèm thì thực sự thời điểm đó cho đến tận bây giờ vẫn có chỗ đứng trong thời buổi này. Mình kết cái câu của anh em hội PS: Đỉnh cao của độ xe là về zin. Nên xe mình mua về, mình từng bước đưa em nó về zin zin..

Điều cần cải thiện

Nhược điểm xe là tản nhiệt khá nóng, hơi nóng sẽ được cảm nhận mỗi khi dừng đèn đỏ. Mình được biết xe được thiết kế dành cho thị trường châu Âu - xứ ôn đới, còn khi đem về Việt Nam, đặc biệt Sài Gòn thì nhiệt độ ngoài trời luôn cao >30 độ nên khi chạy tầm 10km là quạt nhiệt được kích hoạt để làm mát. Những ngày Sài Gòn lạnh dưới 26 độ thì mình chạy xe cả ngày quạt nhiệt đều không chạy. Những ai thích dòng xe này chỉ cần lưu ý vệ sinh nước mát đầy đủ là xe OK luôn.
Nhược điểm thứ 2 là bình ác quy đặt dưới sàn để chân nên xe này không thể lội nước. Nếu lỡ đi ngập sàn để chân thì hoặc sẽ dễ chập gây mất điện toàn bộ và tất nhiên là dắt bộ về nhà.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xe nhìn vẫn còn mới 😁
Mới đầu nhìn qua tiêu đề tưởng xe SH
noupfix123
TÍCH CỰC
2 năm
@PVTuat Tiền thân của SH mode đúng hơn 😆 ...
@noupfix123 Giống vãi !
phumap
ĐẠI BÀNG
một năm
@Mập Automatic Sh ra sau con này nhé
dungden
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@phumap SH ra trước con này xa bạn ơi! Con này ra được 03 năm khai tử. Còn SH mình nhớ ko nhầm khoảng năm 2005 là đã có rồi, xong chỉ từ đời 2009 - 2012 mới chuộng, Đặc biệt đời 2011 - 12
Kg biết phụ tùng thay thế có dùng chung với mấu mẩu SH của VN hay kg bạn
hieu ngoduc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Lê.Anh.Tuấn nghĩ sao mà dc
phumap
ĐẠI BÀNG
một năm
@Lê.Anh.Tuấn Một số cái thôi bạn
phuoc34
TÍCH CỰC
10 tháng
@Lê.Anh.Tuấn Xài chung vs SH ý, còn xài chung shvn thì tuỳ cái tuỳ dòng, trc 2019
20 có vài cái xài chung thôi mà ít,
mấy con PS, Dylan dáng còn đẹp hơn mấy con SH đời đầu nhưng không được phát triển tiếp, khá tiếc.
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@technological experience đẹp so với mặt bẳng chung thời đó thôi.
VD như Iphone 6, 7, 8 lúc mới ra ai nhìn cũng đẹp, giờ nhìn lại xấu mù
@Kent Light hồi xưa mình đã thấy nó xấu rồi =))
@technological experience toàn lùa gà hút máu bác nhỉ
@technological experience con nào cũng xấu
dccuong
ĐẠI BÀNG
2 năm
P/S, @ là ước ao của bao thanh niên thời đó
@ -> SH Dylan Psi, cuối cùng SH đã được chọn!
HMToon
CAO CẤP
2 năm
Hồi xưa m kêu là SH cái con kia là SH đực 😆
con này phải 15 năm có chứ nhỉ, 10 năm sao đc. mình mua sh VN cũng đc 10 năm rồi.
Hay
Mình vẫn thích form xe này hơn Dylan, @.
Bunkadj
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xe còn đẹp quá, nhớ hồi đó khoảng 2008hay 2009 gì đó, cũng đi nó, ôi cả 1 kỷ niệm😘😘😘
Năm 2007 mình có mua mới 1 chiếc PSi150 cc, giá 6600$. Sau 2 năm thì bán đổi SH.

Về kiểu dáng: gọn gàng, đám bạn mình hay gọi là Sport đầu bự vì cái đèn pha khá ngầu của nó. Bản chất PSi150 là hạu duệ của @ và Dylan nên xài chung dàn chân và dàn khung

Độ bốc: xác nhận là bốc hơn SHi150 chắc do cùng xác xe nhưng bánh nhỏ nên đề pa ngọt hơn. SHi dòng sau này 2017-2022 mới bốc.

Xăng: 30km/lit. Chủ thớt chạy được 35km/lit hơi khó tin, vì nhóm của mình 4 con SH và 2 con PS, trung bình con nào cũng 30-31km/lít

Max speed 115km/h nhỉnh hơn 1 chút so với SH, chắc dàn yếm nó gọn hơn nên ít bị cản gió hơn.
phumap
ĐẠI BÀNG
một năm
@Người Sài Gòn 1981 Mình thì TB 28km nếu kẹt xe, bình thường 30km. Đường trường 35km hoặc hơn chút
Rẻ
Hồi đó con này ra tưởng là sẽ thay thế sh đơi trước. Nhưng mà có vẻ còn mỗi SH là tồn tại đến giờ này, còn @ hay PS đêu đi theo thời gian hết
limann
TÍCH CỰC
2 năm
@ gái, Dylan trai, PS bêđê ==>SH vô tính 😆
@limann Ngoài hình dáng khác nhau thì 4 con xe này khác gì nữa ko bác? vì sao giờ chỉ còn sh nhỉ.
limann
TÍCH CỰC
2 năm
@sour_suppa_man Ngoài khác kỉu dáng thì máy móc gần như y nhau, @ Dylan thợ còn úp lên SH luôn mà .Tuyệt chủng là do Honda định hướng theo thị trường thôi, nói gì nói SH vẫn ngon nhất-bánh to-dáng đẹp
Linh_istnu
TÍCH CỰC
2 năm
Khối động cơ 150CC, 4 thì, 152cc, 1 xy lanh, 2 van, SOHC làm mát bằng dung dịch. Công suất tối đa: 10.1 kW/9000 vòng/phút / 11.6 kW/8500 vòng/phút; Momen cực đại: 11.5 Nm/7000 vòng/phút / 14.2 Nm/7000 vòng/phút.??????????
@Linh_istnu Chắc chủ thớt copy paste thông số trên mạng, vì mua xe cũ sẽ mất ko có cuốn sổ manual theo xe. Trên sổ có thông số kỹ thuật đầy đủ
Linh_istnu
TÍCH CỰC
2 năm
@Linh_istnu ít ra nên viết rõ là so sánh thông số 150cc và 152 cc
Mình thích Dylan,sợ mua về ko có tiền đổ xăng.
Đang đi lead đời 2021 mua năm,2021 ko biết có phải ko
@Ma Kiếm Phục Tùy Trên xe Lead nó có dán team của Honda ghi thông số rõ ràng, bạn đọc biết mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019